(MS257/CN) 24.11.2010 Bé Võ Ngọc Ly Ly sn 24.8.2010 Đà Nẵng - tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện Nhi đồng 1 - xin hãy giúp con một trái tim khỏe mạnh

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Bố Võ Thanh Minh (1978) công nhân nhà máy xuất bản giáo dục đà nẵng , thu nhập bình quân tháng 1,5 tr. - 0905716568
Mẹ Dương Thị Phương Nhạn (1984) công nhân khu công nghiệp Hòa khánh, thu nhập bình quân tháng 1,5tr.
Cưới nhau từ năm 2009, đến 24/08/1010 sinh bé Võ Ngọc Ly Ly.
Cháu Ly được nhập viên do bị viêm phổi, khi vào viện mới phát hiện cháu bị Tim bẩm sinh - Thông liên thất nặng (lỗ lớn hơn bình thường).
cháu điều trị tại khoa nhi hồi sức viện Đa Khoa đà nẵng bởi bs Võ Kim Điền. nhưng do cháu bị tim nặng nên không còn cách nào khác khoa nhi đã làm thủ tục chuyển viện cho cháu vào Nhi đồng 1, tp HCM. Nhưng lại không hỗ trợ phương tiện xe cấp cứu. Không cách nào hơn ba mẹ cháu đã thuê xe cấp cứu viện đa khoa cho cháu nhập viện NĐ1.
Với thu nhập của ba mẹ cháu bình thường 3tr mỗi tháng thì chỉ đủ ăn mà thôi. Từ ngày có bầu đến nay mẹ cháu đã thôi việc ở khu công nghiệp, do sức khỏe không đảm bảo và cũng trong thời kì thai sản. Có bao nhiêu tích góp và vốn liếng của hai vợ chồng cũng như gia đình nội ngoại và những người có thể vay mượn được cũng như những gì đã bán được đã chi tiêu hết.
Hiện nay bố cháu cũng đang ở sài gòn và xin nghỉ việc không lương.
Cả nhà ơi đây là trường hợp em được biết qua người bạn giới thiệu. Rất đau lòng khi biết vào NĐ1 cháu cũng được khám sơ và xếp vào điều trị Phổi (làm sao hết được phổi khi thông liên thất nặng, gây tăng áp động mạch phổi)
Chị Loan ơi, Nhà Sài gòn ơi mình có thể tìm hiểu trường hợp này không, nếu có thể giúp gia đình bé Ly các thủ tục khám để có thể xin được hồ sơ TTCE, hoặc tổ chức nào đó giúp cho bé có một trái tim khỏe hơn. Hay tìm cho ba bé một việc gì làm thêm phụ thêm tiền trong thời gian con gái ở viện. Hay giới thiệu cho báo chí để có thể thì họ giúp viết bài kêu gọi giúp đỡ. ...
Bố bé vẫn gọi điện cho em xin giúp, nhưng biết làm sao trước khi cả nhà vào sài gòn em và Kemtiramisu đã tìm hiểu các bs ở đà nẵng và khuyên gia đình nên ở lại đà nẵng rồi tính tiếp (lúc đó bé chỉ mới 4kg) . Nhưng lương tâm người bố người mẹ nào nghe con ốm cũng khó cầm lòng, thêm phần các bs khoa nhi hồi sức thì khuyên nên chuyển NĐ1, ở lại khó qua khỏi. ..
Đây là hình của bé lyly em chụp lúc ở viện đà nẵng

Biết nhà mình còn theo nhiều ca khó hơn, nhưng em không thể im lặng làm ngơ mãi được, ... xin hiểu cho em . @};-

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Võ Ngọc Ly Ly (24/08/2010) - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Chị đã báo với Sao mai cùng CSTT SG sẽ theo dõi giúp đỡ bé cùng gia đình.
Mong mọi việc tốt đẹp.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Võ Ngọc Ly Ly (24/08/2010) - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Chị đã báo với Sao mai cùng CSTT SG sẽ theo dõi giúp đỡ bé cùng gia đình.
Mong mọi việc tốt đẹp.
Thay mặt gia đình bé xin cám ơn chị ALnML, cám ơn SàiGòn và Chị SaoMai

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 11.2010 Võ Ngọc Ly Ly sn 24.08.2010 - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Bé hiện đang nằm giường số 5, phòng cấp cứu 1, khoa Tim Mạch, viện NĐ1. Số điện thoại bố Võ Thanh Minh (1978) 0905716568. Cám ơn chị Sao mai.

210
0
0

Me su-mo

Ðề: 11.2010 Võ Ngọc Ly Ly sn 24.08.2010 - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Hôm bữa Kem có nhắn cho e tên bé, nhưng Kem nhớ là Khánh Ly :(, thành ra lên khoa tim, phòng cấp cứu tìm, họ chỉ cho 1 bé nhưng nhìn là biết k phải bé rồi ah :(. Chị Sao mai ơi, sắp đến đay e chắc cũng sẽ hay chạy lên ND1, vậy có gì e lên thăm bé và update tình hình luôn c nhé. Trộm vía sao mà nhìn bé yêu thế k biết. Như hồi trước e có nói là cô ruột e là bạn với bác Phúc trưởng khoa tim bên ND1 này, nếu cần cô Phúc lên tiếng để bé được quan tâm hơn thì c cũng cho e biết luôn nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
265
0
0

kemtiramisu

Con đáng yêu quá, 2 cái má nhìn muốn hôn hoài à. Chị Sumo ơi, mai chị vô thăm con, cho em gửi con 500k nhé. Em chuyển khoản cho chị luôn nhé. Chị mua sữa hay đồ con còn thiếu. Nếu viêm phổi của con điều trị được tốt thì nhà mình sẽ cùng giúp con được mổ tim trong đó. Đã vô đó rồi thì thôi, không tính đường quay ra ĐN, chứ con còn bé xíu, đi lại nhiều tội nghiệp.

210
0
0

Me su-mo

Con đáng yêu quá, 2 cái má nhìn muốn hôn hoài à. Chị Sumo ơi, mai chị vô thăm con, cho em gửi con 500k nhé. Em chuyển khoản cho chị luôn nhé. Chị mua sữa hay đồ con còn thiếu. Nếu viêm phổi của con điều trị được tốt thì nhà mình sẽ cùng giúp con được mổ tim trong đó. Đã vô đó rồi thì thôi, không tính đường quay ra ĐN, chứ con còn bé xíu, đi lại nhiều tội nghiệp.
Để c vào thăm xem con thiếu thốn gì rồi mua những thứ cần thiết cho con nhé. Có gì sẽ báo e cụ thể hen

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Để c vào thăm xem con thiếu thốn gì rồi mua những thứ cần thiết cho con nhé. Có gì sẽ báo e cụ thể hen
Cám ơn Mẹ Sumo, cám ơn Kem.
Tối qua Chị Sao mai có gọi cho Su sơ tình hình bé Ly. Su báo lên đây để cả nhà tiện theo dõi.
Trường hợp của Ly còn phải điều trị phổi thời gian áng chừng 20 ngày nữa hoặc hơn. Với bệnh của cháu thì không phải tốn nhiều tiền cho đợt điều trị này bởi cháu có bảo hiểm. Sau khi hết bệnh phổi thì bs sẽ có hướng cụ thể về việc điều trị tim. Hiện tại trong sài gòn ngoài bố mẹ thì còn có cả bà ngoại chăm sóc bé. Và gia đình cũng đã xác định là sẽ ở lại để điều trị cho bé. con đã được 5kg hơn.
Điều này cũng đúng với dự kiến ban đầu Su với Kem trao đổi khi lấy thông tin ở viện đà nẵng, lúc đó chúng ta đã làm công tác tư tưởng với gia đình bé là để lại đà nẵng chăm sóc và theo dõi, nhưng gia đình vẫn muốn vào ND1. Như vậy điều cần thiết lúc này là theo dõi tình hình bé tới lúc có thông tin về mổ tim. Và quan trọng hơn là khuyên gia đình để bố bé trở về đi làm thêm thu nhập, chứ chúng ta không thể giúp gia đình tiền chi tiêu thời gian này.
Su có gọi điện trực tiếp cho bố bé rồi, và cũng đã hỏi quyết định gia đình thế nào. Bố bé nói bố muốn về đi làm, nhưng mẹ bé không cho bởi sợ ở không có bố sẽ khó khăn trong việc thuốc thang cho bé. Nếu Mẹ Sumo có vào, nhờ chị trao đổi thêm với gia đình bé giúp Su. Hôm qua chị Saomai cũng đã nói chuyện rồi, nhưng có lẽ chưa thông lắm đâu. hic. cũng nhờ chị hỏi bs và nhờ bs tư vấn cho gia đình theo hướng phù hợp. Thực ra su biết viện nào thì cũng giống nhau. Lúc vào viện rồi mọi người như người nhà thôi. không có người thân thì nhờ người cùng phòng giúp cũng ổn. với nữa hiện đã có bà ngoại giúp thì bố bé nên quay về đà nẵng làm việc, chứ theo bé suốt nhỡ mất việc, khi bé khỏe lấy tiền đâu mà sống tiếp.
Một lần nữa cám ơn cả nhà. cám ơn chị Loan, chị Saomai, mesumo, và Kem cám ơn các bố mẹ khác đã dõi theo

210
0
0

Me su-mo

Đến tận tối CN e mới lên thăm bé được ah, bệnh phổi của bé hiện đang có chiều hướng tốt, mong rằng bé sẽ vượt qua trận viêm phổi này, e sẽ update tình hình mới của bé cho cả nhà thường xuyên. Theo lời mẹ bé thì bé hiện chỉ uống được 400ml sữa/ngày (mẹ né đang cho uống Similac), trong khi chuẩn phải là 600ml, có thể do hiện bé đang mệt nên k thể bú nhiều được :(.

Theo lời chị Susu, e cũng đã khuyên bảo ba bé nên về ĐN làm việc vì rõ ràng anh ở đây vừa k làm được gì mà lại vừa phát sinh thêm chi phí. E cũng nói với gia đình rằng bệnh của bé là 1 hành trình lâu dài, k thể ngày 1 ngày 2 nên cũng phải tính đường lâu dài và đối với những bé bị bệnh tim thì viêm phổi là 1 hệ lụy tất yếu, khả năng xảy ra thường xuyên là rất cao nên mẹ bé cần phải cứng rắn, mới có 1 đợt mà đã suy sụp thì những lần tới sẽ thế nào??? rồi để trị tim nhiều khi bé phải đạt 1 cân nặng nào đấy chứ k thể mổ ngay được, chưa kể trong trường hợp bé được trị tim xong thì việc chăm sóc cho bé cũng sẽ tốn kém chứ k như những đứa trẻ khỏe mạnh khác... Mẹ bé vì quá lo lắng mà mất sữa, thật thiệt thòi cho bé quá (e cũng nói với mẹ bé điều này). Nói thì rất nhiều nhưng e cũng k biết có tác động được đến mẹ bé k, nhìn mẹ bé e k có thành kiến gì nhưng thật sự e cứ có cảm giác c ấy yếu đuối quá, khuôn mặt cũng rất non trẻ, có lẽ vì thế mà c ấy muốn người thân phải ở xung quanh chung với mình và bé, chứ chưa suy nghĩ được sâu xa hơn.

Hiện e thấy mình nên chờ đợi cho bé trị xong đợt viêm phổi này và sau đó là hướng điều trị tim của BV để có hành động tiếp. E cũng thấy bé được chăm sóc tốt, cẩn thận lắm, về sau lâu dài thế nào e sẽ cố gắng "báo cáo" cho cả nhà hay. Trộm vía bé rất đáng yêu, rất xinh gái, nhìn chỉ muốn hun hai má tròn tròn của bé thôi ah :D, iu lắm cơ

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn Me su-mo về những thông tin trên. Chúng ta đã rất cố gắng rồi, đúng như bạn nói, gia đình bé vẫn chưa thông lắm đâu...hu.hu. Nhưng biết làm sao chúng ta đã cố hết sức rồi. Chờ đợi vậy.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 29.11 nhận từ TK số tiền 500K của kemtiramisu(Có phải Kem gửi cho bé LL ko, chị tháy em chỉ đề hai bé)

210
0
0

Me su-mo

Tối qua e cũng tạt sang Nhi Đồng 2 để thăm bé Ly LY, hiện nay bác sĩ dặn người nhà giảm dần việc cho bé thở oxi để phổi bé "tập làm việc lại", tuy nhiên do mỗi lần rút ra là bé khóc và lại tím tái nên người nhà cũng sợ nên giảm từ từ. Nhưng như vậy cũng là tính hiệu tốt cho bệnh viêm phổi của bé. Hiện người nhà vẫn chưa "thông" lắm việc để ba bé về ĐN làm việc :(.

E có chụp được mấy tấm hình của bé, hiện bé cũng hay hóng chuyện lắm nhé, hôm qua e lên thăm nói hcuye65n bé còn cười nữa, thương lắm.

Bé đang nói chuyện với bà ngoại đấy ah

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hiện người nhà vẫn chưa "thông" lắm việc để ba bé về ĐN làm việc :(.
cám ơn thông tin của mẹ sumo về lyly. việc gia đinh bé như thế thật lòng Su cũng không biết nói làm sao...

265
0
0

kemtiramisu

Ngày 29.11 nhận từ TK số tiền 500K của kemtiramisu(Có phải Kem gửi cho bé LL ko, chị tháy em chỉ đề hai bé)
Chị ơi, em gửi cho Đặng Thành Lập và Quốc Dũng. Nhưng bây giờ Dzũng thế này, chắc chị chuyển vào cho Ly Ly giúp em. Em cảm ơn chị

210
0
0

Me su-mo

Hôm qua e lên thăm bé và rất buồn vì thấy tình trạng của bé đang xấu lắm, bs bảo phổi bé vị tăng áp rất cao nên phải mổ cấp cứu tim ngay mới giúp được bé, sáng thứ 2 (hôm nay rùi) các bs sẽ hội chẩn cho bé để bé nhanh nhanh được mổ. Theo lời ba bé thì bs khuyên gia đình nên kổ dịch vụ để bv có thể mổ ngay, sau khi trừ hết bh thì gia đình sẽ phải trả từ 35-40tr (số chính xác sẽ có sau hội chẩn), anh kể đã gọi đt vay mượn bà con ở quê rồi :(. Tuy nhiên cũng may mắn là bé đã hết bị viêm phổi. Giờ chúng ta phải làm gì để giúp bé và gia đình đây??? Nhìn đôi mắt mệt mỏi, đờ đẫn chứ k tinh anh như cách đây vài hôm cùng với đủ thứ dây nhợ (giờ bé ăn uống bằng dây thông thẳng xuống dạ dày) e thấy lòng nặng trĩu, chỉ biết cầu cho bé gặp may mắn, an lành.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị đã bàn qua cùng saomai và hôm nay sẽ tiến hành các việc có thể, mọi người đừng lo lắng quá, trường hợp này cũng nhiều vấn đề cần lựa.

74
0
6

mth

Member

Tối qua e cũng tạt sang Nhi Đồng 2 để thăm bé Ly LY, hiện nay bác sĩ dặn người nhà giảm dần việc cho bé thở oxi để phổi bé "tập làm việc lại", tuy nhiên do mỗi lần rút ra là bé khóc và lại tím tái nên người nhà cũng sợ nên giảm từ từ. Nhưng như vậy cũng là tính hiệu tốt cho bệnh viêm phổi của bé. Hiện người nhà vẫn chưa "thông" lắm việc để ba bé về ĐN làm việc :(.

E có chụp được mấy tấm hình của bé, hiện bé cũng hay hóng chuyện lắm nhé, hôm qua e lên thăm nói hcuye65n bé còn cười nữa, thương lắm.

Bé đang nói chuyện với bà ngoại đấy ah

trộm vía nhìn bé yêu quá *****. Em vừa ck vào tk chị Loan 1000k tặng bé Ly 500k và góp quỹ CSTT đến thăm các em học sinh trường Tiểu Học Tiên Phong , Quảng Nam. Chị Loan check tk giùm em nhé, em cảm ơn chị.
Chúc bé Ly mạnh khỏe bình an, chúc cả nhà có chuyến đi tốt đẹp và thuận lợi.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Hôm qua thêm một ca nhiều trăn trở. Sớm tinh mơ đã cùng bàn bạc với SM mọi vấn đề. Những đầu cầu của CSTT là những cái đầu nhiều suy nghĩ để tìm ra những con đg đúng , những trái tim biết lanh khi cần lạnh biết nóng khi cần nóng,
Sao Mai lên BV hỏi thăm tình hình bé thì được biết, khi bv đưa ra hai phương án chọn lựa: 1 là xếp hàng chờ mổ chi phí 10tr, hai là mổ dịch vụ (mổ sau giờ làm) với chi phí 35-40tr. Gia đình đã chon phương án dịch vụ.
CSTT chúng mình với sự căn cơ của các mẹ thành viên gửi gắm những tấm lòng ko thể phung phí. Bé nào CSTT chả muốn giúp nhưng phải giúp cho đúng, ko bé nào khác bé nào cả. Các bé của chúng mình vẫn theo con đg chính thống, theo đúng quy trình chỉ định của bs vậy bé nào cũng vẫn thế mà thôi trừ khi là bé có sự chỉ đinh của bs phải mổ ngay lập tức.
Đấy là tin của SM báo về chiều hôm qua 14g khi đang ở bv. Thương thì thương nhưng chờ bs quyết định.
Cảm giác theo dịch vụ của gia đình và vài vấn đề nữa khiến CSTT cân nhắc. Sao Mai nói hôm qua đã gặp rất nhiều ng của gia đình từ ĐN vào.
So với Mai Quang Đồng, bé duyên hay các bé CSTT đã giúp thì nhà Lyly ko khó khăn bằng.
Vậy chờ nhé, các mẹ cứ yên tâm giao cho Sao Mai và Sumo cùng các bạn CSTT SG lo tiếp.

@sumo: Cảm ơn em đã cùng Sao Mai và mọi ng chạy ng xuôi, trong đó khác HN đi lại xa xôi, đông đúc vô cùng, nên càng vui khi em đã đồng hành cùng CSTT

Ngày 29.11 nhận từ TK số tiền 500K của kemtiramisu + 500k chuyển
Ngày 06.12 nhận từ TK số tiền 500K của mth

265
0
0

kemtiramisu

chị ơi, nếu mổ dịch vụ thì không xin TTCE được hả chị.Có thể gia đình không khó khăn bằng, nhưng nếu mình xin được hỗ trợ thì vẫn xin chị nhỉ. Nhà bé quyết định theo dịch vụ chắc là do lo lắng cho con quá, không muốn để việc không hay xảy ra. Cũng như hồi còn ở Đà Nẵng, bác sĩ nói gì là người nhà nghe nấy, vì chỉ tin tưởng bác sĩ thôi và cũng muốn làm mọi thứ có thể cho con.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Dĩ nhiên rồi ko thể đc nếu mổ dịch vụ, TTCE cũng như chúng mình thôi.
Yên tâm đi, đầu Sao Mai căng như dây đàn để suy nghĩ và quyết đinh làm gì cho đúng. Thực ra với những đầu cầu của CSTT thì bé nào cũng muốn giúp cả, thương lắm nhưng tiền ko phải của mình mà là tất cả lòng tin của mọi ng gửi gắm nên phải làm sao, làm thế nào cho đúng. Giống như chuyện của Dũng thôi.
@Sao Mai - Susu : Hôm qua vụ đc cho cũng ko đc chính vì chuyện dịch vụ này đấy.

@Susu: Tóm tắt diễn biến phần sau nối vào cái thư lần 1 của em (đầy đủ tuổi cân nặng, tình trạng bênh) về trg hợp bé Lyly gửi vào email của chi nhé (cả hai hộp). chi nhận đc sẽ gửi hỏi xem thực trạng thế nào. Chứ hôm qua bs Hiếu bảo chưa mổ đc, nhg khi nghe qua thì lại bảo khác..
Thứ bảy này bs Hiếu vào SG mổ ở TĐức, thử hỏi nhờ xem có hỏi đc gì ko.
Chị bận quá ko thể on ban ngày đc, sáng sớm tranh thủ tý thôi