Sư thầy nuôi dưỡng 20 em học sinh đến trường

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Sư thầy nuôi dưỡng 20 em học sinh đến trường

(GD&TĐ) - Ở Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh), thầy Thích Hạnh Nhẫn - Trụ trì chùa Cầm Sơn - đang nuôi gần 20 em có hoàn cảnh đặc biệt được ăn học gần 7 năm nay. Năm học mới săp đến, thầy đang lo lắng chuẩn bị sách vở, đồ dùng học tập và các khoản nộp cho những cô cậu có hoàn cảnh đặc biệt mà thầy đã nhận nuôi được đến trường. Nuôi gần 20 học sinh có hoàn cảnh đặc biệt

Thầy Nhẫn chăm sóc các em nhỏ như người mẹ. Ảnh: Minh Thư
Năm 2006, khi mới về chùa thầy đã giang rộng vòng tay đón những em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn về nuôi. Hằng năm thầy nuôi dưỡng và lo lắng cho gần 20 em toàn bộ tiền học hành. Các em đươc thầy đón về nuôi đều có hoàn cảnh đặc biệt như: mồ côi, bố mẹ bỏ nhau mẹ gửi con lên chùa, bà già yếu gửi cháu rồi nhờ thầy chùa nuôi hộ, một số em do bố mẹ khó khăn đem con lên chùa nhờ thầy giúp nuôi. Cũng có một vài em đang sống cùng bố mẹ nhưng tự nguyện vào ở chùa ăn học để xuất gia. Thầy Thích Hạnh Nhẫn nói: “Dù thức ăn ở chùa chỉ là những món ăn chay nhưng tôi sẽ nuôi các cháu ăn học đến học xong lớp 12. Khi đủ 18 tuổi các em có thể tự xác đinh con đường đi của mình nếu ai muốn xuất gia thì thầy hướng xuất gia, em nào muốn về nhà thì thầy cho về. Em nào đỗ ĐH thì thầy vẫn chu cấp tiền ăn ở học hành đầy đủ. Bây giờ nhận các em vào ở và nuôi dưỡng cho vui thôi chứ các em đã biết gì đâu. Tôi tâm nguyện khi mới về Cầm Sơn là phải đào tạo nuôi dưỡng, giáo dục các thế hệ học trò phụ giúp khi tôi già đi.” Hằng ngày ở chùa có chế độ sinh hoạt rất nghiêm khắc: 4 giờ sáng tất cả những em lớn hay nhỏ đều phải dậy tụng kinh, tập thể dục và ôn bài rồi ăn sáng để đến trường. Mùa hè thì vào 5 giờ sáng và 6gio chiều thầy tổ chức cho các em xuống biển tắm và tập bơi cho các em nhỏ. Hằng ngày nếu khi nào các em không phải đến trường thì ở tự học bài. Những em lớp trên phải chỉ dạy cho những em nhỏ. Những em đi học ở gần thì đi bộ, những em đi học quãng đường xa đến trường thì thầy đã sắm được xe đạp điện, cứ 2 em chở nhau trên 1 chiếc xe. Anh chị lớn thì dẫn dắt em lớp bé đến trường hằng ngày. Việc sinh hoạt ở ăn ở ngay ở chùa nên thầy đã bố trí 2 người địa phương phụ giúp: một người phụ ăn uống, một người phụ trách tắm giặt quản lý các em giờ giấc và học hành khi thầy đi vắng. Ông Nguyễn Hữu Lộc - Phó Chủ tịch Thị Trấn Thiên Cầm - kể: “Năm 2006, thầy Thích Hạnh Nhẫn về làm trụ trì tại chùa Cầm Sơn bên cạnh bãi biển Thiên Cầm. Khi thầy về chùa còn hoang vu. Sau một thời gian thầy Nhẫn đã tu tạo xây dựng chùa được đẹp đẽ hơn như hôm nay. Đặc biệt, thầy Nhẫn còn nhận nuôi những em nhỏ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, cho các em được ăn học tử tế. Những năm lụt bão Thầy đi xin quần áo phát cho học sinh trong huyện và những vùng bị thiệt hại nặng sau lũ. Hằng năm thầy còn trao quà cho những học sinh khó khăn. Gần 7 năm nay người dân cũng như du khách thập phương đến chùa Cầm Sơn vẫn luôn được nghe tiếng cười đùa của trẻ thơ trên đỉnh núi. Thầy Nhẫn đã tạo được mối quan hệ rất tốt với chính quyền và địa phương. Ngoài công việc chủ trì ở chùa Cầm Sơn, Thầy Nhẫn còn đảm nhận chức Phó chủ tịch Hội Phật giáo Hà Tĩnh cũng gần 2 năm nay.”
Hằng ngày các em nhỏ được thầy Nhẫn nôi dưỡng, học hành và tập bơi. Ảnh: Minh Thư
Nỗi lo đầu năm học Năm nay, chùa Cầm Sơn có một em học lớp mẫu giáo, hai em lên học lớp 3, bốn em học lớp 6, một em học lớp 7, sáu em học lớp 11, hai em chuyển sang học nghề tại Trung tâm GDTX. 5 em tiếp tục được thầy gửi học Trung cấp Phật giáo ở Huế và Nam Định. Hằng năm, mỗi khi có các em nhỏ mồ côi bố mẹ thầy Nhẫn đến xin đón về nuôi được nuôi ăn học lại tăng thêm theo từng năm. Trừ 3 tháng hè, mỗi tháng trung bình thầy phải chu cấp cho các em hơn 10 triệu đồng. Năm nay có gần 20 em bước vào năm học mới nên Thầy Nhẫn đang lo lắng các khoản tiền để nộp cho các em. Vừa rồi, thầy Nhẫn đã tổ chức học hè cho các em qua sự giúp đỡ của anh Võ Tá Quỳnh. Mỗi tuần anh Quỳnh bố trí 1 lớp học ngay tại chùa Cầm Sơn dạy kiến thức cho các em. Một buổi học nhưng anh Quỳnh đã tổ chức dạy cả lớp 2, lớp 3, lớp 6, lớp 10... Trong số những em nhỏ được thầy Nhẫn nhận nuôi ở chùa mấy năm nay có em Nguyễn Quốc Việt học lớp 10 có kết quả học giỏi, ba em có học lực khá. Đặc biệt, còn có 6 em là nữ giới đã bước vào học lớp 10, 11 và 12. Còn những em nhỏ khác đều chăm chỉ học hành và ngoan ngoãn nghe lời.
Minh Thư