Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em có chút KN nhưng mà là trồng ở ruộng còn chị trồng trong chậu hay ở vườn thì không biết thế nào. Khi trồng ở ruộng thì lúc cây đã leo chừng 1m thì bấm ngọn chính, mỗi tuần hun khói bằng một đống trấu đầu ruộng thì dưa sẽ sai hoa dễ đậu trái ạ.
Đối với dưa lê thì lấy cái mảnh bát rạc gốc theo chiều dọc cây chừng 3-5 sao cho cây không bị đứt là được, tỉ lệ ra hoa và đậu trái sẽ tăng cao. Đây là kinh nghiệm ngày em còn ở quê cuộc sống vẫn gắn với cái cuốc, cái liềm. Nhà em trồng dưa chừng 4-5 năm gì đó sau thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Dưới mỗi chậu cây chị có một cái đĩa để hứng nước nếu tưới quá tay mà. Nhưng kinh nghiệm xương máu của chị là tưới ít thôi, bao nhiêu cây của chị đã ra đi vì tưới nhiều nước rồi. Nếu xịt vào lá thì một tay xịt, một tay cầm cài giẻ để lau nước rớt ra xung quanh, rồi phải lau lá thường xuyên cho bóng, đẹp. Nói túm lại muốn ngắm lá đẹp thì phải chịu khó tắm táp cho các em ấy.
Riêng cây kim tài thì chị đặt trực tiếp lên bàn vì cái chậu ấy thử cho thêm đĩa nào cũng không đẹp, dưng mà cây này tưới cực ít, tưới nhiều là toi ngay.
Cây nhà chị chủ yếu là những cây nhỏ xinh thôi, dễ trồng, dễ vận chuyển. Cứ sau 1 thời gian trưng trong nhà, chị lại đổi cây khác ngoài ban công vào để cho các em cây nghỉ dưỡng, hít thở không ký thoáng mát một thời gian cho lại sức.
Hè hè, cám ơn chị nha, trả lời rất kỹ!
Em chỉ hỏi để gợi ý chị khi trồng cây thôi, cái dĩa để ở dưới là phương án hay giúp mặt bàn không bẩn nhưng lại không hay đối với cây, việc thường xuyên có nước ngập chân giúp giữ ẩm chậu nhưng cũng vì thế mà cây rất dễ chết úng. Tốt nhất vẫn là học cách tưới ít, tưới vừa đủ (cái này có vẻ chị làm ok rồi). Hoặc tưới xong nước chảy hết ra dĩa là đem đổ nước đó đi.
Tưới vừa đủ hơi khó vì chỉ tưới rất ít, lại phải tưới khi chậu không quá khô để đất hút nước mạnh nhất (khi chất trồng khô quá thì nước thường bị tuột đi rất nhanh chứ không ngấm vào, gặp trường hợp này thì nên tưới phun sương ướt bề mặt trước, sau đó vài phút mới tưới lại).
@@@ Em thấy các chị nhà mình trồng cây cảnh lá và đặt trong nhà khá nhiều, nghĩa là phải rất thạo cái vụ tưới ít này để nhà khỏi bẩn, tuy nhiên trồng cây ngoài ban công lại rất hay bị úng, nếu trồng ở ngoài mà cũng tưới được kiểu đó thì quá ổn luôn.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em có chút KN nhưng mà là trồng ở ruộng còn chị trồng trong chậu hay ở vườn thì không biết thế nào. Khi trồng ở ruộng thì lúc cây đã leo chừng 1m thì bấm ngọn chính, mỗi tuần hun khói bằng một đống trấu đầu ruộng thì dưa sẽ sai hoa dễ đậu trái ạ.
Đối với dưa lê thì lấy cái mảnh bát rạc gốc theo chiều dọc cây chừng 3-5 sao cho cây không bị đứt là được, tỉ lệ ra hoa và đậu trái sẽ tăng cao. Đây là kinh nghiệm ngày em còn ở quê cuộc sống vẫn gắn với cái cuốc, cái liềm. Nhà em trồng dưa chừng 4-5 năm gì đó sau thôi.
Ui da, cái này hay nghen, giờ mới biết. Kem có kinh nghiệm gì về mướp với bầu bí không?

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cac c oi may hum e di nghi mat k vao nha dc ma thay nhieu hoa dep qua., cac c lai cho nhau hat nua. E muon xin hat DYT dc k a? C nao con cho e xin voi. Tks cac c nhieu

12
0
0

tocden

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cac c oi may hum e di nghi mat k vao nha dc ma thay nhieu hoa dep qua., cac c lai cho nhau hat nua. E muon xin hat DYT dc k a? C nao con cho e xin voi. Tks cac c nhieu
Nếu chị ở Hà Nội khi nào đi Big C Thăng Long ngó ở dải phân cách sẽ thấy phía đối diện cổng vào Big C có một vạt hoa DYT tròn tròn to đùng nằm giữa đường, chị vào đó mà vặt quả, bây giờ đang có nhiều quả chín đấy, em vừa đi vặt được một ít hạt gieo nảy mầm rồi đấy chị

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hè hè, cám ơn chị nha, trả lời rất kỹ!
Em chỉ hỏi để gợi ý chị khi trồng cây thôi, cái dĩa để ở dưới là phương án hay giúp mặt bàn không bẩn nhưng lại không hay đối với cây, việc thường xuyên có nước ngập chân giúp giữ ẩm chậu nhưng cũng vì thế mà cây rất dễ chết úng. Tốt nhất vẫn là học cách tưới ít, tưới vừa đủ (cái này có vẻ chị làm ok rồi). Hoặc tưới xong nước chảy hết ra dĩa là đem đổ nước đó đi.
Tưới vừa đủ hơi khó vì chỉ tưới rất ít, lại phải tưới khi chậu không quá khô để đất hút nước mạnh nhất (khi chất trồng khô quá thì nước thường bị tuột đi rất nhanh chứ không ngấm vào, gặp trường hợp này thì nên tưới phun sương ướt bề mặt trước, sau đó vài phút mới tưới lại).
@@@ Em thấy các chị nhà mình trồng cây cảnh lá và đặt trong nhà khá nhiều, nghĩa là phải rất thạo cái vụ tưới ít này để nhà khỏi bẩn, tuy nhiên trồng cây ngoài ban công lại rất hay bị úng, nếu trồng ở ngoài mà cũng tưới được kiểu đó thì quá ổn luôn.
Ùi, học hỏi được bao nhiêu điều mà lại còn được cảm ơn nữa.8-}
Tưới nhiều, nước chảy ra đĩa không đổ đi chị chỉ áp dụng với cây vạn niên thanh thôi, vì cây này ưa nước mà. Chỉ một cây bình dân, dễ trồng mà chị cũng thấy thích lắm vì cây mang lại màu xanh tươi mát cho nhà. Ai ở tầng 1 ngắm lên cửa sổ nhà chị cũng mê cái cây vạn niên thanh này lắm. Chị treo ở ngay chỗ bồn rửa bát như thế này:

Thank em nhiều lắm nhé. Chị cứ lặn lội mãi ở các tầng cũ để tìm tòi kinh nghiệm nhưng hỏi trực tiếp thế này thích hơn nhiều, đúng điều mình cần.

Nhờ cả nhà giúp mình với, nếu vào Sài Gòn thì nên mang cây gì ra Hà Nội nhỉ?

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Mang dừa cạn rủ ra chơi ...mang Cẩm cù ra " Gây Quỹ " ạ:) nhưng giờ nàng tiên VN không cho xách tay cây lên máy bay nữa , mà bắt đóng thùng chịu phí ợ . Mà phí vận chuyển có khi còn đắt hơn tiền mua cây gấp mấy lần:p

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Mới đầu là c định xin hạt giống cho bạn vì nhà người ta đất rộng gần 4000m2 , xin rau sạch nhà họ ăn hoài đâm ...ngượng , hi...nên nghĩ ra cách cung cấp ít giống mới cho họ trồng . NHưng giờ gieo lên thấy mướt mát quá nên có ý định bớt lại 1 -2 cây trồng chậu chơi . Thử xem tự mình trồng dưa chuột nó ra sao:p.
Cảm ơn kinh nghiệm của em nhá @};-@};-@};-, mong là chị trồng nó ra quả .

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em Mít ngoan với em derma ơi, chị gửi hạt rồi nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Mang dừa cạn rủ ra chơi ...mang Cẩm cù ra " Gây Quỹ " ạ:) nhưng giờ nàng tiên VN không cho xách tay cây lên máy bay nữa , mà bắt đóng thùng chịu phí ợ . Mà phí vận chuyển có khi còn đắt hơn tiền mua cây gấp mấy lần:p
May quá, có thông tin của bạn SongViet09, chứ không thì mình tính tay xách nách mang theo lên máy bay đấy.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ui da, cái này hay nghen, giờ mới biết. Kem có kinh nghiệm gì về mướp với bầu bí không?
Mướp và bầu thì không biết, nhưng thường trồng giàn như nhà Q gần ao thấy nó cứ lên ngon lành và đậu trái thôi, còn với bí thì chỉ biết bí đỏ (bí ngô ý) còn bí xanh thì cả làng trồng trừ nhà K nhưng nếu cần thì có thể hỏi chuyên gia dùm đc. Bí ngô thì có hai loại, một là trồng để ăn ngọn thì cứ ngọn dài tới đâu thì cắt luôn chừa lại 2 nách cho nó nhảy nhánh mới. Bón phân bò và phân chuồng. Tưới nước tiểu rau sẽ xanh và đằm hơn. Còn nếu thu trái thì bón lân và cắt ngọn thì chừa lại 5-6 nách lá. Qua 4 lượt cắt thì ko cắt ngọn nữa và chăm để ý thụ phấn cho nó. Cái này làm nhớ tới kỷ niệm tuổi thơ, bố mẹ đi làm dặn ở nhà cắt rau như thế và hôm nào cắt cũng phải đếm đủ mới dám cắt he he. Là kinh nghiệm của mẹ chứ K thì ko để ý vụ này. (trong tâm là nó ko ăn đc như dưa mà)
Kể nghe chuyện vui vui nhé. Nhà trồng mướp, bố bảo út đi cắt mướp về nấu canh, lúc đó cu cậu chừng hơn 10 tuổi chút. Nó hỏi bố cắt quả nào, bố bảo quả nào to thì cắt. Thía là tằng tắng tăng hắn ra cây hăm hở thấy có hai quả to nhất hắn cắt về và bảo bố. Mọi khi nấu có một quả sao nay nấu nhiều thế??? Bố bảo thế cắt mấy quả. Nó bảo hai. Bố bảo không sao mai ăn cũng được thế là yên tâm để mướp đi chơi khi bố xuống nấu cơm thì... ối ôi thôi hai quả mướp bố để giống đã chềnh ềnh ra đó... Mẹ và Kem đi trường về nghe bố kể lại mà cười chít mất.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Rũ hết đất đi là mang lên được Mitngoan a, CC thì vô tư, còn dừa cạn thì chắc phải đóng thùng gửi hành lý . Lần trước mình ra đóng thùng gửi nhưng cây ko bị dập nát đâu, chèn cho kỹ và nhớ xin cái tờ hàng dễ vỡ dán bụp lên.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Rũ hết đất đi là mang lên được Mitngoan a, CC thì vô tư, còn dừa cạn thì chắc phải đóng thùng gửi hành lý . Lần trước mình ra đóng thùng gửi nhưng cây ko bị dập nát đâu, chèn cho kỹ và nhớ xin cái tờ hàng dễ vỡ dán bụp lên.
Mình chưa hình dung đóng thùng dừa cạn thì như thế nào, cũng chưa nghiên cứu các trồng và các loại cẩm cù vì nhà mình ban công hướng TN, nắng lắm, sợ không nuôi được em ấy. Chẳng biết chọn mua cẩm cù thế nào, cẩm cù không có hoa thì mình chẳng biết đấy là cẩm cù. Mới tính rước 1 em dã yến thảo cánh xoăn 2 màu trắng hồng nhưng điều kiện vận chuyển thế thì chắc công chúa như em ấy không chịu nổi.:((

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ùi, học hỏi được bao nhiêu điều mà lại còn được cảm ơn nữa.8-}
Tưới nhiều, nước chảy ra đĩa không đổ đi chị chỉ áp dụng với cây vạn niên thanh thôi, vì cây này ưa nước mà. Chỉ một cây bình dân, dễ trồng mà chị cũng thấy thích lắm vì cây mang lại màu xanh tươi mát cho nhà. Ai ở tầng 1 ngắm lên cửa sổ nhà chị cũng mê cái cây vạn niên thanh này lắm. Chị treo ở ngay chỗ bồn rửa bát như thế này:
Thank em nhiều lắm nhé. Chị cứ lặn lội mãi ở các tầng cũ để tìm tòi kinh nghiệm nhưng hỏi trực tiếp thế này thích hơn nhiều, đúng điều mình cần.

Hehe, yên tâm, em đọc bài phải thu hoạch được gì đó thì mới nhấn nút thanks chứ không phải nhấn điểm danh đâu!!!
Vạn niên thanh trồng cắm vào lọ nước được nên đương nhiên để nước ngập chân không sao. Còn nhiều cây khác cùng thuộc họ Ráy (Araceae) đều có thể trồng được như thế.
Nhiều người dùng cái đĩa này làm nơi chứa nước cho cây nhằm giảm số lần tưới, em thấy rồi nên mới nhắc thế, trúng ai thì người đó chú ý mà điều chỉnh.
Hi, đương nhiên vẫn phải cố gắng đọc các bài cũ thôi, mất công nhưng là tự mình bỏ công để học hỏi, hỏi lại một điều người khác đã nói nhiều lần tức là ép người khác vất vả còn mình ngồi không hưởng lợi, cho dù họ vui vẻ trả lời thì đó cũng là việc không nên, chẳng có ai nhiều thời gian đến thế. Hehe, nói thế nhưng gặp việc gấp mà không đủ thời gian đọc tài liệu thì hỏi ngay chứ đừng có ngại, đen gì mà không có ai rảnh. Hay nhất vẫn là tìm trên google theo đúng thứ mình cần, không được hoặc đọc không hiểu mới hỏi, khi đó ít nhất cũng đã biết chút xíu nên việc hỏi và việc trả lời đều sẽ dễ dàng hơn...

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Mướp và bầu thì không biết, nhưng thường trồng giàn như nhà Q gần ao thấy nó cứ lên ngon lành và đậu trái thôi, còn với bí thì chỉ biết bí đỏ (bí ngô ý) còn bí xanh thì cả làng trồng trừ nhà K nhưng nếu cần thì có thể hỏi chuyên gia dùm đc. Bí ngô thì có hai loại, một là trồng để ăn ngọn thì cứ ngọn dài tới đâu thì cắt luôn chừa lại 2 nách cho nó nhảy nhánh mới. Bón phân bò và phân chuồng. Tưới nước tiểu rau sẽ xanh và đằm hơn. Còn nếu thu trái thì bón lân và cắt ngọn thì chừa lại 5-6 nách lá. Qua 4 lượt cắt thì ko cắt ngọn nữa và chăm để ý thụ phấn cho nó. Cái này làm nhớ tới kỷ niệm tuổi thơ, bố mẹ đi làm dặn ở nhà cắt rau như thế và hôm nào cắt cũng phải đếm đủ mới dám cắt he he. Là kinh nghiệm của mẹ chứ K thì ko để ý vụ này. (trong tâm là nó ko ăn đc như dưa mà)
Kể nghe chuyện vui vui nhé. Nhà trồng mướp, bố bảo út đi cắt mướp về nấu canh, lúc đó cu cậu chừng hơn 10 tuổi chút. Nó hỏi bố cắt quả nào, bố bảo quả nào to thì cắt. Thía là tằng tắng tăng hắn ra cây hăm hở thấy có hai quả to nhất hắn cắt về và bảo bố. Mọi khi nấu có một quả sao nay nấu nhiều thế??? Bố bảo thế cắt mấy quả. Nó bảo hai. Bố bảo không sao mai ăn cũng được thế là yên tâm để mướp đi chơi khi bố xuống nấu cơm thì... ối ôi thôi hai quả mướp bố để giống đã chềnh ềnh ra đó... Mẹ và Kem đi trường về nghe bố kể lại mà cười chít mất.
OK, thế thì cũng giống như ở nhà vẫn làm thôi, Mướp ngày xưa có lần trồng bên bờ hồ trái cũng ghê lắm, vét hồ đắp bùn lên sau bỏ thêm phân bò rồi trồng. Bí đỏ thì cũng có một tuổi thơ mấy chị em giành nhau đi thụ phấn, haha. Còn bí xanh (và cả cà chua bi) mẹ bảo hạt nó rụng ngoài vườn rồi đến mùa nó tự lên thôi, thấy cây mọc là làm giàn rồi bứng lại trồng, chứ chưa đến mùa thì gieo bằng trời nó cũng không lên.
Khửa khửa, cái chuyện ni nghe quen quen, hình như nhà Q cũng dính, một buổi trưa ăn bữa canh Mướp dai nhếnh, mà hình như là chị Hà tự hái tự nấu, ặc. Cũng kể chuyện vui, "thằng khỉ" nhà Q, hồi nhỏ hắn vui lắm. Thỉnh thoảng dưới ao có ổ cá Tràu đẻ, thường thì ao nuôi cá phải diệt cá Tràu, sáng đó trước khi đi làm ba thấy nên dùng vợt vớt hết cá con lên, bỏ trong chậu nước để trưa về nấu canh chua. Nhưng buổi sáng hắn ở nhà cãi nhau với chị Hà thế là bưng nguyên chậu cá con đổ lại xuống ao, hehe, K thấy có đáng đánh đòn không?!!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cá tràu phải cá quả nhỏ không Q? Hóa ra nhà nào cũng có tí chuyện hài nhỉ.

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Nếu chị ở Hà Nội khi nào đi Big C Thăng Long ngó ở dải phân cách sẽ thấy phía đối diện cổng vào Big C có một vạt hoa DYT tròn tròn to đùng nằm giữa đường, chị vào đó mà vặt quả, bây giờ đang có nhiều quả chín đấy, em vừa đi vặt được một ít hạt gieo nảy mầm rồi đấy chị
O big c cung co a, hihi de hnao di fai ngo nghiêng vat trom hehe. Hnay di nghi mat cung vat dc it hat dua can trang hehe

427
0
0

poppy summer

Hi, lúc nãy nhìn thấy Q cũng nghĩ đến tigon, nhưng thấy lá nó thiên về hình trứng chứ không phải hình tim, lại không nghĩ ra cây gì khác nên lờ đi luôn. Nếu quanh quanh chổ đó có cây Tigon thì cũng có thể lắm.
Úi, đúng là gần nhà chị có Tigôn nhưng mà cách đến 300m cơ. Nếu là Tigôn thì đành phải hy sinh thôi vì cây này leo khỏe, cần nhiều đất lắm.
@Phungham: hoa bướm thì chị đang sẵn hạt, nhắn địa chỉ chị gửi cho.
Ngày xa xưa nhà chị trồng mướp toàn lấy mảnh sành cắm vào giữa thân nó, phía gần gốc, hì đến bây giờ chị cũng chẳng biết sao phải làm thế.

813
0
0

coldmoon1990

@Chị Coldmoon: chị ơi, lâu lắm em mới vào nhà hoa, chị có nhận được TN của em không chị, chị cho em xin hạt DYT nhé, nếu em chưa đến được mà chị Baulao đến CQ chị lấy hạt thì em nhờ chị Baulao lấy luôn cho em chị nhé. Em cảm ơn chị nhiều.

@Chị Baulao: chị ơi, nếu tiện đường chị đến chỗ chị Coldmoon thì chị lấy hạt DYT hộ em luôn được không? Em cảm ơn nhé.
Chị gửi tin nhắn cho em rồi. Dạo này chị hay kẹt nên cứ qua sẽ có người đưa hạt cho em.

Chị đây rồi, chưa kịp cám ơn chị vì cái cây mua rất mướt mát. Em ko dám thay chậu vì em trồng cây dại hoặc nó die hoặc toàn lá (kiểu như khổ quen rồi sướng lại không chịu được). Chị có hạt cúc zinnia mà ko thông báo, nếu vẫn còn cho em vài hạt nhé. Hì.
Cúc zinnia và vạn thọ thì có cả núi, chị làm cạnh công viên đầy hai loại hoa này mà. Muốn thì gọi nhé. Cả núi. Em thay chậu cho cây mua đi. Để nguyên đất cũ, cho thêm đất mới xung quanh, cho đất loại đất thịt trộn thêm sỏi cho đỡ bí, thế thôi. Mua nhà chị nếu đúng như Quỷ nói thì sắp ra mấy chục cụm hoa, phê quá thể.

Hi, thắng rồi đó, chúc mừng chị vừa làm được một việc "dễ ẹt", ghi nhận cho chị thêm một điểm nghề. Chị còn phải làm lại vài việc "dễ ẹt" nữa để trở thành chiên da, VD: giâm rau muống ... đại loại thế.
Chị phun thế lào đới, bẹ hoa? tán lá? hay gốc?
Hè hè, có dư hạt thì cho em xin, để chung 1 bì cũng được chứ không cần để riêng đâu, đỡ phiền hà.
À, nếu chị hay resize hàng loạt thì nên tìm hiểu về action của photoshop, chị tạo 1 action lưu lại quá trình resize liên tiếp 4-5-6... hình gì đó (resize + save vào desktop + close (liên tiếp bao nhiêu hình tùy chị, nhớ là dùng hình ngang thì ngang cả, dọc thì dọc cả để sau dễ dùng)). Sau đó mỗi lần resize hình chị chỉ cần chọn đúng action đó và click play, vài giây sau là hình chị chọn đã được resize xong và lưu vào desktop, chị cut và paste vào chổ dùng cho lưu ảnh đã resize là xong. Làm một cái action 5 hình thì chỉ mất 3 click để resize xong 15 hình, khỏe re, dễ ẹt, hehee. Em cũng low tech nên chỉ biết có thế, chứ dân thạo photoshop thì còn lên mạng download các action chỉnh sửa ảnh về, 1 click thay thế cho cả hàng trăm thao tác...
Chị sẽ thử. Rau muống vẫn bó tay đấy em. Chị phun thuốc kích thẳng vào bẹ luôn, và lá. Chắc xong rồi đúng không?

Songviet: Em ơi cho chị xin một ít hạt DYT rủ + dừa cạn rủ của Tuyền gửi ra nhé.
Nhà hoặc CQ em ở đâu cho chị biết để chỗ nào tiện thì chị đến . Hôm nọ chị nhờ Coldmoon lấy nhưng chắc Coldmoon bận mà chị lại đang sốt ruột muốn gieo dừa cạn ngay nên em thông cảm nhé. Cảm ơn em .

Coldmoon: Phần hạt giống em hứa cho bachtue chị sẽ cầm hộ . Vậy khi nào chị đến CQ em chị sẽ báo nhé. Chào em.
Em rất tệ vụ di chuyển, em toàn nhờ vả thôi chị bầu. Không nhờ được thì bó tay luôn. Thế nên em ít dám xin xỏ lắm, xin có đi lấy được đâu, các bạn ấy phải quẳng qua cho em ngại hết biết luôn.

Dưa chuột gieo hôm thứ 2 vừa rồi . Nhà mình ai có kinh nghiệm trồng cái này cho em xin 5 hào kinh nghiệm nha
.

Songviet: Chợ Mơ có bán cây con dưa chuột không? Năm ngoái cô nhà chị trồng được mấy em dưa chuột, được 3-4 quả thôi nhưng vui lắm.

Công nhận kinh nghiệm của Kem hay. Bác nhà chị gieo dưa lê lên được 3 cây rồi.

May quá, có thông tin của bạn SongViet09, chứ không thì mình tính tay xách nách mang theo lên máy bay đấy.
Mình vẫn xách theo người được. Chỉ bó ra khỏi chậu ra thôi. Nhưng đau tim lắm vì 50:50, anh bạn mình thì bị bắt bỏ hết đất nữa nên đau tim lắm.

Mehuungo bày cách đóng thùng cây gửi máy bay cụ thể chút đi.

Úi, đúng là gần nhà chị có Tigôn nhưng mà cách đến 300m cơ. Nếu là Tigôn thì đành phải hy sinh thôi vì cây này leo khỏe, cần nhiều đất lắm.
@Phungham: hoa bướm thì chị đang sẵn hạt, nhắn địa chỉ chị gửi cho.
Ngày xa xưa nhà chị trồng mướp toàn lấy mảnh sành cắm vào giữa thân nó, phía gần gốc, hì đến bây giờ chị cũng chẳng biết sao phải làm thế.
Em thích tigon thì trồng trong chậu tốt. Có khi còn hay hơn trồng ngoài đất vì thằnng này xâm thực lan ác ôn, và dễ bị cảnh tốt lá ít hoa. Ngày xa xưa chị trồng trên sân thượng trong chậu, lá không nhiều nhưng hoa lại khá ngon lành đấy.