Sử dụng Betadine

438
0
0

Bánh qui AFC

Em định mua 1 chai Betadine màu vàng để sử dụng vệ sinh vết khâu/ mổ sau khi sinh, đồng thời vệ sinh rốn cho con em sau khi tắm.

Nhưng hôm nay đọc trên mạng thấy ghi chống chỉ định cho phụ nữ có thai và trẻ sơ sinh. Vậy cho em hỏi là vệ sinh rốn cho con em sẽ làm bằng gì, cồn 70 độ ạ? em sợ cồn sẽ làm xót cho bé mà Betadine thì không, nên phân vân không hiểu có dùng được không? Các mẹ kinh nghiệm cho em xin ý kiến ạ :x

510
0
0

MeLuti

Ðề: Sử dụng Betadine

Chào bạn,
Betadine có chứa i ốt nên đúng là ko nên dùng cho các bà mẹ có thai, cho con bú và trẻ dưới 30 tháng.
Trong trường hợp cần dùng thì người ta thường pha loãng ra với nước muối sinh lý chứ ko dùng nguyên như vậy.
Để vệ sinh rốn thì thường lúc ra viện các cô y tá sẽ hướng dẫn cách vệ sinh, nên dùng nước muối sinh lý và một thứ nước sát trùng nhẹ là được (bây giờ có rất nhiều loại nước sát trùng đấy bạn ạ)
Vệ sinh vết mổ cũng vậy .
Nếu ko mua được nước sát trùng nhẹ hoặc nếu có dấu hiệu nhiễm trùng thì thì dùng cồn 70 độ, nhưng sau khi chấm chút cồn xong nên chấm lại bằng nước muối sinh lý rồi dùng gạc chấm thật khô trước khi băng lại nhé.

Em định mua 1 chai Betadine màu vàng để sử dụng vệ sinh vết khâu/ mổ sau khi sinh, đồng thời vệ sinh rốn cho con em sau khi tắm.

Nhưng hôm nay đọc trên mạng thấy ghi chống chỉ định cho phụ nữ có thai và trẻ sơ sinh. Vậy cho em hỏi là vệ sinh rốn cho con em sẽ làm bằng gì, cồn 70 độ ạ? em sợ cồn sẽ làm xót cho bé mà Betadine thì không, nên phân vân không hiểu có dùng được không? Các mẹ kinh nghiệm cho em xin ý kiến ạ :x

507
0
0

zoe

Bây giờ BS khuyên ko dùng cồn. Em dùng éosine để vệ sinh rốn cho bé (thuốc màu đỏ ấy). Hiệu thuốc có đấy, hay để bác sĩ chỉ định thuốc sát trùng.
Còn vệ sinh cho mẹ, dùng loại kem rửa ít xà phòng, không có chất thơm (để tránh dị ứng).

14
0
0

mecunkin

Betadin để vệ sinh sau mổ thì rất tốt rồi, nhưng dùng cho bé thì mẹ cháu nên hỏi bsi xem, hỏi ở hiệu thuốc không chính xác đâu.