Phú Quốc du ký

737
0
0

hienvth

Hồi cuối tháng 2 em có dịp công tác tại Phú Quốc, đến giờ vẫn cảm thấy nhớ hòn đảo xinh đẹp ý quá :)
Ở phú quốc chỉ có trục đường chính là đổ bê tông, còn lại vẫn là đường đất đỏ:

Trên đường đi đến rừng phía Bắc đảo, mình có thể ghé thăm vườn hồ tiêu. Thời gian này đang là mùa thu hoạch đấy

Rừng quốc gia Phú Quốc đa phần là cây dây leo, em ko thấy hoa quả gì cả, bác lái xe bảo, nếu đi vào sâu thì có thể thấy khỉ, sóc, .... có khi cả rắn ý chứ. Hôm đó chỉ tranh thủ vào rừng khoảng 3km, nên chưa gặp được đồng chí thú rừng nào cả

Đi qua rừng Phú Quốc sẽ tới nhà tưởng niệm Nguyễn Trung Trực, cô bé bán hàng dễ thương quá

Đi tiếp tuyến đường về phía Bắc là tới Gành Dầu, từ đây có thể ngó qua Campuchia được (nhưng nói thật, em chả nhìn thấy gì cả :D)
Làng chài ven biển, họ sống dựa hoàn toàn vào biển

Biển ở đây trong xanh lắm, cát ở bãi Gành Dầu thì hơi to và thô, đi cảm giác lún lún, hay lắm

Đố các bác, đây là cái gì, hèhè

Em có thử thưởng thức món Cầu gai nướng, hix, nhưng ko ăn quen, nó gần giống ăn gạch con ghẹ ý

Nếu có nhiều thời gian, có thể thuê thuyền ghé thăm bãi san hô, vụ này em cũng chưa đi được, giờ vẫn tiếc, huhu
Trên đường quay trở về thị trấn Dương Đông sẽ đi qua bãi dài:

Bãi cát mịn lắm, biển lại vắng vẻ hoang sơ, cứ cảm giác như chỉ có 1 mình và biển cả ý :D
Nhìn một bãi biển từ trên cao (vì vướng mấy lùm cây nên em chỉ chụp được vậy :()

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
737
0
0

hienvth

Tiếp tục cuộc hành trình về phía Nam đảo,
Ghé thăm suối Tranh,

Mùa này cạn nước, nên chỉ nghe một chút tiếng suối róc rách

Đây là điểm cuối cùng mà con đường đá dẫn đến (em nghĩ nếu đi tiếp chắc vẫn đi được, nhưng chưa thử ạ :D)

Rồi ghé qua bãi Sao, bãi này cát trắng xoá luôn, mịn nữa chứ, nước xanh rì, sóng nhẹ. Đến đây máy ảnh của em hết pin, nên ko có cái ảnh nào cả :(
Ngoài ra còn có thể ghé qua làng chài Hàm Ninh ăn hải sản, ngon và rẻ lắm

Cảnh hoàng hôn ở bãi biển gần chỗ em ở (ngày nào em cũng ngồi ngắm, thích mê đi được :D)

A`, trên đảo mùa này có 1 loài hoa rất đẹp nở, nhìn cũng khá giống với hoa sưa ở HN

Em mới đi khám phá có một số nơi tiêu biểu, hi vọng sẽ có dịp quay trở lại :love:

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Con hà phải không chị?? Em thích Phú Quốc lắm, kế hoạch đi bao nhiêu lần rồi mà chưa thực hiện được, giờ xem ảnh chị post, lại ước ao!Hixxx...Khi nào chị quay lại, rủ rê em với nhé:eyelash:! hehehe... (Xì pam tí, nhà em có 1 con chó giống Phú Quốc khôn cực:smiling:)

737
0
0

hienvth

Con hà phải không chị?? Em thích Phú Quốc lắm, kế hoạch đi bao nhiêu lần rồi mà chưa thực hiện được, giờ xem ảnh chị post, lại ước ao!Hixxx...Khi nào chị quay lại, rủ rê em với nhé:eyelash:! hehehe... (Xì pam tí, nhà em có 1 con chó giống Phú Quốc khôn cực:smiling:)

Đó là 1 lũ sò nhỏ bám vào 1 viên đá thui, lên ảnh trông cũng hay hay hi`.
A`, em cũng có mấy cái ảnh chó PQ, em thấy hấp dẫn nhất là vụ tụi nó đào hang, đào nhanh lắm, mà cũng thân thiện lắm :love:

Cái vết trên lưng nó nhìn giống hình đảo PQ phết chị nhỉ :thinking:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
466
0
0

kimsonbui

Em cũng mê Phú Quốc lắm. Hồi em đi là Tết Tây vừa rồi, cũng là mùa khô nên ra suối Tranh không có nhiều nước như các tháng khác. Mê nhất hải sản ở Hàm Ninh vừa ngon vừa rẻ.

Nhờ có ông xã làm "tour guide" nên vợ chồng con cái dìu nhau trên honda đi khám phá Đông Tây Nam Bắc của Phú Quốc.

741
0
16
Nhìn ảnh này lại nhớ cái đêm ngủ ngoài lều ở Bãi Sao, sáng mở mắt ra là biển xanh ngút ngàn sướng mê tơi! Em đi từ 2004, sau đó nghe nói Bãi Sao nằm trong quy hoạch xây rì sọt. Đúng là mình đi đúng thời điểm thật :))

466
0
0

kimsonbui

Lúc này là 4h chiều ở Hàm Ninh, hàng CPC về, từng đoàn xe thồ ùn ùn ra bến cảng thồ hàng. Đông vui lắm ạ. Hai mẹ con cứ mắt tròn mắt dẹt nhìn hàng cao chất ngất mà không sợ gió thổi xuống biển (vì cầu kè bé lắm, chỉ vừa 1 xe hàng thôi).

466
0
0

kimsonbui

Bãi Sao (nhưng cung đường này không nằm trong tour, khá tĩnh và hoang sơ)

269
0
0

Lộc Vừng

chó phú quốc gọi là chó XOÁY ( trên lưng nó có cái xoáy như trên đỉnh đầu mình ) Giống chó này cực khôn, trung thành, dữ.

466
0
0

kimsonbui

Thị trấn Dương Đông, trung tâm của Phú Quốc lúc 9h sáng, đường phố sạch sẽ, vắng người qua lại. Ra đây mình mới có cảm giác thế nào là thoáng đãng.

Dù vắng người nhưng mọi người dân đều tuân thủ luật lệ giao thông

Đường phố không bóng người

44
0
0

ha_tn

Ðề: Phú Quốc du ký

Mình cũng vừa mới đi đảo Phú Quốc về nè ....hihi , quả thật là khí hậu, và con người ở đó thật tuyệt vời, ước mơ của mình là được ra ngoài đó ở cho đến hết đời đấy, nhưng ko biết có thực hiện được ko nữa.Rất tiếc là mình ko biết pots ảnh lên đây. mọi người ơi chỉ cho mình với nhé, thanks

2,501
0
0

Haidang02

Mình cũng vừa mới đi đảo Phú Quốc về nè ....hihi , quả thật là khí hậu, và con người ở đó thật tuyệt vời, ước mơ của mình là được ra ngoài đó ở cho đến hết đời đấy, nhưng ko biết có thực hiện được ko nữa.Rất tiếc là mình ko biết pots ảnh lên đây. mọi người ơi chỉ cho mình với nhé, thanks
Chị tìm bài của Liên Ròm post lên đây cho mẹ nó tham khảo nhé :

1. Post hình từ Photobucket

- Đầu tiên các bạn đăng ký tài khoản với Photobucket http://www.photobucket.com

- Sau khi có tài khoản các bạn log in

- Các bạn bấm phần uploading options như hình minh hoa bên dưới

- ở đây ròm xài option 800 x 600 vì qui định của CSTT là thế

- Sau đó bấm Browse và đưa hình vào và bấm UPLOAD

- Giờ bạn hãy nhìn vào dưới tấm hình bạn muốn đưa qua CSTT, có 3 cái link: Share URL, URL link và IMG code bạn hãy copy link IMG code qua bên CSTT là xong.

44
0
0

ha_tn

Cám ơn chị HaiDang! em làm theo chị hướng dẫn mà vẫn không được chị ạ hu hu...

60
0
6

bobim2

Member

Khoảng tầm này năm ngoái mình cũng có 2 ngày ở Phú Quốc, nhìn ảnh của bác chủ tóp lại nhớ mấy kỷ niệm vui: ăn hải sản tại nhà hàng có cua biển PQ có hình chữ thập trên mai được bác chủ quán giới thiệu món này là độc nhất vô nhị à nha, con cua này có thánh giá trên lưng nên chỉ ngon vô địch luôn làm anh em vưà xuýt xoa, thế rồi một lần về Nam Định ăn cũng thấy cua có hình thánh giá trên mai nghĩ lại bùn cười bảo bọn này nó bò từ PQ về. Kỷ niệm vui về chó PQ, mấy anh em ngồi bên bờ biển vừa ăn vừa tắm, đang dở bữa có 1 bác đứng dậy đi ra gốc dừa gần đó để xả nước anh em ngồi bàn thấy lâu không về mà lại có tiếng đàn chó sủa dữ dội, hóa ra bọn cún PQ nó không thích vịnh "dai" hay còn gọi là "dai bay" thế là bác đó phải nhờ mấy em phục vụ ra đuổi bọn gâu gâu đi mới về được:laughing:

737
0
0

hienvth

Khoảng tầm này năm ngoái mình cũng có 2 ngày ở Phú Quốc, nhìn ảnh của bác chủ tóp lại nhớ mấy kỷ niệm vui: ăn hải sản tại nhà hàng có cua biển PQ có hình chữ thập trên mai được bác chủ quán giới thiệu món này là độc nhất vô nhị à nha, con cua này có thánh giá trên lưng nên chỉ ngon vô địch luôn làm anh em vưà xuýt xoa, thế rồi một lần về Nam Định ăn cũng thấy cua có hình thánh giá trên mai nghĩ lại bùn cười bảo bọn này nó bò từ PQ về. Kỷ niệm vui về chó PQ, mấy anh em ngồi bên bờ biển vừa ăn vừa tắm, đang dở bữa có 1 bác đứng dậy đi ra gốc dừa gần đó để xả nước anh em ngồi bàn thấy lâu không về mà lại có tiếng đàn chó sủa dữ dội, hóa ra bọn cún PQ nó không thích vịnh "dai" hay còn gọi là "dai bay" thế là bác đó phải nhờ mấy em phục vụ ra đuổi bọn gâu gâu đi mới về được:laughing:
Hi'hi', bác ăn chỗ nào mà được chủ quán giới thiệu hay thế, em nhìn con cua ở đó nó to hơn cả con ghẹ lại có vàng cam, trông cứ ma quái sao ý, ko dám mua :silly:
Ui', giờ mọi người biết thêm 1 đặc tính nữa của chó PQ nhá, "bảo vệ điểm đánh dấu lãnh thổ" :grin:

610
0
0

MinhMinh

Có một chú nhà báo đi côngtác ở Phú Quốc về kể chuyện: Ra đảo Phú Quốc, khách quý sẽ được mời nếm...nước mắm, một chén nước mắm nhỏ tí xíu, nếm xong thấy say say như uống rượu: ---> nước mắm Phú Quốc xịn.