Những người bạn Úc đến VN làm từ thiện

84
0
0

Sếu&Dim

Tình cờ qua một chuyến du lịch về miền sông nước Mê Kông, mình gặp 2 người bạn Úc sang đây làm từ thiện. Hai người rất thân thiện, thế là mình cũng thấy rất thoải mái trò chuyện với họ, và sau đó thấy rất gần gũi nữa.

Từ một đất nước xa xôi, các bạn ấy bỏ ra khoảng 1.500$ bao gồm tiền vé máy bay và một khoản phí cho một tổ chức nào đó để giúp họ thu xếp chuyến đi này. Họ đến đây, dạy tiếng Anh cho trẻ em tàn tật trên đường Hồ Văn Huê, SG.

Họ ở trong căn nhà (rất bẩn), không hề có điều hòa, được phát mấy tập vé xe buýt ("miễn phí") và ngày ngày dạy cho các em bé tật nguyền. Tự nhiên mình thấy thương họ, mến phục.

Các mẹ ơi, ở HN có các ý tưởng gì để mời họ tới được không? Họ mong muốn được biết cuộc sống của người Việt, bệnh viện hoặc cs thường nhật của người nghèo. Họ dự kiến đến HN vào tháng 4 năm tới trong khoảng 1 tuần.Mong các mẹ cho mình xin một ít ý tưởng với nhen. Thanks a lot :x

115
0
0

Maylangthang

Ðề: Những người bạn Úc đến VN làm từ thiện

Ở Hà Nội cũng có tổ chức chuyên tạo ra các Workcamp và kêu gọi các bạn nước ngoài tham gia, đó là bên SJ Việt Nam. Họ có Website, các workcamp này sẽ được up lên đó. Họ có đầu mối contact ở các nước, họ sẽ thông tin về các hoạt động này cho các bạn ngoại quốc( đa phần là sinh viên), khi chọn được 1 workcamp phù hợp họ sẽ đăng ký tham gia và nộp tiền cho tổ chức này.

Chi phí họ nộp dùng để chi trả cho các việc đi lại, ăn ở. Một phần được trích ra để dành cho việc vận hành các hoạt động của Workcamp.

Ở nước ngoài, chứng chỉ tham gia hoạt động xã hội là một điều bắt buộc cần có. Và các bạn học sinh Việt Nam muốn đi du học nhiều khi cũng phải tham gia các tổ chức như SJ để có chứng chỉ này. Tuy nhiên mặt trái là có nhiều bạn chỉ tham gia cho có chứng chỉ rồi thôi chứ chả nhiệt tình mấy.

Hiện nay ở HN hay có các workcamp như dạy học cho trẻ em nghèo, hỗ trợ các bệnh viện, hỗ trợ các trẻ em khó khăn tại các TT Bảo trợ xã hội. Các Camp thời vụ hay thấy nhất là rơi vào các dịp: Trung Thu, 1/6, Tết...

Các mẹ muốn biết thêm thông tin gì cứ search google cũng có khá nhiều thông tin đấy ạ.