(MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Và Anh Nam, Tú Virgo sẽ trợ giúp tiền học cho bé Kiên nhà chị Hương.
Bạn "mây đen" bạn í bảo trợ cho bé học cấp 2 cơ mà OG ơi? Ku Kiên học cấp 1, trường chị Hòa, chị ấy lo giúp được. Năm nay mẹ nói còn định cho 1 đứa nghỉ học vì túng quá đấy. Hixx...sao đến nông nỗi đấy cơ chứ??? Gà lợn nuôi được con nào, không chết thì bị trộm, vận đen cứ bám theo mãi...

510
0
0

MeLuti

Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Tyruoi với Oanh ơi,

Nếu cần tiếp tục hỗ trợ cho thằng cu Kiên với chị Hương một ít thì báo cho chị biết với nhé, để xem thế nào,

Thật đúng là khổ thân mấy mẹ con, vừa xem ảnh của thằng cu Kiên bên mục kia, chị mới chợt nhớ ra lâu rồi ko có tin tức gì của mấy mẹ con chị Hương, qua bên này hỏi thăm

Cám ơn hai chị em nhé
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chị ơi, việc học hành của bọn trẻ nhà chị Hương, em cũng nghĩ nát óc ra. Trồng lúa may ra chỉ đủ gạo ăn vài tháng, lợn, bò, gà thì cứ thi nhau chết hoặc bị mất trộm, cần câu cơm đưa cho cái nào, hỏng cái đấy. Không biết đất cát, nhà cửa có đè lên cái gì không, hay số mạng chị ấy nó khốn khổ thế???

Bé lớn học lớp 9 thì được nhà Virgo bảo trợ học phí rồi, cu Kiên học lớp 2 trường chị Hòa thì chị ấy có thể giúp xin giảm tối đa các khoản tiền (nhưng em chưa biết mẹ cháu còn phải nộp bao nhiêu?) chỉ còn bé thứ hai học lớp 7 phải lo toàn bộ thôi. Tiền học một năm khoảng trên dưới 2tr, kể ra thì cũng không nhiều nhưng với chị ấy thì khá lớn.

Em cũng chẳng biết giúp chị ấy như thế nào nữa?? Có khi phải mời thầy địa lý về xem đất:D hoặc thầy cúng về đuổi ma :D (em đùa đấy).

Để thư thư việc, em hỏi chị Hòa rồi tính cho mẹ con chị ấy một cái cần câu cơm mới, chị nhé. Lúc đó lại nhờ chị giúp ạ. Em cảm ơn chị nhiều!

@Virgo ơi, tiền học năm nay của cháu lớn là 2.209k em ah. Chị Hòa đã gửi biên lai ra nhưng chị chưa nhận được. Em cứ chuyển khoản vào tài khoản của chị Hòa nhé, khi nào có biên lai chị sẽ up sau. Cảm ơn em nhiều!

510
0
0

MeLuti

Tyruoi với Oanh ơi,

Việc giúp 2,5 tr để chị Hương mua lợn giống thì mình với Thiên Hương nhận giúp rồi nhé,

Cám ơn mọi người nhiều nhiều
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Việc giúp 2,5 tr để chị Hương mua lợn giống thì mình với Thiên Hương nhận giúp rồi nhé,
Cảm ơn chị và chị Thiên Hương nhiều ạ! Em cũng xin lỗi vì để chị phải lo về việc này thêm lần nữa!

Cả nhà ơi,

Như em đã sơ qua với MeLuti, giờ chỉ có thể nuôi lợn thịt, đôi lợn khoảng trên dưới 20kg/con, giá 60.000 đồng/kg, 2 con vào khoảng 2.500.000 đồng. Nhà bán cám sẽ hỗ trợ cho vay cám trước, khi nào bán lợn mới trả tiền. Nuôi trong 2 tháng, được khoảng 50kg thì bán.

Như vậy, nếu bây giờ bắt đầu nuôi thì từ giờ đến Tết sẽ được 2 lứa xuất chuồng. Sau đó, khi trong chuồng đã có hơi lợn cũ, có vốn thì sẽ tính nuôi lợn giống, vì lợn giống khó nuôi hơn.

Mai em sẽ thông báo cho chị Hòa, để chị ấy mua giúp đôi lợn giống nhé. Sẽ lại "cho mượn vốn" để tăng gia, hi vọng 2 tháng nữa có thể hoàn một phần vốn cho MeLuti và chị Thiên Hương:)

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em "rận" ai đó lắm đấy nhé....hixxhixxx...

Chị Hòa đã đóng học phí cho bé lớn nhà chị Hương, biên lai đây ạ:

Chị ấy cũng đã mua đôi lợn giống, hết 2.600k, đã tiêm phòng và làm lễ "nhập chuồng" cẩn thận. Đôi lợn này đẹp và khỏe, ăn loáng một cái hết chậu cám đầy ú ụ.

Chả biết 2 bà này dọa nạt gì mà 2 chú đứng nép vào góc chuồng thế nhỉ:-w? Chắc lên kế hoạch chia lòng với lại đánh tiết canh đây:p.

Quả đúng thế:

- Chị Hòa: phải phần các cô chú CSTT bộ lòng ngon và bát tiết canh đặc nhóe. (Món này bà LG khoái nhất:D).

- Chị Hương: vâng, gửi cho bác Hằng (MeLuti) và bác Thiên Hương 2 cái đuôi nữa chứ.

- Metyruoi: vâng, CSTT sẽ oánh cả chuyến ô tô về nhậu lòng lợn, tiết canh, mặc kệ liên cầu với chả thông cầu:D. Nhưng phải chăm, trông cẩn thận, đôi này nhất định phải xuất chuồng để có tiền để trả một phần vốn cho chị 2H và mua đôi giống mới nuôi kịp bán Tết đấy. Hhehee...

Hai chú lợn nghe thấy nhiệm vụ cao cả thế thì...phân công nhau: tao ngủ thì mày thức canh trộm, cấm không được ngủ gật, mầy là mầy "ngủ như heo" ấy, phải sửa tính, sửa nết đi:D. Chúng ta phải "bám trụ" ở chuồng này đến khi bà chủ gọi thợ về "xả thân" đấy nhé.:DKkekekee

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chết cười với vở kịch nhợn của mẹ Ruồi :)) . Hôm trước vào thấy nhà cửa vẫn trống trải lắm, chả hiểu đề ra phương cách hữu hiệu j để chống trộm ko, chứ cứ thế thì vẫn lo lắm. Nuôi chó to để bảo vệ có được ko nhỉ?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Chết cười với vở kịch nhợn của mẹ Ruồi :)) . Hôm trước vào thấy nhà cửa vẫn trống trải lắm, chả hiểu đề ra phương cách hữu hiệu j để chống trộm ko, chứ cứ thế thì vẫn lo lắm. Nuôi chó to để bảo vệ có được ko nhỉ?
Thịt chó đang đắt hàng mà chị, nuôi chó ko được đâu.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: (MS238/CN) 31.08.2010 - Cùng chung tay góp gạch xây nhà cho mẹ con chị Hương ở thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Thịt chó đang đắt hàng mà chị, nuôi chó ko được đâu.
Hhaahahahaa...OG mà cho nuôi chó thì bọn trộm nó mang luôn riềng đến trồng ngoài cửa:))

510
0
0

MeLuti

Em "rận" ai đó lắm đấy nhé....hixxhixxx...

- Chị Hòa: phải phần các cô chú CSTT bộ lòng ngon và bát tiết canh đặc nhóe. (Món này bà LG khoái nhất:D).

- Chị Hương: vâng, gửi cho bác Hằng (MeLuti) và bác Thiên Hương 2 cái đuôi nữa chứ.
Hihi, nghe chuyện của Tyruoi buồn cười và thú vị quá, tiêc rằng mình ko ăn thịt lợn, nhưng cái món lòng thì Thiên Hương mà nghe thấy chắc phải thèm đến mất ngủ đây he he

Cám ơn cả nhà vô cùng nhiều ạ

Chúc hai con lợn lần này vượt qua hết các cửa ải đoạn trường để đời sống của mẹ con chị Hương được cải thiện chút

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chúc hai con lợn lần này vượt qua hết các cửa ải đoạn trường để đời sống của mẹ con chị Hương được cải thiện chút
Hhhahaa...lời chúc này của chị mới hay này...

Em sẽ gửi tin nhắn đến chị Hòa, nhờ chị ấy chuyển tới 2 chú đệ tử của Bát Giới.

Cảm ơn chị nhiều ạ:x!!!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Nhờ lời chúc (hay là sự sốt ruột được nếm món chalotica) của các chị, mà sau hơn 2 tháng, ngày hôm kia chị Hương đã cho xuất chuồng đôi lợn đầu tiên. Vì nuôi để lấy hơi và đảm bảo an toàn cho các chú ỉn ỉn, nên lần nuôi này hoàn toàn chỉ cho ăn cám bình thường và rau xanh.

Số tiền bán 2 chú ỉn này được 3.600k, xin phép meLuti và các chị, sẽ để chị Hương quay vòng, mua tiếp đôi lợn nữa để nuôi, kịp bán trước Tết. Đôi lợn giống mới này có giá 2.700k, dư ra 900k để mua cám và sắm sanh một vài thứ cho các cháu. Theo chị Hương thì lần này sẽ nuôi bằng cám tăng trọng, đến sát Tết sẽ được khoảng 40kg thì xuất chuồng.

Éc éc, sau vụ nuôi lợn này mới giật mình thảng thốt, hóa ra bấy lâu nay mình lớn nhanh là do ăn nhiều thịt lợn! Cám nó ngấm vào lợn và lợn nó ngấm vào mình. Huhu...Thảo nào, nhà mình có mấy bà chị béo tốt thế:D.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Nhờ lời chúc (hay là sự sốt ruột được nếm món chalotica) của các chị, mà sau hơn 2 tháng, ngày hôm kia chị Hương đã cho xuất chuồng đôi lợn đầu tiên. Vì nuôi để lấy hơi và đảm bảo an toàn cho các chú ỉn ỉn, nên lần nuôi này hoàn toàn chỉ cho ăn cám bình thường và rau xanh.

Số tiền bán 2 chú ỉn này được 3.600k, xin phép meLuti và các chị, sẽ để chị Hương quay vòng, mua tiếp đôi lợn nữa để nuôi, kịp bán trước Tết. Đôi lợn giống mới này có giá 2.700k, dư ra 900k để mua cám và sắm sanh một vài thứ cho các cháu. Theo chị Hương thì lần này sẽ nuôi bằng cám tăng trọng, đến sát Tết sẽ được khoảng 40kg thì xuất chuồng.

Éc éc, sau vụ nuôi lợn này mới giật mình thảng thốt, hóa ra bấy lâu nay mình lớn nhanh là do ăn nhiều thịt lợn! Cám nó ngấm vào lợn và lợn nó ngấm vào mình. Huhu...Thảo nào, nhà mình có mấy bà chị béo tốt thế:D.
Có cần dìm hàng các chị ko đấy nàng Ruồi kia ơi. hừ hừ. mai quyết ko ăn thịt heo nữa.

741
0
16

Đấy thế giờ mới phải tìm thuốc giảm trọng nè huhu :((

510
0
0

MeLuti

Cám ơn KA nhé,

Đúng là tin tốt lành, hy vọng lần tới chị Hương sẽ kiếm được nhiều tiền hơn chút,

về tiền thì mình với Thiên Hương cứ nhờ KA giúp chị Hương dùng để xoay vòng nuôi con này con kia để có thêm chút tiền, tụi mình ko cần nhận lại đâu (hihi, mình chưa nói với Thiên Hương nhưng chắc chắn em ấy cũng đồng ý với mình).

Cám ơn cả nhà nhiều nhiều

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Cuối năm, chị Hương bán một con lợn, được 3,8 triệu. Con còn lại cho đi phối giống, đến cuối tháng 2 âm lịch sẽ đẻ một bày lợn con. Hihi...

Trộm vía, lần này chăm nuôi mát tay, bọn trẻ được sắm sanh một cái Tết đầy đủ, ấm áp.

Đầu năm báo tin vui, mong cho năm mới lợn, gà sinh sôi, giúp cho cuộc sống của mấy mẹ con tốt đẹp hơn.

Chúc mừng năm mới và Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!!!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Á á...con lợn nái nhà chị Hương đẻ tận 13 con (nhưng bị chết 1 con). Đàn lợn đẹp lắm, dự tính sẽ nuôi độ 3 tháng cho cứng cáp rồi bán. Mẹ con chị Hương rất phấn khởi! Tiếc là không chụp được ảnh để gửi cho mọi người xem. Hihii

510
0
0

MeLuti

Á á...con lợn nái nhà chị Hương đẻ tận 13 con (nhưng bị chết 1 con). Đàn lợn đẹp lắm, dự tính sẽ nuôi độ 3 tháng cho cứng cáp rồi bán. Mẹ con chị Hương rất phấn khởi! Tiếc là không chụp được ảnh để gửi cho mọi người xem. Hihii
KA ơi chị vào đọc thư thấy có tin lợn đẻ , mừng quá phải vào còm ngay một cái chia vui

Mong là mọi chuyện đều tốt,
Hôm nào chi chị xin cái ảnh thằng cu Kiên xem nó lớn thế nào rồi nhé, cám ơn KA nhiều lắm ý

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Hihii.. chị ơi, em nhờ chị Hòa qua nhà Kiên chụp ảnh rồi ạ. Hôm nào xuống chùa chị Hòa sẽ chụp rồi nhờ người gửi email. Hihi...cách chỗ em có hai ba chục km mà có đận chị ấy gửi thư nửa tháng trời không ra tới nơi.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tin vui trước:

Cả 3 chị em Kiên năm học này đều đạt danh hiệu học sinh tiên tiến. Trường cấp 2 tổng kết muộn nên chiều nay các con mới có giấy khen, chưa kịp chụp.

Chị Phương năm tới sẽ thi vào cấp 3, tuần sau bắt đầu đi ôn thi. Hi vọng con sẽ đạt kết quả tốt trong kì thi chuyển cấp sắp tới@};-.

Chị Hương ơi, cu Kiên với cái má lúm đồng tiền tươi roi rói khi cầm giấy khen trên tay:x

Cả 3 chị em đều lớn vổng lên rồi :)

Tin buồn sau: con lợn mẹ đang chăm đàn con thì lăn đùng ra chết vì dịch. Vệ sinh dịch tễ xã mang đi chôn luôn. Đàn lợn con bán non chỉ được 1,5 triệu - trong khi nếu nuôi lớn thêm chút thì sẽ bán được 4-5 triệu. Hix...

May mắn là có người mua cho cả đàn lợn, song cho lại 1 con cái và nuôi hộ luôn, tới nay đã được 9kg thì mang về thả chuồng nhà. Lại gây giống lại từ đầu vậy! Sao mà lận đận thế không biết:(!!!!