(MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ - tim bẩm sinh

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Đây là trường hợp BS Hiếu nhờ CSTT mình giúp đỡ. Nhà mình cùng chung tay nhé!

(PL&XH) - Màn đêm buông xuống, nhà anh Hiếu tối om. “Nhà có điện nhưng vẫn phải dùng đèn dầu vì thấy trên ti vi bảo giá điện tăng dùng nhiều không có tiền để nộp”, chủ nhà phân trần.

Anh Nguyễn Văn Khoa, cán bộ xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ đưa PV vào nhà anh Hoàng Văn Hiệp ở Khu 9 có ba người con đều bị bệnh tim bẩm sinh. Hai đứa đã mất, thằng cu Lê Mạnh Hiếu (5 tuổi) cũng sắp bỏ bố mẹ nó mà đi. Trong căn nhà tranh xiêu vẹo lọt thỏm giữa rừng, anh Hiệp đang ngồi giã cây rừng để chữa bệnh tim bẩm sinh cho con. Người mẹ già yếu thì lang thang hái rau rừng về để cải thiện cho bữa tối.

Căn nhà dột nát, chỉ có chiếc tivi bé tí do anh Hiệp đi đốn gỗ thuê dành tiền mua với giá 200 ngàn đồng. “Hơn 5 tuổi nó vẫn chỉ bò lê quanh giường, nếu xuống đất đi lại thì Hiếu phải vịn vào vai giường hoặc thành ghế, nhìn đau lòng lắm anh ạ! Tôi có hai đứa con, thằng Hiệp tuổi hơn thằng Hiếu chút ít đã mất vì căn bệnh này. Nếu chết thay cho cháu được thì tôi cũng đành”, anh Hiệp tâm sự. Thằng cu Hiếu bao đêm không thể ngủ yên, nhà nghèo, bữa đói bữa no nên bị suy dinh dưỡng đến mức hai chân teo tóp chỉ còn da bọc xương, thêm căn bệnh tim bẩm sinh, nó không đủ sức khỏe để đi lại như những đứa trẻ bình thường.

Những con người cùng khổ trong căn nhà dột nát

Màn đêm buông xuống, nhà anh Hiếu tối om. “Nhà có điện nhưng vẫn phải dùng đèn dầu vì thấy trên ti vi bảo giá điện tăng dùng nhiều không có tiền để nộp”, chủ nhà phân trần.

Cu Hiếu là niềm hy vọng và cũng là niềm đau của cả nhà. Khuôn mặt nó bầu bĩnh, đáng yêu. Những lúc chuyển trời, thằng bé đau đớn là lại khóc réo gọi mẹ, dù mẹ đã bỏ nó mà đi khi nó còn đang khát sữa. Lúc này nó đang cần mẹ nhất, tiếc rằng giấc mơ của thằng bé chẳng thể bay sang bên kia biên giới, nơi mẹ nó đang vui vẻ với một gã ngoại kiều.

Bà Trần Thị Hòe, bà nội cu Hiếu, tâm sự: “Trước đây tôi ở riêng, nhưng từ ngày các cháu tôi chết dần chết mòn thì tôi phải ở chung với Hiệp. Ngày vợ Hiệp bỏ đi, hàng đêm thằng Hiếu khát sữa khóc ngằn ngặt, tôi cũng khóc theo nó”.

Sắp tới bà Hòe còn đau đớn hơn nữa, bà sẽ phải tiễn thằng Hiếu đi vì căn bệnh quái ác đã làm cho khuôn mặt của cu Hiếu phù nề, bụng sưng to, môi thâm tím, rất nguy hiểm rồi. Thế mà cả nhà cũng chỉ có thể dùng cây rừng chữa bệnh cho nó. Tiền đâu mà đến bệnh viện…

Ông Nguyễn Công Điều, chủ tịch UBND xã Cấp Dẫn, nói: “Chúng tôi đã biết hoàn cảnh của gia đình anh Hiệp và giúp đỡ thông qua chế độ chính sách của hộ nghèo. Riêng bệnh của cháu Hiếu thì chúng tôi lực bất tòng tâm vì một ca chữa tim bẩm sinh rất tốn kém. Tôi mong muốn các nhà hảo tâm cùng chung tay để giúp đỡ cháu Hiếu. Mỗi người một chút cháu Hiếu sẽ sống”.

Nếu được phẫu thuật tim, khả năng sống sót của cháu Hiếu là rất cao. Mọi sự giúp đỡ xin gửi về địa chỉ: Anh Hoàng Văn Hiệp, ở Khu 9, xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ hoặc qua Báo Pháp luật & Xã hội (xin gọi Đường dây nóng 0988811123 để biết chi tiết).

Theo: http://phapluatxahoi.vn/20111005014149326p1043c1045/moi-nguoi-mot-chut-cu-hieu-se-song.htm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,904
0
36

291179

Active Member
Ðề: Mỗi người 1 chút, cu Hiếu sẽ sống

BS Hiếu đã nhờ nghĩa là TH thực sự khó khăn lắm rồi, nhà mình chung tay giúp con với ạ, mình quyết tâm là mình sẽ làm được mà MN ơi sao ko bàn với chị Loan mở 1 topic riêng đi .

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

BS Hiếu đã nhờ nghĩa là TH thực sự khó khăn lắm rồi, nhà mình chung tay giúp con với ạ, mình quyết tâm là mình sẽ làm được mà MN ơi sao ko bàn với chị Loan mở 1 topic riêng đi .

Dạ, chắc là chị "già" sẽ mở sớm thôi ạh. Vì hôm nay chị bận nên em post bài thay ạh. :)

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chiều qua em vào thăm Hiếu, cháu nằm ở phòng E, tầng 2, bv Tim Hà Nội. Cu cậu khá ngoan, nói năng rất lễ phép. Vừa nhổ 4 cái răng sâu nên không ăn được cơm, phải ăn cháo.

Hiếu nhập viện Tim mạch Bạch Mai từ 23/9, làm thông tim xong thì 29/9 chuyển sang bv Tim HN và cứ nằm ở đó suốt đến giờ, vì nhiều lý do khác nhau, trong đó 1 phần quan trọng là không có tiền mổ.

Bố Hiếu sau hơn 1 tháng chăm con đã lăn ra ốm, phải về nhà, có bác là chị gái bố lên trông giúp, bà nội năm nay 78 tuổi tối qua cũng đi tàu xuống thăm cháu.

Hiếu có lịch mổ sáng nay nhưng tối qua, lúc em ở bv, bs gọi sang hỏi có tiền nộp không, nếu không có thì phải lùi lại, thay bệnh nhân khác vào. BV mới báo hôm thứ Hai, ca mổ của Hiếu dự chi khoảng 64tr, thời gian gấp quá, xoay xở không kịp. Hiện mới thu xếp được gần 40tr - là con số chốt lại sau khi tổng hợp các khoản có thể xin được. Số tiền còn lại phải trông đợi vào lòng hảo tâm của cộng đồng.

Tội thân thằng bé! Mẹ nó bỏ đi lúc chưa đầy 6 tháng tuổi, bố ở vậy nuôi con, không đi bước nữa. Nó không lạ lẫm gì ai, hỏi gì đáp nấy rất ngoan. Ngoài bệnh tim, chân nó còn bị teo cơ hay sao đó, hai bàn chân nó nhỏ xíu, không đỡ được cơ thể, phải có chỗ bám mới đứng lên được. Nếu chữa được bệnh tim, nó có sức khoẻ thì mới mong tập tành đi đứng được. Các bệnh nhân cùng phòng thương nó lắm, mỗi người cho 1 ít nên cũng đủ tiền ăn.

Hiếu thích tờ rơi của CSTT và mấy CD lời phật dạy mà sư thầy điều trị ở phòng bên cho lắm, cứ cầm lên, đặt xuống suốt cả buổi:

168
0
0

Rophi

" Hiện mới thu xếp được 40 tr" Vậy còn thiếu bao nhiêu nữa thì đủ cho cháu bé hả metyruoi???

284
0
16

mecunbebong

Member

"BV mới báo hôm thứ Hai, ca mổ của Hiếu dự chi khoảng 64tr, thời gian gấp quá, xoay xở không kịp. Hiện mới thu xếp được gần 40tr - là con số chốt lại sau khi tổng hợp các khoản có thể xin được. Số tiền còn lại phải trông đợi vào lòng hảo tâm của cộng đồng."

Rophi chưa đọc kỹ rùi, còn thiếu khoảng 24tr nữa, chưa kể chi phí bồi dưỡng sau mổ.
Em muốn ủng hộ cháu 200k, chuyển vào tai khoản mecunlinh được không ạ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

"BV mới báo hôm thứ Hai, ca mổ của Hiếu dự chi khoảng 64tr, thời gian gấp quá, xoay xở không kịp. Hiện mới thu xếp được gần 40tr - là con số chốt lại sau khi tổng hợp các khoản có thể xin được. Số tiền còn lại phải trông đợi vào lòng hảo tâm của cộng đồng."

Rophi chưa đọc kỹ rùi, còn thiếu khoảng 24tr nữa, chưa kể chi phí bồi dưỡng sau mổ.
Mẹ nó ck vào tk của ALnML nhé. TK chị chỉ nhận trong các HD tập thể thôi.

284
0
16

mecunbebong

Member

Cho em xin lại thông tin tài khoản của chị Loan với

168
0
0

Rophi

:) ừ, vì mình hay đọc lướt. Mình hỏi còn thiếu bao nhiêu để hỏi quỹ Cuộc sống vẫn tươi đẹp (VTV4 - Đài THVN) xem có thể giúp được bé không. Hôm qua mình đã hỏi nhưng tạm thời quỹ đã giải ngân hết. Nhưng vẫn còn chút hy vọng vì bạn phụ trách quỹ sẽ viết thư cho một chị việt kiều ở Anh để đề nghị hỗ trợ trường hợp này. Cầu mong chị ấy sẽ ok.

284
0
16

mecunbebong

Member

Em đã chuyển 200k vào tài khoản của Chị Loan, chị check giúp em nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Xin lỗi mấy hôm ko vào nhà phải nhờ mít nhợn đưa lên. Mọi liên lạc với bs và bạn Thuận pv CSTT vẫn luôn cập nhật. Cảm ơn sự quan tâm lo lắng của các mẹ.
Ngày 04.11 nhận từ tk số tiền 200k của mecunbebong

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở Khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ bị tim bẩm sinh

Đã có người quen của pv viết bài vào bv nộp tạm ứng hơn 12tr cho Hiếu (đây là số tiền nằm trong số 40tr tạm tính ở trên). Vì Hiếu nằm viện khá lâu rồi nên rất sốt ruột, muốn con được mổ sớm. Tuy vậy, vì bv hẹn sang tuần sau (chưa biết chính xác ngày nào) nên CSTT đã hướng dẫn đến từng chi tiết nhỏ để làm hồ sơ xin TTCE nhưng cũng đành chào thua vì cả bố lẫn các anh, chị em của bố đều rất chậm, không thể lo được. Đành phải đợi vậy...

110
0
0

Haibara82

Ðề: (MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở Khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ bị tim bẩm sinh

Chị à, bên e còn hơn 6 triệu. Có thể hỗ trợ cho trường hợp này ko chị?
Nhìn thằng bé con tím tái, môi thâm sì hết cả vào rồi thấy thương quá đi mất.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị à, bên e còn hơn 6 triệu. Có thể hỗ trợ cho trường hợp này ko chị?
Nhìn thằng bé con tím tái, môi thâm sì hết cả vào rồi thấy thương quá đi mất.
được em ạ. Cảm ơn e và mọi người.

1,904
0
36

291179

Active Member

em chuyển vào TK chị Loan 500k, các chị giúp em chuyển đến cu HIếu nhé, mong con sớm được phẫu thuật

168
0
0

Rophi

Chi Loan oi, hom qua, chi Tran Thu Hien (lam cung phong voi em o VTV4) da gui vao tai khoan cua chi 300k de ung ho be Hieu. So TK la: 0021001774857 chi nhe

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: (MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở Khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ bị tim bẩm sinh

Loan ơi, hôm qua chi chuyển 500k để ủng hộ bé Hiếu nhé, tk ...20651, em check nhé. Thk U!

31
0
0

dr.nam.tttmvn

Trả lời: (MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở Khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ bị tim bẩm sinh

cả nhà cho mình biết cháu bị sao vậy..nộp tận 64tr cơ a..sao đắt thế?

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trả lời: (MS325/CN) 02.11.2011 Bé Lê Mạnh Hiếu sinh năm 2006 ở Khu 9 xã Cấp Dẫn, huyện Cẩm Khê, Phú Thọ bị tim bẩm sinh

cả nhà cho mình biết cháu bị sao vậy..nộp tận 64tr cơ a..sao đắt thế?
Cháu bị Fallot IV, hẹp van ĐMP, Hẹp lỗ vào 2 nhánh ĐMP. Theo kết luận của bs thì cần làm cầu nối phổi trung tâm và sửa chữa chạc 3 ĐMP.

Chiều thứ 6 hội chẩn, bs thông báo là hôm nay sẽ mổ, làm bắc cầu trước. Giờ cháu đang chuẩn bị vào phòng mổ. Trong quá trình mổ, nếu có thể chữa được tổng thể thì sẽ làm luôn. Còn không thì phải phẫu thuật lần nữa.

Số tiền 12.800k chị bạn pv đã vào nộp vẫn chưa đủ, bv đang yêu cầu nộp thêm nhưng vẫn chưa lo được. Hixx...Cứ để con mổ xong xem tình hình ntn rồi tính tiếp ạ. Hix...cầu mong mọi chuyện được thuận lợi!