(MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: 09.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Cách đây mấy hôm cô Hòa đt cho em, nói đã bán lợn rồi ah, tuy nhiên mức lãi ko đc cao như dự kiến vì đúng đợt thịt hơi bị down giá do dịch bệnh, cám thì giá cứ tăng vèo vèo; nhưng cô bảo vẫn đủ tiền gửi lại chị 1 tr theo đúng dự kiến. Cô và sư thày lại dự tính cho mẹ con nó nuôi lợn xề, trong làng có ng bán lợn xề sắp đẻ, nên lại ham, bảo cần thêm j thì 2 ng sẽ hỗ trợ. E bảo vụ này chắc e ko dám có ý kiến j vì ko phải chiên môn, hihi. Mai e sẽ đt hỏi lại cụ thể nhé!

510
0
0

MeLuti

Ðề: 09.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Cám ơn Oanh nhé,

Chuyện nuôi tiếp lợn gì mình cũng ko dám có ý kiến vì chắc mọi người ở trong đó giỏi tính hơn.

Còn chuyện trả lại 1 tr thì mình cũng ko hiểu rõ lắm, tức là tiền lãi được bao nhiêu thì trừ lại 1 tr ấy à ?

Mình thì tính giúp là giúp một mạch, ko lấy lại tiền, nhưng thực sự cũng ko hiểu nếu ko lấy lại thì hay hay dở cho quá trình giúp đỡ chị ấy. Mình rất tin tưởng vào kiểu giúp đỡ và quản lý sự giúp đỡ của ban điều hành chia sẻ tình thương nên thôi mình nhờ Oanh và mọi người tính giúp.

- Ví dụ ko lấy lại tiền để chị ấy tiêu hay mua lợn tiếp hay làm gì đó

- Hay là nếu trả lại 1 tr thì cứ lấy sau đó mở cái sổ tiết kiệm giúp, mỗi lần trả lại cho vào đó dần dần được một tý tiền phòng khi có việc gì cho ba mẹ con ???

- ....

Vậy có gì mọi người tính giúp mình với nhé, cám ơn cả nhà nhiều nhiều

H

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Dạ tình hình là thế này ah: lợn bán đc total 6.800k. Trong làng có ng rao bán lợn nái sắp đẻ. 11.400k, Sư thày và cô Hoà tính mua con này về lâu dài sẽ lợi hơn. Tiền đã đặt cọc rồi, chờ lợn đẻ xong, khoảng 2 tuần nữa, thì đón về, kiêng ko bắt lợn đang chửa. Mọi ng tính gửi lại chị 1tr., số tiền còn thiếu để bắt lợn sư thày và cô Hoà sẽ cho vay. Sư thày cứ giục gửi lại tiền chị, bảo phải giữ chữ tín, vì đã tính và lên lịch là mỗi lần bán gửi lại đc 1tr. rồi :) .

Tiền cám nuôi thì họ cho nợ, bao h bán lợn mới phải trả; sư thày cho lấy nước gạo - đồ thừa ở chùa, cô Hoà xin đc 14 nhà quán ở ngoài để mẹ con nó lấy thùng hàng ngày, cũng đỡ đc tiền cám rất nhiều.

Cs hàng ngày của mẹ con nó rất tằn tiện, gạo thì lúa nhà cấy đủ ăn, rau thì tự trồng và sư thày cho, thức ăn thì bữa có bữa ko, cô Hoà bảo ở quê cũng rẻ, mớ cá riếc 10k thì ăn đc cả ngày.  

Theo ý em thì e thấy, nếu chị cũng thấy hợp lý, thì đợt này mình cứ nhận lại khoản hoàn trả này, theo đúng kế hoạch ban đầu. Số tiền này em sẽ gửi tiết kiệm, đến đầu năm học, cho mẹ con nó đóng học phí, vì nhà 3 đứa đi học, học phí đầu năm nặng lắm chắc chắn mẹ nó ko lo nổi.

510
0
0

MeLuti

Ðề: 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Theo ý em thì e thấy, nếu chị cũng thấy hợp lý, thì đợt này mình cứ nhận lại khoản hoàn trả này, theo đúng kế hoạch ban đầu. Số tiền này em sẽ gửi tiết kiệm, đến đầu năm học, cho mẹ con nó đóng học phí, vì nhà 3 đứa đi học, học phí đầu năm nặng lắm chắc chắn mẹ nó ko lo nổi.
Oanh ơi cứ theo phương án này chị thấy là hợp lý rồi.

Cám ơn Oanh nhiều
H

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Dạ em gửi tiết kiệm từ ngày 19.4 rồi chị nhe, hôm qua cô Hòa bảo đã bắt lợn nái về rồi vì xem đc ngày tốt, chắc mấy hôm nữa là đẻ ah.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Tình hình là hôm thứ 6 tuần trước cô Hòa phải bán tống bán tháo con lợn nái đi hộ mẹ con nhà nó, vì thấy 1 móng có dấu hiệu bị lở, may mà bán vẫn lãi được 500K :) . Ngay sau đó cô lại đi mua giùm 80 con gà, 50 con gà giống và 30 con choai choai để mẹ con nó chăm, chờ hết dịch lợn rồi tính tiếp. Em sơ sơ tin thế để MeLuti và cả nhà cùng biết ah.

Copy ảnh của Virgo chụp hôm thứ 7 tuần trước:

510
0
0

MeLuti

Cám ơn Oanh và mọi người, nhìn thằng cu Kiên khôi ngô quá

Hi vọng là nuôi gà sẽ được chút lãi nhỉ
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tình hình tiếp theo là, sau khi con lợn chết, xã cho vay 4tr, hội phụ nữ cho vay 2tr để mua con bê. Nuôi được một thời gian thì nó lại lăn ra...ốm và chết mất rồi ạ, mọi người lại giúp bán được 3tr. Giờ nhà chỉ còn độc mỗi đàn gà. Đau khổ cuộc đời! Hixx...nói theo duy tâm, thì là cái hạn xây nhà.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

@ Chị ơi, cái hạn xây nhà là do không hợp tuổi hay do làm sao .. sao phận khó lại càng khó vậy...

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tình hình rất chi là tình hình, tiếp sau các hạn trên thì mấy mẹ con nó chỉ dám nuôi gà thôi, hiện có khoảng 80 con, được cân thì bán lấy tiền, rồi lại quay vòng gà nhỏ. Hôm qua cô Hòa đt cho em vì vẫn nhớ món nợ 4tr. với MeLuti :( . Cô bảo đến hạn phải trả rồi mà lo quá, năm nay thằng cu Kiên vào lớp 1, total phải đóng khoảng 3.600K (chả bít tiền j mà nh thế hic hic, đã đóng 1.400K rồi), con bé thứ 2 vào lớp 6 thì sau khi cô xin miễn đc cho 712K còn phải nộp 2.900K nữa, con thứ 3 phải đóng trên 1 triệu - hình như Tú Virgo nhà mình định giúp khoản này à, thấy cô Hòa bảo thế.

MeLuti ơi em còn giữ 1tr gửi tiền kiệm từ hồi tháng 4, giờ chắc đc 1 triệu mấy đó; Bây giờ làm thế nào ah, em xin ý kiến chị. Cô Hòa bảo cô toàn phải lo tính, rồi đi xin miễn giảm, cân đối, chứ mẹ nó chả biết tính toán tn, chậm lắm cơ, khổ lại khổ hơn.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

đóng đầu năm so ra cũng nhiều he chị.

510
0
0

MeLuti

Khổ thân mấy mẹ con long đong lận đận, đúng là Ông Bà xưa nói ko có sai "tiền vào nhà khó như gió vào nhà trống" Hic,

Oanh ơi thế ý Oanh thế nào ? Hay là lấy chỗ tiền TK đó giúp chị ấy đã được ko ? Còn tiền vốn thì nói thật mình đã giúp chưa bao giờ nghĩ sẽ nhận lại, vẫn nghĩ trong lòng sau này nếu ơn trời mà chị Hương có được chút tiền trả lại số tiền đó thì mình cũng nhờ CSTT quay qua giúp tiếp ai đó thôi. Vậy nên nhờ Oanh nói với cô Hòa ko phải lo quá chuyện đó đâu.

Cám ơn Oanh và các bạn nhiều nhiều
H

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chị H, đầu óc e lẩn thẩn, e cứ nhớ là tầm 10.9 chị mới về P cơ, hqua e cứ đt mãi, thấy máy tò te tí giật mình hay là chị bay rồi :( .

Công nhận đầu năm nhà nghèo đông con thì bố mẹ đau hết cả đầu. Cô H lúc đầu bảo phải đóng gần 10tr., làm em suýt ngất. Thế e rút tiền ra giúp thêm cho mấy mẹ con nó chị nhé! Rồi còn kế sinh nhai nữa, nhà 4 miệng ăn, 3 đứa đi học, mà trông vào đàn gà thì làm thế nào. Để e nói chuyện cụ thể hơn với cô xem có ý j ko.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tnăm nay thằng cu Kiên vào lớp 1, total phải đóng khoảng 3.600K (chả bít tiền j mà nh thế hic hic, đã đóng 1.400K rồi), con bé thứ 2 vào lớp 6 thì sau khi cô xin miễn đc cho 712K còn phải nộp 2.900K nữa, con thứ 3 phải đóng trên 1 triệu - hình như Tú Virgo nhà mình định giúp khoản này à, thấy cô Hòa bảo thế.
OG ơi, cô Hòa có nhầm nhọt sang trồng trọt đấy, thằng cu Kiên đóng >3.600k, xin miễn giảm được 712k, còn hơn >2.900k. Trường này phụ thu kinh khủng thật, ngoài học phí ra, còn tiền học thêm buổi thứ 2, học thêm tiếng Anh Victoria, xây dựng trường, phụ huynh, quỹ abc,...

Hôm đầu tuần em đã bàn với Virgo, nhờ cô Hòa viết phiếu thu của nhà trường, thứ Bảy tuần sau sẽ về nộp học phí cho cháu lớn, sau đó tiện đường sẽ sang Mỹ Đức luôn.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Dạ em gửi tiết kiệm từ ngày 19.4 rồi chị nhe, hôm qua cô Hòa bảo đã bắt lợn nái về rồi vì xem đc ngày tốt, chắc mấy hôm nữa là đẻ ah.
MeLuti ơi em còn giữ 1tr gửi tiền kiệm từ hồi tháng 4, giờ chắc đc 1 triệu mấy đó; Bây giờ làm thế nào ah, em xin ý kiến chị. Cô Hòa bảo cô toàn phải lo tính, rồi đi xin miễn giảm, cân đối, chứ mẹ nó chả biết tính toán tn, chậm lắm cơ, khổ lại khổ hơn.
Khổ thân mấy mẹ con long đong lận đận, đúng là Ông Bà xưa nói ko có sai "tiền vào nhà khó như gió vào nhà trống" Hic,
Oanh ơi thế ý Oanh thế nào ? Hay là lấy chỗ tiền TK đó giúp chị ấy đã được ko ? Còn tiền vốn thì nói thật mình đã giúp chưa bao giờ nghĩ sẽ nhận lại, vẫn nghĩ trong lòng sau này nếu ơn trời mà chị Hương có được chút tiền trả lại số tiền đó thì mình cũng nhờ CSTT quay qua giúp tiếp ai đó thôi. Vậy nên nhờ Oanh nói với cô Hòa ko phải lo quá chuyện đó đâu. H
Chị ơi em đã ck 1.100K (làm tròn) cho cô Hòa rồi, để đưa mẹ bọn trẻ. Cô kể đúng là số nghèo, mãi ko khá hơn đc, thằng cu Kiên thì mới bị ốm, cũng tốn thuốc men; Tháng trước bác Nát chở bìa j đó qua cho gấp hộp giấy, cũng đc 500K thêm vào, ngày mùa và bọn trẻ con lại học cả ngày nên chỉ tranh thủ làm đc ít buổi tối, cả tháng mới đc chừng đó.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tuần trước chị Hòa nhắn tin số tài khoản để chuyển tiền đóng học cho con bé lớn nhưng lại nhắn sai số tài khoản nên tiền Virgo chuyển mãi không đến. Thật là bó tay.

Sáng nay chị Hòa mới gửi lại, nên việc nộp tiền sẽ chậm vài ngày ạ.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chị Hòa đã nhận được tiền và nộp học phí cho Phương rồi ạ. Đây là giấy biên nhận và bảng kê các khoản phải nộp, tổng cộng là 2.009.000 đồng.

Trời đất ơi là các thể loại tiền trên trời: hỗ trợ giáo dục (hỗ trợ cái con khỉ gì khi mà con nhà nghèo lẽ ra được nhận thì phải nộp?), tăm (5k vừa học vừa xỉa răng chắc?), điện, nước, học tin học (nhà trường được cung cấp máy tính lẫn giáo viên mà sao bắt học sinh phải nộp tiền học tin học nhỉ?),... Thật là vớ vẩn!!!

Cảm ơn Virgo2007 đã bảo trợ học phí cho cháu!!!

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Đúng là trên trời dưới biển chị ạh, mỗi địa phương một kiểu. Quy định chứng từ thu chi cũng khác nhau hoàn toàn. :D

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đúng là mẹ con nó sao cứ long đong mãi thế, cô Hòa vừa kể với em đợt trước lại bị trộm vào tha gần 100 con gà mái đẻ, thôi thế là mất cần câu cơm duy nhất của 4 mẹ con, cứ khóc lóc mãi. Thày lại đi xin gạch và công thợ về làm nốt cho cái tường bao cho trộm khỏi hỏi thăm, mỗi tội giờ cũng chả còn j mà hỏi nữa :( . Hàng ngày mẹ nó sang làm phụ việc cho Chùa và lớp học đang xây lại, Thày trả cho 100K/ngày. Thu nhập chừng đó mà 4 mẹ con, lại còn tiền học hành của cả 3 đứa, chả biết rồi tính thế nào.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Nhà mình ơi sáng CN này CSTT mình sẽ vào chùa Hương Lan để tham gia lễ khai giảng lớp học Tình thương, để trao quà em Mầm Nắng tặng các bé trong lớp học từ tiền của topic gây quỹ này:
http://www.chiasetinhthuong.org/die...-100-lãi-ủng-hộ-quỹ-chung?p=172429#post172429

Và Anh Nam, Tú Virgo sẽ trợ giúp tiền học cho bé Kiên nhà chị Hương.

Nhà mình ai đi được thì đăng ký sớm đi chung cho vui nhé!