(MS394/CN) 07.11.2012 - Bảo trợ 4 bé mồ côi Diễm, Phương, Hiền, Muội ở thôn 3, xã Tiên Thọ, huyện Tiên Phước, Quảng Nam

199
1
18

MeKem

Member
Hôm Chủ Nhật vừa rồi, ông xã MeKem có dịp lên Tiên Phước và được biết đến một trường hợp rất đáng thương, cần lắm sự chia sẻ của mọi người. MeKem mạn phép đưa lên đây mong các thành viên nhà mình nhiệt tình giúp đỡ.
Tại Thôn 3 - xã Tiên Thọ - huyện Tiên Phước (nhà mình đã có chuyến đi đến xã Tiên Phong - Tiên Phước rồi đó ạ, chổ này thì có gần hơn Tiên Phong 1 chút) có cô Phan Thị Hoa sinh năm 1980, mồ côi cha đã kết hôn với chồng của mình trong khi bị nhà chồng phản đối. Hai người có với nhau 4 đứa con gái:
1. Nguyễn Thị Hoàng Diễm - 2002 - đang học lớp 5
2. Nguyễn Thị Thúy Phương - 2005 - đang học lớp 2
3. Nguyễn Thị Thu Hiền và 4. Nguyễn Thị Hiền Muội đều đang học mẫu giáo
Cách đây 3 tháng, chồng Hoa bị tai nạn mất đi để lại cho người vợ trẻ 4 đứa con thơ dại sống dưới mái nhà như thế này:

Bốn Mẹ̣ con quây giường ngủ cạnh bàn thờ Ba vì nhà quá chật còn chổ nào để ngủ được nữa đâu:

Do trước đây không được gia đình chồng chấp thuận (từ mặt) nên ruộng vườn cũng không có mà làm, chỉ được miếng đất dưới chân núi dựng căn nhà nhỏ, chồng đi làm thuê.
Từ ngày chồng mất đột ngột, Hoa cũng chưa tìm ra được phương cách gì để có tiền nuôi các con. Nhà nội tuy không còn từ mặt nữa nhưng cũng một mặt không mặn mà gì (cả 4 đứa đều con gái cũng là 1 lý do) một mặt lại cũng nghèo khó không giúp gì được nên ông nội yêu cầu cho bớt con vào trại trẻ mồ côi.
Bên ngoại thì ông ngoại mất sớm, bà ngoại cũng vừa mới mất cách đây không lâu nên cũng không thể nhờ vả được gì.
Hiện tại, năm mẹ con đang sống nhờ sự giúp đỡ tạm thời của bà con lối xóm, chùa chiềng. Cũng chỉ là tạm thời thôi ạ, không có chổ nào có hướng lâu dài giúp đỡ các con cả.
Nếu cứ mãi như thế này thì nguy cơ một số trong 4 đứa nhỏ sẽ phải cho vào trại trẻ mồ côi thật mọi người ạ.
MeKem tạm thời biết được những thông tin như thế, đưa lên đây để các thành viên nhà mình chung tay giúp đỡ các bé. Cần tìm hiểu thêm thông tin gì hay như nào thì MeKem sẵn sàng đi xác minh thêm.
Xin chân thành cảm ơn mọi người đã đọc bài. Mong các bé sớm nhận được sự giúp đỡ từ CSTT.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
199
1
18

MeKem

Member
Ðề: Tiên Phước - Quảng Nam: Bốn đứa trẻ mồ côi Cha, hoàn cảnh rất đáng thương - Cần được giúp đỡ !

Tuy ở thôn quê nhưng đát chỉ đủ dựng căn nhà, không còn chút nào để trồng rau, trồng cây cả đâu ạ.

199
1
18

MeKem

Member
Ðề: Tiên Phước - Quảng Nam: Bốn đứa trẻ mồ côi Cha, hoàn cảnh rất đáng thương - Cần được giúp đỡ !

MeKem xin lỗi cả nhà, xin được đính chính lại, đây mới là căn nhà của 5 mẹ con Hoa, được Quỹ người nghèo hỗ trợ xây, còn căn nhà ở trên là nhà hàng xóm bên cạnh, tuy nhà xập xệ hơn nhưng hoàn cảnh thì khá hơn. Do lúc đầu ax MeKem tưởng là nhà kia nên chụp ảnh lại, 2 vc trao đổi qua chat không hiểu ý nhau nên đã đưa ảnh kia lên

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Tối hôm qua chị đã trao đổi ngay với Lý, việc xác minh hoàn cảnh coi như OK. Giờ chỉ tìm hướng giúp mấy mẹ con. Chị và Lý đã bàn nhiều, em cùng Lý và nhà ĐN chọn phương án hỗ trợ sớm nhé.

679
0
0

songthao

Em chờ thông tin cập nhật của cả nhà ạ.

199
1
18

MeKem

Member

Cảm ơn mọi người đã quan tâm theo dõi và bàn bạc phương hướng giúp đỡ. Hôm giữa tuần MeKem có lên tìm hiểu cụ thể lại thì thấy tuy Hoa mắc bệnh tim, lúc mệt lúc khỏe nhưng cũng là người nhanh nhẹn, chăm chỉ làm ăn. Trước lúc chồng mất thì có xoay xở tiền để nuôi lợn nái, trong nhà cũng có mấy con gà lấy trứng cho con ăn. Ở quê có một số nhà có ruộng nhưng do già yếu không có khả năng làm thì vợ chồng em nhận làm xong đong lúa lại cho người ta, khi chồng mất em không đủ sức làm nhiều thì chỉ nhận 1000m2 để làm, cũng lo đủ gạo ăn cho 5 mẹ con. Việc nhà rảnh rỗi thì em đi phụ bà con lối xóm làm này làm kia (trên đó đất rừng nhiều nên người ta trồng keo, trồ̀ng tràm), để đổi công qua lại với nhau.
Các con thì nhanh nhẹn, hoạt bát chứ không rụt rè như những đứa trẻ quê khác. Hai đứa lớn đi học tiểu học thì các năm đều đạt học sinh giỏi, biết phụ mẹ trông em, làm việc nhà, đứa học lớp 2 nhưng ngủ trưa dậy thấy trời có nắng là biết tự giác mang quần áo trong nhà ra sân phơi (lúc MeKem lên không có mẹ bé ở nhà).
MeKem đi về cũng suy nghĩ nhiều lắm, vì cuộc sống của 5 mẹ con quá là vất vả, nhà thì bé tin hin con thì nheo nhóc nên bừa bãi kinh khủng, sát hông nhà thì nuôi lợn, cũng cố làm rất kín đáo để đỡ bẩn nên khi ôx MK lên trước đã không nhìn thấy, một bên khác của nhà cũng có cái chái bé xíu thì vừa làm bếp vừa là chổ của mấy con gà. Quả là lực bất tòng tâm, không nghĩ ra cách gì để CSTT mình có thể giúp mấy mẹ con cải thiện cuộc sống cho ra sống được. MeKem cùng với chị muathu cũng đã bàn bạc nhau hướng giúp nhưng còn băn khoăn, trăn trở nhiều chưa post lên đây.
Tuy nhiên, vừa mới đây, niềm vui như vỡ òa khi nghe tin tối qua tỉnh nhà có tổ chức lễ tưởng niệm nạn nhân tai nạn giao thông, gia đình Hoa đã được Ngân hàng NN & PTNT nhận hỗ trợ 1,5tr / tháng. Như vậy, cuộc sống trước mắt có thể đã tạm ổn với mấy mẹ con.
Một lần nữa, MK xin cảm ơn tấm lòng của mọi người đã hướng tới QNam, quan tâm tới trường hợp này. MK cũng sẽ tiếp tục theo dõi cuộc sống về sau của mấy mẹ con, có gì sẽ thông tin cho những ai quan tâm được biết.
Chúng mình lại cũng nhau tìm hiểu, giúp đỡ các trường hợp khác cả nhà nhé ! :cstt09:

199
1
18

MeKem

Member

Hôm đó MK lên thì Hoa đang ra CA xã, về hỏi em ý là có việc gì thì em nói CA mời ra lấy thông tin tên tuổi của mấy mẹ con chứ cũng không biết để làm gì. Hóa ra là để lên CT Truyền hình trực tiếp này.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Vậy là một miếng ghép trong bức tranh cuộc đời mấy mẹ con đã được tìm thấy. Hy vọng thời gian tới, ba các cháu luôn phù hộ để mấy mẹ con bình an, hạnh phúc.
Cám ơn chị MeKem và anh xã@};-

1,250
0
0

baoduy_susu

Mừng cho mẹ con em Hoa, cám ơn Mẹ Kem và ông xã rất nhiều.

199
1
18

MeKem

Member

Chắc vậy susu à, chị luôn tin là ba các bé luôn phù hộ cho mấy mẹ con. Qua lời kể về chồng, về ba của mấy mẹ con chị cảm nhận được trước đây là một gia đình cực kỳ hạnh phúc mặc dù rất khốn khó. Trước lúc mất anh đã kịp kéo điện, bắt máy bơm nước và chuẩn bị một đống củi rất lớn cho vợ con. Tội nghiệp đứa út còn nhỏ chưa phân biệt được thời gian nên cứ liếng thoắng kể là hồi hôm ba dẫn con đi chơi qua nhà ông Bốn vui lắm, hic hic, nghe mà đau lòng.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Chắc vậy susu à, chị luôn tin là ba các bé luôn phù hộ cho mấy mẹ con. Qua lời kể về chồng, về ba của mấy mẹ con chị cảm nhận được trước đây là một gia đình cực kỳ hạnh phúc mặc dù rất khốn khó. Trước lúc mất anh đã kịp kéo điện, bắt máy bơm nước và chuẩn bị một đống củi rất lớn cho vợ con. Tội nghiệp đứa út còn nhỏ chưa phân biệt được thời gian nên cứ liếng thoắng kể là hồi hôm ba dẫn con đi chơi qua nhà ông Bốn vui lắm, hic hic, nghe mà đau lòng.
Tốt quá rồi. Mong Kem và nhà ĐN vẫn theo dõi đồng hành cùng 5 mẹ con trong thời gian tới nhé

199
1
18

MeKem

Member

Được sự ủy nhiệm của LG là sẽ theo dõi và động viên tinh thần mấy mẹ con cũng như trao quà vào các dịp lễ Tết, hôm qua em đã ghé thăm các bé và gửi ít quà Tết cho gia đình.
Học kỳ 1 vừa rồi, hai bé lớn đều đạt học sinh giỏi. Mặc dù phải giúp mẹ việc nhà nhưng hai con đều học tốt như thế cũng đáng mừng thật.
Cả 4 chị em đây ạ:

Phần quà cho các con:

Có hơn 1kg thịt lợn và nếp, đỗ xanh ở phía sau nữa ạ.
Tranh thủ chụp với 2 con một tấm:

Hai em bé ở trước sân nhà (tội nghiệp các con, tuy ở quê nhưng cũng không có sân chơi lại còn bị ô nhiễm (bởi phân gà) nữa chứ):

Lúc MeKem lên thì mấy mẹ con đang cùng nhau bơm nước về nhà để dùng, mẹ thì lo tiếp khách với canh các thùng, xô, chậu nước ở nhà còn 2 bé lớn thì phải ra canh ngoài giếng để tắt máy bơm. Do cuối năm bận rộn nhiều việc nên không ở chơi với các con lâu được nên chỉ gặp 2 bé lớn lúc mới lên và khi ra về lúc các con đã xong công việc đây ạ:

Em bé thứ 3 này là đứa quấn quýt với MeKem nhất, lúc nào lên con cũng tiễn ra tận xe, hôm nay con cũng đi tiễn đây ạ, và dặn là sáng mai cô lên với con nữa nhé (hic hic):

@ chị LG: em mua quà hết 505K chị ạ, chị cứ dặn mua nhiều nhiều vào nhưng em chả biết nhiều là bao nhiêu, em cảm thấy thế cũng đầy đủ cho các con rồi nên quyết thế, hi hi. Ngoài ra, em còn chuẩn bị cho các con dây buộc tóc, bong bóng, bánh để chia nhau ăn ngay và mỗi đứa mỗi bao lì xì nữa ạ, phần này là quà riêng của bản thân em tặng các con.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn Me Kem nhiều nhiều , hihi em đã làm đúng thoả thuận của chị em mình rồi mỗi chị là hư quên chuyển topic vào đúng chỗ của nó.

chị đã CK 505K rồi, cảm ơn em
. Chị để em quyết định vì chỉ em mới hiểu tình hình thực tế mà, ui thaảo nào sau khi nói chuyện với em xong lại thấy cuộc gọi nhỡ , cái đt phở của chị bấm nút rất khó nên chị lại ko gọi em ngay, lại hư phát nữa nhể.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
199
1
18

MeKem

Member
Chị LG ơi, em báo để cả nhà mình vui cùng em: Bé Diễm (bé lớn nhất) đã đỗ và đang theo học năm 1 Đại Học Ngoại Ngữ Huế rồi ạ.
Lâu nay em vẫn theo, tặng quà Tết và lúc có việc đau ốm đột xuất cũng như năm cuối cấp 3 bé đi học thêm nhiều và hiện tại em cùng 1 bé em đồng nghiệp đang hỗ trợ học phí cho con.

5,622
9
38

metyruoi

Active Member
Chị LG ơi, em báo để cả nhà mình vui cùng em: Bé Diễm (bé lớn nhất) đã đỗ và đang theo học năm 1 Đại Học Ngoại Ngữ Huế rồi ạ.
Lâu nay em vẫn theo, tặng quà Tết và lúc có việc đau ốm đột xuất cũng như năm cuối cấp 3 bé đi học thêm nhiều và hiện tại em cùng 1 bé em đồng nghiệp đang hỗ trợ học phí cho con.
Bé Diễm giỏi quá. Tương lai rộng mở rồi chị ơi.
Cảm ơn chị đã bền bỉ theo con ạ!