(MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Mở sẵn top, pha trà, mang kẹo lạc ra chờ Nát 1 2 3

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: Xây gì thì xây đi Nát ơi

Xin lỗi mọi người vì mấy hôm nay em đi offline tổng kết, họp lớp, mừng thọ... liên miên nên chưa up thông tin lên được.
Hôm nay xin phép đưa 1 trường hợp cần giúp đỡ đó là gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.
Gia đình gồm có 3 người, 3 thế hệ, ông Vì Văn Ảnh 60 tuổi, con gái Vì Thị Hải 27 tuổi và cháu ngoại Vì Văn Thương 4 tuổi.

Đi từ trung tâm huyện Mai sơn khoảng 5-7km đến UBND xã Nà Bó, gửi xe ô tô lại, đi bằng xe máy khoảng hơn 10km đường đất thuôc loại xấu cỡ Quỳ Châu, Mường Lát

đây là nhà mặt phố

Đây là trung tâm bản Cáp Na, không gian rất thoáng vì không có dây điện, dây điện thoại...

Tại đây phải gửi xe máy lại và đi bộ cùng với anh Hàng A Su, bí thư chi bộ bản và chị Lê Thị Minh, chi hội trưởng chi hội PN bản, vào thêm 4 quả đồi, cỡ hơn 2km, mất khoảng 30p ( chống chỉ định giầy cao gót )

có một xóm nhỏ gồm 2 gia đình nằm ở sườn đồi

Một trong hai nhà đó là nhà của gia đình ông Vì Văn Ảnh 60 tuổi, người dân tộc Khơ Mú. Người mặc áo trắng là anh bí thư thôn Hàng A Su.

Bên trái ngôi nhà

Bên phải

Phòng ngủ thủng lỗ chỗ

phòng bếp không có dấu hiệu của thức ăn

Qua cán bộ và lời kể của ông thì gia cảnh như sau:
Cách đây vài năm vợ ông đã bị chết đuối trong một trận lũ. Mấy người con đã đi chỗ khác lấy vợ lấy chồng tóm lại là cũng nghèo. Còn lại cô con gái bị dị tật Vì Thị Hải 27 tuổi, chân tay loẻo khoẻo, mỗi bước đi 1 bước ngã như người say. Cô này không lấy chồng nhưng lại được một anh nào đó "tặng" cho 1 thằng con trai tên là Vì Văn Thương sinh năm 2008. Gia đình không có lao động nên có mảnh đồi được phân đem cho người khác trồng, mỗi năm được trả 350kg gạo, tính ra đủ ăn. Ngoài vườn rau nhỏ có 3-4 con gà gì đó. Thỉnh thoảng ra khu trung tâm làm giúp hàng xóm ng ta cho thêm 10-20 nghìn để mua mắm muối. Thịt có vẻ là thứ xa xỉ.
Vừa hết vụ ngô nên mấy hôm nay hai mẹ con có thêm việc đi mót ngô. 5 giờ chiều thì thấy 2 mẹ con dắt nhau về.

( em thích cài này quá nên cài lên avatar )

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,505
0
0

Đồng Nát

Ðề: Xây gì thì xây đi Nát ơi

không hiểu sao em không sửa được bài trên, đành viết thêm 1 post nữa vậy.

Hai thứ có thể bán trong nhà là con chó và túi ngô mới nhặt được (trị giá khoảng 30K) tính ra còn nghèo hơn chị Dậu ở đàn chó con :((

Mục tiêu cần giúp đỡ là sửa lại ngôi nhà cho kín gió trong mùa đông. Trên cao mà nhà thủng lỗ chỗ thế kia đem gió lùa lạnh kinh khủng. Trao đổi với các cán bộ bản thì 1 ngôi nhà như vậy cần khoảng 30tr đồng tiền vật liệu, tiền công thì cán bộ vận động nhân dân trong bản hỗ trợ. Thời gian thực hiện khoảng 15-20 ngày (nhà ghép gỗ).
Xin phép ban quản trị CSTT cho đưa trường hơp này vào mục xây dựng cơ sở vật chất. Nếu thời gian cho phép thì mình tiến hành luôn để kịp hoàn thành trước tết âm lịch.

1,505
0
0

Đồng Nát

Ðề: (MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.

Cám ơn bác LG mở topic và chuyển vào mục này. Để mở hàng xây nhà em xin góp ít "tranh tre nứa lá" trị giá 5 cành đào Lạng Sơn loại xin xìn xin do chính tay em chọn mua và mang về Hanoi khoảng ngày 25-26 Tết. Nhờ mod bên Đấu giá cho giúp hàng em lên sớm để mọi người chọn "đào". Đào của em đã có thương hiệu vài năm rồi nhưng năm nay e sẽ ưu tiên các bác trúng đấu giá chọn cỡ cành cho phù hợp với phòng khách từng gia đình.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.

Cám ơn bác LG mở topic và chuyển vào mục này. Để mở hàng xây nhà em xin góp ít "tranh tre nứa lá" trị giá 5 cành đào Lạng Sơn loại xin xìn xin do chính tay em chọn mua và mang về Hanoi khoảng ngày 25-26 Tết. Nhờ mod bên Đấu giá cho giúp hàng em lên sớm để mọi người chọn "đào". Đào của em đã có thương hiệu vài năm rồi nhưng năm nay e sẽ ưu tiên các bác trúng đấu giá chọn cỡ cành cho phù hợp với phòng khách từng gia đình.
Nếu làm đc trước Tết thì quá tốt em nhỉ. Tết nhất biết Sếp em bận rộn lắm, nhưng cố gắng nhé.
Cảm ơn em nhiều.

1,505
0
0

Đồng Nát

Hôm qua e đã có buổi điện đàm với bí thư huyện đoàn, đồng chí ấy nói sẽ cho người hỗ trợ theo dõi giám sát việc này.
Đồng thời, bí thư chi bộ thôn cũng thông tin là đã họp với trưởng bản và các bô lão trong bản để cùng dựng cái nhà xong trước tết Quý Tỵ. Hôm nay e tạm ứng cho họ 15tr tiền mua vật tư gỗ lạt trước. Có gì em sẽ thông báo cho mọi người biết ngay.
P/S: nhà đang xây rất cần "tranh tre nứa lá" mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn.
TL Trưởng Ban XDCSVC
PB Lò Đồng Nát

1,416
0
36

MomMi

Active Member

cho em góp ít lá cọ bác nhé. em sẽ ck ạ.

384
0
16

tho2006

Member

Em cũng góp một tàu lá cọ để lợp mái nhé, cảm ơn anh Nát và các anh chị, yêu mọi người nhiều.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

1 em chưn dài ở chi nhánh SG cty em cùng em gái em ấy góp ít nứa lá 1.500K, em đã ck cho LG rồi, thay mặt CSTT cám ơn 2 em nhiều lắm :x . Bảo vào lập nick nhưng em ấy bảo qua Fết biết danh anh Nát rồi, vào sợ nát lắm :)).

1,505
0
0

Đồng Nát

1 em chưn dài ở chi nhánh SG cty em cùng em gái em ấy góp ít nứa lá 1.500K, em đã ck cho LG rồi, thay mặt CSTT cám ơn 2 em nhiều lắm :x . Bảo vào lập nick nhưng em ấy bảo qua Fết biết danh anh Nát rồi, vào sợ nát lắm :)).
ố ồ ô cái bạn phây búc này quả là đáng sợ, đến cả chưn dài nào đó ở tận Xì Gòong mà cũng biết anh Nát (mà không nát ) cơ à. Cám ơn 2 chị em tạm gọi là "chưn dài" và "chưn rất dài" @};-@};-@};-
A kính đề nghị 2 em lập ngay nick CSTT để cho tiện sinh hoạt cùng mọi người, đồng thời cũng trân trọng kính mời 2 em tham dự lễ OFFLINE của CSTT tổ chức tại Đà Nẵng ngày 16/3 này nhé.
( Lưu ý: vì 2 e là thành viên mới nên sẽ được ưu tiên giảm giá phòng 50% mà chỉ ở có 4người/phòng đôi)

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Nát ơi, teubin gửi chị 1,000k góp nứa lá làm nhà. Chị sẽ ck cho Lg nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

LG nhận ủng hộ dựng nhà:
Đồng nghiệp (cùng em gái) của OMM 1500k
teubin 1000k
mẹ chồng EBN 500k

1,505
0
0

Đồng Nát

Hôm nay ngôi nhà mới đã khởi công trên 1 khu đất mới rộng 400m2 ngay giữa khu trung tâm của bản. Sau này bà con tiện bề giúp đỡ lúc khó khăn, cháu bé được đi học ở lớp mẫu giáo cạnh đó.
Đây là nhờ có sự trợ giúp của trưởng bản, a Hàng A Su bí thư bản, đặc biệt là anh Biên - bí thư huyện đoàn Mai Sơn.
Khà khà ước gì mình xây nhà mà có luôn đất thế này ở gần Hanoi thì tốt nhỉ!

8
0
0

vechai

Trả lời: (MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.

Em chào Anh Nát và cả nhà ạ! ^^. Em chào riêng chị Mẹ Minh "mèo" :D.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Trả lời: (MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.

Em vechai mà làm thư ký chân dài cho anh Đồng Nát thì hợp phải biết. Em đọc thông báo tuyển nhân sự của trưởng ban ACNM chưa ?

1,505
0
0

Đồng Nát

Ðề: Trả lời: (MS389/CN) Dựng nhà ghép gỗ cho gia đình dân tộc Khơ Mú, ở Bản Cáp Na, xã Nà Bó, huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La.

Chào em vechai! Dạo này cstt hay bị đè nick nhỉ, hôm kia là Rồng việt giờ đến mình cũng bị đè rồi.
Đề nghị em vechai cho xin thông tin chi tiết của chủ tk cái nào :))

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Ve chai kiếm đc cái nick quá hợp đi, welcome em :-*! Em cứ gọi chị là OMM cho nhanh gọn :). Vụ động thổ khởi công bác Nát xin được cho dăm xu hình thì xịn nhỉ, em muốn ngó mảnh 400m2 xem hoành tráng dư lào @};- .

1,505
0
0

Đồng Nát

Ve chai kiếm đc cái nick quá hợp đi, welcome em :-*! Em cứ gọi chị là OMM cho nhanh gọn :). Vụ động thổ khởi công bác Nát xin được cho dăm xu hình thì xịn nhỉ, em muốn ngó mảnh 400m2 xem hoành tráng dư lào @};- .
Ờ ờ để mai rảnh a chạy qua chụp ảnh gửi cho OMM nhé

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Ờ ờ để mai rảnh a chạy qua chụp ảnh gửi cho OMM nhé
Há há chạy nhé chạy nhé, hàng ngày bác phải tạt qua kiểm tra chất lượng công trình chứ lị.

12
0
0

Nhà Bill Nghé

Nhà BHHH ủng hộ 500K. nhờ nhà BB&C chuyển khoản hộ