TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

88
0
0

gaupu_cuame

Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Hello cả nhà!
Lâu lắm rồi mới vào nhà mình, nhớ mọi người quá.
Tình hình là nhà mình hết sạch VNĐ cũng như USD (chỉ còn 2L mua từ hồi 35080 để giành cho con gái) nên cũng thấy Ú xuống thấp thế này cũng tiếc...
@ chị HG: VC em đi công tác về từ hôm mùng 6/3, ko theo đúng dự định vì chỉ đi được 1 nơi. Về phải giải quyết việc công ty và gia đình đang đau đầu quá nên ko còn tâm chí nào Vàng với đô cả. Chồng em tin bạn quá nên đang dở khóc, dở cười đây chị ạ! Công ty do mình làm chủ mà ko tự quyết định được 1 việc bởi lý do rất đơn giản: để bạn làm Giám đốc. Em làm CT HĐQT và chồng em làm P.Giám đốc mà bảo GĐ ký mà ko chịu ký đây nè: VC mua xe 100% là tiền của cá nhân, lấy đăng ký của C.ty để khấu trừ VAT. Bây giờ làm HĐ c.ty vay tiền cá nhân mua xe, bảo G.đốc ký mà hắn ko chịu ký. Ko nhẽ VC em bỏ tiền túi ra mua xe cho c.ty đi à? 6 năm trời làm chung ko đem 1 việc gì cho ra hồn, chỉ có 1,2 cái HĐ dưới 100tr mà đòi chia cổ tức 37%. Quan hệ với NH cũng ko được, kỹ thuật cũng ko biết, chỉ đâu đánh đấy thôi. Bọn em quyết định họp HĐQT, thay đổi đăng ký kd, cổ phần và người đại diện PL thì hắn ko chịu. Chị thấy chuối ko. Sao có người trơ thế ko biết... Cứ làm thì cũng được thôi thì số CP của VC em vẫn > hắn nhưng bọn em muốn 2 bên cùng vui vẻ là chính, muốn hắn hiểu hắn làm được gì, đáng hưởng gì ...

88
0
0

gaupu_cuame

Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Sory cả nhà vì post trùng bài

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Hello cả nhà!
Lâu lắm rồi mới vào nhà mình, nhớ mọi người quá.
Tình hình là nhà mình hết sạch VNĐ cũng như USD (chỉ còn 2L mua từ hồi 35080 để giành cho con gái) nên cũng thấy Ú xuống thấp thế này cũng tiếc...
@ chị HG: VC em đi công tác về từ hôm mùng 6/3, ko theo đúng dự định vì chỉ đi được 1 nơi. Về phải giải quyết việc công ty và gia đình đang đau đầu quá nên ko còn tâm chí nào Vàng với đô cả. Chồng em tin bạn quá nên đang dở khóc, dở cười đây chị ạ! Công ty do mình làm chủ mà ko tự quyết định được 1 việc bởi lý do rất đơn giản: để bạn làm Giám đốc. Em làm CT HĐQT và chồng em làm P.Giám đốc mà bảo GĐ ký mà ko chịu ký đây nè: VC mua xe 100% là tiền của cá nhân, lấy đăng ký của C.ty để khấu trừ VAT. Bây giờ làm HĐ c.ty vay tiền cá nhân mua xe, bảo G.đốc ký mà hắn ko chịu ký. Ko nhẽ VC em bỏ tiền túi ra mua xe cho c.ty đi à? 6 năm trời làm chung ko đem 1 việc gì cho ra hồn, chỉ có 1,2 cái HĐ dưới 100tr mà đòi chia cổ tức 37%. Quan hệ với NH cũng ko được, kỹ thuật cũng ko biết, chỉ đâu đánh đấy thôi. Bọn em quyết định họp HĐQT, thay đổi đăng ký kd, cổ phần và người đại diện PL thì hắn ko chịu. Chị thấy chuối ko. Sao có người trơ thế ko biết... Cứ làm thì cũng được thôi thì số CP của VC em vẫn > hắn nhưng bọn em muốn 2 bên cùng vui vẻ là chính, muốn hắn hiểu hắn làm được gì, đáng hưởng gì ...
Trường hợp xấu nhất. Giải thể công ty ! Ah! Mà lần này em bán USD chuẩn rồi nhé!

88
0
0

gaupu_cuame

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Trường hợp xấu nhất. Giải thể công ty ! Ah! Mà lần này em bán USD chuẩn rồi nhé!
E ko muốn TH xấu nhất xảy ra chị ạ! Mấy năm chấp nhận lỗ và không lãi để xd thương hiệu, mới ổn định được 1-2 năm.
Vụ bán USD để giải quyết công việc: Em bán 21530 (một ít) và 21720 (phần lớn) tính đến giờ thì lợi hơn, nhưng giá như chậm khoảng 3-4 ngày thì còn lợi hơn (đúng là tham quá chị nhỉ...). Dù sao E cũng phải cảm ơn chị rất nhiều...

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

SJC chuẩn bị sẵn sàng để ngưng giao dịch vàng miếng

Tổng giám đốc SJC cho biết công ty này đã sẵn sàng cho việc ngừng giao dịch vàng miếng khi có yêu cầu của các cơ quan chức năng.
Chiều 17/4, trong cuộc gặp gỡ với phóng viên các cơ quan báo chí, ông Nguyễn Thành Long, Tổng giám đốc Công ty Trách nhiêm hữu hạn một thành viên Vàng bạc đá quý Sài Gòn - SJC cho biết công ty này đang chuẩn bị sẵn sàng cho việc ngừng giao dịch vàng miếng khi có yêu cầu của các cơ quan chức năng, đồng thời khẩn trương chuyển hướng mạnh sang sản xuất, chế tác, kinh doanh vàng nữ trang.

Tổng giám đốc SJC tin tưởng các giải pháp chủ yếu của Chính phủ được triển khai thực hiện để tập trung kiềm chế lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô, bảo đảm an sinh xã hội sẽ phát huy tác dụng trong thời gian tới.

Đối với việc tiến tới xóa bỏ kinh doanh vàng miếng trên thị trường tự do, Nhà nước sẽ có các giải pháp bảo đảm tài sản của dân, do vậy người dân nên yên tâm, không nên vội vã chuyển phương thức dự trữ từ vàng miếng sang vàng khâu (nhẫn).

Theo ông Long, việc tiến tới việc xóa bỏ kinh doanh vàng miếng trên thị trường tự do cần có lộ trình, bước đi phù hợp. Ngân hàng Nhà nước cần làm đầu mối để nhập khẩu vàng, đồng thời với việc thành lập một Quỹ vàng của Nhà nước từ các nguồn như nhập vàng trực tiếp, mua vàng miếng trong dân và nguồn vàng của các ngân hàng huy động vàng trong dân để sẵn sàng can thiệp vào thị trường vàng trong nước khi có biến động, hoặc linh hoạt xuất-nhập khẩu vàng.

Tổng giám đốc SJC cũng đề xuất cần thành lập sàn giao dịch vàng ở những đô thị lớn như Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh...

Theo Hà Huy Hiệp

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Các mẹ hãy lưu ý : tuy vàng miếng SJC là loại vàng có thương hiêu nhưng chỉ chấp nhận tại VN. Trên thế giới người ta chỉ phân biệt là vàng nguyên chất và vàng không nguyên chất thôi các mẹ nhé!

104
0
0

capucino_2612

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

E ko muốn TH xấu nhất xảy ra chị ạ! Mấy năm chấp nhận lỗ và không lãi để xd thương hiệu, mới ổn định được 1-2 năm.
Vụ bán USD để giải quyết công việc: Em bán 21530 (một ít) và 21720 (phần lớn) tính đến giờ thì lợi hơn, nhưng giá như chậm khoảng 3-4 ngày thì còn lợi hơn (đúng là tham quá chị nhỉ...). Dù sao E cũng phải cảm ơn chị rất nhiều...
Em cũng thấy giải thể thì hơi bị phí công mình, vụ này hơi giống chồng em. Nhưngchồng em bỏ của chạy lấy người và bảo " chống mắt lên xem nó có khá hơn nữa không"
Em không biết vn mình thế nào có giống đầu tư nước ngoài không nhưng nếu có thể, chị thay đổi giấy phép kinh doanh ( thay đổi tên chức dnah giám đốc), họp HĐ BQT rồi làm đơn đề nghị đổi giám đốc.
Lường trước trường hợp anh GĐ củ chuối kia không chịu, làm cái ủy nhiệm ký thay GĐ cho PGĐ rùi tư ftừ tính tiếp

13
0
0

mẹ 2 vịt

Các mẹ hãy lưu ý : tuy vàng miếng SJC là loại vàng có thương hiêu nhưng chỉ chấp nhận tại VN. Trên thế giới người ta chỉ phân biệt là vàng nguyên chất và vàng không nguyên chất thôi các mẹ nhé!
Chị ơi chị giải thích giùm em với, theo em hiểu thì vàng nguyên chất là cứ nung chảy rồi cân đúng ko chị? còn vàng không nguyên chất là sao chị?

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị ơi chị giải thích giùm em với, theo em hiểu thì vàng nguyên chất là cứ nung chảy rồi cân đúng ko chị? còn vàng không nguyên chất là sao chị?
Sao không hỏi anh google nhỉ? Anh ý còn hiểu biết nhiều hơn chị!:)

88
0
0

gaupu_cuame

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Em cũng thấy giải thể thì hơi bị phí công mình, vụ này hơi giống chồng em. Nhưngchồng em bỏ của chạy lấy người và bảo " chống mắt lên xem nó có khá hơn nữa không"
Em không biết vn mình thế nào có giống đầu tư nước ngoài không nhưng nếu có thể, chị thay đổi giấy phép kinh doanh ( thay đổi tên chức dnah giám đốc), họp HĐ BQT rồi làm đơn đề nghị đổi giám đốc.
Lường trước trường hợp anh GĐ củ chuối kia không chịu, làm cái ủy nhiệm ký thay GĐ cho PGĐ rùi tư ftừ tính tiếp
Chị cũng tính thế rồi nhưng qui định của c.ty là P.G đốc ký thay G đốc Hợp đồng < 500tr, như vậy cùng 1 mục đích là mua xe mà P.G đốc ký đến 3 cái HĐ vay tiền có ổn ko mẹ nó? Chị hỏi bạn làm kế toán trưởng thì bảo được, nhưng vẫn sợ ra phòng thuế nó ko chịu vì mình còn tính CP khấu hao TSCĐ, liên quan đến CP đầu vào. Có mẹ nào biết xem xét giùm mình cái???

104
0
0

capucino_2612

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị cũng tính thế rồi nhưng qui định của c.ty là P.G đốc ký thay G đốc Hợp đồng < 500tr, như vậy cùng 1 mục đích là mua xe mà P.G đốc ký đến 3 cái HĐ vay tiền có ổn ko mẹ nó? Chị hỏi bạn làm kế toán trưởng thì bảo được, nhưng vẫn sợ ra phòng thuế nó ko chịu vì mình còn tính CP khấu hao TSCĐ, liên quan đến CP đầu vào. Có mẹ nào biết xem xét giùm mình cái???
Em bảo chị nhé, về kế toán thê snào em không biết, tuy nhiên cái quy định của côngty ấy, hay bọn em hay gọi là " ĐIỀU LỆ THÀNH LẬP CÔNG TY " ấy có thể sửa đổi điều kiện la fhọp hội đồng ban quả trị rùi thông qua, mà chủ tịch hội đồng ban quản trị có quyền quyết định chính.
Chị cho sửa lại cái đièulệ thành lập là oké.
Với lại về kế toán em không biết , nhưng quy định của cty thì HĐ dưới 500 M thì PGĐ đc ký nếu không có phần mở ngoặc chú thích ( không woscj ký quá.... HĐ hay tổng sơ tiềnký không quá ) thì oké.
Cứ chiểu theo câu chứ ma flàm chị ạ

88
0
0

gaupu_cuame

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Với lại về kế toán em không biết , nhưng quy định của cty thì HĐ dưới 500 M thì PGĐ đc ký nếu không có phần mở ngoặc chú thích ( không woscj ký quá.... HĐ hay tổng sơ tiềnký không quá ) thì oké.
Chị đang nghiên cứu cái này...
Còn điều lệ công ty thì phải nộp 1 bản cho sở KHĐT rùi thì làm sao mà sửa được.
Hết tháng này họp HĐQT quyết lập lại trật tự...

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Mua bán đôla thoáng hơn, vàng miếng kiên quyết siết chặt

Ngân hàng Nhà nước dự kiến cho phép giao dịch ngoại hối kỳ hạn theo hướng cho phép ngân hàng thương mại và khách hàng tự thoả thuận tỷ giá. Còn với vàng miếng, sẽ bị cấm giao dịch tự do sau lộ trình hai bước.
Ngân hàng Nhà nước đã đề xuất những ý tưởng này lên Chính phủ tại hội nghị giao ban chiều 18/3.
Theo Ngân hàng Nhà nước, đây là một trong những giải pháp quan trọng được cơ quan này dự kiến thức hiện triển khai trong thời gian tới nhằm quản lý và bình ổn thị trường ngoại tệ và thị trường vàng, theo tinh thần Nghị quyết 11 của Chính phủ.
Ngân hàng Nhà nước cho rằng giải pháp này giúp đảm bảo ngoại tệ nhập khẩu các mặt hàng thiết yếu, giúp doanh nghiệp tự cân đối nhu cầu ngoại tệ qua ngân hàng, đồng thời bảo toàn được dự trữ ngoại hối.
Do vậy, Ngân hàng Nhà nước đề xuất cho phép ngân hàng thương mại và khách hàng tự thoả thuận tỷ giá giao dịch ngoại tệ với kỳ hạn từ 3 tháng đến một năm. Với mặt hàng xăng dầu, Ngân hàng Nhà nước cũng đề nghị cho phép thực hiện theo hình thức này để tránh gánh nặng phải dùng dự trữ ngoại hối để hỗ trợ. Tuy nhiên, nếu thực hiện, Bộ Tài chính và Công Thương cũng cần có cơ chế phù hợp để doanh nghiệp có thể hạch toán được chi phí vào giá bán.
Về vấn đề cho vay ngoại tệ, Ngân hàng Nhà nước cho biết sẽ tiến hành thu hẹp đối tượng được phép vay trong thời gian tới. Theo đó, các tổ chức tín dụng sẽ tiếp tục cho vay ngoại tệ đối với doanh nghiệp xuất khẩu. Tuy nhiên, các doanh nghiệp này phải bán ngay số ngoại tệ này cho tổ chức cho vay để quay nhanh đồng vốn, nguồn ngoại tệ doanh nghiệp thu được cũng phải trả ngay cho tổ chức tín dụng cho vay. Các đối tượng nhập khẩu được vay ngoại tệ nếu chứng minh được doanh nghiệp có nguồn ngoại tệ thanh toán khi nợ đến hạn. Các nhu cầu ngoại tệ khác đều được chuyển sang hình thức mua – bán.
Liên quan đến nhu cầu ngoại tệ tiền mặt và kiều hối của cá nhân, Ngân hàng Nhà nước cho biết, trước mắt, sẽ ban hành Thông tư cho phép các tổ chức tín dụng thu phí với việc bán ngoại tệ tiền mặt cho cá nhân để chuyển, mang ra nước ngoài phục vụ nhu cầu hợp pháp với mức phí tối đa là 2% so với tỷ giá niêm yết. Mức phí này nhằm bù đắp các chi phí nhập ngoại tệ tiền mặt từ nước ngoài và các khoản liên quan.
Ngoài ra, cơ quan quản lý cũng sẽ ban hành quy định để cá nhân có thể mua, bán ngoại tệ tiền mặt và kiều hối với giá hợp lý, thông qua hệ thống ngân hàng thương mại, góp phần thu hút ngoại tệ vào ngân hàng, thu hẹp và tiến tới xoá bỏ thị trường tự do.
Một nội dung quan trọng khác cũng được đại diện Ngân hàng Nhà nước báo cáo Chính phủ trong phiên họp chiều 18/3 là tinh thần của nghị định mới về quản lý hoạt động kinh doanh vàng mà cơ quan này đang dự thảo. Theo đó, lộ trình thực hiện siết chặt quản lý thị trường vàng dự kiến sẽ được triển khai theo 2 giai đoạn.
Ở giai đoạn đầu, kéo dài từ 6 tháng đến một năm, Nhà nước vẫn thừa nhận quyền sở hữu vàng miếng của tổ chức, cá nhân nhưng không cho phép lưu thông trên thị trường tự do. Người nắm giữ vàng miếng chỉ được bán cho một số đầu mối thu mua mà Ngân hàng Nhà nước chỉ định và không được phép mua lại.
Những đầu mối thu mua nói trên là các ngân hàng thương mại, doanh nghiệp có kinh nghiệm trong hoạt động sản xuất, kinh doanh vàng. Các đầu mối này sẽ thực hiện mua vàng và bán lại cho Ngân hàng Nhà nước hoặc cho các đơn vị sản xuất vàng trang sức, mỹ nghệ làm nguyên liệu sản xuất.
Sau giai đoạn nói trên, Ngân hàng Nhà nước sẽ thu hồi giấy phép sản xuất vàng miếng đã cấp cho doanh nghiệp. Các đầu mối thu mua chỉ được bán vàng cho Ngân hàng Nhà nước mà không được bán lại cho các doanh nghiệp sản xuất vàng trang sức, mỹ nghệ.
Các doanh nghiệp làm trang sức chỉ được dùng nguồn vàng thu mua tại chỗ để làm nguyên liệu sản xuất. Trong trường hợp làm gia công cho nước ngoài thì được xem xét cho tạm nhập, tái xuất vàng nguyên liệu như các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Ngân hàng Nhà nước khi đó, sẽ trực tiếp thực hiện việc nhập khẩu vàng hoặc thông qua các đầu mối chỉ định và bán lại cho doanh nghiệp gia công vàng trang sức.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, Thủ tướng tán thành với chủ trương và yêu cầu kiên quyết thực hiện tốt việc quản lý thị trường ngoại hối, thị trường vàng của Ngân hàng Nhà nước. Tuy nhiên, Thủ tướng cũng nhấn mạnh việc quản lý 2 thị trường có tính nhạy cảm cao này cần có lộ trình phù hợp theo kinh tế thị trường, bảo đảm lợi ích của người dân và doanh nghiệp, góp phần bảo đảm và ổn định kinh tế vĩ mô.
Nhật Minh

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
134
0
0

hoanang1

Lâu rồi em mới vào nhà được, dạo này bụng to mệt mỏi quá cả nhà ạ. Em chúc cả nhà mình những ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ nhé!

134
0
0

hoanang1

Vàng “lao dốc”, nên bán hay mua?
Thứ Bảy, 19/03/2011 --- cập nhật 09:14 GMT+7

Vàng tăng giảm giá thất thường suốt trong nhiều phiên giao dịch gần đây trước những thông tin kinh tế trái chiều trong và ngoài nước, khiến cho tâm lý người dân bị xáo trộn, không biết nên tiếp tục mua vào hay bán đi.

Xu hướng giảm giá

Sau khi bất ngờ bật tăng đến vài trăm nghìn trong phiên đầu tuần, giá vàng quay ra đổ dốc giảm liên hồi trong những ngày kế tiếp. Trong hai ngày 15,16 và sáng ngày 17-3, vàng miếng các thương hiệu được đưa về giao dịch dưới mốc 37 triệu đồng, vùng giao dịch phổ biến từ 36,73 - 36,96 triệu đồng/lượng.

Thị trường trong nước chứng kiến việc giá vàng lên xuống hàng chục lần trong mỗi phiên buổi sáng và buổi chiều, tuy nhiên xu hướng giảm điểm vẫn là xu hướng chính trong những ngày này.

Các tổ chức kinh doanh cho biết, vì diễn biến thị trường phức tạp nên họ luôn phải cân nhắc để điều chỉnh linh hoạt khoảng cách giá chiều gom vào và chiều bán ra trong từng thời điểm. Khi thì thu vào, khi lại nới rộng nhằm vừa kích giao dịch trên thị trường, vừa giảm thiểu rủi ro.

Riêng Vàng Rồng Thăng Long của Cty TNHH Vàng bạc đá quý Bảo Tín Minh Châu luôn được để mức chênh lệch giá mua và bán cao nhất, thường tới 170.000 - 180.000 đồng, trong khi mức chênh lệnh này của vàng SJC và SBJ chỉ là 100.000 đồng đến 120.000 đồng.

Hiện đồng USD không phải là yếu tố làm “khó” vàng nữa, “bạn diễn” này đang “bận” tiếp tục căng thẳng trên thị trường khi ngân hàng vẫn chưa đáp ứng được nhu cầu mua ngoại tệ của người dân, bất kể Chính phủ đã có chỉ đạo bán ngoại tệ cho cá nhân có nhu cầu chính đáng.

Vàng “lao dốc” liệu có phải là cơ hội cho người mua?
Những thông tin kinh tế thế giới đang quay lại tạo sức ép lớn đối với vàng trong nước. Việc vàng nội địa mất giá cũng bởi giá vàng tại Mỹ đã giảm xuống dưới mức 1.395 USD/oz, đây là mức được cho là thấp nhất trong một tháng.

Các chuyên gia cho hay, vàng giảm giá một phần do giới đầu tư bán vàng chốt lời sau đợt tăng 8% trong tháng trước nhằm bù đắp các khoản lỗ trên thị trường chứng khoán do động đất tại Nhật Bản gây ra. Giá vàng đang giảm cùng chiều với chứng khoán toàn cầu khi giới đầu tư bán tháo tài sản được coi là rủi ro và tăng mua các loại tiền và trái phiếu Chính phủ.

Được biết, cầu vàng của các quỹ ETF vẫn ở mức thấp. Lượng vàng nắm giữ của quỹ tín thác vàng lớn nhất thế giới, SPDR, cũng đã giảm thêm 0,9 tấn vào ngày thứ ba xuống mức thấp nhất trong 10 tháng và từ đầu năm đến nay, lượng vàng nắm giữ của quỹ này liên tục giảm.

Mua hay bán ?

Vàng trong nước giảm giá mạnh theo đà trượt dốc của vàng thế giới, xuống mức mà nhiều người cho là đang “rẻ”. Tuy nhiên Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước vẫn nhấn mạnh chủ trương xóa bỏ kinh doanh vàng miếng trên thị trường tự do, khiến những người dân vốn chuộng vàng hoang mang không biết nên tiếp tục mua vàng trang sức chất lượng cao hay là quay lại mua vàng miếng để tích trữ làm tài sản an toàn.

Chị Hằng, nhà tại đường Nguyễn Tuân, quận Thanh Xuân, Hà Nội băn khoăn: “Thảm họa sóng thần và động đất ở Nhật khiến vợ chồng tôi nảy ý định gom tiền vào mua vàng để cất đi vì sợ đồng tiền mất giá, nhưng sợ vàng miếng sẽ bị cấm giao dịch, vàng trang sức thì người ta đồn là không đảm bảo, về sau bán đi không khéo lại bị lỗ.

Nhưng giá vàng đang giảm thế này, không mua thì cũng tiếc thật”. Không chỉ có chị Hằng, nhiều người dân vẫn tin tưởng vào độ an toàn của loại tài sản này, nên nhiều khi mua bán cũng theo cảm tính hoặc theo dư luận.

Ông Đinh Nho Bảng, Chủ tịch Hiệp hội Kinh doanh vàng Việt Nam (VGTA) dẫn phân tích của các chuyên gia vẫn cho rằng, vàng thế giới giảm chỉ là xu hướng tạm thời, giá vàng bình quân năm 2011 sẽ vượt mức giá của năm 2010 và có thể lên tới 1.700USD/oz.

Cty vàng Sacombank SBJ cũng dự báo trong dài hạn, giá vàng vẫn sẽ giữ được đà tăng bởi tình hình bất ổn chính trị, thiên tai tại một số quốc gia. Vì thế mức 37 triệu đồng/ lượng đang là mức giá thích hợp đối với các nhà đầu tư trong nước nếu với mục đích sử dụng vàng như “hầm trú ẩn” an toàn.

Hiện không ít người dân vẫn đổ đi mua vàng trang sức và “lưu ý” mua thêm cả vàng miếng. Tình trạng “cháy” hàng vẫn diễn ra thường xuyên tại các cửa hàng kinh doanh kim hoàn mấy ngày nay.
E ngại cho sự may rủi của người dân khi gom vàng nữ trang, một chủ doanh nghiệp vàng có uy tín vẫn khuyến cáo người dân hết sức cảnh giác với việc tích trữ vàng nữ trang. Ông cho biết, người dân mua vàng trang sức là đã bỏ tiền mua cả công gia công, thiết kế sản phẩm, nhưng khi bán thì cái công đó không bán được.

Theo Phapluatxahoi.vn

134
0
0

hoanang1

Chào tuần mới cả nhà, ngoài HN thời tiết khó chịu quá ạ. Chúc cả nhà tuần làm việc mới hiệu quả và may mắn!

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Nếu các mẹ nào có điều kiện thì bắt đầu cơ cấu tài sản được rồi nhé! Trước mắt là U.
Lãi suất U hiện nay đang cao khoảng 6,2%/năm cho kỳ hạn 03 tháng.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Nếu các mẹ nào có điều kiện thì bắt đầu cơ cấu tài sản được rồi nhé! Trước mắt là U.
Lãi suất U hiện nay đang cao khoảng 6,2%/năm cho kỳ hạn 03 tháng.
Chị ơi cái này ở ngân hàng nào thế chị, em thấy cách đây một tháng ở SG-HN khoảng 3-4% đã là cao lắm rồi.

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Nếu không còn vàng và đô la?

http://cafef.vn/20110324124933929CA34/neu-khong-con-vang-va-do-la.chn
....
Khi nào người dân giữ vàng và đô la?
Trong giai đoạn 1996-2006, nếu dùng tiền đồng gửi tiết kiệm thì sau 10 năm, từ 100 đồng sẽ thành khoảng 260 đồng trong khi nếu mua đô la gửi ngân hàng hay giữ vàng thì giá trị của chúng tính ra tiền đồng lần lượt chỉ là 210 và 240 đồng. Hơn thế, nếu mua đô la đem cất trong nhà thì khi quy ra tiền đồng chỉ là 145 đồng.
Trong giai đoạn này, trừ việc mua đô la đem cất trong nhà, việc giữ cả ba loại tài sản nêu trên đều có suất sinh lợi dương vì mức giá chung của nền kinh tế chỉ tăng 53%. Trong đó, giữ tiền đồng là có lợi nhất.

Hơn thế, chênh lệch của suất sinh lợi giữa giữ tiền đồng và đô la có xu hướng gia tăng. Tuy nhiên, bức tranh đã hoàn toàn thay đổi trong bốn năm gần đây.
Nếu đem 100 đồng vào cuối năm 2006 để mua vàng hay mua đô la gửi tiết kiệm hay giữ nguyên tiền đồng để gửi tiết kiệm thì giá trị có được tính ra tiền đồng vào cuối năm 2010 lần lượt là 368 đồng, 148 đồng và 146 đồng. Như vậy trong giai đoạn này, việc giữ vàng sẽ có lợi nhất, kế đến là đô la và cuối cùng là tiền đồng. Nếu so với mức lạm phát lũy kế lên đến 61%, thì chỉ có mua vàng mới đem lại suất sinh lợi dương.
Nếu chỉ tính năm 2010, suất sinh lợi của việc giữ vàng là 30%, đô la khoảng 15% và tiền đồng chỉ khoảng 10%. Nếu mua đô la về cất trong nhà thì suất sinh lợi cũng cao hơn việc gửi bằng tiền đồng.

Nếu một người có một tấn lương thực đem đổi ra vàng hoặc đô la, hoặc giữ tiền đồng thì cuối năm mua được lần lượt là 1,18; 0,98 và 0,95 tấn lương thực. Do vậy, nếu quy ra lúa thì chỉ có giữ vàng trong năm 2010 là làm tăng giá trị tài sản, trong khi giữ tiền đồng là thiệt nhất.
Giữ vàng là một thói quen lâu đời của người Việt. Trong một thời gian rất dài, vàng được lấy làm thước đo để đánh giá sự giàu có của một người cũng như làm cơ sở cho việc giao dịch các tài sản có giá trị lớn (chủ yếu là nhà đất). Trong tâm trí của người Việt, vàng có ý nghĩa như một tài sản nhiều hơn là vật trang sức.
Lý do mà vàng được ưa chuộng như vậy là do (1) theo thời gian, giá trị của nó so với hầu hết các loại hàng hóa hay tài sản khác chỉ có tăng mà không giảm; (2) vàng có thể chia nhỏ tới hàng phân và với thể tích nhỏ mà không bị hư hao nên có thể cất giữ gần như là mãi mãi và việc vận chuyển hết sức dễ dàng; (3) vàng là một trong những loại hàng hóa dễ trao đổi và mua bán.
Tuy nhiên, thói quen nêu trên giảm đáng kể sau thời gian kinh tế vĩ mô được ổn định và môi trường kinh doanh được cải thiện cùng với sự biến động không nhiều của giá vàng.
Ở thời điểm Việt Nam gia nhập WTO vào cuối năm 2006, có lẽ không nhiều người tích trữ thêm vàng (trừ những đối tượng có những khoản tích góp nhỏ). Hầu hết các giao dịch bất động sản đã được định giá bằng tiền đồng thay vì vàng như trước đây hay đô la trong thời gian gần đây.
Cũng ở thời điểm nêu trên, tình trạng đô la hóa đã giảm đáng kể, thể hiện rất rõ qua tỷ lệ tiền gửi bằng ngoại tệ chỉ là 22,6% vào cuối năm 2007 so với 41,5% năm 2001 (hình 1).

Hơn thế, trong thời gian này, hiện tượng mua đô la cất trong nhà dường như không xảy ra. Thậm chí trong quí 1-2008, việc tiêu thụ đô la đã gặp không ít khó khăn.
Tuy nhiên, tình trạng giữ vàng và đô la trở nên hết sức phổ biến trong thời gian qua cộng với một số giải pháp làm cho thị trường không có sự thông suốt đã gây ra hết cơn sốt này đến cơn sốt khác làm nhiều người nhầm tưởng rằng vàng và đô la đã gây ra bất ổn vĩ mô.
Xét dưới góc độ gia tăng giá trị tài sản, thì việc mua đô la đem về nhà cất sẽ làm giảm đi giá trị tài sản. Đây là một trò chơi có tổng âm cho Việt Nam vì hàng năm những người giữ đô la phải đóng thuế lạm phát cho nước Mỹ. Tuy nhiên, trong bối cảnh lạm phát tăng cao, đồng tiền trong nước bị mất giá nên người ta mới phải phòng vệ để tài sản của mình ít bị teo tóp nhất chứ không phải họ muốn kiếm lời cao.
Tóm lại, việc người dân đổ xô mua vàng hay đô la để tích trữ là do người ta lo ngại sự mất giá của đồng tiền bắt nguồn từ sự mất cân đối kép của nền kinh tế do việc cung tiền quá mức, chi tiêu công kém hiệu quả cộng với một chính sách tỷ giá gây bất lợi cho hoạt động ngoại thương của Việt Nam.

Nếu kinh tế vĩ mô được duy trì ổn định và môi trường kinh doanh liên tục được cải thiện thì những người có tiền sẽ tự chuyển sang tiền đồng để có vốn kinh doanh tạo ra của cải cho xã hội. Lúc này, những cơn sốt vàng hay đô la sẽ không còn nữa.
Theo Huỳnh Thế Du
TBKTSG

235
0
0

metholau

Cả nhà ơi, ai có chỉ số giá tiêu dùng công bố chính thức của năm 2009 và 2010 cũng như đến thời điểm tháng 3/2011 thì cho em xin với ạ.

Em cũng đã hỏi anh Gù nhưng lục tục mãi cứ loạn hết cả vì thế nhờ cả nhà giúp em, cho em xin luôn cái đường link tương ứng với số liệu nhé!

Em cám ơn nhiều nhiều nha.