Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

12
0
0

tocden

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ chị coldmoon: "Hí hí, hôm em vặt hạt DYT về bóc ra tưởng hạt còn non, em cứ vứt vào đất thử xem nó có lên không vậy mà mấy hôm sau lên lún phún chị ạ, nhưng lên như thế này rồi làm sao để nó sống khỏe và to to còn cho ra ở riêng thì em cũng hông bít ntn nữa...
Hễ mà nó lớn khôn được thì em nhắn chị đến đón về nuôi nhé?
"

Em khoe ảnh DYT khoảng 5 ngày tuổi đây:
DYT non.jpg
(không bít làm thế nào để cho cái hình này nó to ra như các chị làm :( )

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ chị coldmoon: "Hí hí, hôm em vặt hạt DYT về bóc ra tưởng hạt còn non, em cứ vứt vào đất thử xem nó có lên không vậy mà mấy hôm sau lên lún phún chị ạ, nhưng lên như thế này rồi làm sao để nó sống khỏe và to to còn cho ra ở riêng thì em cũng hông bít ntn nữa...
"

Chị up ảnh thì toàn dùng photobucket. Em re-size ảnh rồi upload lên đó, rồi copy vào. Chị low tech lắm nên chị học được mỗi cách đó, mất thời giờ kinh luôn nên lười up hình.

DYT cao mà lên thì nhớ cho chị 1-2 em. Mai chị sẽ mang hạt cúc zinnia cho em rồi tuần sau em gọi bạn kia mà lấy nhé.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

"

View attachment 661
Nếu bạn up hình từ máy thì nó bị bé tẹo thế đấy, bạn làm như chị coldmoon là up lên 1 trang web up ảnh kiểu như photobucket, rồi dẫn link từ đó sang bài post là được. Bạn vào www.photobucket.com hoặc các trang up ảnh miễn phí khác để tạo một account miễn phí, sau đó đưa hình lên bên trang đó.

Sau khi ảnh đã được tải lên, trỏ chuột vào ảnh và tìm ô IMG Code ở cuối cùng, nhấn chuột vào đó là nó đã tự động copy hết nội dung bên trong ô đó, rồi paste vào khung soạn thảo bài viết của bạn.

Chị up ảnh thì toàn dùng photobucket. Em re-size ảnh rồi upload lên đó, rồi copy vào. Chị low tech lắm nên chị học được mỗi cách đó, mất thời giờ kinh luôn nên lười up hình.

DYT cao mà lên thì nhớ cho chị 1-2 em. Mai chị sẽ mang hạt cúc zinnia cho em rồi tuần sau em gọi bạn kia mà lấy nhé.
Photobucket nó tự động resize nếu ảnh lớn hơn 800x600 rồi chị ko cần resize trước khi up đâu ah.

357
0
0

bachtue

Lâu lắm em mới vào nhà, báo cáo cả nhà cây cỏ chút :)
Có cây này em xin hạt của chị MeHuugo, hạt rõ to màu trắng và màu đen (to gần bằng hạt lạc còi ý ạ) vậy mà sao lên cây hoa nó bé tý tẹo tèo teo, cả nhà cho em hỏi nó là cây gì với ạ

Hoa nó đây, bé lắm chỉ to hơn hạt đỗ thui

Tiện thể nhà em khoe DYT bụi tím

@Chị Coldmoon: chị ơi, lâu lắm em mới vào nhà hoa, chị có nhận được TN của em không chị, chị cho em xin hạt DYT nhé, nếu em chưa đến được mà chị Baulao đến CQ chị lấy hạt thì em nhờ chị Baulao lấy luôn cho em chị nhé. Em cảm ơn chị nhiều.

@Chị Baulao: chị ơi, nếu tiện đường chị đến chỗ chị Coldmoon thì chị lấy hạt DYT hộ em luôn được không? Em cảm ơn nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ chị Mitngoan: Hi, bón phân thì đương nhiên phân nào cũng tốt, nhưng không có thứ nào là siêu ra rễ với ra rễ cực mạnh đâu nghen! Phân bón chỉ tốt khi ta dùng nó đúng tuổi cây và đúng nồng độ.

2 cây của chị không có cây nào là lan hết, đừng đánh đồng tụi trồng chậu treo là Lan (Orchid). Nó thuộc về Dischidia - giống như Son môi, em e là hoa tụi này rất nhỏ và xấu, trồng chỉ chơi lá thôi. Chị nên kiếm thêm Cẩm cù (Hoya) về trồng, lá tương đương với Dischidia nhưng hoa đẹp hơn nhiều.
SD, người bán hàng bảo chị đấy là lan son môi. mà Chị thấy hoa lan son môi rất đẹp:

lan son moi.jpg

Cũng tính kiếm cẩm cù về trồng nhưng lượn chợ Bưởi mấy lần chưa tìm ra.

Khoe với cả nhà vài cây chơi lá:

12
0
0

tocden

He he, em cảm ơn Mẹ Minh Meo dạy cách up hình, em up hình khoe các chị đây ạ:
Ngọc thảo màu cam:

Ngọc thảo phớt hồng:

Thanh tú ngậm sương

Thanh tú nguyên đai nguyên kiện đây:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

@Chị Baulao: chị ơi, nếu tiện đường chị đến chỗ chị Coldmoon thì chị lấy hạt DYT hộ em luôn được không? Em cảm ơn nhé.
OK con gà đen

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Bachtue : Cây đó là cây hoa sò, xuất xứ từ hạt giống do Khai Tâm gửi từ Nhật về cho đợt bán hạt Gây quỹ , tên TA là Ballon vine nhỉ cả nhà. Hoa nhỏ nhưng sau đó nó có quả hình như con sò ý, trông cũng vui mắt, nhà chị có 1 cây mọc dại do hạt rơi vãi lung tung. Cây này leo nhé nên em cắm que cho nó leo.

Chị D ơi vào upanh mà up hình, khỏi phải làm acc gì cho mất công, low tech và lười như em là cùng chứ gì.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

em chào cả nhà, dạo này được làm cô giáo, nên ít được vào net!!! Tranh thủ con trai ngủ vào nhà mình tý tẹo!! :D, có mấy vấn đề cần tư vấn từ các chị mà chắc vài hôm nữa em mới up hình được, cả 2 máy ảnh đều bị cho đi chơi mất rồi!! :(

427
0
0

poppy summer

Chị đây rồi, chưa kịp cám ơn chị vì cái cây mua rất mướt mát. Em ko dám thay chậu vì em trồng cây dại hoặc nó die hoặc toàn lá (kiểu như khổ quen rồi sướng lại không chịu được). Chị có hạt cúc zinnia mà ko thông báo, nếu vẫn còn cho em vài hạt nhé. Hì.

Hoa nhà mình đây (toàn loại bấp chấp nắng nóng và mưa rào mùa hạ)

Những bông DYT cuối cùng, tất cả DYT từ mùa xuân đã lần lượt ra đi.

Cả nhà dự hộ mình cây này là cây gì? để mình còn quyết định số phận của nó. Nó tự mọc giữa đám mùng tơi, thương tình cho leo lên cái que.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

SD, người bán hàng bảo chị đấy là lan son môi. mà Chị thấy hoa lan son môi rất đẹp:
Cũng tính kiếm cẩm cù về trồng nhưng lượn chợ Bưởi mấy lần chưa tìm ra.
Khoe với cả nhà vài cây chơi lá:
Dạ, Son môi thì đúng rồi, Dischidia là tên chung của tụi Son môi này.
Tên việt hay bị người bán đặt lung tung, mọi người thích tên đẹp nên họ đặt thế cho dễ bán, tuy nhiên nhiều khi mình muốn tìm hiểu thêm về nó thì rất khó search tài liệu trên google, em thỉnh thoảng đính kèm tên latin chỉ là để mọi người dễ tìm hình ảnh.
Nó không phải là Lan nên với dân trồng lan nghe thế không quen, thế thôi chứ không gì cả.
Chị cho em hỏi là tụi cây cảnh lá chị đặt nó mấy chổ đẹp trong nhà thì chị tưới thế nào để đảm bảo chổ đó luôn sạch sẽ?!

1,284
1
0

small_dracula

@ chị poppy summer: Chị ơi nhìn giống cây tigon ạ. Chị ơi thu hạt hai cây hoa đầu cho em xin với nhé.:D
Hi, lúc nãy nhìn thấy Q cũng nghĩ đến tigon, nhưng thấy lá nó thiên về hình trứng chứ không phải hình tim, lại không nghĩ ra cây gì khác nên lờ đi luôn. Nếu quanh quanh chổ đó có cây Tigon thì cũng có thể lắm.

813
0
0

coldmoon1990

Chị D ơi vào upanh mà up hình, khỏi phải làm acc gì cho mất công, low tech và lười như em là cùng chứ gì.
Chị tra trên mạng mày mò upnhanh mãi không được. Theo hướng dẫn photobucket thì được nên chỉ biết đến thế thôi hehe.

Thỉnh thoảng chị mới up, mỗi lần upload cả mớ, nên nếu không re-size ảnh trước đó thì rất hay bị fail. Nên cẩn tắc vô áy náy chị re-size cả lượt trước. Em đi SG ra????? Có nhiều chiến lợi phẩm không? Hình như em không hay tha cây trong đó ra mấy đúng không?

813
0
0

coldmoon1990

@Small-D: Em có biết búp hoa mua dại nó thế nào không? Cây của chị có cái gì đó giống búp lắm ở tất cả các đầu ngọn cành, hình như không phải búp lá. Chị bóp thử thấy cũng cưng cứng. Nhưng búp lá phải thế nào cũng không biết nên sốt ruột ghê. Đúng là búp hoa thì chị thắng quá lớn mùa này rồi.

2 bẹ hoa chà là nhà chị không đậu được quả nào. Nhưng sau đó lại nảy ra thêm 3 bẹ mới. Chị đã phun thuốc kích hoa đậu trái cho nó, không biết có nên quả không.

Em có muốn gieo hạt DYT cả hoa Âu lẫn DYT thẳng thì chị gửi cho em một mớ.

1,284
1
0

small_dracula

@Small-D: Em có biết búp hoa mua dại nó thế nào không? Cây của chị có cái gì đó giống búp lắm ở tất cả các đầu ngọn cành, hình như không phải búp lá. Chị bóp thử thấy cũng cưng cứng. Nhưng búp lá phải thế nào cũng không biết nên sốt ruột ghê. Đúng là búp hoa thì chị thắng quá lớn mùa này rồi.

2 bẹ hoa chà là nhà chị không đậu được quả nào. Nhưng sau đó lại nảy ra thêm 3 bẹ mới. Chị đã phun thuốc kích hoa đậu trái cho nó, không biết có nên quả không.

Em có muốn gieo hạt DYT cả hoa Âu lẫn DYT thẳng thì chị gửi cho em một mớ.
Hi, thắng rồi đó, chúc mừng chị vừa làm được một việc "dễ ẹt", ghi nhận cho chị thêm một điểm nghề. Chị còn phải làm lại vài việc "dễ ẹt" nữa để trở thành chiên da, VD: giâm rau muống ... đại loại thế.
Chị phun thế lào đới, bẹ hoa? tán lá? hay gốc?
Hè hè, có dư hạt thì cho em xin, để chung 1 bì cũng được chứ không cần để riêng đâu, đỡ phiền hà.
À, nếu chị hay resize hàng loạt thì nên tìm hiểu về action của photoshop, chị tạo 1 action lưu lại quá trình resize liên tiếp 4-5-6... hình gì đó (resize + save vào desktop + close (liên tiếp bao nhiêu hình tùy chị, nhớ là dùng hình ngang thì ngang cả, dọc thì dọc cả để sau dễ dùng)). Sau đó mỗi lần resize hình chị chỉ cần chọn đúng action đó và click play, vài giây sau là hình chị chọn đã được resize xong và lưu vào desktop, chị cut và paste vào chổ dùng cho lưu ảnh đã resize là xong. Làm một cái action 5 hình thì chỉ mất 3 click để resize xong 15 hình, khỏe re, dễ ẹt, hehee. Em cũng low tech nên chỉ biết có thế, chứ dân thạo photoshop thì còn lên mạng download các action chỉnh sửa ảnh về, 1 click thay thế cho cả hàng trăm thao tác...

169
0
0

bầu lào

Songviet: Em ơi cho chị xin một ít hạt DYT rủ + dừa cạn rủ của Tuyền gửi ra nhé.
Nhà hoặc CQ em ở đâu cho chị biết để chỗ nào tiện thì chị đến . Hôm nọ chị nhờ Coldmoon lấy nhưng chắc Coldmoon bận mà chị lại đang sốt ruột muốn gieo dừa cạn ngay nên em thông cảm nhé. Cảm ơn em .

Coldmoon: Phần hạt giống em hứa cho bachtue chị sẽ cầm hộ . Vậy khi nào chị đến CQ em chị sẽ báo nhé. Chào em.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị cho em hỏi là tụi cây cảnh lá chị đặt nó mấy chổ đẹp trong nhà thì chị tưới thế nào để đảm bảo chổ đó luôn sạch sẽ?!
Dưới mỗi chậu cây chị có một cái đĩa để hứng nước nếu tưới quá tay mà. Nhưng kinh nghiệm xương máu của chị là tưới ít thôi, bao nhiêu cây của chị đã ra đi vì tưới nhiều nước rồi. Nếu xịt vào lá thì một tay xịt, một tay cầm cài giẻ để lau nước rớt ra xung quanh, rồi phải lau lá thường xuyên cho bóng, đẹp. Nói túm lại muốn ngắm lá đẹp thì phải chịu khó tắm táp cho các em ấy.
Riêng cây kim tài thì chị đặt trực tiếp lên bàn vì cái chậu ấy thử cho thêm đĩa nào cũng không đẹp, dưng mà cây này tưới cực ít, tưới nhiều là toi ngay.
Cây nhà chị chủ yếu là những cây nhỏ xinh thôi, dễ trồng, dễ vận chuyển. Cứ sau 1 thời gian trưng trong nhà, chị lại đổi cây khác ngoài ban công vào để cho các em cây nghỉ dưỡng, hít thở không ký thoáng mát một thời gian cho lại sức.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị tra trên mạng mày mò upnhanh mãi không được. Theo hướng dẫn photobucket thì được nên chỉ biết đến thế thôi hehe.

Thỉnh thoảng chị mới up, mỗi lần upload cả mớ, nên nếu không re-size ảnh trước đó thì rất hay bị fail. Nên cẩn tắc vô áy náy chị re-size cả lượt trước. Em đi SG ra????? Có nhiều chiến lợi phẩm không? Hình như em không hay tha cây trong đó ra mấy đúng không?
Nó là upanh cơ, chị đánh www.upanh.com, ngay trang đầu có hiện dòng chữ chọn ảnh, chị load xong từ nó ra 1 loạt link, chị copy cái linh diễn đàn vào là xong, khỏi phải re -size ảnh làm gì cho mệt.

Em cancel vụ vào SG chơi rồi, hè năm nay chắc ko đi đâu nữa. Lần trước vào SG em cũng tha lôi ối cây đấy chứ. Giờ em đang ước được bay vù vào đó lấy đám cây ra mà ko được đây.

1,492
1
0

songviet09

Songviet: Em ơi cho chị xin một ít hạt DYT rủ + dừa cạn rủ của Tuyền gửi ra nhé.
Nhà hoặc CQ em ở đâu cho chị biết để chỗ nào tiện thì chị đến . Hôm nọ chị nhờ Coldmoon lấy nhưng chắc Coldmoon bận mà chị lại đang sốt ruột muốn gieo dừa cạn ngay nên em thông cảm nhé. Cảm ơn em .

Coldmoon: Phần hạt giống em hứa cho bachtue chị sẽ cầm hộ . Vậy khi nào chị đến CQ em chị sẽ báo nhé. Chào em.
Chị ơi , e chỉ có dừa cạn rủ Tuyền gửi ra thôi . Còn đám DYT thì giờ của e có là lung tung beng , không rõ cái nào ra cái nào của ai nữa rồi . Em PM địa chỉ nhé , lúc nào qua được chị gọi trước để em mang hạt theo nha .

Tặng hoa cả nhà , tên lửa nở ngày mưa .

Dưa chuột gieo hôm thứ 2 vừa rồi . Nhà mình ai có kinh nghiệm trồng cái này cho em xin 5 hào kinh nghiệm nha
.