Tham vấn dinh dưỡng

2,080
0
0
Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Bối nhà em hình như hấp thu thức ăn kg tốt ý , dạo này ăn cũng tạm đựoc nhưng vẫn kg lên cân chị à. Có cái gì để cho con hấp thu tốt kg nhỉ . À phân đi vẫn đẹp kg vấn đề gì ạ . Con kg thích uống sữa nên cho con ăn cái gì để có sữa vào người đây hả chị .

431
0
0

luongtam

Bác ới! Bé nhà em 14 tháng nặng 9.5kg cao 75cm(bé tăng cân 1 ít rồi bệnh lại xuống cân mấy tháng nay) bé có bị suy dinh dưỡng và lùn kg Bác? Bác giúp làm gì cho bé nặng và cao hơn? ngày bé ăn 3 bát cháo, uống khoảng 400ml sữa. Bé rất hay bệnh vặt, 12 tháng bé bị phát ban đỏ ,nhưng sao mấy hôm nay thấy bé hay toát mồ hôi vào buổi chiều có phải bé vẫn còn ban kg Bác? Mong Bác tư vấn giúp em!!
Cho bé uống thêm sữa. Hết bệnh trẻ thường hay xuất hiện ra mồ hôi trộm. Ăn uống tốt trở lại là ổn định thôi.
Hạch đó là hạch phản ứng khi viêm nhiễm, không sao đâu.

431
0
0

luongtam

Bối nhà em hình như hấp thu thức ăn kg tốt ý , dạo này ăn cũng tạm đựoc nhưng vẫn kg lên cân chị à. Có cái gì để cho con hấp thu tốt kg nhỉ . À phân đi vẫn đẹp kg vấn đề gì ạ . Con kg thích uống sữa nên cho con ăn cái gì để có sữa vào người đây hả chị .
Sữa chua, caramen, váng sữa có thể bổ sung thêm hàng ngày.

8
0
0

mechickbong

Em chào chị,
Em muốn hỏi con gái em 2.5 tuổi có 1 nốt nhiệt ở miệng nên cháu suốt ngày kêu đau mồm không chịu ăn uống, em rất sốt ruột, liệu em có thể dùng loại thuốc gì cho cháu được không ah? (Em đã thử thuốc bôi nhưng cháu không chịu cứ nôn ọe.
Em rất cảm ơn chị@};-

10
0
0

vhien

Móng tay bé có những chấm trắng mà mình hay gọi ;à hột gạo vậy có phải bé thiếu chất gì kg Bác? Em định cho bé bổ sung 1 đợt canxi cho Bé nếu được Bác cho em biết liều lượng nhe Bác!

1,904
0
36

291179

Active Member

Chị luongtam ơi , chi cho em biết liều lượng uống Ronafix (kháng sinh ) và Tolbin ( giảm ho long đờm ) của bé 2 tuổi với ạ .
Cảm ơn bác nhiều lắm ạ!

5
0
0

bingofamily

Chào chị luongtam,

Con gái em từ nhỏ đã ăn ít. Khi 4 tháng cháu bị rụng tóc vành khăn. Theo chỉ định của bác sĩ em cho cháu uống 1 đợt gồm 1 ống Vit D 200.000UI (loại liều duy nhất cho 6 tháng), 1 hộp Canxi corbier 5ml & Kẽm (em quên mất tên thuốc), 6tháng tóc mọc trở lại, tuy ko dày như lúc mới sinh. Đến nay cháu được 7tháng 3 tuần. Tuần trước em đưa cháu đi khám vì ho thì cân được có 6.7kg, dài 68cm (gần 2 tháng cháu ko tăng cân, ko dài ra). Em đang cho cháu uống vitamin tổng hợp Appeton được khoảng nửa tháng. Gần đây, cháu hay ra mồ hôi gáy nhất là khi ăn. Cháu chưa ngồi được, chưa bò & chưa mọc răng.

Chị ơi có phải cháu bị còi xương không ạ?

Cháu uống Vit D 200.000UI từ hồi 4 tháng thì từ 10 tháng trở đi mới cần uống vit D tiếp đúng không ạ?

Liệu bây giờ cháu có cần uống canxi bổ sung để cứng cáp hơn không ạ? Nếu có thì nên cho uống liều lượng thế nào ạ?

Em có thể cho cháu uống Appeton lâu dài được không ạ? Sau bao lâu thì dừng lại và bao lâu có thể uống trở lại được. Cháu ăn ít quá nên chắc chắn là đang bị thiếu chất.

Em đang rất mong có cách nào để làm cháu tăng cân & lớn lên, lo lắm chị ạ.

Em cảm ơn chị nhiều lắm.

431
0
0

luongtam

Chào chị luongtam,

Con gái em từ nhỏ đã ăn ít. Khi 4 tháng cháu bị rụng tóc vành khăn. Theo chỉ định của bác sĩ em cho cháu uống 1 đợt gồm 1 ống Vit D 200.000UI (loại liều duy nhất cho 6 tháng), 1 hộp Canxi corbier 5ml & Kẽm (em quên mất tên thuốc), 6tháng tóc mọc trở lại, tuy ko dày như lúc mới sinh. Đến nay cháu được 7tháng 3 tuần. Tuần trước em đưa cháu đi khám vì ho thì cân được có 6.7kg, dài 68cm (gần 2 tháng cháu ko tăng cân, ko dài ra). Em đang cho cháu uống vitamin tổng hợp Appeton được khoảng nửa tháng. Gần đây, cháu hay ra mồ hôi gáy nhất là khi ăn. Cháu chưa ngồi được, chưa bò & chưa mọc răng.

Chị ơi có phải cháu bị còi xương không ạ?

Cháu uống Vit D 200.000UI từ hồi 4 tháng thì từ 10 tháng trở đi mới cần uống vit D tiếp đúng không ạ?

Liệu bây giờ cháu có cần uống canxi bổ sung để cứng cáp hơn không ạ? Nếu có thì nên cho uống liều lượng thế nào ạ?

Em có thể cho cháu uống Appeton lâu dài được không ạ? Sau bao lâu thì dừng lại và bao lâu có thể uống trở lại được. Cháu ăn ít quá nên chắc chắn là đang bị thiếu chất.

Em đang rất mong có cách nào để làm cháu tăng cân & lớn lên, lo lắm chị ạ.

Em cảm ơn chị nhiều lắm.

Biết là em sốt ruột. Tối qua vào nhiều đây nhiều lần để trả lời mà không được.
Gần 8 tháng mà chưa ngồi bò, chưa mọc răng được thì hơi chậm. Có lẽ do còi xương.
Sau uống it D nên bổ sung thêm Canxi.
Appeton uống khoảng 1 lọ thì dừng lại. Sau 2 tuần uống tiếp. Không nên sử dụn gkeso dài vì nếu đã không có kết quả thì dùng nữa cũng thế mà thôi:(. Đổi sang loại khác.
Em nên đưa con đi khám vì lí do trên.

5
0
0

bingofamily

Biết là em sốt ruột. Tối qua vào nhiều đây nhiều lần để trả lời mà không được.
Gần 8 tháng mà chưa ngồi bò, chưa mọc răng được thì hơi chậm. Có lẽ do còi xương.
Sau uống it D nên bổ sung thêm Canxi.
Appeton uống khoảng 1 lọ thì dừng lại. Sau 2 tuần uống tiếp. Không nên sử dụn gkeso dài vì nếu đã không có kết quả thì dùng nữa cũng thế mà thôi:(. Đổi sang loại khác.
Em nên đưa con đi khám vì lí do trên.
Nhận được tin chị mừng quá. Chị ơi, hay em nhờ chị khám cho bé nhà em luôn với chị nhé. Chán ghê, em chỉ biết mỗi thông tin là chị ở Viện Nhi, còn chị ở phòng khám nào, chị khám vào những thời gian nào, chị cho em biết với ạ.

À, chị cho em hỏi luôn (biết là đi khám hỏi tiện nhất nhưng em sốt ruột quá :(), giờ em cho cháu uống D luôn cũng được ạ? Có sợ thừa vì cái liều 200.000UI kia không ạ? Mỗi ngày uống 2 giọt Aquadetrim được không chị?

431
0
0

luongtam

Nhận được tin chị mừng quá. Chị ơi, hay em nhờ chị khám cho bé nhà em luôn với chị nhé. Chán ghê, em chỉ biết mỗi thông tin là chị ở Viện Nhi, còn chị ở phòng khám nào, chị khám vào những thời gian nào, chị cho em biết với ạ.

À, chị cho em hỏi luôn (biết là đi khám hỏi tiện nhất nhưng em sốt ruột quá :(), giờ em cho cháu uống D luôn cũng được ạ? Có sợ thừa vì cái liều 200.000UI kia không ạ? Mỗi ngày uống 2 giọt Aquadetrim được không chị?

Phòng 17 khoa khám bệnh. Tuần này chị không ở BV. Tuần sau chưa có lịch chắc chắn ngày nào. Gọi ĐT trước cho chị: không 913 ba năm một 170

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bác luongtam ơi, em mới đi khám tổng thể bị phán là gan nhiễm mỡ độ 1, mỡ trong máu hơi cao hơn chr số chuẩn tí tẹo nữa, có đáng lo ngại không bác? em phải kiêng ăn những cái gì ạ?
:((

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị ơi, "bé" nhà em 12 tuổi cứ kêu đau đầu gối, ko phải bị ngã gì hết. Em nghĩ có thể nó đang ở tuổi phát triển nên thiếu 1 số chất gì đó. Em có cần cho cháu uống thêm vitamin gì ko chị ?
À cháu là trai, cao 1.62m , nặng 46kg.

431
0
0

luongtam

Chị ơi, "bé" nhà em 12 tuổi cứ kêu đau đầu gối, ko phải bị ngã gì hết. Em nghĩ có thể nó đang ở tuổi phát triển nên thiếu 1 số chất gì đó. Em có cần cho cháu uống thêm vitamin gì ko chị ?
À cháu là trai, cao 1.62m , nặng 46kg.

Uống thêm canxi (Oyster hoặc Todcasel) 1 viên/ngày.

431
0
0

luongtam

Bác luongtam ơi, em mới đi khám tổng thể bị phán là gan nhiễm mỡ độ 1, mỡ trong máu hơi cao hơn chr số chuẩn tí tẹo nữa, có đáng lo ngại không bác? em phải kiêng ăn những cái gì ạ?
:((
Ứ tham vấn cho người nhớn:p

24
0
0

Axon_Edwards

Chị ơi em muốn mang con qua chị xem kiểm tra sức khỏe tổng thế cho con. Em mang qua địa chỉ nào được hả chị.
Mong tin chị

5
0
0

bingofamily

Phòng 17 khoa khám bệnh. Tuần này chị không ở BV. Tuần sau chưa có lịch chắc chắn ngày nào. Gọi ĐT trước cho chị: không 913 ba năm một 170
Mấy hôm rồi em có việc hôm nay mới vào diễn đàn được. Cảm ơn chị nhiều @};-, em sẽ sớm liên lạc với chị.

5
0
0

bingofamily

Chị ơi em muốn mang con qua chị xem kiểm tra sức khỏe tổng thế cho con. Em mang qua địa chỉ nào được hả chị.
Mong tin chị
Chị luongtam vừa trả lời ngay phía trên đó bạn. Chị làm ở Phòng 17 khoa khám bệnh, bệnh viện Nhi TW. Số điện thoại của chị cũng có ở trên bạn ạ

10
0
0

vhien

Bsĩ Lương Tâm cho em hỏi là em có nghe nói sp dinh dưỡng CHILDLIFE của Mỹ, em cho con em 14 thng uống được k ah , vì con em thuộc dạng biếng ăn nên em muốn bổ sung vitamin cho cháu. cám ơn bsĩ nhiều.

2,080
0
0

Phải mách với BS tin vui chứ ,quên mất . Chị ơi con em chịu uống sữa rồi , chịu uống 1 cách lạ lùng hiii. Em sướng quá chừng luôn. Tự dưng ngày đó thích uống uống liền 1 mạch 200ml sữa và sau đó ngày nào cũng uống hết , ít nhất là 100ml sữa 1 lần . Ôi em sung sướng quá .