Tham vấn dinh dưỡng

275
0
0

minhnhat

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Bác sĩ Lương Tâm ơi! Chị cho em hỏi chút với: em có 01 nhóc 22tháng (cao 85 nặng 13 Kg,16 cái răng),bị VGB đang điều trị chị ạ ( men gan 116 và 88). Cháu nghịch ngợm, tuy nhiên cháu không chịu ăn cháo từ 12 tháng đến nay, dù em đã thay đổi món liên tục,mua cháo Dinh an cháu cũng không ăn một thìa nào cả, cháu chỉ ăn sữa ENFA ngày 850 ml/ngày. Phở,bún chỉ ăn được 1/3 chén ăn cơm thôi,ăn cơm không vài thìa,ít ăn rau.Đêm ngủ tự dưng khóc thét ( có phải cháu mơ không chị?).Chị ơi tư vấn giúp em với!
Em cảm ơn chị nhiều! :)
@};-@};-@};-@};-

431
0
0

luongtam

Bác sĩ Lương Tâm ơi! Chị cho em hỏi chút với: em có 01 nhóc 22tháng (cao 85 nặng 13 Kg,16 cái răng),bị VGB đang điều trị chị ạ ( men gan 116 và 88). Cháu nghịch ngợm, tuy nhiên cháu không chịu ăn cháo từ 12 tháng đến nay, dù em đã thay đổi món liên tục,mua cháo Dinh an cháu cũng không ăn một thìa nào cả, cháu chỉ ăn sữa ENFA ngày 850 ml/ngày. Phở,bún chỉ ăn được 1/3 chén ăn cơm thôi,ăn cơm không vài thìa,ít ăn rau.Đêm ngủ tự dưng khóc thét ( có phải cháu mơ không chị?).Chị ơi tư vấn giúp em với!
Em cảm ơn chị nhiều! :)
@};-@};-@};-@};-
Khóc xong làm thế nào hết?
Có liên quan đến ban ngày chạy nhảy nô đùa nhiều không?
Tuổi của con em chỉ uống sữa không sẽ không đủ dinh dưỡng đâu. Dỗ dành con ăn cơm đi.

431
0
0

luongtam

Phải mách với BS tin vui chứ ,quên mất . Chị ơi con em chịu uống sữa rồi , chịu uống 1 cách lạ lùng hiii. Em sướng quá chừng luôn. Tự dưng ngày đó thích uống uống liền 1 mạch 200ml sữa và sau đó ngày nào cũng uống hết , ít nhất là 100ml sữa 1 lần . Ôi em sung sướng quá .
Tặng con nè:-*
Tặng mẹ nè@};-

431
0
0

luongtam

Bsĩ Lương Tâm cho em hỏi là em có nghe nói sp dinh dưỡng CHILDLIFE của Mỹ, em cho con em 14 thng uống được k ah , vì con em thuộc dạng biếng ăn nên em muốn bổ sung vitamin cho cháu. cám ơn bsĩ nhiều.
Xem hướng dẫn kèm theo. Thường những dạng này giống thực phẩm chức năng mà.

9
0
0

teuyeu

Chị luongtam oi!
Em là thành viên mới của diến đàn.Em muốn hỏi chị một chút vì em thật sự đang rất hoang mang và lo lắng.Bé trai nhà me được 3 tuổi rưỡi rồi chị ạ.Nhưng bé nói vẫn chưa rõ.Cháu rất nghịch.Hôm vừa rồi,em cho chá đi khám ở khoa thần kinh của bệnh viện nhi TW.Bác sĩ chuẩn đoán cháu bị tăng động,giảm chú ý.Bác sĩ kê cho cháu 2 loại thuốc là OPOROX và MEMOTROPIL.BÁc sĩ nói cứ cho con em uống thuốc này trong 2 tháng.Nếu không đỡ thì quay lại khám ở khoa tâm bệnh.Vậy em muốn hỏi chị em nên làm theo hướng dẫn của bác sĩ hay nên cho cháu khám ở khoa tâm bệnh.Vì em thấy bảo nếu khám ở khoa tâm bệnh thì sẽ chuẩn hơn.

9
0
0

teuyeu

CÓ bác nào online không ah ? Giúp mẹ cháu với ah.:-O

1,557
0
0

Camellia

Chị luongtam oi!
Em là thành viên mới của diến đàn.Em muốn hỏi chị một chút vì em thật sự đang rất hoang mang và lo lắng.Bé trai nhà me được 3 tuổi rưỡi rồi chị ạ.Nhưng bé nói vẫn chưa rõ.Cháu rất nghịch.Hôm vừa rồi,em cho chá đi khám ở khoa thần kinh của bệnh viện nhi TW.Bác sĩ chuẩn đoán cháu bị tăng động,giảm chú ý.Bác sĩ kê cho cháu 2 loại thuốc là OPOROX và MEMOTROPIL.BÁc sĩ nói cứ cho con em uống thuốc này trong 2 tháng.Nếu không đỡ thì quay lại khám ở khoa tâm bệnh.Vậy em muốn hỏi chị em nên làm theo hướng dẫn của bác sĩ hay nên cho cháu khám ở khoa tâm bệnh.Vì em thấy bảo nếu khám ở khoa tâm bệnh thì sẽ chuẩn hơn.
Thôi cứ theo lời bác sĩ đã xem sao nào. Ngoài ra mẹ nó nhớ đọc thêm tài liệu xem việc hỗ trợ dạy con có căn bệnh này như thế nào nhé. (bên WTT hình như có topic về vấn đề này đấy)

Chia sẻ với mẹ nó, và chúc con trai mau hết bịnh. @};-

9
0
0

teuyeu

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé!
Em sẽ ghé qua WTT để xem topic này .Ước gì con chóng lành bệnh.:cstt08:

507
0
0

zoe

Teuyeu: trước khi cho con uống thuốc, bạn đi khám thêm vài nơi nữa. Bạn có thể tìm các test cho các bé bị tăng động. Đừng vôi kết luận là bé bị bệnh mà dùng thuốc nhé, vì trẻ con tuổi này nghịch lắm. Tăng động có những biểu hiện rất đặc trưng mà con bạn không có thì bạn có thể yên tâm là bé chỉ active thôi. Ví dụ bé có ngủ được ko, có tập trung làm điều gì đó một lúc ko (chơi một trò chơi lâu chút chẳng hạn). Trên diễn đàn wtt có bài test về bệnh này (bạn tìm bài của bạn isidor), khác bài test về bệnh tự kỷ, nhưng hình như trong topic Tự kỷ. Không có thuốc nào chữa bệnh này đâu, chỉ có chữa triệu chứng thôi, và nhiều hiệu ứng phụ lắm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
720
0
0

chuột đồng

Bác lươngtâm ơi! Nhờ Bác tư vấn giúp em xem Con em có bệnh gì không.

Ban ngày ăn bú ngủ chơi cũng đều độ bình thường, vậy mà ban đêm thì chẳng ngủ ngon. Lúc sơ sinh cũng không có chuyện khóc đêm, nhưng từ khi tròn 8 tháng đến giờ tối nào đang ngủ, trở mình chút xíu là khóc, em phải cho ngồi dậy, có khi bế lên rồi đặt xuống ngủ tiếp. Có đêm thì ngủ 1 mạch từ đầu hôm đến 4h sáng mới quấy, con đêm thì quấy từ 12h, đặt nằm ngủ lại chừng 30', 1 tiếng thì lại khóc. Mấy đêm nay vợ chồng em phải vật vờ với Con, định cho Con đi khám mà không biết khám làm sao. Chồng bảo do Con nhõng nhẽo, nhưng em thì nghĩ do Con bị làm sao đó nên mới ngủ không ngon. Em thử nghiệm nhiều cách, cho bú no, nhưng dù đói hay no gì cũng vậy :( Em có nên cho con đi khám không bác.

9
0
0

teuyeu

Mẹ chuột đồng ơi! Vậy khi bế em bé trên tay,bé có ngủ ngoan không? Nếu có thì chắc là bé bện hơi cha mẹ thôi.Đừng quá lo lắng.Nếu đúng là như vậy,thì khi nào bé ngủ ,mẹ nó cứ đặt con xuống nhé.Vài lần đầu bé sẽ khóc đòi bế đấy,nhưng đừng vì thế mà mủi lòng nhé:p.Nếu thấy bé khóc to,mẹ nó có thể nằm cạnh ,dỗ dành bé.Nhưng hạn chế không được bế bé nhé.Vì các cô cậu bây giờ ghê lắm,bé xíu mà đã biết bắt nạt rồi đấy.Còn nếu một thời gian dài mà bé vẫn khó chịu khi ngủ thì mẹ nó nên cho bé đi khám ở các chuyên khoa dinh dưỡng .Có thể là bé bị thiếu canxi thôi.:cstt01:

9
0
0

teuyeu

Em chào cả nhà!
Chúc cả nhà một tuần mới tràn ngập niềm vui và may mắn.Em đang rất băn khoăn và muốn chia sẻ với các mẹ một chút.Rất mong các mẹ cho em lời khuyên.Cách đây 2 tuần,em cho con đi khám ở khoa THẦN KINH bệnh viện NHI TW.Bác sĩ chuẩn đoán con em bị tăng động,giảm chú ý.Nhưng hôm qua,em cho con đi khám tại trung tâm N-T ngõ 663 TRƯƠNG ĐỊNH .Cô giáo ở đây hỏi em đã chạy điện não đồ cho bé chưa mà bác sĩ đã đưa ra kết luận như vậy? Nếu chưa,thì đừng nên vội vàng cho con uống thuốc,vì có khi lại làm ảnh hưởng đến con.Cô giáo khuyên em nên đi chạy điện não đồ cho bé.Vì theo quan sát của cô,thì bé chỉ có biểu hiện của chậm nói thôi .Chứ không hề bị bệnh gì cả.Vậy cả nhà có ai cho con đi khám ở trung tâm N-T chưa ạ? Xin cho em biết trung tâm này có tốt không ạ?
Và em có nên tiếp tục cho con uống thuốc không ạ?
Em xin chân thành căm ơn các mẹ!@};-@};-@};-@};-@};-

720
0
0

chuột đồng

Mẹ chuột đồng ơi! Vậy khi bế em bé trên tay,bé có ngủ ngoan không? Nếu có thì chắc là bé bện hơi cha mẹ thôi.Đừng quá lo lắng.Nếu đúng là như vậy,thì khi nào bé ngủ ,mẹ nó cứ đặt con xuống nhé.Vài lần đầu bé sẽ khóc đòi bế đấy,nhưng đừng vì thế mà mủi lòng nhé:p.Nếu thấy bé khóc to,mẹ nó có thể nằm cạnh ,dỗ dành bé.Nhưng hạn chế không được bế bé nhé.Vì các cô cậu bây giờ ghê lắm,bé xíu mà đã biết bắt nạt rồi đấy.Còn nếu một thời gian dài mà bé vẫn khó chịu khi ngủ thì mẹ nó nên cho bé đi khám ở các chuyên khoa dinh dưỡng .Có thể là bé bị thiếu canxi thôi.:cstt01:
Cám ơn tenyeu nha! Bé nhà Mình mới bị cách đây 2 tuần thôi, Mình không biết có phải do thiếu canxi không vì bé mình đang mọc răng, hiện giờ mình cũng cho uống aquadetrim (3giot/ngày), nhiều người bảo cho uống thêm canxi corbie, nhưng mình không dám cho uống. Tối hôm qua con mình ngủ ngon từ 6h30 đến 6h sáng, cũng có trở mình nhưng không khóc, phù... lâu lắm rồi con mới được ngủ ngon như vậy, chắc do ban ngày mẹ cho đi chơi, ngủ ít quá. Mong là con qua giai đoạn này ngủ ngon 1 mạch luôn.

431
0
0

luongtam

Chị luongtam oi!
Hai thuốc trên đều là thuốc bổ, không có hại gì cả. Sau 1 tháng nếu không có tiến bộ rõ rệt nên đi khám lại.
Không ai dùng điện não đồ để chẩn đoán tăng động giảm tập trung cả.

311
0
0

yingtiti

Bác Lương Tâm ơi! Bác tư vấn giúp em với con trai em đc 18 tháng mà bé đc có 9kg thôi bác ạ! Cháu sanh non lúc 34 tuần đc 2.3 kgs. Cháu ăn ngày đc 3 bữa cháo, 500ml sữa, trái cây, sữa chua,...Mà sao cháu rất còi bác ạ! Mong tin của bác

311
0
0

yingtiti

Bé đã đi nhanh, chạy nhanh, mọc đc 16 cái răng rồi, Em chỉ mong làm sao mà con đc tròn tròn một tý, chứ nhìn thấy con ốm quá thấy thương lắm bác ạ! trộm vía bé rất ít bị bệnh ho, sốt mà thỉnh thoảng bị đi ngoài sống phân thôi.

507
0
0

zoe

Hai thuốc trên đều là thuốc bổ, không có hại gì cả. Sau 1 tháng nếu không có tiến bộ rõ rệt nên đi khám lại.
Không ai dùng điện não đồ để chẩn đoán tăng động giảm tập trung cả.
OPOROX thì là vitamins thôi, nhưng MEMOTROPIL là tên thương mại của Piracetam (một loại nootropic)
http://en.wikipedia.org/wiki/Nootropic

Nhìn cơ chế hoạt động của nó thì nếu chưa khẳng định là có bệnh thì mình không dám cho trẻ con uống. Hơn thế nữa mọi thuốc liên quan đến thần kinh đều phải dừng từ từ. Và những side effects của các thuốc tác động đến hệ thần kinh (bổ não kiểu ko tự nhiên như vầy) lại toàn là bệnh thần kinh. Nó như một cái vòng tròn vậy.

http://en.wikipedia.org/wiki/Piracetam#Mechanisms_of_action

Từng chứng kiến vài đứa trẻ phải dùng thuốc cả đời, nên mình muốn đóng góp chút ý kiến.

9
0
0

teuyeu

Cảm ơn mẹ ZOE ! Em sẽ vào đường link mẹ cho địa chỉ để tham khảo.Thế bé chậm nói thì phải làm thế nào hả mẹ ?Em định cho con đi học ở các trung tâm .Và em nghe nói,nếu chậm nói thì có thể dùng cả phương pháp châm cứu hả mẹ?

507
0
0

zoe

Cảm ơn mẹ ZOE ! Em sẽ vào đường link mẹ cho địa chỉ để tham khảo.Thế bé chậm nói thì phải làm thế nào hả mẹ ?Em định cho con đi học ở các trung tâm .Và em nghe nói,nếu chậm nói thì có thể dùng cả phương pháp châm cứu hả mẹ?
Mình không phải là bác sĩ đâu nhé, chỉ là ý kiến của một bà mẹ thôi.

Theo mình, mọi phương pháp can thiệp tự nhiên, tập cho bé nói, dạy bé nói đều tốt (ở trung tâm hay tại nhà do mẹ tự nghiên cứu). Châm cứu có lẽ ít hiệu ứng phụ hơn là dùng thuốc (phản ứng trục tiếp vào bộ não). Mình cũng nghe nói có hiệu quả với một số bé.

Chậm nói và tăng động không hẳn liên quan.

Mình xin post lại một bài trả lời một bạn có con 23 tháng, trên wtt

Bạn nói về ADHD (attention deficit hyperactivity disorder) hay hyperactivity (tức dễ bị kích động một cách không bình thường) ? Và cả hai, mình nghĩ tuổi này còn quá sớm để đánh giá.

Mình không làm ngành y để dám nói điều gì. Chỉ chia sẻ với bạn 1 số thông tin mình từng tìm hiểu được, vì mình cũng từng nghĩ con mình hyperactive (làm mẹ lần đầu ai chẳng qua những lúc đó ).

Luôn chân luôn tay, không ngồi yên ở tuổi đó là rất hay gặp.

Nếu bạn thấy cháu có thể chịu ngồi chơi (ngắm nghía, quan sát thôi cũng gọi là chơi) một thứ trong khoảng 2, 3 phút thì con bạn ít ra là không bị attention deficit (một trong các symptoms của hyperactivity). Ở tuổi đó, trẻ con không làm được việc gì lâu đâu. Ở nhà trẻ, các cô cho cháu vẽ tô màu cũng chỉ 5, 6 phút, cháu nào thích vẽ lâu thì cho vẽ tiếp, không là chuyển sang trò khác.

Nếu cháu lại biết nguy hiểm, chẳng hạn đi xuống bậc là ngồi xuống đi cho chắc, thì cũng là dấu hiệu tốt để loại trừ hyperactivity. Nhưng nếu tuổi đó bé chưa biết khái niệm nguy hiểm cũng bình thường.

Nếu chơi với ai, cháu biết đợi lượt mình. Ví dụ mẹ đưa đồ chơi cho ai chơi trước, cháu chịu đợi. Đó cũng là một dấu hiệu tốt để loại trừ.

Ngoài ra bạn có thể tìm thấy trên internet các test, nhưng thường chỉ áp dụng cho trẻ lớn hơn thôi. Mình từng thử một cái test cho trẻ con cho dù lúc đó con mình hơi bé để các câu hỏi phù hợp, câu trả lời rất hài hước: Con bạn chỉ nghịch ngợm hiếu động (turbulent) thôi, chứ không hyperactive.

2,080
0
0

Bác Lương Tâm ơi! Bác tư vấn giúp em với con trai em đc 18 tháng mà bé đc có 9kg thôi bác ạ! Cháu sanh non lúc 34 tuần đc 2.3 kgs. Cháu ăn ngày đc 3 bữa cháo, 500ml sữa, trái cây, sữa chua,...Mà sao cháu rất còi bác ạ! Mong tin của bác
Bạn này giống BB thế , BB cũng chừng đấy kg, nhưng được cái BB nói nhiều, nghịch nhiều, biết nhiều. Dạo này chịu uống sữa nên có mũm mĩm đượcc 1 tý .