Ôi, đạp xe sao đau thế! Bí quyết giúp bạn đây!

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
(Women's Health) Bất kỳ phụ nữ nào khi mới tập xe, họ không những bị đau cơ đùi mà còn đau nhiều bộ phận khác. Tuy nhiên đây chỉ là chuyện nhỏ vì bạn hoàn toàn có thể hóa giải bằng các bí quyết sau

Đau xương chậu

Theo huấn luyện viên thể hình Thái Kim Long, phòng tập Fit24, Q. 7, TP. HCM, 63% phụ nữ đạp xe sẽ bị đau, tê hoặc nhói vùng xương chậu. Anh cho biết: “Mới đạp xe, chuyện đau là bình thường, bạn có thể bị đau vài buổi đầu, nhưng sau đó đỡ hơn vì cơ thể đã thích nghi”.

Trong tình huống nào, bạn cũng sẽ tìm ra biện pháp để khắc phục hữu hiệu.

Phòng ngừa

> Vứt bỏ miếng bọc nệm yên

Nghe có vẻ vô lý, nhưng đúng vậy. Vì yên mềm làm tất cả phần thân thể của bạn đè xuống yên, khiến mọi thứ khó chịu hơn. Yên cứng sẽ giúp xương hang chịu lực và đỡ trọng lượng cơ thể tốt hơn.

> Mặc quần shorts độn mút

Mút được độn ở những vị trí đặc biệt trong quần để giảm áp lực khó chịu. Tự bạn có thể nhờ thợ may quen thiết kế cho mình chiếc quần đạp xe sao cho mặc vào thoải mái nhất, với từng miếng mút đặt đúng vị trí.

> Ép bụng

Kéo đai quần lên trên cao sẽ làm giảm dao động quanh yên.

> Kiểm tra xe trước khi đạp

Yên và ghi-đông sai vị trí có thể làm bạn đạp sai tư thế và gây đau đớn khi vận động.

> Dùng yên có bề mặt rộng hơn

Phụ nữ có xương chậu lớn hơn đàn ông nên yên xe đạp bình thường sẽ nhỏ đối với bạn. Nếu đạp xe đường dài, nên chọn loại yên rộng hơn để giảm đau.

Giải pháp

Nếu bị đau, tê hoặc nhói kéo dài hơn một tuần, bạn nên gặp bác sĩ ngay. Theo bác sĩ tiết niệu Trịnh Minh Quân, bệnh viện An Sinh, TP. HCM, u nang buồng trứng, ápxe, dây thần kinh bị kẹt có thể là nguyên nhân khiến bạn bị đau.

Phồng xước da

Ma sát giữa da và yên xe hoặc giữa da và vải có thể làm bạn trầy da, đau ở đùi trong và môi âm hộ. Ẩm và muối trên da, dấu hiệu của một buổi tập mệt, đổ mồ hôi, sẽ khiến tình trạng này càng nghiêm trọng hơn.

Phòng ngừa

> Bôi kem

Thoa Vaseline hoặc loại kem bảo vệ chống ra mồ hôi ở đùi trong và môi âm hộ trước khi đạp xe.

> Chọn trang phục phù hợp khi tập

Trang phục rộng thùng thình có thể làm bạn bị vướng. Do đó, bạn nên mặc quần vừa và không có đường nối giáp lai. Một số người sẽ chọn đồ bó hay mặc legging để da không phải tiếp xúc vải thừa.

Dù chọn loại trang phục nào, bạn phải cảm thấy thoải mái trước đã, theo bác sĩ sản khoa Trần Phương Hạnh, bệnh viện Phụ sản quốc tế, TP. HCM.

> Cẩn thận với wax sạch

Hãy nghĩ lại trước khi bạn có ý định wax sạch vùng tam giác Bermuda của mình: những sợi lông nhỏ sẽ bảo vệ làn da của bạn, nếu chúng hoàn toàn “trụi lá”, sẽ gay go đấy!

> Chăm sóc nhanh vết thương

Làm dịu làn da và phòng ngừa nhiễm trùng bằng cách thoa một lớp kem trị hăm dành cho trẻ sơ sinh hoặc dùng thuốc mỡ kháng sinh như neosporin, vào những nơi bị phồng sau khi bạn tắm và vệ sinh.

Giải pháp

Nếu vết trầy hoặc đau vẫn còn kéo dài đến một hoặc hai tuần sau khi tập, bạn đừng chần chừ việc đi gặp bác sĩ để loại trừ những vấn đề lớn hơn, như nhiễm trùng tụ cầu khuẩn hoặc dấu hiệu của bệnh mụn rộp tại bộ phận sinh dục.

Rát và ngứa:

Ngay cả bộ phận sinh dục khỏe mạnh vẫn có thể bị nhiễm nấm vì nấm có thể sống trong hòa bình với bạn. Chúng đợi đến khi gặp môi trường nóng ẩm, như quần ướt mồ hôi đè vào yên xe trong lớp tập, chúng sẽ sinh sôi và bạn rất dễ bị nhiễm nấm.

Phòng ngừa

> Để tự nhiên

Trước khi đến lớp tập, bạn nên hạn chế dùng nước vệ sinh phụ nữ hoặc nước xịt thơm, vì chúng sẽ làm thay đổi độ cân bằng pH trong âm đạo, làm bạn có nguy cơ nhiễm trùng cao hơn.

> Đến tháng?

Nhớ mang theo khăn bông cá nhân để thấm ngăn mồ hôi và vi khuẩn khi đến lớp tập trong kỳ đèn đỏ của bạn nhé!

> Rửa sạch

Bạn nên tắm sạch ngay sau buổi tập hoặc sau khi đạp xe, nhưng nếu đang vội, ít nhất bạn chịu khó lau khô bằng khăn hoặc thay đồ mới. Bạn nhớ giặt quần shorts và đồ thể thao trước khi mặc lại vào buổi tập hôm sau.

Giải pháp

Nếu bị rát khi đi tiểu hoặc ra khí hư, huyết trắng, bạn nên dùng kem chống nấm, bán không theo toa tại các nhà thuốc. Bên cạnh đó, bạn đừng quên sử dụng kèm nước rửa vệ sinh phụ khoa hằng ngày.

Nếu triệu chứng vẫn nặng hơn sau ba ngày, đã đến lúc bạn cần gặp bác sĩ để kiểm tra nhiễm nấm hoặc các bệnh lây qua đường tình dục.

95 Phần trăm các phòng tập đều có sẵn xe đạp để bạn tập môn đạp xe, nhưng không phải nơi nào cũng có huấn luận viên riêng cho môn này