Hôm nay nhà mình nấu món gì?

2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Mình có 1 ít cá khô Biển Hồ mà ko biết làm gì với nó, mà trông nó ko khô lắm, dạng như cá phile . Có mẹ nào biết chỉ giùm mình với. Mình cám ơn nhiều
Nếu đúng là cá Biển Hồ, loại ngon thì không khô lắm đâu. Nếu là loại khô thì ngâm chút nước ấm cho mềm ra một chút rồi hãy chiên sơ, xé nhỏ rồi rang cháy cạnh mặn ngọt cũng ngon. Em chỉ hay cắt khúc ngắn, chiên lên chấm nước mắm ớt thật cay. Cá loại đó thường đã được tẩm ướp sơ rồi. (Bên cạnh là khô sặc)

Đây là loại cá em hay ăn:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Cá nhà mình giống y như của nhà Khai Tâm, thế là mai đỡ phải nghĩ ăn món gì, cám ơn 2 mẹ rất nhiều. Đi chợ dạo này đến khổ các mẹ ở HN nhỉ, ra chợ chẳng biết mua cái gì, nhất là mùa hè nóng này. Nhà mình suốt ngày bài ca cua, hến , trai, lươn vì mấy thứ này sẵn ở chợ Đông Ngạc nhà mình , thịt lơn thì ít ăn hẳn vì sợ tai xanh. Chợ ĐN có nhiếu các loại tôm cá sông lắm nhé, có cả cá ngần nữa nhưng mìn chỉ biết mỗi bài rán giòn cho trẻ con ăn thôi.

Lươn nướng than thì ướp giống như ướp chả thịt lợn rồi nướng thôi phải không Khai Tâm?

872
0
0

kelly

Nhà chị hôm nay chủ đề cơm tây

Cơm đùi gà đút lò với sốt đào cho con gái

Beef fillet bỏ lò với cheese cùng sốt đậu của con trai

Bò lúc lắc, món ăn dễ ăn nhất dành cho mẹ

Mỗi người 1 đĩa ăn uống trật tự chẳng ai thèm nhòm ngó đến món ăn của người khác vì món ăn đã được đặt mẹ từ sáng để còn tẩm ướp. Xong bữa ai nấy no lặc lè, vừa nghỉ ngơi cho tiêu cơm vừa nghển cổ xem phim "UP" trên Disney channel.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Em cũng đang xem Up chị ơi, mà gặm ngô luộc chứ hok có đồ ăn ngon như nhà c:D

872
0
0

kelly

Em cũng đang xem Up chị ơi, mà gặm ngô luộc chứ hok có đồ ăn ngon như nhà c:D
:((, chị còn chưa có gì vào bụng đây này, hôm nay chỗ nhà chị đang bị mất sóng VCTV, mấy mẹ con ngủ đến giờ mới dậy, đang còn ngại cả nấu cơm nữa, thèm cái ngô luộc nhà Cáo.

872
0
0

kelly

Chiều nay nhà chị có lườn gà ướp sốt hun khói nướng

Măng xào

Với canh cá nấu chua

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bác kelly này cứ làm em thèm tất cả mọi thứ nhà bác là sao? Cho em xin địa chỉ sốt hun khói ạ, đặng e tự tay làm thịt chân giò hun khói cho con em nó ăn cho an toàn :-*

806
1
0

meduydu

Chị Kelly: Cho em xin CT hun khói với, nhà em thích mấy món hun hun lắm. Thanks chị

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

@ Chị Kelly: Chị chỉ em cách làm món gà đút lò với sốt đào đi chị! Đợt tới em định mang cơm đi ăn cho sạch sẽ. Chị có món nào ngon, đơn giản thì chỉ cho em luôn nhé! Thanks chị nhiều!@};-@};-@};-

872
0
0

kelly

@ Chị Kelly: Chị chỉ em cách làm món gà đút lò với sốt đào đi chị! Đợt tới em định mang cơm đi ăn cho sạch sẽ. Chị có món nào ngon, đơn giản thì chỉ cho em luôn nhé! Thanks chị nhiều!@};-@};-@};-
Món này đơn giản làm lúc nào cũng được em, chỉ cần có đùi gà CNm chị hay chọn loại 6 cái/kg cho vừa ăn và nướng cũng nhanh chín, lúc trước chỉ 50K/kg thôi, hôm trước đi chợ phải mua 70K/kg, chẳng hiểu sao lại tăng giá chóng mặt thế. Hay mùa hè phải cho gà ăn kem nên giá thành đội lên thế:D.
Đùi gà rửa sạch, khía ngang mấy vệt, xát chút gia vị cho ngấm
Sốt đào của HQ dùng 2 thìa cho 1 cái đùi, bót kỹ ướp khoảng 2h cho ngấm
Cho gà vào giấy bạc quán kín lại rồi cho vào khay, nướng ở nhiệt độ 220 trong 25 phút. Sở dĩ nướng món này phải quấn giấy bạc vì nếu để thịt tiếp xúc với lửa sẽ cháy mất sốt gây mùi khét trên da gà.
Nước ướp thịt còn lại và nước thịt chảy ra cho vào nồi con cô cho sánh lại rồi dội lên gà.

872
0
0

kelly

@Mẹ Cáo & meduduy: Cái sốt này chị mua của nhãn hàng Jack Daniels 1 chai sốt bé tý 200ml mà những 170K ở Dan'shop, nhấc lên đặt xuống mấy lần mới mua, nhưng mà thơm ngon lắm, cu lớn nhà chị không ăn thịt lợn chỉ duy nhất mỗi giò lợn hun khói made by Mẹ nên chị hay làm món này cho cu cậu ăn, hẹn tối về post cái chai ấy lên cho mọi người thấy nhé, chứ cái chai sốt hun khói ở Liên Hoa cũng 240K nhưng trông cứ dởm dởm thế nào ấy. Bật mí với mọi người nhé, hôm chị ra chỗ gia vị đặc biệt mua vài thứ thấy có 1 người vào hỏi Thủy muốn mua loại tinh nấm để làm Lẩu và được giới thiệu 1 hộp dung tích 500ml chuyên lẩu nấm, cái này tát cả các quán lẩu nấm ở HN đều dùng hết, kể cả ASHAHI, họ chỉ cần chấm 1 đầu đũa vào rồi cho vào nồi nước dùng là dậy mùi nấm made in China mà nhãn không có tên tuổi nhé. Nên mua các gia vị ngoài chợ bây giờ cứ thấy kinh kinh là. Ướp thịt này cũng như các loại thịt khác thôi, làm sạch thái miếng rồi co khoảng 1 thìa canh sốt, để 1 lúc cho ngấm rồi cho lên bếp nướng, nếu thích đậm đặc mùi khói thì khi thịt gần chín, quét thêm 1 lần sốt lên thì ăn giống thịt hun khói bằng gỗ sồi của Tây cực. Lúc trước chị cứ thắc mắc tại sao hãng này chuyên Whisky mà lại bán cả dấm lẫn sốt hun khói, chắc tại các nguyên liệu vụn của gỗ sồi để làm thùng rượu và lúa mạch ủ lên men sẽ cho ra loại dấm có mùi vị đặc biệt, hôm nào chị sẽ mua thử dấm của hãng này để xem nó ngon dư lào.

872
0
0

kelly

Cơm tối nhà chị có thịt đầu rồng kho măng tươi

57
0
0

MeAn

Món này đơn giản làm lúc nào cũng được em, chỉ cần có đùi gà CNm chị hay chọn loại 6 cái/kg cho vừa ăn và nướng cũng nhanh chín, lúc trước chỉ 50K/kg thôi, hôm trước đi chợ phải mua 70K/kg, chẳng hiểu sao lại tăng giá chóng mặt thế. Hay mùa hè phải cho gà ăn kem nên giá thành đội lên thế:D.
Đùi gà rửa sạch, khía ngang mấy vệt, xát chút gia vị cho ngấm
Sốt đào của HQ dùng 2 thìa cho 1 cái đùi, bót kỹ ướp khoảng 2h cho ngấm
Cho gà vào giấy bạc quán kín lại rồi cho vào khay, nướng ở nhiệt độ 220 trong 25 phút. Sở dĩ nướng món này phải quấn giấy bạc vì nếu để thịt tiếp xúc với lửa sẽ cháy mất sốt gây mùi khét trên da gà.
Nước ướp thịt còn lại và nước thịt chảy ra cho vào nồi con cô cho sánh lại rồi dội lên gà.
Chị ơi cái sốt đào của HQ thì mua được ở đâu và giá bao nhiêu hả chị? Chị chụp giúp em cái chai lên với. Cám ơn chị.

642
0
0

osaka_vietnam

Ôi sao mà thèm được ở chung nhà bác Kelly quá, ngày nào cũng có món ngon :-*

872
0
0

kelly

Chị ơi cái sốt đào của HQ thì mua được ở đâu và giá bao nhiêu hả chị? Chị chụp giúp em cái chai lên với. Cám ơn chị.
Hình nó đây em, chị mua ở K-mart trong khu The Manner, ngay sau tòa nhà The Garden. Giá của nó chị cũng không nhớ bao nhiêu hình như chai nhỏ thì gần 40K còn chai to thì hơn 70K

872
0
0

kelly

Nhà chị có món Bò nướng kiểu Pháp cho bữa trưa

659
0
16

admin

Administrator
Thành viên BQT

Topic đã quá 100 trang, Admin xin phép đóng lại theo quy định. Đây là link Phần 2, mời các bạn tiếp tục nhé!

Các thành viên lưu ý cố gắng viết công thức kèm hình, như vậy Mod sẽ có thông tin để làm Mục lục cho từng món và chúng mình sẽ dễ tìm lại khi cần.

Sửa lần cuối: