(MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 Phong 10 tuổi thôn Yên Kiện, Đông Phương Yên, Chương Mỹ, HN

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Việc sửa nhà, hay xây nhà như thế nào ra sao chúng mình phải chờ qua bầu cử. Mong mọi ng đừng sốt ruột nhé. Xin cảm ơn sự ủng hộ của cả nhà mình.

Ngày 04.05 nhận từ topic Hàng xách tay Pháp 5: L52, Hydrosol, Sterogyl, KDR, kem bôi nẻ TE Mixa, chiết xuất hạt bưởi, ... - 100% lãi ủng hộ quỹ số tiền 7.000K của MeLuti
Ngày 14.05 nhận từ topic đấu giá số tiền 1,369k trúng ĐG túi Carlo Rino do SCP UH từ Mít và Nem.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: (MS283/CN) 28.04.2011 Chung tay dựng nhà và khu vệ sinh cho gia đình hai bé Dung sn 1998 và Phong sn 2001 thôn Yên Kiện xã Đông Phương Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Mình đã lên nhà họ rồi, tính toán cả hai phương án là xây nhà mới và cải tạo nhà cũ. Cũng như phải suy nghĩ cho sựu tồn tại và giá trị tương lai của ngôi nhà. Nhưng buộc phải chờ xong bầu cử mới có thể tiếp tục được.
Công việc bây giờ của chúng ta nên làm là Bảo trợ tiền mua lương thực cho hai đứa trẻ. Chứ 2 bố mẹ gàn dở như thế này thì chúng nó sẽ bị đói là chuyện bình thường. Cô Hòa đã bàn với mình về việc chuyển trường và cho con bé chị đi trọ bán trú trên chùa Hương Lan để nó có tuơng lai. Đến tháng 9 tới có lẽ cstt sẽ bảo trợ học phí cho con bé nữa. Như vậy có lẽ sẽ cần 1000k/tháng cho trường hợp này. Các anh chị em của cstt nghiên cứu vụ này nhé. Chắc sau 4 năm nữa con bé học xong cấp 3 thì mới có cơ hội thoát đói.
Xin gửi tóm tắt để mọi người yên tâm, Đồng Nát sẽ chịu trách nhiệm theo dõi trường hợp này (report theo tuần cho mọi người nhé)

510
0
0

MeLuti

Nếu mọi người tổ chức đóng góp bảo trợ thì mình xin một chân nhé, cụ thể thế nào mọi người cho mình biết với nhé.

Việc hỏi chỗ đi chưa bệnh cho ông bố thì anh bạn mình ở BV Tâm thần Thường tín vừa trả lời là để anh ấy hỏi bên chỗ phòng phụ trách về tài chính xem việc hỗ trợ bệnh nhân nghèo ra sao. Anh ấy nói tinh thần là đa số BN tâm thần ở nông thôn đều nghèo cả nên ko biết có xin được ko ?

Nếu ko được thì mình sẽ nhờ hỏi bên Châu Quỳ, bên đó mình ko quen ai trực tiếp nhưng sẽ nhờ hỏi theo kiểu nhờ giúp lòng vòng vậy

Cám ơn cả nhà nhiều
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Vì "đại gia" Đồng Nát độ này đang xây dựng công trình, bận quá không cập nhật được tin tức nên em tóm tắt lại sự việc ạ.

Qua bầu cử lâu rồi, sau nhiều lần điện thoại qua lại và làm việc trực tiếp với cán bộ xã, thì được trả lời lửng lơ con cá vàng là, các anh chị cứ xây đi, từ từ chúng tôi sẽ cấp sổ. Nếu được vài bữa anh cho người đập hoặc thằng khác nó thấy nhà người ta xây không có giấy phép, nó ngứa mắt, nó đập thì sao? Ah, chúng tôi bảo đảm là không đập, các anh/chị cứ xây đi.

Hơ, miệng lưỡi nhà quan giờ khó tin lắm, không ký giao dịch bảo đảm thì có mà kiện củ khoai, nhưng chẳng quan nào chịu ký.

Thực tế, lý do kêu chúng ta đợi qua bầu cử cũng chỉ là lý do kiểu con tiều. Miếng đất đó, ở vị trí đó, với gia cảnh nhà họ, thì không thể nào cấp sổ đỏ để mà xây dựng được. Nếu cứ "nhắm mắt" xây, đến khi một cơ ngơi mới khang trang như nhà chị Hương hiện lên, không có gì đảm bảo nó sẽ tồn tại một cách yên bình.

Khu vực đó không ở trong tầm "phủ sóng" của sư thầy, thầy muốn kêu gọi con nhang đệ tử giúp cũng khó. Bây giờ giá cả xây dựng tăng theo lạm phát, xây một căn nhà như của chị Hương cũng phải trăm (triệu) hơn, trăm (triệu) kém, quỹ của CSTT không đủ để chi một khoản lớn như vậy. Còn nếu tính sửa sang lại, thì cũng là vá chằng, vá đụp, nhem nhem, nhuốc nhuốc, người ta nhìn vào không được.

...Đành phải tặc lưỡi vậy, chính quyền còn làm ngơ với con dân của họ, họ có quyền, có tiền mà không ngó đến, CSTT chúng mình nhỏ bé quá, không thể nào lo trọn được.

Hixxx...Em viết vài dòng, thực tế và rất đau lòng như vậy để cả nhà biết và hết sức hiểu cho khó khăn này của CSTT chúng mình.

Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

510
0
0

MeLuti

Cả nhà ơi mình xin lỗi lâu quá ko vào mục này,
Mình đã hỏi nhờ được anh bạn ở bệnh viện tâm thần trung ương rồi, anh ấy nói có thể giúp cho ông bố ở lại viện lâu dài.

Chi tiết hơi tế nhị nên mình chỉ hỏi nếu còn cần đưa ông bố đi điều trị thì mọi người cho mình biết nhé để mình viết thư riêng cho Loan là cần làm thế nào nhé.

H

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Mình đã hỏi nhờ được anh bạn ở bệnh viện tâm thần trung ương rồi, anh ấy nói có thể giúp cho ông bố ở lại viện lâu dài.

Chi tiết hơi tế nhị nên mình chỉ hỏi nếu còn cần đưa ông bố đi điều trị thì mọi người cho mình biết nhé để mình viết thư riêng cho Loan là cần làm thế nào nhé.

H
Vâng ạ, cảm ơn chị. Chúng em sẽ sớm trả lời ạ.
Chị ơi thế ở Thái Bình thì có giúp đc ko ạ.
http://www.chiasetinhthuong.org/die...-hàm-ếch-và-tim-bẩm-sinh)?p=144162#post144162
Mẹ con chị Hiệp khổ lắm chị ạ. ( e cứ hỏi thế thôi vì biết khó, chuyện mẹ con Hiệp chúng iem trăn trở ko biết bao lâu rồi)

510
0
0

MeLuti

Vâng ạ, cảm ơn chị. Chúng em sẽ sớm trả lời ạ.
Chị ơi thế ở Thái Bình thì có giúp đc ko ạ.
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/1237-(MS155-CN)-14.06.2009-Tận-cùng-sự-thống-khổ-Bé-Hiệp-xã-Lê-Lợi-huyện-Kiến-Xương-Thái-Bình-bị-hở-hàm-ếch-và-tim-bẩm-sinh)?p=144162#post144162
Mẹ con chị Hiệp khổ lắm chị ạ. ( e cứ hỏi thế thôi vì biết khó, chuyện mẹ con Hiệp chúng iem trăn trở ko biết bao lâu rồi)
Loan ơi để mình nhờ nhé, mình gửi email cho Loan nhé vì chuyện này hơi tế nhị chút
H

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Thiêng thế, cũng hôm qua em nhận đc đt từ chị Hòa về việc của gia đình. Một số việc mới phát sinh và cần hoàn thành trc Tết.
Do đang đi tiền trạm Yên Bái sóng đt phập phù nên em có nói c đt qua cho Ruồi. Ruồi sẽ cập nhật tiếp ạ.
Việc trên chúng em cũng đã báo cả 2 nhà để về bàn bạc cùng ng thân. Ví như mẹ Hiệp thì phải xin phép mc ....
Mong mọi việc thuận lợi. Em cảm ơn chị nhiều ạ

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

H
Chị ơi, nhà chị này không đồng ý đưa chồng đi bệnh viện với rất nhiều lý do không tưởng tượng được (em xin phép không nhắc ra đây, vì vẫn còn đang bực mình ạ). Bởi thế, mong chị nhờ bs nhận cho trường hợp nhà chị Lê.

Mẹ chồng chị Lê đồng ý cả 2 tay, hiện bà đang điều trị tại bv Nội tiết HN, thứ 3 tuần sau sẽ xuất viện, nên bà muốn đưa bố nó đi sau khi về, tức là trước Tết được thì tốt quá. Nếu không thì để ra Tết ạ. Nhưng cứ đưa được lão ra khỏi nhà và không trở về nữa thì là điều quá tốt cho mẹ con chị Lê. Cu Hiệp bây giờ lớn rồi nhưng việc ăn uống, ngủ nghỉ lại vất vả hơn, vì nó chống đối mạnh lắm, lại bị tật ở miệng như thế nên chị Lê càng vất vả. Cháu lớn thì học hành rất tốt, giỏi nhất nhì khối, nhưng lại cũng không được khỏe mạnh, bị tật khúc xạ ở mắt, phải điều trị dài ngày ở bv Thái Bình và dùng thuốc thường xuyên.

Đối với nhà bé Dung, thì hiện tại chị Hòa đang cùng với sư thầy và các bạn sinh viên có kế hoạch lợp lại mái nhà và sửa nhà tắm, sân giếng, dự tính khoảng 13tr đồng, chỉ tính tiền nguyên vật liệu, còn công thì các bạn sinh viên ủng hộ. Chủ nhật tuần sau, ngày 15/1 sẽ làm, chỉ khoảng 1 ngày là xong. Sau khi bàn bạc, CSTT nhà mình sẽ ủng hộ 5.000k, chung tay với sư thầy và bà con. Số tiền này sẽ chuyển vào tài khoản của chị Hòa, sau khi làm xong, chị Hòa sẽ chụp ảnh và gửi cho CSTT.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em đã chuyển tiền ủng hộ của CSTT cho cô giáo Hòa, chủ nhật tuần này sẽ lợp lại mái nhà và sửa sang sân giếng, nhà vệ sinh cho các cháu. Sang năm mới nhà sẽ không bị dột, chỗ tắm rửa sẽ kín đáo hơn. Chỉ tiếc là giấy tờ nhà đất không có nên không xây cất lại như ý muốn được. Hix

Đây là phiếu chuyển tiền ạ.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chủ nhật vừa rồi vẫn chưa sửa được nhà cho các cháu đâu ạ. Qua mấy lần bàn bạc thì gia đình đã đồng ý rồi nhưng đến khi mua nguyên vật liệu về thì lại thay đổi ý kiến, đòi xây thêm, xây cao hơn,...Dù vậy thì sư thầy vẫn quyết định ra giêng sẽ làm theo yêu cầu của gia đình, vì sự an toàn cho các cháu.

Chị Hòa đã gửi một bức thư kể rõ sự việc, em xin post lên đây để cả nhà cùng đọc và hiểu rõ hơn ạ.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Do cả 2 vợ chồng đều không được tuổi để cất nóc nên sư thầy phải xem ngày cẩn thận trước khi khởi công, phải sang tháng 3 âm lịch mới tiến hành được. Lại cộng thêm việc nhà mẹ con chị Hương bị trộm vào bắt sạch mấy chục con gà nên sư thầy xây tường bao cho nhà chị ấy trước. Trộm cắp không chừa ai, từ hồi xây được cái nhà mới, mẹ con chị Hương đón tiếp lũ đạo chích luôn xoành xoạch, đêm ngủ chả ngon vì cứ phải canh chừng nghe tiếng gà, lợn kêu là bật dậy soi đèn. Chết mất.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Vì nhiều lý do khác nhau, đảng, nhà nước và nhân dân đều không đồng lòng (...thật là hết biết!!) nên việc sửa sang nhà cho các cháu vẫn chưa tiến hành được. Do đó, chị Hòa sẽ chuyển trả CSTT số tiền 5tr, khi nào có thể xây cất được sư thầy sẽ thông báo và nhờ CSTT giúp đỡ. Đời rất dở, có những việc tưởng dễ như trở bàn tay và mang lại lợi ích cho người ta mà chưa chắc người ta đã để cho làm...

741
0
16

Khéo phải tặng thêm cho nhà chị Hòa này một con cún trông nhà nhỉ