Trẻ bị sổ mũi, ngạt mũi

594
0
0

meyeuTomTom

các bác thông thái cho em hỏi nhé! Bé nhà chị gái em từ lúc sinh ra đến bây giờ là 7 tháng rồi mà lúc nào cũng bị ngạt mũi. Nhất là về ban đêm. Chưa bao giờ chị gái em ngủ được 1 giấc cả. Cứ phải bế cháu thì nó mới dễ thở. Đi khám nhiều, nhiều vô cùng ai giới thiệu bác sĩ nào cũng đi nhưng cuối cùng vẫn thế. Bình thường phải nhỏ nước muối xong dùng tay dí mạnh vào mũi, đợi nó loãng ra mới dùng hút mũi hút được. Nhưng cũng chỉ được một lúc thôi xong lại ngạt. Bác nào hiểu về bệnh này cho em lời khuyên với ạ. Thanks

1,557
0
0

Camellia

các bác thông thái cho em hỏi nhé! Bé nhà chị gái em từ lúc sinh ra đến bây giờ là 7 tháng rồi mà lúc nào cũng bị ngạt mũi. Nhất là về ban đêm. Chưa bao giờ chị gái em ngủ được 1 giấc cả. Cứ phải bế cháu thì nó mới dễ thở. Đi khám nhiều, nhiều vô cùng ai giới thiệu bác sĩ nào cũng đi nhưng cuối cùng vẫn thế. Bình thường phải nhỏ nước muối xong dùng tay dí mạnh vào mũi, đợi nó loãng ra mới dùng hút mũi hút được. Nhưng cũng chỉ được một lúc thôi xong lại ngạt. Bác nào hiểu về bệnh này cho em lời khuyên với ạ. Thanks
Khổ thân bé quá nhỉ! Thỉnh thoảng con bị ngạt mũi mình đã sốt cả ruột rồi. Mà giờ con nhà chị bạn bị ngạt thường xuyên thế thì lo lắng là phải rồi. Nhưng bác sĩ mà không chẩn đoán ra bệnh thì người thường bọn mình cũng chả biết là vì sao được. Mình nghĩ có thể do bé còn nhỏ, và do hệ thống hô hấp chưa ổn định lắm. Có thể bé lớn hơn một chút sẽ đỡ chăng.
Chia sẻ với chị bạn!

594
0
0

meyeuTomTom

Đúng đấy mẹ nó ạ. Bác sĩ cũng bảo bao giờ lớn sẽ tự khỏi. Nhưng thương nó lắm. Bị ngạt mũi nhiều nên xuống thành viêm phổi rồi. Ốm suốt 20 ngày nay rồi. Toàn phải thuê y tá về tiêm ngày 2 mũi. Sáng nay lên khám lại BS bảo tiêm tiếp. Mình rất lo lắng không biết tiêm kháng sinh dài ngày thế có làm sao không nữa

192
0
0

bongvaben

ôi ôi, có con bé lớn nhà e đây, chia sẻ với cả nhà tí nhé.
Hồi e sinh bé thì suốt 2,3 tháng đầu bé lúc nào cũng trong tình trạng ngạt mũi, bú mẹ mà cứ nghe sọc sọc trong họng ý. Thế là bà nội ko biết nghe ai hướng dẫn, ra bờ ao lấy 1 nắm đất hơi nhão về bọc vào quả chanh tươi rồi ném vào nung trong bếp than củi, đến khi đất được nung vàng (như nung gạch ý ạ) và hơi nứt thì bà bỏ ra, để hơi ấm ấm, bà bửa đất ra, lấy quả chanh lúc đó đã đc nung chín vàng, chọc quả chanh ra lấy nước bên trong, mẹ cháu nếm thử thì chua chua, đắng đắng. Bà mới nhét 1 thìa con con vào mồm bé, 1 lúc sau đắng quá, chua nữa, bé ộc hết cả ra, lúc đó ra hết cả đờm dãi, sau đợt đó thì thấy bé hết hẳn hiện tươợng sọc sọc khi bú và ngủ ngon. thấy bà bảo cái vị đắng và chua của chanh nó kích vào dạ dày làm ộc hết đờm dãi ra, khác hẳn với kiểu nôn trớ bthường của trẻ.
Hy vọng chia sẻ 1 chút với các mẹ :smiling:

594
0
0

meyeuTomTom

ôi ôi, có con bé lớn nhà e đây, chia sẻ với cả nhà tí nhé.
Hồi e sinh bé thì suốt 2,3 tháng đầu bé lúc nào cũng trong tình trạng ngạt mũi, bú mẹ mà cứ nghe sọc sọc trong họng ý. Thế là bà nội ko biết nghe ai hướng dẫn, ra bờ ao lấy 1 nắm đất hơi nhão về bọc vào quả chanh tươi rồi ném vào nung trong bếp than củi, đến khi đất được nung vàng (như nung gạch ý ạ) và hơi nứt thì bà bỏ ra, để hơi ấm ấm, bà bửa đất ra, lấy quả chanh lúc đó đã đc nung chín vàng, chọc quả chanh ra lấy nước bên trong, mẹ cháu nếm thử thì chua chua, đắng đắng. Bà mới nhét 1 thìa con con vào mồm bé, 1 lúc sau đắng quá, chua nữa, bé ộc hết cả ra, lúc đó ra hết cả đờm dãi, sau đợt đó thì thấy bé hết hẳn hiện tươợng sọc sọc khi bú và ngủ ngon. thấy bà bảo cái vị đắng và chua của chanh nó kích vào dạ dày làm ộc hết đờm dãi ra, khác hẳn với kiểu nôn trớ bthường của trẻ.
Hy vọng chia sẻ 1 chút với các mẹ :smiling:
Thế thì mình phải học hỏi kinh nghiệm này mới được, bạn ơi cho vào bếp ga có được không mà bây giờ lấy đất ở đâu bây giờ? làm gì có cái ao nào chứ.... Nhưng ngày đó bé nhà bạn có đi hút mũi chưa chứ bé nhà này thì hút mũi, xông họng nhiều lắm rồi. Đến mức bác sĩ chán quá bảo thôi để nó tự khỏi và kết quả là chưa khỏi đã xuống phổi rồi. Thương nó quá đi mất.

192
0
0

bongvaben

Thế thì mình phải học hỏi kinh nghiệm này mới được, bạn ơi cho vào bếp ga có được không mà bây giờ lấy đất ở đâu bây giờ? làm gì có cái ao nào chứ.... Nhưng ngày đó bé nhà bạn có đi hút mũi chưa chứ bé nhà này thì hút mũi, xông họng nhiều lắm rồi. Đến mức bác sĩ chán quá bảo thôi để nó tự khỏi và kết quả là chưa khỏi đã xuống phổi rồi. Thương nó quá đi mất.
hê hê, hỏi tớ lấy đất ở đâu giờ tớ chịu roài :silly:, nhớ hồi trc bà nội ra bờ ao gần nhà lấy ít đất, tớ nghĩ hay gần cái lò gạch nào đấy ra xin họ 1 nắm nhỉ. Bạn cứ thử về làm cho cháu bạn 1 lần xem, biết đâu khỏi bạn à. Liều thuốc dân gian có khi lại đơn giản mà hiệu nghiệm phết đấy :love::love:

594
0
0

meyeuTomTom

Để hôm nào gọi điện về quê, có ai ra thì gủi ra ít đất vậy. Cám ơn bạn nhé! Có bệnh nên cố gắng chữa vì những phương thuốc dân gian này hợp thì khỏi mà không hợp thì cũng không hại gì cả

610
0
0

MinhMinh

Mới bé tí bé tẹo mà bị như thế sót ruột lắm! Em bé này có hiện tượng giống anh cu thứ 2 nhà mình, lúc mới sinh cháu bụ bẫm lắm, mỗi tội là cứ bị ngạt mũi thôi, mẹ cháu chẳng biết làm thế nào, BS thì bảo chưa cần dùng thuốc, chỉ nhỏ mũi thôi.Nhưng...nhưng quả tình là giờ cháu lớn rồi nhưng mũi họng của cháu không tốt bằng chị cháu, dễ bị viêm mũi họng. Con chị lúc mới sinh thì còi còi bé bé nhưng lại chẳng sao cả!

594
0
0

meyeuTomTom

Thương lắm mọi người ạ. Nhưng tìm đủ mọi cách rồi. Trôm vía nó ăn được nên còn lại người một chút

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Trẻ hay bị sổ mũi, phải làm gì?

Trẻ hay bị sổ mũi, phải làm gì?

Con tôi năm nay 3 tuổi, rất hay bị viêm mũi (sổ mũi, hắt hơi, nhưng không bị ho hoặc sốt). Tôi nghe nghiều người nói có những loại thuốc khi dùng có thế chữa khỏi ngay bệnh. Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi cách chữa trị hiệu quả nhất!
Nguyễn Thị Thanh (Trảng Bàng - Đồng Nai)
Ngạt mũi là do tình trạng viêm, làm cho đường mũi bị tắc. Đối với trẻ em, đây là bệnh thường gặp. Nhiều bậc cha mẹ chủ quan không chữa triệt để cho trẻ, điều này làm nảy sinh nhiều biến chứng nặng hơn: Viêm họng, phế quản, phổi...

Rửa mũi cho trẻ bằng nước muối sinh lý là một biện pháp rất hiệu quả để trị viêm mũi.Ảnh: MH
Loại thuốc chống ngạt mũi như bạn đề cập ở trên có tác dụng làm co mạch, giảm phù nề, trả lại sự thông thoáng cho mũi nhưng chỉ có tác dụng chữa triệu chứng; không có tác dụng điều trị triệt để căn nguyên gây bệnh. Đặc biệt không được tự ý mua thuốc ở ngoài hiệu thuốc mà không có chỉ định của bác sĩ, nhất là các loại thuốc sau: Các loại thuốc mà trong thành phần ghi có chứa menthol hay tinh dầu bạc hà; Naphazolin: thuốc gây cường giao cảm. Tác dụng tại chỗ thuốc gây co mạch mạnh, kéo dài, làm cho máu không đến được niêm mạc mũi, gây hoại tử; Xylomethazolin: có tác dụng như naphazolin nhưng yếu hơn... Khi trẻ bị sổ mũi thường xuyên như trường hợp con bạn, không nhất thiết phải đưa đị bệnh viện, nhưng phải đưa đến trạm y tế xã để bác sĩ kê đơn cho loại thuốc phù hợp.
Trước khi dùng thuốc, phải tiến hành vệ sinh mũi, thao tác này quan trọng ngang với việc dùng thuốc:
- Vệ sinh mũi cho trẻ ngày 3 lần hoặc nhiều hơn bằng dung dịch nước muối sinh lý (natriclorid 0,9%). Thao tác như sau: Nhỏ vào mỗi bên mũi trẻ 2-3 giọt/lần. Nếu trẻ đã biết xì mũi ra là tốt nhất, nếu không phải lấy khăn sạch thấm và rửa nước mũi cho trẻ. Sau khi vệ sinh mũi sạch sẽ thì mới nhỏ các loại thuốc theo chỉ định của cán bộ y tế.
Bác sĩ Phan An
st