(MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 Phong 10 tuổi thôn Yên Kiện, Đông Phương Yên, Chương Mỹ, HN

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Đây là thư cô giáo Hoà ở lớp học tình thương chùa Đồi gửi nhóm mình về gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Gia đình đang định cho con thôi học vì ko có tiền nhập học

Chồng : Đỗ Văn Tới sn 1974 (37 tuổi)
Vợ : Đỗ Thị Tho sn 1968 (43 tuổi).
Cháu lớn : Đỗ Thị Dung sn 1998 (13 tuổi), đang học lớp 7.
Cháu bé : Đỗ Văn Phong sn 2001 (10 tuổi), đang học lớp 4.

* Bố thần kinh dở không có khả năng nuôi con, thường xuyên lên cơn đánh đập vợ và các con, đập hết bát đũa mua về ăn.
Mẹ yếu hèn không có khả năng lao động.
Hiện giờ không có tiền để sinh sống. Không có khả năng để cho con ăn học.
-
Đồ đạc ko có gì
- Mái nhà hiện không có khả năng chống mưa…
Thậm chí màn hôm qua sư bác ở chùa Đồi mới mang sang cho.

Ba mẹ con cùng ng bố dở, sau rido giường của bố

Mái nhà thủng mưa dột hết

Ngôi nhà

Giường của ba mẹ con

Bếp

Góc nhà ở cửa ra vào

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay lợp mái nhà và dựng khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung 13 tuổi và Phong 10 tuổi thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên huyện Chưong Mỹ Hà Nội

Tin nhắn tối qua:
"chi oi hom nay e da mua man cho nha ay roi vi e thay muoi can nhieu not ma con lớn nha ay lai đang ho nên e mua 2 cai man truoc roi a"

Sáng sớm nay 6g30 sau trận mưa rào cô Hoà lại gửi tin nhắn

"chi oi hom nay mua to nha chi ay nhu o ngoai troi kho qua chi a.e chup a roi gui len cho chi hom nay chi nhe.c va nhom giup e voi a"

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay lợp mái nhà và dựng khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung 13 tuổi và Phong 10 tuổi thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên huyện Chưong Mỹ Hà Nội

Sớm nay định gì làm ngay, mùa mưa sắp đến rồi, nếu thực sự như vậy thì khổ thân quá. Nên đã nịnh "xe ôm" xịn phi vào đó với ít lương thực và đồ dùng học tập cho hai bé. (Nghe nàng Ruồi vẫn bảo đi đc xe máy nên hờ hờ mình cũng đi xe máy, đi đc 1/3 mới tá hoả là 30km, nhưng kệ chả sao cả , xe ôm xịn nói vẫn OK, thì OK)
Cô Hoà và sư bác nhiệt tình dẫn sang. Nhà chị Tho ở xã Đông Phương Yên cách chùa Đồi 1km. Nếu đi đường quốc lộ 6 thì km28 có cổng làng ghi xã Đông Phương Yên.
Không thể tựong tượng nhà chi Tho ở ngay giữa cánh đồng. Cạnh đó là một ngôi mộ rất to của ai đó trong làng.
Được biết anh chi đi kinh tế mới năm 1986, đến năm 2001 về lại làng và cắm nhà ở cánh đồng rồi ở đó. Ra đi kinh tế mới ko biết đc gì nhưng lại mang về căn bệnh của chồng, suốt ngày hâm hâm dở dở đánh đập vợ con.
Sau cũng làm đc cái nhà dùng gạch bagian nhưng nóc lợp tạm. Đêm qua trời mưa dột lung tung mấy mẹ con co ro một góc nhà.
Vào mở nổi mở xong thì chán ko chịu nổi, Nghĩ sao Hà Nội vẫn còn cảnh đời này cơ chứ.
Dân làng đi qua thấy mấy ng đứng đó bèn dừng lại bảo: Đưa nhà nó lên truyền hình để moi ng giúp chứ khổ thân mấy mẹ con lắm. Đấy đêm qua bố nó dở ng lại đánh đập mấy mẹ con ra đg đứng. Bảo đưa vào trại, nhưng ko có tiền thì trại nào nó nhận cơ chứ.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Đường quốc lộ 6 km28 bên tay phải thấy cổng làng

Bên tay trái

Đi thẳng vào qua trường tiểu học rồi trường THCS Đông Phương Yên là ngã ba, rẻ phải đến ngã ba có ngôi mộ và ngôi nhà trơ trọi giữa đồng. Đó chính là nhà chi Tho
Từ trên vệ đường bước xuống

Qua ngôi mộ này mới đến nhà.

Người chồng tâm thần chuyên đánh vợ con

Cả ngày bố thơ thẩn ven đường

Sướng hơn ba mẹ con vì được nằm giường

Góc nhà với rido dc kéo lên

Bố bò trên giường của ba mẹ con để nghịch đồ

Bếp tạm cạnh nhà

Bếp củi

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Nhà

Nhà " tắm" nhà "vệ sinh" và nguồn nước của cả nhà

Tác phẩm của ông bố, cứ đi đào và chuyển đất về trc cửa nhà, chán anh ta lại mang đổ đi

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Bao giờ em mới hết khổ các bác ơi.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay lợp mái nhà và dựng khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Bác LG gọi điện thì ko nói luôn mục đích đi nên mới lòng vòng thế chứ chỗ này cách công ty em hơn 10km. Để lúc nào em thu xếp sang xem tình hình xây dựng, sửa chữa thế nào sẽ báo cho mọi người nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay lợp mái nhà và dựng khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Bác LG gọi điện thì ko nói luôn mục đích đi nên mới lòng vòng thế chứ chỗ này cách công ty em hơn 10km. Để lúc nào em thu xếp sang xem tình hình xây dựng, sửa chữa thế nào sẽ báo cho mọi người nhé.
Chi kể chưa nhỉ, đồ chi mua về chồng lôi ra ném lung tung. Riêng mấy quyển vở hắn ném vào vợ bắt vợ đọc và bảo "xem xem giá mấy tỷ"
Mãi vợ ko đọc hắn quát ầm nhặng xị lên vợ phải cầm đọc và bảo ko có chữ, hắn bảo có rồi chỉ ra trang bìa.

1,122
0
0

SCP

LG ơi , khổ quá . Đừng cho bọn trẻ nghỉ học nhé , nghỉ rồi thì đến đời chúng nó cũng vẫn khổ . Chị xem xét thế nào rồi ới em với , cho em bảo trợ tiền học nhé .

1,014
0
0

Em bé ngoan

Khổ quá cơ :((
Em nghĩ nên cho ông bố đi trại, như vậy mới ổn định hơn cho cả nhà.
Chị LG hỏi giúp em cô Hòa xem chi phí để đưa vào trại khoảng bao nhiêu ạ?

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Báo cáo cả nhà hôm rồi Đồng Nát đã thay mặt CSTT đến khảo sát địa hình và bàn bạc cùng sư bác chùa Hương Lan.
Dù rằng khi mở topic tên nó là vậy , nhưng LG băn khoăn lắm vì khi sửa chữa như vậy chi phí đội lên rất nhiều mà vẫn cảm giác chỉ là tạm bợ. Mang băn khoăn đó để bàn cũng nhiều bạn có kinh nghiệm ai cũng đều suy nghĩ rằng nên xây mới rộng hơn thành tấm thành món, thành ngôi nhà đúng nghĩa của nó. Tuy nhiên ko giống bao ngôi nhà khác, gia đình chi Tho (gọi là cắm bừa, tự mình chiếm đất) ở nơi ko có quyền sở hữu, do đó việc xây nhà ko hề dễ dàng. Vậy nên tiếp tục thế nào, và diễn biến thế nào chúng mình vẫn đang bàn bạc và tiến hành.
Nát đã rất nhiệt tình dẫn ng đến xem tư vấn, dẫn thợ đến tính công và bàn bạc cùng sư bác. LG và Nát cũng thống nhất quan điểm sẽ ko tự làm một mình mà kêu gọi sự ủng hộ của cả nhà chùa, của bà con xóm làng.
Cụ thể ko nói hết đc trên đây, nhưng mọi ng hãy yên tâm chúng mình biết phải làm sao thế nào để cố gắng giúp đc gia đình khốn khổ của chị Tho.
Cảm ơn sự ủng hộ của moi ng, mong luôn nhận đc những ý kiến quý báu (cả trong và ở ngoài diễn đàn ) như những ngày qua.\

Ngày 04.05 nhận từ topic Hàng xách tay Pháp 5: L52, Hydrosol, Sterogyl, KDR, kem bôi nẻ TE Mixa, chiết xuất hạt bưởi, ... - 100% lãi ủng hộ quỹ số tiền 7.000K của MeLuti

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Tình hình là để xây được 1 căn nhà mới lên cho gia đình ko dễ chút nào. Cuối tuần trước LG Nát OMM bóng bàn đt suốt với cô Hòa, nhờ cô hỏi lại thủ tục giấy tờ đất, nếu lấy được văn bản xác nhận của xã đồng ý cho gia đình xây nhà trên đất đó, ko thu hồi lại đất, thì CSTT mới có thể tiến hành được; Nói thì nói thế chứ biết là ... khó ngang lên giời rồi, tấc đất tấc vàng, nhất là đất đó hiện là đất phần trăm, nằm trong quy hoạch giãn dân của địa phương, có thể bây giờ đồng ý cho xây, rồi đến khi cần đất lại thu hồi lại, thì cũng vô nghĩa.

Sáng nay OMM đt cho cô thì cô bảo, bác trưởng thôn bảo hiện xã huyện đang bầu cử, để bàn đến vấn đề đó hay lấy được các quyết định như yêu cầu thì ... phải chờ; Mà chúng mình cũng biết rồi, việc chờ ... chờ cấp chính quyền như thế chả thể tính bằng ngày bằng tháng được. Thế nên có lẽ phải tính phương án lợp cái mái mới, tôn nền nhà cao lên, xây tạm cái nhà tắm nhà vs cho mấy mẹ con thôi, con gái lớn thế tắm tiên mãi ko ổn chút nào.

Cô Hòa kể mấy hôm nay trời nắng nóng, bệnh của bố nó càng nặng hơn, đập phá tứ tung đuổi mẹ con nó ra ngoài đường, lúc cô đi qua thấy mấy mẹ con đang đứng dưới gốc cây, bảo bị đuổi =(( .

Tuần trước cô với Nát nói chuyện, tính đến phương án chuyển trường cho đứa lớn, vì nó học được, thông minh. Hiện học ở trường gần nhà, sáng học, chiều về 2 chị em làm thêm đan lát j đó, mỗi ngày đc tầm 20K thêm thắt cho mẹ. Nếu giờ chuyển sang trường cô Hòa, thì sáng học, trưa về chùa ăn cơm, chiều tự học và cô Hòa sẽ nhờ người kèm thêm cho, chiều tối 5-6h thì về nhà. Phải về chứ ko tối bố nó "điểm danh quân số" thấy thiếu người là đánh mẹ nó dữ lắm :( . Như vậy nếu chuyển thì khoản thu nhập từ làm thêm sẽ ko còn, cstt mình cần tính xem bảo trợ hàng tháng cho nhà thế nào, rồi ai có xe đạp cũ thì cho con bé, vì trường cách nhà tầm 3km. Con lớn mà ko học rồi cố mà thoát nghèo thì cả nhà còn lay lắt nữa, thằng em thì học kém lắm.

713
0
16

Virgo2007

Member
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Em thì đồng ý kiến với EBN là cho ông bố đi trại tâm thần trước đi đã, rồi sẽ thu xếp dần mọi thứ, chứ nếu mình có đến sữa chữa nhà, ông ý lên cơn quậy tưng bừng thì có làm nổi không? Nhà sửa xong rồi, nhà tắm làm xong rồi ông ý không cho về nhà tắm thì cũng vẫn là tắm tiên mà thôi

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Em thì đồng ý kiến với EBN là cho ông bố đi trại tâm thần trước đi đã, rồi sẽ thu xếp dần mọi thứ, chứ nếu mình có đến sữa chữa nhà, ông ý lên cơn quậy tưng bừng thì có làm nổi không? Nhà sửa xong rồi, nhà tắm làm xong rồi ông ý không cho về nhà tắm thì cũng vẫn là tắm tiên mà thôi
Mấy chục triệu để xin vào trại và hàng tháng chục triệu như chơi để nuôi trong đó. mà trại lại còn đòi có osin chăm sóc. À mà trại ko nuôi vĩnh viễn đâu, một thời gian mời ông về lại nhà. Đấy là thông tin khi chi cũng như các em hỏi tại sao ko đưa ông ta vào trại đấy. Đúng là nếu vào trại thì quá tốt.
Có ai quen mối nào hỏi vụ trại tâm thần xem thử có đúng thế ko ??

510
0
0

MeLuti

Loan ơi hay là đưa ông bố này vào bệnh viện Tâm thần Thường tín chữa một thời gian xem sao ?

Nếu muốn vào đó mình hỏi cho, mình có anh bạn khá thân làm việc ở đó . Có gì cho mình biết tin nhé.

Kế hoạch chuyển trường cho cô chị mình nghĩ nên làm nhỉ, nếu cần bảo trợ về tiền hàng tháng thêm cho gia đình để "bù lỗ" cho việc bé lớn đi học xa ko làm thêm được mình xin nhận một chân nhé.

Cám ơn cả nhà nhiều

H

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Vâng tốt quá chị hỏi kỹ anh ấy cho e thủ tục thế nào. Chi phí hàng tháng thế nào. E huhu ko tin lắm sẽ chữa khỏi nên chị giúp hỏi luôn thời gian đc ở trg đó bao lâu. Cstt còn bố cu Hiệp Thái Bình nữa c ạ.cũng ko có tiền để gửi bv tâm thần đó c a. Chị hỏi luôn Thái Bình có đc nhận ko c nhe. Cảm ơn c nhiều.
Còn vụ đi hoc đổi trg thì c yên tâm chúng e sẽ bàn với cô Hòa giúp cháu.

91
0
0

chIp_HL

Mấy chục triệu để xin vào trại và hàng tháng chục triệu như chơi để nuôi trong đó. mà trại lại còn đòi có osin chăm sóc. À mà trại ko nuôi vĩnh viễn đâu, một thời gian mời ông về lại nhà. Đấy là thông tin khi chi cũng như các em hỏi tại sao ko đưa ông ta vào trại đấy. Đúng là nếu vào trại thì quá tốt.
Có ai quen mối nào hỏi vụ trại tâm thần xem thử có đúng thế ko ??
Cái vụ chị em thấy đúng đấy ạ, Vấn đề này hơi tế nhị nhưng cho phép em nói ở đây để các bác có phương án tốt ạ: Con dâu nhà chú em tự nhiên có vấn đề về thần kinh, cứ ngồi 1 chỗ thôi chữa đâu cũng không khỏi, cuối cùng vào Viện tâm thần ở Thường Tín tiền đóng phần cứng 1 tháng khoảng 5 - 6 triệu - tùy phác đồ cho giai đoạn đầu hay sau khác nhau. Ngoài phần cứng đó là tiền thuốc, cái khổ là thuốc phải tự mua, mà không phải tự mua mà là đưa tiền cho y tá - bác sỹ khoa điều trị "mua giúp", rồi họ cầm thuốc đó cho người nhà mình uống (mình hoàn toàn tin tưởng vào lương tâm của người chăm sóc). Mỗi lần hết thuốc lại gọi người nhà vào, 1 tuần không vào 1 - 2 lần thì cũng được gọi vào, bỏ cơm 1 ngày cũng được gọi vào chăm cho đến khi nào ăn thì người nhà mới về được.... :( Đấy là thực tế người nhà em ạ, nhưng 2 tháng nay nó đang ở nhà.

Em thấy ông bố này biết cả đánh vợ nếu điểm danh quân số thấy thiếu - thì không biết ông ý có chịu đi không nữa....:-O

Cho em ủng hộ trường hợp này lọ nước hoa Celine dio simply chic - hàng sách tay mới từ Đức về (Em mong món quà này được đưa lên đấu giá để việc hỗ trợ thêm hiệu quả ạ)
Vỏ bìa ngoài hộp và mẫu đây ạ

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn ChipHL nhiều.
Hic nhưng câu "2 tháng nay nó đang ở nhà" lại thấy buồn, có đúng là một thời gian thì bv mời về ko nhỉ. Hu hu chi nhớ vụ cu Hiệp Thái Bình đến nay vẫn bế tắc vì ông chồng thần kinh mà nghĩ tội cho vợ con họ. Anh trai của Hiệp học giỏi ngoan ngoãn , thương mẹ và em thế mà vẫn chịu cảnh bố đánh vô tội vạ.
Ôi nhưng mà nghĩ nhà nước mình làm sao có trại nào nuôi free nhg ng tâm thần đc cơ chứ, nhiều như quân nguyên đến ng già còn ko có chỗ dung thân nói gì đến ng thần kinh .

510
0
0

MeLuti

Loan ơi mình vừa viết thư hỏi rồi, có tin gì sẽ báo ngay, số tiền bình thường chắc đúng là đắt thật đấy, nhưng kiểu gì cũng có hỗ trợ cho bệnh nhân nghèo, ko biết có xin được ko thôi, hy vọng .

91
0
0

chIp_HL

...Hic nhưng câu "2 tháng nay nó đang ở nhà" lại thấy buồn, có đúng là một thời gian thì bv mời về ko nhỉ.....
Tình hình em thấy khám, nhập viện thì dễ, ở lại bao lâu cũng được ạ. Nhưng......... có 1vấn đề em thấy là con dâu nhà chú em cứ đi đi về về 5 - 6 năm nay rồi ạ, khi nào công việc bận quá, sức khỏe nó yếu quá thì lại vào viện, 1 vài tháng ổn ổn, kinh tế thấy chật vật thì lại về nhà, về nhà 1 - 2 tháng chán lại đi, cứ đi - về, về rồi ta lại kéo nhau đi... (Rất khó biết thay đổi thế nào ạ, vì nó chỉ ngồi ôm đầu gối thu lu ở góc giường không di chuyển, không giao tiếp với bất kỳ ai)

Hai trường hợp ở trên nhờ MeLuti hỏi cụ thể xem ạ, cả 2 đều còn có "phản ứng mạnh" thế với người khác chắc chắn vào viện đoạn đầu là có hiệu quả đấy ạ.