(MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Chia sẻ tình thương giúp các bé chữa bệnh, chia sẻ tình thương bảo trợ cho các bé được cắp sách tới trường và từ năm 2008 mỗi năm chia sẻ tình thương lại góp gạch để xây nhà:
1. 03.2008 Gia đình Chia sẻ tình thương đã xây khu vệ sinh của chùa Ninh An để cải tạo cuộc sống cho các bé mà sư thầy đang nuôi dưỡng
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=2123
2. 07.2008 Gia đình Chia sẻ tình thương chúng mình xây nhà cho bà Còng, người phụ nữ đời khổ cực, ngôi nhà với 4 thế hệ cùng chung sống.
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=2154
3. 08.2009 Gia đình Chia sẻ tình thương chúng mình xây nhà cho gia đình chị Nguyễn thị Phượng và anh Đỗ Văn Khánh – Thôn Ái Mỹ - Đại An - Đại Lộc - Quảng Nam . Anh chị có 4 cháu, cháu lớn năm nay 17 tuổi nhưng từ nhỏ đau ốm nhiều nên trí tuệ phát triển không bình thường, 3 cháu còn lại 11 tuổi, 7 tuổi và 11 tháng tuổi và anh lại bị thần kinh nên khó càng khó hơn
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=1515&page=3

Sắp tới tháng 09.2010 Chia sẻ tình thương chúng mình góp gạch xây nhà cho một gia đình khó khăn các mẹ nhé.
Chắc hẳn các mẹ vẫn biết chúng mình đang bảo trợ cậu bé Kiên 4 tuổi thôn Đông Cựu xã Đông Sơn huyện Chương Mỹ mồ côi cha ở đây
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=2681
Ngày 28.08 khi đến thăm gia đình chị Hương cùng bé Kiên thấy thật thảm cảnh quá

Chồng chết vì tai nạn đến nay đã sắp giỗ đầu mà mẹ con chị Hương vẫn không nhận được 1 đồng tiền bồi thường, đàn bà nhà quê ít học, chị chẳng biết kêu ai, cứ lầm lũi bán mặt cho đất, bán lưng cho trời từ sáng sớm tới tối khuya, cóp nhặt từng đồng nuôi con ăn, học. 2 chị lớn lần lượt học cấp 1, 2 còn cậu con trai út 4 tuổi không được đến trường vì mẹ lo ăn còn chưa đủ. May mắn cho cậu bé, từ năm học 2009-2010, qua nhiều cầu nối, CSTT biết được hoàn cảnh gia đình chị, đã đến tận nơi, nhận bảo trợ học phí cho cậu bé. Năm học này, CSTT lại tiếp tục bảo trợ cho 2 chị em cậu được đến trường.
Nhớ dịp 28 Tết vừa rồi, CSTT đến thăm, nhà cửa trống trơn, không bánh chưng, không kẹo mứt, chị vẫn lụi cụi ngoài đồng, cô con gái lớn đạp xe ra đồng cách nhà vài cây số gọi mẹ về. Căn nhà không có tay người đàn ông, trống hoang, trống hoác.

Đầu năm học, nhân về nộp học phí cho các cháu, CSTT lại ghé thăm nhà. Để vào được nhà, mọi phải xắn quần lội bì bõm dưới bùn. Căn nhà nằm ngay sát đường ra đồng, đêm tối đám đàn ông đi chơi, đi đánh đó về, tiện tay, ngứa mắt lấy gạch đá ném lộp bộp lên mái nhà, hoặc đập ầm ầm vào cửa sổ. Qua mấy đợt mưa, nước ngấm vào tường lốm đốm, mốc meo, mái ngói lợp đã lâu, võng xuống, mưa lớn, mưa nhỏ cũng dột tong tỏng. Chiếc tivi CSTT tặng cũng bị ẩm nước, nhòe nhoẹt hình, lèo xèo tiếng. Bước chân vào buồng ngủ, một mùi ẩm mốc ngó chịu xộc vào mũi, đập vào mắt là đám quần áo treo, vắt 2 bên đầu giường, ngước mắt lên mái nhà thấy nilông giăng trắng - chống dột, góc tường nhà nứt toác như muốn sập xuống. Mấy đợt bão, sư thầy phải gọi 4 mẹ con sang chùa ngủ, sợ đêm mưa to, gió lớn, mái nhà sập xuống thì nguy.

3 đứa trẻ đi học mà nhà có độc mỗi 1 cái bóng đèn dây tóc đỏ lòm treo tít trên cửa buồng, cái bàn học cũ kĩ ngang với ngôi nhà kê bên cạnh tủ đựng quần áo có từ những năm 80 của thế kỷ trước, quần áo của 4 mẹ con đều là đồ cũ CSTT mang cho. Đồ vật mới nhất trong nhà là cái đồng hồ được phật tử nhà chùa cho hôm trước Tết. Năm rồi xã bán cho 1 con bê 4.000k, xã cho 2.000k, chị vay mượn bà con hàng xóm thêm 2.000k đến nay chưa trả.

Nhân dịp Rằm tháng 7, sư thầy làm lễ tạ ơn, kêu gọi phật tử đóng góp xây dựng cho mẹ con chị 1 ngôi nhà mới. Dự toán hết 40 triệu đồng (chỉ tính tiền mua nguyên vật liệu, còn tiền nhân công, đào móng, kỹ thuật đều do phật tử ủng hộ). Sư thầy ngỏ lời, kêu gọi CSTT ra tay trợ giúp, đóng góp công sức cùng với nhà chùa giúp mẹ con chị 1 ngôi nhà mới để tránh bão.

Sư thầy và làng xóm đã quyên góp được gần 16tr rồi, sư thầy có nói đã dốc hết công sức rồi, nếu ko quyên đc đủ xây nhà thì chỉ giúp lợp lại cái mái mà thôi. Lợp mái qua trận mưa bão rồi lại đâu vào đấy

1,904
0
36

291179

Active Member
Ðề: 09.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Vâng em lại đi nhặt gạch ạ, em mở màn em sẽ góp 3tr và tấm lòng em cho việc xây nhà, nốt đợt báo cáo lương lậu đầu tháng xong em sẽ đi chuyển cho chị Loan;)

1,007
0
0

Mường Tè

Ðề: 09.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Em xin góp 500k nhé. Mong rằng nhà cháu sớm có nhà mới...

140
0
0

Hanoi&m

Mình xin góp 500k nhé! :)

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

teu bin góp gạch 500k@};-. Em sẽ chuyển chị Loan nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Vâng em lại đi nhặt gạch ạ, em mở màn em sẽ góp 3tr và tấm lòng em cho việc xây nhà, nốt đợt báo cáo lương lậu đầu tháng xong em sẽ đi chuyển cho chị Loan;)
Ngày 06.09 nhận từ TK số tiền 3000k của 291179

còn 300k cũng ghi góp gạch của ai đấy ạ. Mình ko on đc bằng mt

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Chị LG ơi, cho em góp 1 chút ít nhé. Em mới chuyển từ ...6146 chị ạh! :x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.09 nhận từ TK ...46 số tiền 300k của Mít Nhợn

713
0
16

Virgo2007

Member

300n của bạn em chị ạ. Bạn em tên là Thủy. Bạn ý mới chuyển hôm qua, định gọi nhờ chị check nhưng quên mất, hì. Thanks chị @};-

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.09 nhận từ TK số tiền 300k của Thuỷ bạn Virgo
Ngày 06.09 nhận số tiền 500K cuả Meduyanh

1,904
0
36

291179

Active Member

Em kéo cái này lên cái, sao nó cứ chìm nghỉm ý nhỉ

1,557
0
0

Camellia

Em cũng xin góp 500K ạ. Em đi chuyển luôn đây ạ :) (TK ...567972 chị Loan nhé)

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 09.09 nhận của Shorter số tiền 800K
Ngày 09.09 nhận của mẹ tễu bin số tiền 500K
Ngày 10.09 nhận từ Ong chúa số tiền 500K

Ngày 06.08 âm lịch nhà chùa sẽ làm lễ khởi công xây dựng nhà cho mẹ con chị Hương @};-

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Sáng mai nhà chùa bắt đầu làm lễ khởi công xây nhà cho mẹ con chi Hương lúc 8g sáng
Điện thoại của Sư bac 0989905879 Sư thay 0904901267 chị Hòa giao vien 0987136261

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.09 nhận số tiền 500K của Mường Tè
Ngày 09.09 nhận của Shorter số tiền 800K
Ngày 09.09 nhận của mẹ tễu bin số tiền 500K
Ngày 10.09 nhận từ Ong chúa số tiền 500K
Ngày 10.09 nhận từ TK....7972 số tiền 500k Camelia

0
0
0
B

Bừa

Guest

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Chiều nay mình qua chuyển số tiền tạm ứng 10tr đến sư thầy thì có gặp cô giáo Hòa ở đó nên cô thay mặt sư thầy viết giấy biên nhận này. Máy tính ở nhà bị hỏng nên nhờ bác Bừa up giúp :)

1,505
0
0

Đồng Nát

Còn 1 việc nữa sư thầy muốn nhờ CSTt giúp là hiện giờ trong chùa có 1 lớp học tình thương do cô giáo Hòa dậy vào t7, cn hàng tuần. Nhưng đôi khi cô cũng bận nên sư thầy lại đành phải cho các cháu ngồi niệm "a di đà phật". Có một cô giáo tên là Thoa đã nghỉ hưu thỉnh thoảng có đến dậy các cháu nhưng nhà cô cách đó khoảng hơn 2km mà cô lại nghèo ngay cả xe đạp cũng không có mà đi :( thế nên mong CSTT tặng cho cô giáo Thoa 1 chiếc xe đạp ( cũ nhưng còn tốt=>>tiêu chí tiết kiệm)
Vậy bà con nhà mình ai có chiếc xe đạp như vậy thì tặng lại cho cô giáo Thoa nhé. Mình sẽ đến lấy và chuyển đến cho cô giáo. Cám ơn cả nhà.

0
0
0
B

Bừa

Guest

Còn 1 việc nữa sư thầy muốn nhờ CSTt giúp là hiện giờ trong chùa có 1 lớp học tình thương do cô giáo Hòa dậy vào t7, cn hàng tuần. Nhưng đôi khi cô cũng bận nên sư thầy lại đành phải cho các cháu ngồi niệm "a di đà phật". Có một cô giáo tên là Thoa đã nghỉ hưu thỉnh thoảng có đến dậy các cháu nhưng nhà cô cách đó khoảng hơn 2km mà cô lại nghèo ngay cả xe đạp cũng không có mà đi :( thế nên mong CSTT tặng cho cô giáo Thoa 1 chiếc xe đạp ( cũ nhưng còn tốt=>>tiêu chí tiết kiệm)
Vậy bà con nhà mình ai có chiếc xe đạp như vậy thì tặng lại cho cô giáo Thoa nhé. Mình sẽ đến lấy và chuyển đến cho cô giáo. Cám ơn cả nhà.

Đây là chiếc xe máy mà mình đã tặng vợ chồng anh Chiến Cúc (người mà đã được CSTT giúp đỡ năm 2008). Nay vợ chồng anh Chiến đã có công ăn việc làm ổn định và con cái học hành cũng rất giỏi (Cô con gái đi thi quận được giải 3 môn Văn).
Từ lâu vợ chồng anh Chiến đã rất muốn làm 1 việc gì đó để đáp lại tình cảm của CSTT. Nay biết được việc này vợ chồng anh Chiến xin tặng lại chiếc xe máy cho cô Thoa, nếu cô Thoa không biết đi xe máy thì anh Chiến xin được tặng cô chiếc xe đạp trị giá khoảng 1 triệu đồng, còn chiếc xe máy xin tặng lại cho gia đình chị Hương. Nếu chị Hương cũng không biết đi xe máy hoặc không nhận thì vợ chồng anh Chiến vẫn xin gửi tặng lại cho CSTT để ủng hộ cho trường hợp nào đó phù hợp.

Món quà tuy là chiếc xe máy cũ nhưng đó là tấm lòng của vợ chồng anh chị ấy muốn sẻ chia với những người cùng hoàn cảnh.

Trận trọng cảm ơn.!!

1,505
0
0

Đồng Nát

Bác Bừa ơi để e xin ý kiến của sư thầy và cô giáo cũng như các bên liên quan xong e mới trả nhời bác nhé. E post bài xin cái xe đạp mà bác cho e cái xe máy, mai e xin cái xe máy bác lại cho e con 4 bánh thì chết tiền xăng của e.
Đọc xong bài của Bừa em thấy phải gửi lời cám ơn tới:
- cảm ơn Bừa ;)
- cảm ơn vợ chồng anh chị Chiến-Cúc đã có tấm lòng với những hoàn cảnh khó khăn như mình trước đây.
- cảm ơn CSTT vì đây là nhịp cầu giúp chúng ta quen nhau và biết tới những địa chỉ cần giúp đỡ
Cuối cùng e xin gửi lời cảm ơn tới bố mẹ em vì đã sinh ra em. Em xin hết ạ :p