Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ở nhà em thì có phân bón lá HPV dùng để bón lá, chắc lấy loại này sài cũng được ha chị!
Em nhìn xem thành phần N : P : K là thế nào, nếu N nhiều hơn P và K thì bón vào chỉ tốt lá thôi chứ không có hoa, phải chọn loại có P và K cao thì mới ra hoa và hoa lâu tàn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mẹ Ngộ, Mẹ Mít ơi, Phong Lữ Thảo Đàlạt nè:

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Còn đây là Phong lữ Đức:

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em nghĩ Phong Lữ Thảo trên Đà Lạt là họ mới trồng, dự kiến nó sẽ lan ra hết đất nên khoảng cách giữa các cây còn trống trãi quá, nếu nó ken dày lên thì sẽ đẹp lắm! Có loại to và loại mini, loại to Em thấy nhiều nhà trồng trước cửa, cao lêu nghêu và chi chít hoa!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Chừng này là một cây đó hả mẹ Đạt ? Sao nó ra nhiều nhánh vậy trời :-O. Sao cây của chị nó chỉ có một hoa ở trên ngọn thôi à :-/ Em có bấm ngọn cho nó không vậy ?
Dạ, chỗ này là 2 cây chị à!! Cả 2 cây nhà em lên nhánh hoa đầu tiên thì đều bị bọn trẻ trong xóm ngắt mất!! Thế là nó tự nảy mầm lên!! EM ko phải "tự bấm"!! :))

Mẹ Đạt ơi, Cleome nhà em đẹp quá, tự nhiên đợt này nhà chị nó chẳng mọc thêm cây con nào chứ, nắng quá nên chị chưa gieo tiếp. Kinh , Osaka chạy từ SG lên tận Lai châu định cư.
Nhà em lên được 5 cây tất cả!! Đi làm về thấy mất 3 cây khi cái cây đầu tiên nó mới ra hoa!! hi hi.... Cái tội em trồng hoa ở bồn trước nhà!! Hic hic.... Cây xác pháo cũng bị bọn trẻ nghịch, cứ ra hoa nào nói vặt hoa ấy, mấy đứa trẻ trai còn đem lấy que vụt cho nát mất cơ!! Cây Vỏ hến chị cho thì bị bà hàng xóm sang cắt cả cụm về tắm cho cháu bà ý!! Giờ em chừa, cái gì cũng cho vào nhà hết!!! Bồn ngoài em trồng rau!! :((

Ngon lành rồi đó, Mẹ Đạt cứ để yên trong chậu để thành Osaka bonsai nhé! Hình như có cây Dừa cạn rũ dưới gốc phải không?

Dạ, chậu của em ko có cây dừa cạn ở gốc, nhưng ở bồn em có mấy cây!! Cả 2 tháng mà mới được có chưa đến 10cm!! Để dạng Bonsai nó có ra hoa ko chị?? Em định trồng ra thùng xốp, vì cái bồn trong nhà em em trồng Jum, Hoa Giun với cả cây Nha Đam gần như kín mất rồi!!! :)

813
0
0

coldmoon1990

Chừng này là một cây đó hả mẹ Đạt ? Sao nó ra nhiều nhánh vậy trời :-O. Sao cây của chị nó chỉ có một hoa ở trên ngọn thôi à :-/ Em có bấm ngọn cho nó không vậy ?

Mẹ Ngộ ơi, chị Coldmoon ơi, các chị ngoài đó có trồng cleome màu trắng không. Ít bữa nữa em gởi hàng cho Songviet rồi gởi hạt cho các chị luôn nhé. Em có một ít hạt bông phấn màu vàng và dừa cạn rũ nữa. Em sẽ gửi chung luôn.

@ Mẹ Ngộ , cây cleome nhà em bị chim sẻ vặt ngọn, vậy là nó không lớn được. Từ đó em sợ không dám bấm ngọn cho cleome nữa nên nó cao kều, mưa gió thổi thì nghiêng ngả và mỗi cây chỉ có một chùm hoa thôi. Em thèm trồng cây xuống đất quá. Ghét trồng chậu.
Chị cũng định théc méc giống Út. Tại vì cây cleome nhà chị cũng giống cây Út tả, có mỗi cái bông cao lêu nghêu. Út đừng có tiếc trồng chậu mơ trồng đất làm gì, ví cả 2 cây nhà chị đều trồng đất mà vưỡn có độc một hoa. Bấm ngọn cho nó thì nó ra 3 cái nhánh nhìn thương luôn, oặt ẹo còi cọc cố mãi mới nở bông không giống ai, thế là chị đành nhổ bỏ. An ủi mỗi cái là từ 1 bông cao lêu nghêu cũng thu được khối hạt.

Chị có lấy hạt Út nhé, nhưng cứ ưu tiên mọi người đi. Còn thì songviet cất giùm chị chờ dịp nhé. Út còn hạt đông hầu cho chị vài hạt với đi.

@songviet: cái bao phưn gà ấy được để trong kho cơ quan chị mấy ngày vì kẹt không có xe, không chở về được. Ai mà biết nó là bao gì chắc chị xong.
Út có gửi hạt thì em xí cho chị vài hạt nhe. Thank you em nhiều.

1,517
0
0

Mehuungo

Hic nói đến hạt của Út mới nhớ ra là đang rất thèm hạt đông hầu và bông phấn, cả Cleome trắng nữa. Út phần chị 1 ít nha. Cám ơn em nhiều

À vừa chui vào Blog của em, chúc mừng em có cái quạt ba tiêu, trông đẹp quá, em để nó trong nhà hay cho ra sân vậy? Cây của chị vẫn nguyên như cũ, hay chị dính đúng cây mẹ nhỉ vì năm ngoái nó có đẻ 1 con mà tay chị hậu đậu làm nó rời ra lúc còn bé quá nên nó lăn quay ra chết rồi huhu...

1,517
0
0

Mehuungo

chị Coldmoon : Kiếm đâu ra cái bao ... gà vậy? cái đó chị phải ủ kỹ ko nóng chết cây đấy nha,mang ra bón cho ớt thì cay phải biết.

Em hóng hớt bên kia thấy chị order hoaau từ tháng 9 cơ á, thế thì tết hoa ko còn đẹp nữa đâu, mua cây con giống em năm nay trước tết chừng 2 tháng là vừa luc rực rỡ nhất chứ tháng 9 lấy thì những 4 tháng cây bắt đầu cỗi rồi. Mà ko biết lúc ý thì tụi hoaau nó con cây con ko nhỉ hay toàn loại có hoa rồi. Chị hỏi và cân nhắc lại đi để cho em ké 2 chậu với.

427
0
0

poppy summer

Ẹc ẹc, hình như em gieo DYT có lên cây mà em tưởng nhầm là cỏ dại nên nhổ sạch thì phải, huhu, nhìn nó khá giống với một loại cỏ
Thì nó cũng là một loại cỏ mà, hì. Lần sau chắc ăn cứ để cho cả cỏ và DYT lớn đã.

Poppy: Vụ off hội MB hiện nay đang không có địa điểm. Nhà mẹ Ngộ thì không được rồi. Còn lại nhà các mẹ đều chật chội không có chỗ cho trẻ con chơi, hic
Nhà em thì ko chật lắm nhưng giống nhà mẹ Ngộ, mẹ chồng em dạo này ốm yếu, tụ tập lại làm cụ chán, hì. Chứ gần nhà em có nhiều thứ để xem lắm, nào là công nghệ trồng rau bằng "nước thải sinh hoạt" đảm bảo nhìn thấy thì sẽ quý đám rau còi cọc nhà mình, bên cạnh là 1 khu sinh thái với nhà kính trồng toàn hoa đồng tiền tuyệt đẹp...Chị ơi hay là kiếm cái quán nào rộng rãi mát mẻ để giao lưu và 888 đi chị.

@Út: mình sẽ canh mấy quả đó, ai có nhu cầu Đông hầu thì chờ đám cây con nhà mình nhá (nói trước là chờ hơi lâu đấy).

316
0
0

thuytruc

Chị ơi hay là kiếm cái quán nào rộng rãi mát mẻ để giao lưu và 888 đi chị.

@Út: mình sẽ canh mấy quả đó, ai có nhu cầu Đông hầu thì chờ đám cây con nhà mình nhá (nói trước là chờ hơi lâu đấy).
Chị đăng ký cây đông hầu con nhé. Còn vụ tìm quán thì phải xem các mẹ có hưởng ứng không đã.
Út: Khi nào gửi hạt Bông phấn cho mẹ Ngộ cho mình ké chút nha.
Mẹ Ngộ: Khi nào nhận được hạt Bông phấn đem gieo thì quá tay gieo hộ chị với, rồi khi nào có cây con chị lên rinh zìa.:))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Vụ Hải Phòng chị cũng đang dập dòm. Mai đi công tác đến hết tuần mới về nên tuần sau cũng chưa dám chắc lắm.
Ủa ...em tưởng chị Đèn cũng ở HP chứ nhỉ ? Hôm trước em có nói vụ định Gây quỹ cành CC giống ấy , nhưng dạo này em ốm quá nên oải , hay bác thích cây nào thì e gửi mẹ Ngộ xách đi cho bác , rồi bác tự động góp quỹ từ tâm được không ạ . Chứ giờ bảo em có vài giò mà mở 1 trang đề xuất thì e ngại quá , hic...

Cả MEby nữa , chị muốn CC màu hồng phải không ? Cả nhà thông củm , e cực lười nhớ tên hoa :)
Tại mấy bác ủng hộ mà e thì dạo này đang oải nên các bác thông cảm cho em nhé .

Thì ra Songviet là mẹ Tùng nhà mình, người một vườn hết hén. Mẹ Tùng ui em mới bắt đầu nghiện CC nhưng mà chỗ em hỏng có dớn ĐL, thay bằng rễ lục bình được hông chị? thanh kiù nhé!
Chị khai tuổi đi chị , chứ em thấy chị gọi Tuyền là em , mà e cũng là ngựa như T mà em đột nhiên em phi phát lên thành chị là seo ?

Vụ CC trồng bằng rễ lục bình em chưa trồng bao giờ , từ hồi bon chen theo mọi người nghiện ngập e hầu như toàn trồng bằng dớn ĐL thôi à . Hình như ở đây có Quỷ đã thử nghiệm cái này rồi đó chị , c thử hỏi Quỷ xem .
@songviet: cái bao phưn gà ấy được để trong kho cơ quan chị mấy ngày vì kẹt không có xe, không chở về được. Ai mà biết nó là bao gì chắc chị xong.
Út có gửi hạt thì em xí cho chị vài hạt nhe. Thank you em nhiều.
Không ai biết đâu nếu
không mở ra , cả thằng ku nhà e mang cho c cũng k biết , nếu biết có khi nó bỏ chạy rồi , hii ... Bao đó được ủ rồi nên về c chỉ việc trồng ớt vào đó thôi. Khi nào ăn không hết ớt , gọi em nha .

chị Coldmoon : Kiếm đâu ra cái bao ... gà vậy? cái đó chị phải ủ kỹ ko nóng chết cây đấy nha,mang ra bón cho ớt thì cay phải biết.
Hàng đặt đó chị ơi:D

792
0
0

J.C

Ẹc ẹc, hình như em gieo DYT có lên cây mà em tưởng nhầm là cỏ dại nên nhổ sạch thì phải, huhu, nhìn nó khá giống với một loại cỏ
Chả trách kêu ko lên tí nào :))

813
0
0

coldmoon1990

Em hóng hớt bên kia thấy chị order hoaau từ tháng 9 cơ á, thế thì tết hoa ko còn đẹp nữa đâu, mua cây con giống em năm nay trước tết chừng 2 tháng là vừa luc rực rỡ nhất chứ tháng 9 lấy thì những 4 tháng cây bắt đầu cỗi rồi. Mà ko biết lúc ý thì tụi hoaau nó con cây con ko nhỉ hay toàn loại có hoa rồi. Chị hỏi và cân nhắc lại đi để cho em ké 2 chậu với.
Phưn gà của chị loại cực cực XỊN ủ xong sẵn rồi chỉ việc xài tắp lự thôi. Chị cũng muốn chỉ cho em ở đâu ra nhưng chị sợ bị uýnh giống tuyền sợ ấy :)):)):)).

Chị đặt 12 chậu hoa âu khoảng 15 tháng 9 này lấy. Thực ra 3 chậu cũ nhà chị thì 1 chậu còn nhõn 1 cây rưỡi, nhưng 2 chậu kia chắc đến 15/9 vẫn còn ngon lành lắm lắm. Lúc đấy mà thay thì vẫn quá tiếc nhé. Nhưng chơi DYT mùa hè mà được đến 4 tháng là cũng ổn ghê lắm rồi, thay mới tý cho đời tươi vui (cái nè là học em tuyền đấy).

Em định đặt tháng 11 à? Chờ lúc đó đám bạn chị đứa nào muốn đặt chị gọi em. Hoặc lúc ấy biết đâu chị cũng muốn đặt nữa. Nhưng em ui, chị hổng đặt cây con đâu. Chị đặt cây đầy hoa rồi cơ em ạ. Dứt khoát chị không đặt cây con về chăm đâu :D:D

813
0
0

coldmoon1990

Hôm nọ chỉ cũng nhổ 1 em. Rất lăm tăn không hiểu là cỏ hay DYT. Nhưng lúc ấy đang up trường phái nhổ nên nhổ luôn.

Đám củ ..... nhà chị đã hết vàng lá, lên lá mới rùi Q. Dzui ghê.

@songviet: Nó có hỏi chị bao gì đấy. Chị bảo là không nói được. May nó không tò mò chứ không thì giừo này chị vẫn trắng tay :D.

213
0
0

"hot boy utvanut"

@ Các chị : hôm qua em gửi chỗ SV hạt dừa cạn rũ, cleome trắng và một ít hạt bông phấn rồi đấy ạ. Còn hạt đông hầu thì đợi em nha (hơi lâu lâu í) vì em phải rình. Hạt dừa cạn em trồng ở ban công nên mỗi khi quét nhà là lượm thoải mái, không bị rơi mất như đông hầu.

@Mẹ Ngộ : Cây quạt ba tiêu của cô HX cho em được một năm rồi đó chị. Em để nó ngồi trên một chậu nước cho có hơi ẩm. Nắng chiếu xẹt qua cỡ 30'. Nó cũng lớn rồi nhưng đã có bông đâu. Cây kia em mua của bà bà đó. Giờ đang mùa quạt ba tiêu, em thấy có bán nhiều nên mua một em về ngắm tạm. Chị có thích không, em mua cho chị một cây ?

Hình hoa đông hầu và sâm bố chính tự rơi hạt và mọc trong chậu lan huệ

316
0
0

thuytruc

Mẹ Út: Út ơi khi nào có hạt Sâm bố chính thì gom cho chị xin một ít nhá. Vừa rồi dọn một số cây lên sân thượng nên lại có thêm chỗ trồng cây rồi. Hì hì, ai bẩu khoe.Tặng hoa Út này @};- (icon nịnh nọt là cái nào ấy nhỉ), hì hì

273
0
0

meby

Hoa màu đỏ đẹp quá chị ơi, nở lâu không chị?

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Út ơi, chậu hoa của Chị đẹp quá, trông rất tự nhiên hen, là window box thứ thiệt rùi!

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mẹ Út: Út ơi khi nào có hạt Sâm bố chính thì gom cho chị xin một ít nhá. Vừa rồi dọn một số cây lên sân thượng nên lại có thêm chỗ trồng cây rồi. Hì hì, ai bẩu khoe.Tặng hoa Út này @};- (icon nịnh nọt là cái nào ấy nhỉ), hì hì
Dạ để khi nào em gom được hạt thì em sẽ gửi chị nhé
Hoa màu đỏ đẹp quá chị ơi, nở lâu không chị?
Hoa này chỉ nở một ngày là tàn Meby à

Chị Út ơi, chậu hoa của Chị đẹp quá, trông rất tự nhiên hen, là window box thứ thiệt rùi!
Ừ, chị cũng khoái, tự dưng lại được một chậu hoa đẹp mà chẳng cần phải chăm sóc gì. Nó nằm ngoài lan can. Hàng ngày chị chỉ cầm vòi, phun ra ngoài đó cho nó tí nước. Hôm nay thấy hoa nở mà lại quay mặt hết sang phía mái tôn nhà hàng xóm nên chị mới leo ra ngoài, xoay chậu quay trở vô để ngắm đó.

1,284
1
0

small_dracula

nhưng dạo này em ốm quá nên oải
Vụ CC trồng bằng rễ lục bình em chưa trồng bao giờ , từ hồi bon chen theo mọi người nghiện ngập e hầu như toàn trồng bằng dớn ĐL thôi à . Hình như ở đây có Quỷ đã thử nghiệm cái này rồi đó chị , c thử hỏi Quỷ xem .
Bà chị ốm sao đới???!
Trồng cc bằng rễ lục bình tốt chứ không sao cả, thậm chí tốt hơn cả trồng bằng dớn vì trong rễ lục bình có nhiều đạm, nên dùng thứ này trồng không cần bón phân mà cây vẫn lên rất mạnh. Nhưng có nhược điểm là rễ lục bình hầu như không hóa gỗ tí nào cả nên sẽ rất nhanh mục, sau khoảng 3 tháng là mục nát hết, muốn cây sống tốt cần phải nhét thêm rễ lục bình vào.
Nếu trồng bằng rễ Dương xỉ tổ quạ hay DX xay thì khỏe hơn, trồng vài năm vẫn không mục, chỉ cần tưới phân định kì là xong.