(MS73/CN) 27.12.2007 - Cụ già 90 tuổi kéo xe nuôi vợ bệnh nặng 83 tuổi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

21/12/2007, 03:44 PM
VietNamNet) - Trong ngôi nhà dột nát trên đường Hồ Đắc Di - TP Huế, có một ông già đã bước qua tuổi 90, hằng ngày vẫn phải đi kéo xe chở hàng thuê, nuôi người vợ bệnh nặng ở tuổi 83.

Nuôi cả gia đình bằng chiếc xe tải kéo

Ông Lựu rong ruổi trên đường kéo hàng thuê kiếm sống. Ảnh: Đăng Khoa

Ngày đó, khi vừa mới lập gia đình, cuộc sống của đôi vợ chồng trẻ Lựu - Đào chồng chất những khó khăn. Cưới nhau về sống trong một ngôi nhà phên đất, nghề ngỗng không có, nhiều đêm suy nghĩ, ông bàn với vợ cóp nhặt toàn bộ số tiền làm quà cưới của họ hàng sắm một chiếc xe tải kéo để kiếm kế mưu sinh qua ngày khó.

Cuộc đời ông Phan Thế Lựu gắn với chiếc xe tải kéo từ lúc tuổi 20.

Cuộc sống của hai vợ chồng nhờ chiếc xe tải kéo mà dần ổn định hơn. Ngày chồng kéo xe, vợ đi theo phụ giúp. Người thuê kéo hàng thương cảnh đời của hai người đã ưu tiên để giành hàng thuê vợ chồng ông kéo.

Dần dần cuộc sống ổn định hơn, hai vợ chồng cũng đã bòn chắt một số tiền đủ để dựng lấy một ngôi nhà mái tôn để làm nơi sinh sống. Vừa dựng được nhà thì cũng là lúc bà Đào sinh nở đứa con đầu lòng, rồi 8 đứa con con lại cứ thế lần lượt chào đời trong cảnh gia đình ngày càng túng khó. Việc kéo xe thuê lo cái ăn cho 11 người đổ dồn vào một mình ông.

Khó khăn cứ mỗi ngày đè nặng gánh lên vai ông, vì mưu sinh đôi chân ông đi không biết mỏi. Đôi
Và chăm người vợ ốm liệt giường. Ảnh: Đăng Khoa
dép sờn cũ rách nát làm toé máu chân vì phải di chuyển mỗi ngày trên 30 cây số. Ông chỉ trở về khi đã kiếm đủ tiền đong gạo cho cả nhà vào ngày hôm sau.

Nhìn bọn trẻ lớn từng ngày khó khăn ông không ngại: “ 9 đứa con ngày một lớn, vợ chồng tui vui lắm, vì con thì chút sức đó đáng chi mô” - Ông tâm sự.

Những tưởng khi các con lớn khôn sẽ đỡ đần để vợ chồng ông được thảnh thơi tuổi già.Thế nhưng, khi trưởng thành, cả 9 người con lần lượt cưới vợ, lấy chồng ra dựng nhà ở riêng để lại 2 vợ chồng già sống trong ngôi nhà rách nát theo thời gian. “Tui cũng mong có đứa ở cùng để lúc ốm đau có người chăm sóc, nhưng mà tất cả đều lắc đầu từ chối” - Vợ ông Lựu kể.

Ông bà có đến 9 người con, thế mà chẳng có một người chịu ở với ông. Tất cả họ, thi thoảng mới ghé thăm. Họ sống chỉ biết lo cho gia đình mình mà không quan tâm đến những đến đấng sinh thành đang sống trong cô quạnh, thiếu thốn.

Cách đây 4 năm, vợ ông lăn ra ốm, ông phải chạy vạy ngược xuôi kiếm tiền chữa bệnh cho vợ. Bệnh tình của bà Đào không hề thuyên giảm mà ngày một nặng thêm, bác sĩ lắc đầu không dám hứa với ông là bà Đào sẽ vượt qua cơn bạo bệnh. “Ngày vợ ăn được cháo, được cơm tui mừng vô kể. Đến bây giờ, không ngờ bà ấy vẫn ở bên tui” - Ông Lựu rơm rớm nước mắt.

Cũng từ đó, bệnh bại liệt khiến bà không đi đứng được nữa mà nằm liệt giường, mọi sinh hoạt đều do một tay ông cáng đáng.

"Không kéo thì lấy chi ăn"!

Bó củi nhỏ đã quá sức đối với cụ già 90 tuổi. Ảnh: Đăng khoa

Vừa chăm vợ ốm, hằng ngày ông Lựu ngược xuôi cùng chiếc xe tải kéo đi kéo thuê hàng để kiếm tiền đi chợ, thuốc thang cho vợ. Mỗi sáng, ông phải thức dậy từ tờ mờ sáng để dọn dẹp nhà cửa, lo bữa ăn sáng cho hai vợ chồng. Xong việc nhà là ông Lựu bắt đầu một ngày kéo xe chở hàng thuê.

Đã bước sang cái tuổi 90, bản thân ông đang bị bệnh thấp khớp hành hạ. Mỗi khi trở trời ông phải lê đôi chân đau buốt để kéo hàng. Những lúc đó, chiếc xe như nặng hơn mọi ngày, những đoạn dốc dường như bất lực, con đường bằng phẳng như khấp khểnh hơn. Nhưng không vì thế mà ông bỏ bất cứ một chuyến hàng nào, bởi trong ông luôn thường trực cảnh người vợ ốm đang đợi ông về với một ít tiền công.

Bất kể thứ hàng hoá gì, bất cứ chở đi đâu ông cũng đều vui vẻ nhận lời. Những hôm may mắn ông kiếm được vài chục ngàn tiền công. Ông dành một ít tiền đi chợ mua cho vợ một miếng thịt ngon, mua một vài viên thuốc giảm đau để sẵn trong nhà, khi vợ trở cơn đau còn có để uống. Lại cũng có khi cả ngày ông lang thang với chiếc xe kéo mà không một người thuê.

Cách đây 2 năm, phường An Cựu có hỗ trợ cho vợ chồng ông số tiền 65 ngàn mỗi người một tháng. Số tiền này, ông dành mua gạo cho cả 2 vợ chồng, chi tiêu lặt vặt trong nhà.

Tiêm trầu cho vợ, tình yêu của người đàn ông cả đời lam lũ. Ảnh: Đăng Khoa
Bây giờ, sức ông không còn dẻo dai như trước, do vậy mà công việc nặng nhọc người ta cũng ít thuê đi. Những người thuê ông cũng không còn dám giao những món hàng nặng, họ sợ trong khi kéo hàng nhỡ ông gặp chuyện gì bất trắc thì lại mang hoạ vào thân.

Có những món hàng ông lường được sức mình còn đủ để kéo, người thuê vẫn cứ lắc đầu. Ông Lựu đã phải cam kết với khách: “Có chuyện chi tui chịu hoàn toàn trách nhiệm” người ta mới thuê ông.

Công việc nặng nhọc quá sức với một ông già đã ngoài 90 tuổi, nhưng mỗi khi trở về nhà ông lại tất bật lo chuyện bếp núc, chăm bón cho vợ từng miếng cơm, ngụm nước… kể cả thói quen têm trầu cho vợ ăn. “Cái tình nghĩa vợ chồng phải sống sao cho trọn chú à, vợ ốm liệt gường rứa thì càng không được bỏ bê” - Ông nói.

Kể đến đây, bà Đào, vợ ông đang nằm trên giường trở mình rên la vì bệnh tình hành hạ, ông lại tất bật chạy lại dỗ dành, mang thuốc, nước cho bà uống. Xong đâu đấy, ông Lựu ông khoác bộ áo quần sờn cũ chắp vá nhiều mảnh để bắt đầu một buổi làm việc mới.

Với ông bây giờ, còn sức vẫn phải kéo hàng thuê. Phải lo miếng cơm cho hai vợ chồng chạy chữa thuốc thang cho vợ. “Còn sức là vẫn còn làm việc, chỉ cầu răng cho vợ tui đỡ bệnh để sớm hôm vợ chồng già còn có tiếng cười”. Ông Lựu tâm sự.

MỌI NGƯỜI ƠI, HÃY CHUNG SỨC GIÚP ĐỠ TRƯỜNG HỢP NÀY NHE.
21/12/2007, 04:14 PM
Trời ơi, 9 đứa con mà để bố mẹ thế này. Không thể hiểu nổi.
Em muốn quyên góp ủng hộ 2 ông bà, làm thế nào các mẹ nhỉ?
WTT có giúp dc việc này k?
21/12/2007, 04:18 PM
Ban nãy vừa đọc ở báo điện tử, đang định gửi link cho OX, mà chưa kịp. Vào WTT đã thấy đây rồi...
21/12/2007, 04:22 PM
Trời, nghe cứ như cổ tích thời hiện đại vậy...Em cũng muốn giúp 2 cụ quá. WTT làm cầu nối đi ạ.
21/12/2007, 04:42 PM
Không hiểu lương tâm của những người con để ở đâu nữa. Mình là người ngoài mà còn thấy xót xa....
21/12/2007, 04:49 PM
Đọc mà thương hai cụ quá!Ở cái tuổi lẽ ra phải được hưởng thụ....Cảm động bởi tình nghĩa vợ chồng quá các mẹ ah!.Có ai đứng ra làm cầu nối không ah?
21/12/2007, 05:02 PM
Đọc mà thương hai cụ quá!Ở cái tuổi lẽ ra phải được hưởng thụ....Cảm động bởi tình nghĩa vợ chồng quá các mẹ ah!.Có ai đứng ra làm cầu nối không ah?

Trái ớt dễ thương ơi! Em có thể làm đầu cầu nhận tiền và ủng hộ 2 ông bà giúp mọi người được không? Nếu được thì hô to lên nhé. Chị tiên phong ủng hộ 300K. Em cho số TK để chị chuyển tiền.
21/12/2007, 05:16 PM
đọc mà thấy ngậm ngùi quá.90 là tuổi để con cháu trả hiếu thờ phụng chứ có phải vất vả như thế đâu.Chị TRÁI ỚT DỄ THƯƠNG đâu rồi nhỉ?mọi người muốn đóng góp tấm lòng của mình kìa,chị giúp mọi người nhé.Em cũng muốn ủng hộ nữa nè.
21/12/2007, 05:54 PM
Rất mong có cầu nối để em xin chia sẻ 1 chút với 2 cụ
21/12/2007, 07:01 PM
Có mẹ nào ở Huế không nhỉ....
21/12/2007, 07:56 PM
Link đâu ? đưa lên coi kỹ cái nào ???
21/12/2007, 09:27 PM
Trái ớt dễ thương ơi, lên tiếng đi, tớ cũng muốn ủng hộ hai cụ tí chút.
21/12/2007, 09:39 PM
Link đâu ? đưa lên coi kỹ cái nào ???

Link đây ạ http://vietnamnet.vn/xahoi/2007/12/760564/
21/12/2007, 09:42 PM
Trưa nay em Rita gửi link cho đọc bài mà rơi nước mắt, sao lại có những người con bất nhẫn thế :Sad:
Em Rita nhanh quá, đã post lên rồi, nhưng mà mình chưa biết giúp đỡ sao, em Hương Huế ơi, chiều nay tính nhờ em hỏi giùm nhưng mà bận nói chuyện buồn nên quên mất
Em ghé thử sang nhà ông bà già có được không?
Sớm chút nữa thì mình đã có thể đến thăm được rồi
21/12/2007, 09:48 PM
Đọc mà buồn quá! Em Trái ớt dễ thương đến thăm 2 cụ thế nào về báo với mọi người nhé em!
21/12/2007, 09:54 PM
đọc mà chảy cả nước mắt các mẹ ah.kêu gọi mọi người cùng ủng hộ.
21/12/2007, 10:48 PM
Mình muốn gửi chút tấm lòng giúp đỡ 2 cụ. Có mẹ nào làm cầu nối kg ạ ?
22/12/2007, 07:43 AM
Đọc tin bên vietnamnet xong nước mắt cứ tuôn rơi. Mọi người có giúp sức thế nào thì cho mình ghé một tí vai nhé.

@MeHieuanh: Hiểu ý bạn, nhưng hai cụ nghèo thế cơ mà bạn? Mình nhìn hình chụp bên vietnamnet cảnh của 2 cụ mình khó có thể có được những suy nghĩ đó.
22/12/2007, 07:51 AM
Trưa nay em Rita gửi link cho đọc bài mà rơi nước mắt, sao lại có những người con bất nhẫn thế :Sad:
Em Rita nhanh quá, đã post lên rồi, nhưng mà mình chưa biết giúp đỡ sao, em Hương Huế ơi, chiều nay tính nhờ em hỏi giùm nhưng mà bận nói chuyện buồn nên quên mất

Chị Manly ơi, giống như mọi lần nhe, em nghĩ chị nên đứng ra làm cầu nối cho mọi người đi, sau đó nhờ mẹ nào ở Huế mang trực tiếp đến cho 2 cụ.
Gần tết đến nơi, hi vọng năm nay 2 cụ sẽ có 1 cái tết khác mọi năm.
Mẹ nào có xem hình ảnh 2 cụ thì sẽ không cầm được nước mắt....
22/12/2007, 08:03 AM
Sao lại có những mảnh đời bất hạnh đến như thế nhỉ ? các mẹ có lập quỹ ủng hộ 2 cụ thì cho em ké một ít nhé. Thanks.
22/12/2007, 09:09 AM
Chị Hương ơi,vậy chị đứng ra làm đầu cầu nhé,bọn em gửi vào tài khoản chị được không,sắp tết rồi,bọn em cũng muốn có chút quà gửi tới hai cụ,thương hai cụ quá,cứ nghĩ nếu đó là bố mẹ mình....
22/12/2007, 09:29 AM
Các mẹ ở Huế lên tiếng và làm cầu nối đi để các mẹ có tấm lòng hảo tâm trên này gửi quà cho 2 cụ.
22/12/2007, 09:44 AM
khong hiu 9 ng con sinh ra de lam gi nhi

Ho ko can bit cha me minh song ra sao sao

Te qua

Cau mong moi su tot lanh den voi 2 cu
22/12/2007, 11:10 AM
Tớ vừa gửi bài trên VNN:
Tôi thật ko hiểu lũ con của hai cụ có đọc được bài này ko và nghĩ gì? Nhưng với loại người như thế thì nếu đọc được cũng sẽ ko có cảm xúc gì. Thật phí công hai cụ đã sinh thành. Tôi nghĩ các cụ vất vả có thể chịu được dù đã ở cái tuổi gần đất xa trời nhưng nỗi đau vì đã đẻ ra những đứa con bất hiểu thật ko chịu được. Vậy mà ko một lời trách con. Thương hai cụ quá.
Tôi cũng ko thể hiểu tại sao các cơ quan đoàn thể tại sao ko tiếp tục hỗ trợ hay một tổ chức nào đứng ra nhận nuôi hai cụ? Chứ để một người già như thế mà phải làm việc nặng nhọc như thế thì thật là...
Ngay khi đọc được bài này tôi biết rằng hiện đang có rất nhiều người đang kêu gọi ủng hộ các cụ. Mong các cụ được sống vui vẻ và đỡ vất vả hơn.
Nhân đây tôi cũng xin hỏi ai biếtgì về luật pháp thì cho biết có điều luật nào xử những đứa con bất hiếu này ko?
Nếu ko thì chắc khi chết chúng sẽ bị thả vào vạc dầu vì tội BẤT HIẾU.
Tớ cũng xin có chút quà giúp đỡ 2 cụ. Mẹ nào đứng ra làm cầu nối (tốt nhất là ở Huế để quà đến được sớm nhất) cho tớ xin số TK?
Dạo này nhiều chuyện tiêu cực, thấy XH ngày càng suy đồi, chán thật.
22/12/2007, 11:41 AM
Công chúa nấm ơi!Không có luật nào để xử những đứ con bất hiếu này đâu,chỉ có tòa án lương tâm lên tiếng thôi.nhưng thời buổi này lương tâm có vẻ chẳng có là gì so với cơm áo gạo tiền chi phối hết rồi.mấy người này làm mình nhớ đến 1 mẩu chuyện hài đọc trên báo:
Bà mẹ thấy đứa con cứ quanh quẩn kế bên bà ngoại bèn la:
Tí,sao con ko tránh chỗ bà ăn cơm?

Tí:Con đang ngồi canh bà mẹ ạh
Bà mẹ ngạc nhiên bèn hỏi:con canh bà làm gì?
Đứa bé hồn nhiên trả lời:con sợ bà ăn không khéo làm vỡ cái gáo dừa thì sau này lấy cái gì để con cho mẹ ăn ah.

Đọc xong,sau tiếng cười là chút cay cay.những người con bất hiếu ấy nếu đọc mẩu chuyện trên lệu có hiểu hết ý của nó ko nhỉ?
22/12/2007, 12:26 PM

Em đây, ngày hôm nay đau lưng cả ngày kg vào mạng nên kg biết chị gọi em , em sẽ tranh thủ ghé nhà ông bà cụ vào 1 ngày sớm nhất . Em nhận làm đầu cầu ở Huế nhé, mặc dù đang bầu bì nhưng vẫn cố gắng hết sức. Chiều nay nếu như cái lưng nó đỡ hiiii thì em sẽ ghé ,bằng không thì để tuần sau, vì đường nơi ông bà ở trên đường em đi làm . Mọi đóng góp các mẹ gửi về TK của chị Manly hoặc trực tiếp gửi vào TK của Ớt ( số tk dưới chữ ký nhé ) . Khi gửi nhớ nhắn tin cho Ớt với nha .
22/12/2007, 01:07 PM
e gửi hai cụ 200K nhé chị Hương. Tk của chị bao nhiêu nhỉ? em mất máy nên mất hết rồi
22/12/2007, 01:22 PM
Tài khoản của chị ở dưới chữ ký đó : Vietcombank : 0161000250248 Nguyễn Thị Cẩm Hương
22/12/2007, 03:31 PM
Tài khoản của chị ở dưới chữ ký đó : Vietcombank : 0161000250248 Nguyễn Thị Cẩm Hương

Cảm động quá. híc híc
Mình sẽ chuyển tiền ủng hộ vào tài khoản của mẹ Ớt nhé.

Nhân tiện các bạn HN đang quyên ghóp quần áo cũ ủng hộ bà con Hà Giang,có mẹ nào có quần áo cũ không dùng đến thì liên lạc với các bạn sau nhé
1. Lý Minh Đăng: Tổ chức Bảo tồn thiên nhiên Quốc Tế, 44/4 Vạn Bảo, Ba Đình Hà Nội.
ĐT: 0903.235.305

2. Nguyễn Thị Kiều Trang: Tổ chức Bảo tồn thiên nhiên Quốc Tế, 44/4 Vạn Bảo, Ba Đình, Hà Nội. ĐT: 0988.529.975.

3. Nguyễn Thanh Trà: 86 Lê Duẩn - Hoàn Kiếm - Hà Nội ĐT: 0912283847, 04.9424038

4. Nguyễn Thu Hương: Cty TNHH Cơ Khí Long Cường - số 10 ngách 186/10 phố Hồng Mai - Hai Bà Trưng - Hà Nội ĐT: 0934683299

5. Chị Phương: Công ty cổ phần dịch thuật Equest, 44 Hàng Cháo - Hà Nội ĐT: 0986333464
23/12/2007, 11:23 AM
Chiều hôm qua em đã ghé nhà Cụ Lựu, Cụ bận đi kéo xe không có nhà, ở nhà chỉ có mỗi Bà cụ nằm liệt giường . Thấy em ghé vào Cô con dâu ở bên cạnh cũng chạy qua . Nói chung CỤ Bà bị biệt nhưng vẫn minh mẫn lắm, nói gì cũng biết , cũng trả lời được hết . Cách đây bốn năm do bị ngã nên từ đó đến nay cụ bị liệt. Qua cuộc nói chuyện thì được biết cụ ông đi kéo xe kiếm ,nhà cũng nghèo mà con lại đông ( đẻ lắm thế kg biết ). Cũng ở xung quanh gần nhà cụ . Tất cả họ đều làm nghề chạy xe thồ , hoặc buôn bán đồ đồng nát , chai bao . EM có nói với Cô con dâu là tại sao kg lo cái gì cho cụ mà cứ bắt cụ đi kiếm ăn như vậy , chẳng lẽ mỗi gia đình ngày góp 2 nghìn cho các cụ cũng kg đc sao . Nhưng mà cô con dâu nói thỉnh thoảng mấy anh chị kia cũng có mang cơm, cháo lên cho cụ , nhưng chỉ mang phần cho cụ bà thôi, còn kg mang cho cụ ông .Thêm nữa cô con dâu đó còn nói do cụ Bà ngày xưa đối xử với con dâu kg được tốt nên giờ mấy cô con dâu kg có ai đến thăm cụ, chỉ có mấy anh con trai mang cháo lên cho cụ thôi/. Em nói cho dù ngày xưa cụ bà thế nào nhưng phận làm con thì phải lo cho cha mẹ, đừng như thế . ( Cái này em cần phải kiểm chứng lại từ hàng xóm của cụ, nhưng vì chưa có dịp nên em chỉ mới tìm hiểu từ Cụ Bà và cô con dâu đó .
Nhà cụ ở mái nhà tồi tàn, gian bếp sau đã được sửa, có xây lên là nhà của ông con trai . Nói chung vẫn có người chạy qua chạy về ,nhưng hình như kg ai lo tiền co các cụ hết . Cụ Bà người Điện Bàn - Quảng nam , cụ bị liệt thỉnh thoảng bị co rút nên kêu rên hoài . Ăn uống vẫn tốt . Cụ ông đi kéo xe, đêm về đau cũng kêu rên vì kg có dầu xoa .
Hôm qua em đã trích quỹ 100k đưa cho cụ bà, bảo cụ về đưa cho cụ ông để mua gạo. Thực tình em kg dám đưa nhiều , vì cô con dâu cứ đứng đó . Em chưa tìm hiểu được xem phía mấy con cụ thế nào. Tạm thời chừng đó . Em sẽ tìm hiểu từ phía hàng xóm các cụ về con các cụ và báo cho mọi người sau . Hôm qua vì đi đột xuất nên cũng kg mang theo cái máy ảnh, nên nợ ảnh cho các mẹ vậy nhé .
Tạm thời tình tình là như vậy . Các cụ cũng kg biết mình đc lên báo đâu, và em- đại diện WTT cũng là người đầu tiên đến cho tiền các cụ.
23/12/2007, 01:58 PM
Em chỉ sợ là mình đưa tiền thì con cái của 2 cụ ấy lại trở nên "hiếu thảo" ,à thôi. Mong là các chị suy nghĩ về điều rất có khả năng xảy ra ấy mà.
23/12/2007, 03:37 PM
nhà cũng nghèo mà con lại đông ( đẻ lắm thế kg biết ). Cũng ở xung quanh gần nhà cụ . Tất cả họ đều làm nghề chạy xe thồ , hoặc buôn bán đồ đồng nát , chai bao

Theo em nghĩ thì Chị ớt thi thoảng đến mua giúp các cụ đầy thùng gạo để ăn + ít mắm muốn là được. Cụ ông sẽ chỉ phải kéo hàng một ít thôi đủ tiền mua ít thức ăn là ổn nhất.
Con cái cụ cũng nghèo, thấy tiền đâm ham mà lại sinh tính ỷ lại, trông chờ vào các nhà hảo tâm. Mà dần dần thấy người ngoài quan tâm đến cha mẹ mình hơn họ sẽ học được tính biết xấu hổ, biết cắn dứt.
23/12/2007, 08:07 PM
Em chỉ sợ là mình đưa tiền thì con cái của 2 cụ ấy lại trở nên "hiếu thảo" ,à thôi. Mong là các chị suy nghĩ về điều rất có khả năng xảy ra ấy mà.

Theo em nghĩ thì Chị ớt thi thoảng đến mua giúp các cụ đầy thùng gạo để ăn + ít mắm muốn là được. Cụ ông sẽ chỉ phải kéo hàng một ít thôi đủ tiền mua ít thức ăn là ổn nhất.
Con cái cụ cũng nghèo, thấy tiền đâm ham mà lại sinh tính ỷ lại, trông chờ vào các nhà hảo tâm. Mà dần dần thấy người ngoài quan tâm đến cha mẹ mình hơn họ sẽ học được tính biết xấu hổ, biết cắn dứt.

Thực ra hai điều này Ớt đã nghĩ đến rồi, vì thế Ớt có nói là sẽ tìm hiểu xung quanh hàng xóm xem sao .
Chuyện mua gạo cũng nghĩ đến , nhưng thực tình hôm qua đang trên đường đi tìm hiểu chưa biết thế nào nên kg tiện mua gạo. Lúc đầu cũng nghĩ là mua khoảng 10kg gạo đến, nhưng chặc lưỡi để tìm hiểu đã , có gì sẽ mua sau. Vì hôm qua thấy cụ bà rên kêu đau, cụ ông nghe bảo đêm về cũng kêu đau mà kg dám mua dầu xoa . Nên Ớt cũng nghĩ đến chuyện mua cho Ông bà lọ dầu xoa nữa .Ớt cũng có nghĩ đến chuyện liệu tiền mình cho kg biết các con của cụ có .... ý định gì kg ? vì thế hôm qua cứ nhất quyết bắt cụ bà cầm, rồi cất vào túi áo và cũng dặn đi dặn lại rằng cụ ông về là phải đi mua gạo ngay .
Tuần tới Ớt sẽ cố gắng tìm hiểu quanh hàng xóm, rồi trực tiếp hẹn gặp cụ ông . Ớt kg muốn khi mình đến tìm hiểu có mặt con cái cụ ở đó . Ngay cả chuyện cho tiền cũng vậy, lần tới sẽ kg cho trước mặt con cái nữa, tìm hiểu tình hình rồi tính sau .Vì có thể có những điều ông bà kg muốn nói ra khi có con ở đó . Sẽ báo tiếp tình hình sau nha .
Hôm qua khi cho tiền Cụ Bà đã khóc, thương lắm .
23/12/2007, 09:07 PM
Chi ớt cố gắng dành thời gian tìm hiểu tiếp nhé, em nghĩ ý kiến của chị Strive rất hay đấy, bây giờ 2 cụ già rồi nếu mình đưa tiền sợ 2 ông bà sẽ ko giữ nổi mà lại bị đàn con bất hiếu kia sà xẻo hết cũng nên. Vì vậy có lẽ chị ớt chịu khó vất vả thỉnh thoảng mua cho 2 cụ một số gạo và các thứ cần thiết cho cuộc sống hàng ngày thì tốt hơn, nhưng em nghĩ nên mua nhiều lần, cũng đừng mua nhiều trong một lúc chị nhé vì có khi đàn con thấy bố mẹ nhiều gạo quá lại đến xúc mất ấy chứ-điều này thì có thể lắm??? Ngày mai em sẽ gửi cho các cụ ít tiền vào TK chị nhé.
23/12/2007, 09:31 PM
Em Ớt nhanh quá :Applause: :Applause: :Applause:
Chị thấy cũng có thể có nhiều lý do, nhưng mà trước mắt nếu mà được thì mình cứ giúp đồ ăn cho các cụ gạo, và những thứ tối thiểu :Kiss:
Mỗi người có một hoàn cảnh, mình đã gặp những gia đình như thế, con họ rất giàu, lại có địa vị trong XH, ra ngoài đời là người tốt, nhưng đối xử với mẹ mình không quan tâm gì cả, VC mình cũng không biết giữa họ thế nào, nhưng mình cũng luôn động viên bà, bà cảm động lắm, các cụ chẳng sống được bao lâu, nếu có thể thì mình giúp chút ít cho các cụ vui trước khi xuôi tay nhắm mắt thì cũng là điều tốt :LoveStruc:
23/12/2007, 11:29 PM
Vậy bọn em cứ gửi tiền vào tài khoản của chị Ớt,còn đưa bằng cách nào thì chị giúp bọn em nhé,cám ơn chị lắm lắm.
Em nghĩ mình cũng có thể mua gạo,thuốc men,những đồ dùng cần thiết cho hai cụ,hỏi hai cụ có nguyện vọng gì mình giúp các mẹ nhỉ!Đúng là không nên đưa tiền đâu,mất công mình lại ủng hộ cho giặc,hihi
24/12/2007, 11:19 AM
Em cũng gửi 1 it tiền vào TK của chị Ớt , ngày mai e gởi nhé chị .
Em thấy mua đồ ăn , gạo & thuốc cho các cụ hay hơn là đưa tiền , chắc gì mình đưa tiền cho hai cụ mà mấy đứa con không.."vặt" chứ, chỉ e chị Ớt đang mang bầu không biết có tiện đi tới đi lui hoài để đưa gạo , đồ ăn..cho hai cụ không :)
24/12/2007, 11:30 AM
mình đồng ý là nên mua những nhu yếu phẩm cho ông bà cụ chứ mà giao tiền thì....eo ôi,chẳng biết ông bà sẽ giữ được mấy đồng.
TO CHỊ MANLY:Chị ơi,khi nào chị wa em,em gửi cho chị tiền giúp ông bà cụ và tiền cho bé Trân luôn chị hen.Mấy ngày nay tính trốn ra khỏi nhà đi chuyển tiền mà....bị canh dữ quá nên loay hoay hoài.Phiền chị thêm tí xíu nhen.Cám ơn chị ạh.
24/12/2007, 02:53 PM
Vậy thì quyết định nhé , tiền các mẹ chuyển cho Ớt sẽ được dùng để mua gạo, mắm muối ,dầu xoa bóp nhé ...vvv . Thực tình hôm đó chưa biết tình hình thế nào nên Ớt mới đưa tiền cho Ông bà, vì chưa rõ làm sao mà xách 1 bì gạo đến , heheh thêm nữa đợt này Ớt vác kg được heheheh.
24/12/2007, 04:28 PM
mình đồng ý là nên mua những nhu yếu phẩm cho ông bà cụ chứ mà giao tiền thì....eo ôi,chẳng biết ông bà sẽ giữ được mấy đồng.
TO CHỊ MANLY:Chị ơi,khi nào chị wa em,em gửi cho chị tiền giúp ông bà cụ và tiền cho bé Trân luôn chị hen.Mấy ngày nay tính trốn ra khỏi nhà đi chuyển tiền mà....bị canh dữ quá nên loay hoay hoài.Phiền chị thêm tí xíu nhen.Cám ơn chị ạh.

Em ơi, chắc là ngày mai đi Viện Nhi về rồi chị sẽ hẹn em nhé :LoveStruc:
24/12/2007, 05:00 PM
đọc mà thấy thương quá , con cái đâu mà để cha mẹ khổ thế nhỉ
25/12/2007, 04:17 PM
25/12 nhận được 100k từ tk ....7784 của Nhocmilk.
26/12/2007, 03:10 PM
Chị ớt ơi! Em sẽ chuyển tiền vô tk của chị, nhờ chị chuyển giúp tới 2 cụ cho em nhé. CHuyển tiền cũng được hoặc là mua những đồ dùng cần thiết để 2 cụ dùng cũng được, tùy chị nhé. chị tới tìm hiểu rồi khuyên cụ ông nên nghỉ ở nhà dưởng già chị ah. Tội nghiệp quá, 90 t mà vẫn phải đi kéo xe như vậy.
Cám ơn chị nhiều!

Vậy thì quyết định nhé , tiền các mẹ chuyển cho Ớt sẽ được dùng để mua gạo, mắm muối ,dầu xoa bóp nhé ...vvv . Thực tình hôm đó chưa biết tình hình thế nào nên Ớt mới đưa tiền cho Ông bà, vì chưa rõ làm sao mà xách 1 bì gạo đến , heheh thêm nữa đợt này Ớt vác kg được heheheh.
26/12/2007, 03:29 PM
Mình vẫn chưa nhờ được ai dùng VCB để chuyển tiền ủng hộ 2 cụ, áy náy quá. Lần trước ủng hộ cũng phải nhờ anh bạn cùng phòng dùng VCB chuyển giúp, giờ anh bạn chuyển chỗ làm rùi nên làm thế nào bg? Trái ớt ơi, mẹ nó còn dùng thẻ của ngân hàng nào khác như Agribank hay MB k? Cho tớ xin số tớ gửi 1 chút ủng hộ 2 cụ.
27/12/2007, 09:18 AM
Em chỉ dùng tk ở VCB hoặc Ngân hàng đầu tư phát triển thôi. Có mỗi 2 số đấy hic hic.
27/12/2007, 09:24 AM
Ngày 27/12 nhận từ Tk của bạn Minh Thu ID: springauturm số tiền 200k ủng hộ 2 cụ Lựu - Đào . Cảm ơn bạn nhiều .
28/12/2007, 09:10 AM
Ngày 27/12/2007 nhận từ Tk ...29798 của Nikita số tiền 200k . Cảm ơn em :Rose: :LoveStruc:
28/12/2007, 12:32 PM
Em ơi, cho chị gửi 200K ủng hộ nhé, và gửi 1 hộp gel giảm đau cơ cho cụ, gel giảm đau xương chị không còn, chị sẽ gửi mua bên Nhật về, có gì trong T1/08 chi sẽ gửi cho em. Cho chị địa chỉ để chuyển đồ nhé và số Tk để chuyển tiền.

Fix mỗi tháng chị gửi 200K biếu cụ.
28/12/2007, 01:01 PM
Em ơi, cho chị gửi 200K ủng hộ nhé, và gửi 1 hộp gel giảm đau cơ cho cụ, gel giảm đau xương chị không còn, chị sẽ gửi mua bên Nhật về, có gì trong T1/08 chi sẽ gửi cho em. Cho chị địa chỉ để chuyển đồ nhé và số Tk để chuyển tiền.

Fix mỗi tháng chị gửi 200K biếu cụ.

Nếu như chị còn phải gửi mua gel xoa bóp từ bên Nhật nữa thì phiền chị quá , nếu có sẵn đó thì chị gửi vào cho em em gửi cho Cụ . Còn phải mua từ bên kia về nữa thì chắc là nếu kg tiện cho chị thì cũng kg cần đâu chị à . Nếu tiện thì chị cứ gửi cho em nghe .hiiiiiiiiiii. Số tk của em dưới chữ ký chị nhé .
28/12/2007, 01:29 PM
Nếu như chị còn phải gửi mua gel xoa bóp từ bên Nhật nữa thì phiền chị quá , nếu có sẵn đó thì chị gửi vào cho em em gửi cho Cụ . Còn phải mua từ bên kia về nữa thì chắc là nếu kg tiện cho chị thì cũng kg cần đâu chị à . Nếu tiện thì chị cứ gửi cho em nghe .hiiiiiiiiiii. Số tk của em dưới chữ ký chị nhé .
Chị có sẵn lọ gel cơ rồi, nếu cụ đau cả xương thì mua thêm, có gì đâu.

Em cho chị địa chỉ để chị gửi vào nhé :Rose:
28/12/2007, 01:31 PM
Cụ Bà bị teo cơ liệu có bôi được cái gel đó kg chị nhỉ ? vì hôm em đến thăm thấy cụ rên la vì bị rút cơ đó mà .
28/12/2007, 03:08 PM
Em chỉ dùng tk ở VCB hoặc Ngân hàng đầu tư phát triển thôi. Có mỗi 2 số đấy hic hic.

Em ơi, em cho số tài khoản của NH đầu tư phát triển đi. Chi cũng muốn ủng hộ một chút quà cho hai cụ.
28/12/2007, 03:29 PM
Mình vẫn chưa nhờ được ai dùng VCB để chuyển tiền ủng hộ 2 cụ, áy náy quá. Lần trước ủng hộ cũng phải nhờ anh bạn cùng phòng dùng VCB chuyển giúp, giờ anh bạn chuyển chỗ làm rùi nên làm thế nào bg? Trái ớt ơi, mẹ nó còn dùng thẻ của ngân hàng nào khác như Agribank hay MB k? Cho tớ xin số tớ gửi 1 chút ủng hộ 2 cụ.

Có cần chị chuyển giúp hộ cho ko? Hehee.., chị ko lấy tí phí nào đâu, sẵn tiền chị còn ủng hộ thêm các cụ nữa ấy chứ nhỉ! (Mẹ cháu đang vui nói tếu một chút đừng mẹ nào giận nhé!) :p
28/12/2007, 10:26 PM
đọc xong mẫu truyện này......em thấy mình thật sự là 1 đứa trẻ sống trong hạnh phúc , bấy lâu nay em ko biết .:Sad: ......em sẽ cố gáng để dành tiền quyên góp giúp đỡ 2 cụ.....và em mong rằng sẽ có 1 tòa án nào đó xử lí những người con bất hiếu với cha mẹ của mình vì bọn họ ko bằng loài cắm thú......:Sad:
30/12/2007, 01:12 PM
Em ơi, em cho số tài khoản của NH đầu tư phát triển đi. Chi cũng muốn ủng hộ một chút quà cho hai cụ.

TK ở Ngân hàng đầu tư và phát triển :
NGuyễn Thị Cẩm Hương
Số TK:7311.7207A
30/12/2007, 04:31 PM
NGuyễn Thị Cẩm Hương

Chị ơi, vợ chồng em xin gửi biếu hai cụ đấy 200k, ngày mai em sẽ chuyển khoản vào tài khoản VCB cho chị.

Chị cho em số đt để sau khi nào chuyển khoản xong em nhắn tin ngay.

Cảm ơn chị
03/01/2008, 07:51 AM
NGuyễn Thị Cẩm Hương

Hôm qua mình gửi nhắn tin cho bạn đấy, mình đã chuyển 200k để nhờ bạn chuyển giúp cho cụ.

Cám ơn nhiều
03/01/2008, 08:02 AM
Trái ớt dễ thương check tài khoản giùm mình nhé. Mình đã nhờ chuyển 500K vào VCB acc của bạn và nhờ bạn biếu hai cụ giúp. Thanks.
03/01/2008, 08:44 AM
Trái ớt dễ thương check tài khoản giùm mình nhé. Mình đã nhờ chuyển 500K vào VCB acc của bạn và nhờ bạn biếu hai cụ giúp. Thanks.

Ngày 2/1/08 nhận được 500k của Poodle19 từ Tk Võ Thị Ngọc Hân . Cảm ơn chị nhiều:LoveStruc: :Rose:
Vietthuyen :Hôm qua mình gửi nhắn tin cho bạn đấy, mình đã chuyển 200k để nhờ bạn chuyển giúp cho cụ.
Mình nhận được 200k Từ tk....809098 đúng kg bạn ?
Cám ơn nhiều
04/01/2008, 08:05 AM
Lần này chắc nhờ tấm lòng hảo tâm của các bạn, cherry hy vọng 2 cụ sẽ có cuộc sống đỡ vất vả và ấm lòng hơn, cherry cũng ở gần nhà của 2 cụ, và sẽ đến thăm 2 cụ. Mong các bạn tiếp tục ủng hộ giúp đỡ 2 cụ nhé!
04/01/2008, 03:37 PM
Có cần chị chuyển giúp hộ cho ko? Hehee.., chị ko lấy tí phí nào đâu, sẵn tiền chị còn ủng hộ thêm các cụ nữa ấy chứ nhỉ! (Mẹ cháu đang vui nói tếu một chút đừng mẹ nào giận nhé!) :p

Thanks Mẹ Sóc xinh, thế mà em ko mở trang này ra sớm hơn. Em vừa đưa tiền nhờ được anh bạn đó chuyển giúp vì hôm nay anh ấy lên công ty chơi. Lần sau biết chị dùng VCB chắc sẽ nhờ chị đấy.
Nhắn mẹ Trái ớt dễ thương: Em ko dùng VCB nên nhờ anh bạn có số TK 0451001338504 chuyển giúp 100k vào TK của chị để thêm 1 chút giúp 2 cụ. Khi nào chị nhận được thông tin lại cho em nhé vì em ko trực tiếp chuyển khoản mà. Chúc cả nhà vui, khỏe.
04/01/2008, 04:10 PM
Hôm qua, mình mới chuyển vô tài khoản của trái ớt 500K, nhờ bạn chuyển tới 1 cụ Lựu- Đào giúp mình nhé.
Cám ơn bạn nhiều:)

Ngày 2/1/08 nhận được 500k của Poodle19 từ Tk Võ Thị Ngọc Hân . Cảm ơn chị nhiều:LoveStruc: :Rose:

Mình nhận được 200k Từ tk....809098 đúng kg bạn ?
Cám ơn nhiều
06/01/2008, 01:14 PM
Xin chào các mẹ! Em là người mới đến ạ. :). Mẹ Ớt cho em xin số ĐT để em chuyển tiền ủng hộ hai cụ với nhé. Em xin cảm ơn. :)
07/01/2008, 10:37 AM
Mấy hôm nay gia đình mình đang có tang nên mình kg ghé 2 cụ được , ít hôm nữa nhé . Các bạn thông cảm .
07/01/2008, 10:59 AM
@TTng số tk ....12461 là của bạn hả , mình nhận được 500k từ Tk này.
NGày 3/1 nhận được 300k kg rõ số Tk ( hình như chuyển từ ngân hàng ??) của mẹ nào ??
Ngày 4/1 nhận được 200k từ TK ...001235 của mẹ nào ạ ?
Các mẹ gửi tiền cho em thì nhắn tin cho em kèm theo số tk các mẹ chuyển tiền với nhé ,để em cập nhật cho dễ ạ .
@Công chúa nấm : mình kiểm tra tk nhưng kg thấy số tk mà bạn đã nói cũng kg nhận được số tiền nào 100k hết . Bạn hỏi lại anh bạn bạn xem chuyển chua nhé, hoặc chuyển vào lúc nào nhé .
07/01/2008, 11:01 AM
Ngày 7/1/2008 nhận được 300k Của chị Thảo Sông Hoài.:Rose: :LoveStruc:
08/01/2008, 09:33 AM
Ngày 7/1/2008 nhận được 300k Của chị Thảo Sông Hoài.:Rose: :LoveStruc:
em ơi, em không gửi cho chị địa chỉ ah?
09/01/2008, 07:49 AM
Sáng nay Ớt có ghé nhà cụ Lựu thật may là Cụ ông vẫn chưa đi làm, Ớt có hẹn với cụ 3h30 chiều nay sẽ ghé nhà cụ . Và như đã nói thì chiều nay Ớt sẽ mang gạo, dầu xoa bóp ( trong lúc chờ chị Mẹ Bống gửi vào thì em mua cho cụ vài chai dầu dùng tạm đã ). Cụ trông gầy gò hơn trong ảnh nhiều . Được cái còn minh mẫn lắm, em nói gì cụ cũng nghe rõ và nhớ hết . Cụ cũng rất vui, mặc dù em gặp cụ được có 3 phút, vì chỉ kịp ghé vào nhà hẹn cụ rồi chạy đi làm ngay .Thế nhé , có gì ngày mai em sẽ cập nhật tình hình cụ thể sau .
@Mẹ Bống : em nhắn tin cho chị rồi nhé .

510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 27.12.2007 - Cụ già 90 tuổi kéo xe nuôi vợ bệnh nặng 83 tuổi

Trái ớt dễ thương
09/01/2008, 06:01 PM
CHiều nay em đã ghé thăm cụ Lựu và dẫn cụ đi mua một số thứ .
Gạo 10kg = 70k
Đường 1 kg = 9k
Nước mắm 1 lít =6.5k
Dầu ăn 1 lít = 25k
Mì chính 1/2kg = 16k
Dầu nóng xoa bóp 2 chai = 16 k
Tổng cộng : 142,5k
Tình hình là thế này, từ hôm trao cho cụ 100k đến giờ có rất nhiều người đến cho tiền . Hiện tại cụ kg đi kéo xe nữa , chủ yếu những người , các forum đến cho tiền bảo cụ kg kéo nữa , họ sẽ cho tiền . Vì thế cụ nghỉ ở nhà . Tiền người ta cho dùng 1 ít mua 1 chiếc bếp ga .Rồi đồ ăn uống ...vv.
Dự định của em là định mỗi tháng 2 lần ghé thăm cụ và mua gạo, mắm muối cho cụ . Nhưng hiện tại đang có nhiều người cho tiền nên em nghĩ kg cần thiết . Mỗi tháng đến 1 lần mua gạo, mắm muối .vvv là được rồi. Còn tiền đó cứ để dành mua dần và sẽ có lúc người ta kg gửi cho cụ tiên thì mình sẽ mua nhiều lần hơn . Em tính gạo thì mua 20kg/ tháng ( chia làm 2 lần mỗi lần em mua 10kg ). CÒn mắm muối ...vv những thứ như em đã mua trên thì một tháng em mua 1 lần . Ý các mẹ thế nào cho em ý kiền . Thêm nữa gần tết rồi ,em cũng định gần tết thì mua ít bánh chưng, thịt, chuẩn bị một số thứ đồ ăn cho các cụ . Vì hiện tại các cụ đang có tiền để tiêu . Nên mình cứ dè xẻn như vậy đã .
Em tìm hiểu qua Cụ em cũng có hỏi thẳng cụ là kg biết tiền mọi người cho cụ có bị các con cụ "xin " kg ? cụ bảo kg có , mấy đứa đó kg xin cụ . Nhưng khi em tìm hiểu tình hình bên hàng xóm người ta bảo từ khi cụ có người cho tiền con cái cụ thường xuyên đến " thăm " cụ hơn . Và hình như cụ quá vui nên bữa nay bỏ luôn ăn sáng , kg ăn sáng như mọi ngày nữa . Em đã bảo cụ có tiền cứ ăn đi, đừng cất dành, chứ cụ sống được mấy năm nữa đâu mà cất dành .
COn cái cụ có 1 số đi mua ,lượm chai bao, một số đi xe ôm . Nhưng mà có 1 đứa con gái ở Mỹ , vẫn gửi tiền về cho các con của bà ấy , kg hiểu sao kg gửi cho các cụ ??? hoặc gửi ít . Chị hàng xóm nói ,đợt trước có họp gia đình thống nhất con gái góp 50k/tháng, con trai góp 100k/1thang. Cụ cũng nói với em vậy , nhưng chỉ được 1 tháng tháng sau kg thấy ai góp nữa ???Con cái cụ cũng có người nói chung kg giàu như người ta , nhưng vẫn đủ ăn đủ mặc, lại có cả người đi Mỹ nữa mà . Nhưng kg hiểu sao vẫn kg góp tiền nuôi bố mẹ . Chị hàng xóm thấy em mua gạo, dầu ăn, mắm , muối ....vvv chị ấy bảo nên mua thế đi . Chứ đừng đưa tiền . Bữa nay nhiều người đưa rồi .
Tình hình là thế, có gì ngày mai nhớ em post tiếp nha.
09/01/2008, 10:01 PM
Lại làm Ớt vất vả rồi. Nếu tình hình khả quan như vậy thì theo ý kiến của rêng tớ là: 1. Do 2 ông bà cụ sẽ được nhiều nơi quan tâm, nhất là Tết sắp đến rồi nên mọi người sẽ cho nhiều, Ớt cứ tùy tình hình mà mua bán. Đừng để tình trạng no dồn đói góp. 2. DO trường hợp này được đưa lên báo, mà dạo này mọi người chăm đọc báo nên chắc chắn tình hình của 2 ông bà sẽ được cải thiện hơn trước. Nhiều người quan tâm ủng hộ. So với những trường hợp khó khăn khác vậy là 2 ông bà đã được giúp đỡ nhiều hơn. Vậy nên nếu Ớt cảm thấy cần giúp đỡ thêm 1 chút vật chất nữa thì cũng được. Hoặc lâu lâu qua thấy cần giúp thì giúp. Còn số dư tiền mọi người đóng góp mà thấy có trường hợp nào tương tự như vậy thì nên san sẻ giúp họ 1 chút cũng không sao. Vì khổ thân họ không được lên báo, mọi người không biết tới trường hợp của họ.
10/01/2008, 04:12 AM
Lại làm Ớt vất vả rồi. Nếu tình hình khả quan như vậy thì theo ý kiến của rêng tớ là: 1. Do 2 ông bà cụ sẽ được nhiều nơi quan tâm, nhất là Tết sắp đến rồi nên mọi người sẽ cho nhiều, Ớt cứ tùy tình hình mà mua bán. Đừng để tình trạng no dồn đói góp. 2. DO trường hợp này được đưa lên báo, mà dạo này mọi người chăm đọc báo nên chắc chắn tình hình của 2 ông bà sẽ được cải thiện hơn trước. Nhiều người quan tâm ủng hộ. So với những trường hợp khó khăn khác vậy là 2 ông bà đã được giúp đỡ nhiều hơn. Vậy nên nếu Ớt cảm thấy cần giúp đỡ thêm 1 chút vật chất nữa thì cũng được. Hoặc lâu lâu qua thấy cần giúp thì giúp. Còn số dư tiền mọi người đóng góp mà thấy có trường hợp nào tương tự như vậy thì nên san sẻ giúp họ 1 chút cũng không sao. Vì khổ thân họ không được lên báo, mọi người không biết tới trường hợp của họ.

Yes ! ở trang này cũng đăng tin và quyên góp :

http://www.vietfriendly.com/news/article/vn/Social/14881/
10/01/2008, 03:48 PM
NGuyễn Thị Cẩm Hương

Em check lại số TK của NH DT&PT nhé. Vì chị chuyển từ NH này họ lại bảo số TK này không phải của NH DT và PT. Hình như của NH NN và PT hay sao y. Chị đi hai lần rồi mà không chuyển được. Chị không có số TK ở VCB
10/01/2008, 04:36 PM
Em check lại số TK của NH DT&PT nhé. Vì chị chuyển từ NH này họ lại bảo số TK này không phải của NH DT và PT. Hình như của NH NN và PT hay sao y. Chị đi hai lần rồi mà không chuyển được. Chị không có số TK ở VCB

Chị vừa nhờ tài khoản số ....596963 chuyển cho em 400k để ủng hộ hai cụ. Trong đó chị ủng hộ 100k còn chị Thái cùng cơ quan ủng hộ 300k nhé. Mong em chuyển giúp đến hai cụ. Cám ơn em nhiều
10/01/2008, 06:25 PM
Hương ơi, thường báo chí họ quan tâm khoảng 2 đến 3 tháng, mình cứ giữ thông tin, nếu ông bà cụ đã được ủng hộ nhiều thì mình sẽ chỉ mua gạo và đồ dùng, khi nào không thấy ai gửi tiền nữa thì mình sẽ gửi thêm tiền cho cụ :LoveStruc:
11/01/2008, 08:13 AM
Nhắn mẹ Trái ớt dễ thương: Em ko dùng VCB nên nhờ anh bạn có số TK 0451001338504 chuyển giúp 100k vào TK của chị để thêm 1 chút giúp 2 cụ.
Ngày 9/1 nhận được 100k từ tk....8504 của Công Chúa Nấm ,cảm ơn em nha .:Rose: :LoveStruc:

Ngày 10/1 nhận được 400k từ tk ....6963 số tiền 400k của chị Chipchipsau va chị Thái bạn chị . Em cảm ơn :LoveStruc: :Rose:
P/S : còn một số mẹ chuyển tiền cho em nhưng kg nhắn cho em ID ở WTT nên em kg biết của ai mà check hết . Các mẹ làm ơn xác nhận lại giùm em với
NGày 3/1 nhận được 300k kg rõ số Tk ( hình như chuyển từ ngân hàng ??) của mẹ nào ??
@ Chị Thảo, Manly và các mẹ : em cũng đang nghĩ hiện tại chắc từ giờ đến tết em đến thăm lần nữa và mua thêm gạo, bánh chưng ...vv một số thứ khác nữa . Rồi từ từ xem tình hình . Chứ 1 lần nhiều nơi giúp quá, đến khi chẳng có ai giúp . Có gì ra tết sẽ đi kiểm tra tình hình và sắp xếp nên như thế nào .
11/01/2008, 03:15 PM
Trái ớt ơi: .......12461 là tài khoản của mình đấy, cám ơn ớt nhều nhé, nghe bạn kể về tình hình 2 cụ là mình thấy yên tâm rồi.
Mình ủng hộ ý kiến của ớt đấy, cứ tihi3nh thoảng ghé thăm và mua thêm đồ dùng cần thiết cho 2 cụ, vì cụ cũng già rồi, đi lại khó khăn, mà nếu có thêm các hội từ thiện khác gởi tiền cho cụ thì bên mình se dùng tiền ủng hộ để mua sắm dồ dùng cần thiết như quần áo, thức ăn v.v... tùy ớt thấy thiếu gí thì mua thứ ấy vậy.
Cám ơn mẹ ớt nhiều nhé. Mẹ tốt quá, không có ớt, mình muốn giúp các cụ cũng chẳng biết làm sao. Nếu cần thêm gì, mẹ ớt cứ thông báo nhé :)

@TTng số tk ....12461 là của bạn hả , mình nhận được 500k từ Tk này.
Các mẹ gửi tiền cho em thì nhắn tin cho em kèm theo số tk các mẹ chuyển tiền với nhé ,để em cập nhật cho dễ ạ .
@Công chúa nấm : mình kiểm tra tk nhưng kg thấy số tk mà bạn đã nói cũng kg nhận được số tiền nào 100k hết . Bạn hỏi lại anh bạn bạn xem chuyển chua nhé, hoặc chuyển vào lúc nào nhé .
11/01/2008, 03:32 PM
Ngày 4/1 nhận được 200k từ TK ...001235 của mẹ nào ạ ?[/B][/COLOR]
@ Chị Thảo, Manly và các mẹ : em cũng đang nghĩ hiện tại chắc từ giờ đến tết em đến thăm lần nữa và mua thêm gạo, bánh chưng ...vv một số thứ khác nữa . Rồi từ từ xem tình hình . Chứ 1 lần nhiều nơi giúp quá, đến khi chẳng có ai giúp . Có gì ra tết sẽ đi kiểm tra tình hình và sắp xếp nên như thế nào .

Của chị, H nhé.

Nhất trí với em.

Cảm ơn em nhiều.
11/01/2008, 10:34 PM
E vừa chuyển vài TK chị Ớt: 200K ủng hộ cụ nhé.
12/01/2008, 08:06 AM
Ngày 4/1 nhận được 200 của chị Hương DHBA:Rose: :LoveStruc:
Ngày 12/1 nhận được 200k từ Tk.....1431 của Ongrungf :Rose: :LoveStruc:
12/01/2008, 03:04 PM
Sở lao động của mỗi tỉnh thành đều có một trung tâm dành cho người cơ nhỡ, không nơi nương tựa. Các cụ hết tuổi lao động rồi, mà người có lòng muốn giúp cũng không theo sát tình hình của các cụ mãi được.
Giải pháp tốt nhất là tìm đến trung tâm đó để đưa các cụ vào, nếu bạn đọc có lòng thì xin mỗi tháng góp cho cụ vài chục ngàn mỗi người, gửi thêm cho trung tâm cải thiện suất ăn cho họ. Ở đây có các cụ già khác, họ an ủi động viên lẫn nhau, đỡ buồn.

CK đã thăm trung tâm thế này và thấy có nhiều hoàn cảnh tương tự đấy. Đôi khi ở địa phuơng, bà con hàng xóm và chính quyền cũng có dùng áp lực để bắt những trường hợp tuơng tự phải chăm lo cha mẹ họ nhưng làm như vậy chỉ khổ người già, chỉ vì "mang tiếng" là có con mà phải sống khổ sở hơn cả địa ngục.
13/01/2008, 10:43 PM
Sở lao động của mỗi tỉnh thành đều có một trung tâm dành cho người cơ nhỡ, không nơi nương tựa. Các cụ hết tuổi lao động rồi, mà người có lòng muốn giúp cũng không theo sát tình hình của các cụ mãi được.
Giải pháp tốt nhất là tìm đến trung tâm đó để đưa các cụ vào, nếu bạn đọc có lòng thì xin mỗi tháng góp cho cụ vài chục ngàn mỗi người, gửi thêm cho trung tâm cải thiện suất ăn cho họ. Ở đây có các cụ già khác, họ an ủi động viên lẫn nhau, đỡ buồn.

CK đã thăm trung tâm thế này và thấy có nhiều hoàn cảnh tương tự đấy. Đôi khi ở địa phuơng, bà con hàng xóm và chính quyền cũng có dùng áp lực để bắt những trường hợp tuơng tự phải chăm lo cha mẹ họ nhưng làm như vậy chỉ khổ người già, chỉ vì "mang tiếng" là có con mà phải sống khổ sở hơn cả địa ngục.

Mình không biết ở Huế sao nhưng mà ở SG thì vào mấy TT này cũng khó lắm, phải xét đủ thứ, mình thường xuyên vào TT thị Nghè thăm các cụ, chỉ tạt qua nói vài ba câu chuyện nhưng họ vui lắm, lần nào mình vào các cụ cũng cầm tay khóc :Crying:
Họ nói chẳng ai vào thăm cả, nên buồn lắm, có người thăm hỏi động viên thì như có thêm thuốc sinh lực
26/01/2008, 08:57 AM
Em dự định thứ 3 tuần tới vào ngày 29/1 đến thăm các cụ, lần này cũng mua gạo, dầu ăn, nước mắm ,đường ...vv .Riêng phần lần trước em tính mua thêm cho các cụ cặp bánh chưng, nhưng chắc phải 29 tết em mới mang đến . Chứ giờ mà mang đến thì sớm quá nhỉ . Vì thế từ giờ đến tết em sẽ ghé thăm các cụ ít nhất 2 lần . Có mẹ nào Ở Huế muốn đi cùng thì ới em nhé .
28/01/2008, 06:52 PM
Hôm nay em đã ghé thăm 2 cụ , mua gạo, đồ gia vị để cho các cụ ăn tết luôn.
Gạo 20kg *70k= 140k ( vì gần tết nên em mua nhiều hơn bình thường , cho các cụ ăn tết cho thoải mái )
Dầu ăn 1l : 25k
Nước mắm 1l : 6.5k
Mì chính 1 gói 1/2 kg : 15.5k
Đường 1kg : 10k
Tổng cộng : 197k
Gần tết em sẽ mua ít bánh chưng đến cho các cụ sau. Lần này em có chụp hình 2 cụ .
Với lại lần này em đến đúng lúc con cháu các cụ có mặt đông. Nhìn ai cũng khỏe mạnh nhưng đều đổ tội cho cái sự nghèo của mình nên kg thể giúp cha mẹ . Có anh con cả bị cụt chân cũng có mặt , cũng thay mặt cảm ơn .Nhưng thật tình mình đâu cần người ta cảm ơn nhất là con cái cụ . Em nghĩ thế . Em chỉ buồn vì nhìn họ ai cũng khỏe mạnh, nhưng mà cứ bảo là nghèo cũng có làm ăn nhưng mà làm nghề bốc vác , bao chai ngày có ngày không . Nên kg có tiền cho các cụ ???.Hình em đang load , em sẽ post sau nhé .
28/01/2008, 07:04 PM
Cụ ông với quà tháng này
http://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392509

Cụ bà bị liệt, khi em bảo cụ cười để con chụp ảnh thế là cụ cười tươi vậy đó
http://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392508

Cụ ông trước ngôi nhà của mình
http://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392510
28/01/2008, 07:07 PM
Cụ ông với quà tháng nàyhttp://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392510
http://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392509
Cụ bà bị liệt, khi em bảo cụ cười để con chụp ảnh thế là cụ cười tươi vậy đó
http://my.opera.com/camhuong/albums/showpic.dml?album=460710&picture=6392508
Cụ ông trước ngôi nhà của mình

Em Hương giỏi quá, bầu bì mà một mình tha được từng này cơ ah :Kiss:
29/01/2008, 07:39 AM
Em post lại hình vì hình kg xem được

http://files.myopera.com/camhuong/albums/460710/IMG9U855LOE57.jpg

http://files.myopera.com/camhuong/albums/460710/IMGNZWSIIF54L.jpg

http://files.myopera.com/camhuong/albums/460710/IMGITGM6IMOXS.jpg

Cụ bà bị liệt , cũng cười rất tươi ,
http://files.myopera.com/camhuong/albums/460710/IMGXTYHGG8XGR.jpg
29/01/2008, 07:42 AM
Em Hương giỏi quá, bầu bì mà một mình tha được từng này cơ ah :Kiss:
Đâu có , em chỉ mang cái bì nắm muối kia thôi. còn 20kg gạo đấy em nhờ cô bé bán gạo mang vào cho. Chứ em vác không nổi hehehehe .
27/02/2008, 10:09 PM
Chiều nay theo lịch trình 1 tháng 1 lần, bạn của Ớt đã thay Ớt ghé thăm hai cụ và mua đồ đến .
Cũng như tháng trước lần này em cũng mua 20 kg gạo , 1kg đường, 1 lít nước mắm , 1 lít dầu ăn , 1/2 kg mì chính .
Tổng cộng hết :196k
Hai cụ vẫn khỏe , lúc đến thăm chỉ có bà cụ nằm ở nhà và cô con cả . Còn ông cụ đi vắng . Tình hình là vậy em sẽ cập nhật sau nhé .
15/06/2008, 10:50 AM
Do đợt này em nghỉ sinh nên cũng kg thường xuyên đến thăm các cụ được . Tháng 3 em ở cữ nên em kg đi được .
Tháng 4 em nhờ bạn em đến trao cho các cụ 200k .
Tháng 5 em mua : 20kg gạo = 200k
1 lít nước mắm + 1 kg đường + 1lít dầu = 44.5k
Tổng cộng tháng 5 : 244,5k
Hai cụ vẫn khỏe, thấy cụ bà có vẻ khỏe hơn .
15/06/2008, 05:51 PM
Hương ơi, chị gửi 100 K để em mua đồ cho ông cụ nhé. Chị sẽ chuyển vào tài khoản của em trước thứ 3 nhé.
18/06/2008, 05:08 PM
Hương ơi , hôm nay thứ 4 rồi mà vào đây mới nhớ ra chưa gửi. Nếu không gửi được thì chị mang vào tận Huế cho em nhé! 21 chị vào Huế mà. Mà số di động của em là bao nhiêu đấy?
27/06/2008, 12:10 AM
Bận quá à em, không có số điện thoại để liên lạc em, bác Loan, Nuty và mấy mẹ nữa núp hết rồi, mai chị chuyển tiền vào tài khoản cho em vậy nhé!
04/08/2008, 07:43 AM
Hôm nay mới vào cập nhật được ,bận mãi . Tháng 7 Ớt mua đồ đến thăm cụ các cụ vẫn khỏe .
31/7 mua 20kg gạo = 200kg
06/08/2008, 09:32 PM
Cẩm Hương ơi, mai mình gửi vào tài khoản của Ớt 100k để ủng hộ cho các cụ nhé. Có gì Ớt kiểm tra tài khoản nhé. Cảm ơn CH nhiều và chúc đầu cầu Huế mạnh khỏe. Cho mình gửi lời thăm tới các Cụ. Thân mến.
Thắng
0904121116
nguoihathanh@hotmail.com
08/08/2008, 09:17 PM
Mình xin lỗi vì bận quá không đi chuyển tiền được. Đúng sáng ngày 09/08/2008 mình đi làm đêm về mình sẽ đi qua ATM gửi tiền vào TK của Hương nhé. Sorry, sorry. Cẩm Hương nhớ check TK hộ mình nhé. Thanks.
09/08/2008, 03:24 PM
:Rose:To Cẩm Hương,
Mình đã gửi số tiền 100k vào tài khoản của CH ngày hôm nay để giúp đỡ 1 chút ít cho các cụ. CH kiểm tra lại TK nhé. TK của mình Pham Hong Thang có đuôi.......7421. Xin cảm ơn CH nhé. Chúc đầu cầu Huế luôn mạnh khỏe.
Thân mến
PHT
12/08/2008, 10:35 AM
:Rose:To Cẩm Hương,
Mình đã gửi số tiền 100k vào tài khoản của CH ngày hôm nay để giúp đỡ 1 chút ít cho các cụ. CH kiểm tra lại TK nhé. TK của mình Pham Hong Thang có đuôi.......7421. Xin cảm ơn CH nhé. Chúc đầu cầu Huế luôn mạnh khỏe.
Thân mến
PHT
Ngày 9/8/08 đã nhận được số tiền 100k từ tk....7421 của bạn Phamhongthang. Cảm ơn bạn ,số tiền này mình nhập vào quỹ Ông bà Lựu và trích ra để hàng tháng mua gạo, đồ ăn đến cho các cụ. Cảm ơn bạn nhé :LoveStruc::Rose:
12/08/2008, 11:21 PM
em vừa xem xong chương trình Người xây tổ ấm nói về hai cụ. Khổ thân các cụ quá, cả nhà cứ nghĩ là hai cụ ko con cái hoặc con chết, đúng thật là nghiệp chướng.
Bác Hương ơi, em sẽ chuyển vào tài khoản của bác 1000k, nhờ bác chuyển tới các cụ giúp em.
Cám ơn bác, chúc đầu cầu Huế mạnh khỏe.
14/08/2008, 02:39 PM
Bác Cẩm Hương, trưa nay em vừa chuyển vào tài khoản của bác 1000k, bác kiểm tra TK giúp em nhé. Em vẫn lấy tên người gửi là nick cuchep.
16/08/2008, 08:39 AM
Bác Cẩm Hương, trưa nay em vừa chuyển vào tài khoản của bác 1000k, bác kiểm tra TK giúp em nhé. Em vẫn lấy tên người gửi là nick cuchep.

Ngày 14/8 nhận được 1000k từ Cu chep ủng hộ ông bà Cụ Lựu.
Xin cảm ơn bạn :Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc:
19/08/2008, 09:36 AM
Hôm qua 18/8 Ớt ghé thăm ông bà cụ ,nhưng Ông cụ đi vắng chỉ có cụ bà ở nhà với chị con cụ . TRông cụ bà dạo này khỏe lắm, cụ ngồi được ,có da có thịt hơn hồi trước .E kg gặp ông cụ nhưng nghe nói ông cụ cũng thế . Khi đến em có hỏi chuyện sau khi lên truyền hình có ai giúp đỡ không. Cụ bà bảo có nhưng người giúp 5,7 trăm vậy thôi . NHưng theo tin " vỉa hè " thì ngay sáng hôm qua có 2 đoàn khách Việt Kiều đến thăm ,tất nhiên đến thăm sẽ kèm theo cho tiền bạc nhưng cụ thể bao nhiêu thì kg rõ . Thêm nữa từ lúc lên báo lên TV đến giờ rất nhiều người giúp,Việt Kiều về ghé thăm nhà giúp cũng có, rồi người ở xa gửi tiền đến cũng có, số tiền có thể lên tới gần trăm triệu đồng . Cũng theo tin " vỉa hè " thì sáng hôm kia Ông cụ mới rút tiết kiệm khoảng 50 T về cho con cái cụ . Lúc em đến trong nhà có 1 chiếc xe lăn mới ( chắc dành cho bà cụ ) , 1 chiếc xe đạp điện, 1 chiếc xe đạp mới tinh .
Nói chung em thấy cuộc sống bây giờ của ông bà cụ khá đầy đủ. Hôm qua em đến thăm có mua thêm :
1lít nước mắm
1l dầu ăn
1kg đường
1 gói mì chính
Tổng cộng hết : 57k
VÌ hiện tại người giúp các cụ cũng nhiều rồi, nên em muốn hỏi ý kiến mọi người xem nên thế nào.
Số tiền thu được từ khi mở topic đến giờ là : 4000k
Số tiền đã chi ( mua gạo, đồ ăn ...vv) : 1337k
Số tiền còn lại : 2663kMọi người cho em xin ý kiến xem sẽ ntn với số tiền trên .
Riêng mẹCuchep vừa mới gửi 1000k vào tài khoản của em cách đây vài ngày, ý kiến mẹ thế nào về khoản tiền đó .Nếu không em sẽ chuyển lại cho chị .
Hội quán quyết định sẽ khóa trường hợp này tại đây.
Mọi người cho em ý kiến nhé. Cảm ơn tất cả mọi người vì thời gian qua đã giúp đỡ ông bà cụ .:LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose:
19/08/2008, 12:32 PM
Mọi người cho em xin ý kiến nhé , nếu được em sẽ chuyển số tiền trên vào cho TH bé gái Minh ANh ở Thanh Hóa bị bệnh tim nhé (http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=103640)
19/08/2008, 01:06 PM
MÌnh đã nhờ bạn mình số tk ...6335 (tên Hồng Nhung) gửi vào tk của bạn rồi nhé! :Rose:
Cảm ơn bạn rát nhiều.:LoveStruc::Rose:
Thoanguyen ơi, bạn đọc mấy bài trên giùm mình và quyết định giùm mình sẽ ntn với số tiền bạn mới gửi nhé. Vì HỘi quán đã quyết định dừng giúp đỡ TH này tại đây, để giúp đỡ những TH khác cần hơn . Vì Ông Bà cụ hiện tại đã có rất nhiều người giúp đỡ, tiền bạc vật chất cũng nhiều . Nên bạn quyết định và cho mình biết nhé. Nếu kg mình sẽ chuyển số tiền này cho TH bé Minh Anh ở Thanh Hóa đang cần tiền mổ tim , được kg ?
19/08/2008, 01:13 PM
Hôm qua 18/8 Ớt ghé thăm ông bà cụ ,nhưng Ông cụ đi vắng chỉ có cụ bà ở nhà với chị con cụ . TRông cụ bà dạo này khỏe lắm, cụ ngồi được ,có da có thịt hơn hồi trước .E kg gặp ông cụ nhưng nghe nói ông cụ cũng thế . Khi đến em có hỏi chuyện sau khi lên truyền hình có ai giúp đỡ không. Cụ bà bảo có nhưng người giúp 5,7 trăm vậy thôi . NHưng theo tin " vỉa hè " thì ngay sáng hôm qua có 2 đoàn khách Việt Kiều đến thăm ,tất nhiên đến thăm sẽ kèm theo cho tiền bạc nhưng cụ thể bao nhiêu thì kg rõ . Thêm nữa từ lúc lên báo lên TV đến giờ rất nhiều người giúp,Việt Kiều về ghé thăm nhà giúp cũng có, rồi người ở xa gửi tiền đến cũng có, số tiền có thể lên tới gần trăm triệu đồng . Cũng theo tin " vỉa hè " thì sáng hôm kia Ông cụ mới rút tiết kiệm khoảng 50 T về cho con cái cụ . Lúc em đến trong nhà có 1 chiếc xe lăn mới ( chắc dành cho bà cụ ) , 1 chiếc xe đạp điện, 1 chiếc xe đạp mới tinh .
Nói chung em thấy cuộc sống bây giờ của ông bà cụ khá đầy đủ. Hôm qua em đến thăm có mua thêm :
1lít nước mắm
1l dầu ăn
1kg đường
1 gói mì chính
Tổng cộng hết : 57k
VÌ hiện tại người giúp các cụ cũng nhiều rồi, nên em muốn hỏi ý kiến mọi người xem nên thế nào.
Số tiền thu được từ khi mở topic đến giờ là : 4000k
Số tiền đã chi ( mua gạo, đồ ăn ...vv) : 1337k
Số tiền còn lại : 2663kMọi người cho em xin ý kiến xem sẽ ntn với số tiền trên .
Riêng mẹCuchep vừa mới gửi 1000k vào tài khoản của em cách đây vài ngày, ý kiến mẹ thế nào về khoản tiền đó .Nếu không em sẽ chuyển lại cho chị .
Hội quán quyết định sẽ khóa trường hợp này tại đây.
Mọi người cho em ý kiến nhé. Cảm ơn tất cả mọi người vì thời gian qua đã giúp đỡ ông bà cụ .:LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose:

Xin chào đầu cầu Huế. Theo như những gì Cẩm Hương thông báo trên diễn đàn thì đúng là hiện nay các cụ cũng đã ổn định cuộc sống nếu như mình cứ tiếp tục thì những trường hợp khó khăn khác lại bị thiệt thòi. Mình nghĩ diễn đàn nên chỉ giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn thực sự hoặc giúp đỡ cho những hoàn cảnh khó khăn chưa được ai ủng hộ nhiều. Còn trường hợp 2 Cụ nói trên mình nghĩ có thể khóa tại đây. Mình có đọc Vietnamnet và dantri mình thấy ở Huế còn có hai trường hợp các cụ cũng rất khó khăn đấy.
http://dantri.com.vn/tamlong

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.