(MS96.2/TT)28.11.2009 - Tường thuật trực tiếp: CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hòa Bình

60
0
6

bobim2

Member
Ðề: 28.11.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với đồng bào Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình của gia đình Chia sẻ tình thương ngày 28.11

Bimbim nhà em cháu ngồi bên cạnh máy từ tối đến giờ cứ hỏi ảnh đâu bố ơi, lúc nào có gọi con nhá liên tục, liên tục:p

151
0
16

Hanhsonlinh

Member
Ðề: 28.11.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với đồng bào Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình của gia đình Chia sẻ tình thương ngày 28.11

Dạ. Chưa kịp tắm thì Bảo đã gọi, và chiều nay Bừa + Bảo + Nát đã tập trung ở nhà Bảo để "đánh vữa", đến tối mịt mới xong lô ảnh, em định post ngay nhưng Bảo lại táng cho 2 thằng em 1 sị rượu mạnh, say quá giờ mới bò về tới nhà đây. Chính thức bây giờ mới đươc tắm ạ.:D:D:D

Ảnh đẹp và ấn tượng lắm ạ. Đợi em chút nhé.
Kinh quá, bác Bừa này tắm từ hơn 9h ngày hôm trước đến bây h là hơn 12h ngày hôm sau vẫn chưa xong ==> chắc ở bẩn quá đây! xin admin ghi thêm kỷ lục ghi nes "tắm lâu nhất cstt" vào dưới nick bác này ạ :">:">:">:p:D:D:D:D:D:cstt02:

71
0
0

fuongchic

Huhu buồn nhủ díp hết cả mắt rồi k cố chờ bác Bừa được nữa... bác ý tắm lâu quá!!!!!:p:p:p

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Tình hình mấy bác hôm qua đánh lô đánh đề kết quả như nào nhể:D
Mẹ Mít nhợn liverpool lúc 8.41am nên mình rủ em ấy mua xổ số 41 (cái vụ này em học Nikita) . Nhưng hôm qua về muộn không mua được và em nghe nói có giải đặc biệt 41 thật. Chứng tỏ mẹ Mít nhợn là người có tài năng h...u...ệ....ệ...ơi :p

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

:cstt02: :cstt08: :cstt02:

Ngày 28.11.2009 – CSTT thực hiện chuyến đi hoạt động tập thể thứ 4 của năm 2009, cũng là chuyến đi “chốt hạ” năm Kỷ Sửu - đến với bà con dân tộc tại xã Suối Nánh - huyện Đà Bắc - tỉnh Hòa Bình.

Cùng 29 thành viên của đoàn là gần 4 tấn lương thực thực phẩm phát cho 140 hộ thuộc diện Hộ nghèo của xã, xin được liệt kê sơ qua như sau: 2.8 tấn gạo, 4.2 tạ muối iốt, 140 kg cá khô, 140 kg lạc, 140 chiếc chăn mới, 140 gói bánh, 1 bộ gồm 1 số loại thuốc thông dụng như cảm cúm, thuốc bổ, dầu gió, … Đồ dùng dụng cụ cho Trạm y tế xã như bông, băng, thuốc, cáng cứu thương, nẹp gỗ, ... Ngoài ra còn có rất nhiều sách giáo khoa, vở, bánh kẹo cho HS trường tiểu học của xã, và quần áo cũ, chăn màn cũ cho bà con :cstt02: :cstt08: :cstt01:.

Xe khởi hành từ HN lúc 4h sáng. Ai cũng chuẩn bị sẵn tinh thần để đối đầu với 1 chuyến đi ko dễ. 155km, trong đó 70km đường núi, một bên vách đá, một bên vực, liên tục leo dốc, đổ đèo, gấp tay áo. Người ko cần mát-xa mà mềm nhũn, thật :p! 1 vài đoạn đang làm đường nên cả xe phải xuống bộ, có đoạn sạt gầm, xe đã rất vất vả mới bò qua được.

Cả xã có khoảng trên 1.000 hộ dân, thì có gần 140 hộ thuộc diện nghèo, trong đó có khoảng 30 hộ thuộc diện phải cứu đói, mỗi tháng được tỉnh - huyện – xã cấp cho 250K. Hỏi cô bé làm ở Hội phụ nữ xã, thì bảo ko có trường hợp nào quá đói ăn hay bệnh tật nặng cần khám cứu chữa; có 1 cô bé 18 tuổi bị câm, ở 1 mình, ko chồng, mà mới sinh đứa thứ 2 rồi :(, hỏi vậy làm gì nuôi con, bảo trồng ngô như mọi người, hỏi xã có chế độ gì trợ giúp ko, bảo “cho vào diện cứu đói để được 250K hàng tháng”, hỏi hôm nay có ra nhận đồ cứu trợ ko, bảo “em có báo rồi mà chắc nó ko ra được, nó ở cách đây 6km, nó ko ra em nhận thay”.

Đầu tiên là chuyện cái chữ. Xã có 1 trường cấp 1 và cấp 2, cấp 3 thì phải sang xã cạnh đó. Hỏi 1 “đồng chí” trong Đoàn TN xã trong xã có ai học lên ĐH ko thì tần ngần “Ko có chị ạ”, hỏi tiếp: “Sao xã đông dân thế mà lại ko có ai, do nghèo đói quá ko có tiền ăn học hay là ko thi được?” Nhận được 1 câu trả lời thế này, “Ko phải thế, mà là học xong cũng chả biết làm gì. Nhiều đứa học lên cấp 3 được 1-2 năm rồi cũng nghỉ. Đứa học hết cấp 3 rồi cũng về nhà cưới vợ cưới chồng, làm ngô, khác gì đứa học xóa mù đâu.” Ô, uh nhỉ, thế mà mình ko nghĩ ra. Sự thật trần trụi thế! =((=((=((

Sang chuyện làm – ăn, hỏi đến người thứ 5 cùng 1 câu hỏi giống nhau, đều nhận được câu trả lời thế này: Làm ngô thôi, ko có nghề gì khác cả. Lúa à, có lúa nương thôi nhưng mà được ít lắm. Làm nghề gì khác à, chả làm gì cả. Trồng cây gì khác à, chả trồng cây gì, à có ngô 1 ít. Nuôi con gì à, nuôi gà, lợn, dê thôi, mà ít lắm, lợn 2 năm mới được 20-30kg.

1 năm 1 vụ ngô, tháng 3, tháng 4 gieo hạt, tháng 9, tháng 10 bẻ bắp, (hoàn toàn rảnh rang từ tháng 10, 11 đến tháng 3 năm sau nhé :>), mỗi tấn bán được 3 triệu, nhà ít người làm cũng được 4 tấn 1 vụ, đông người thì phải được 6 tấn, thu nhập 12 ~ 18tr / hộ / năm, trung bình tháng 1 ~ 1.5tr. Ở vùng rừng núi này, sách báo là thứ ko cần quan tâm, quần áo 2 bộ mỗi mùa là mặc cả ngày, nhà 1-2 đứa học cấp 1, 2, thì từng đấy thu nhập mỗi tháng là đủ để từ già đến trẻ tự bằng lòng với cuộc sống. Vậy là thế hệ này đến thế hệ khác, cứ ở trong vòng đu quay ru ngủ ấy. Cần gì phải học cao, cần gì phải canh tác thêm. Thanh niên thì chậm chạp, lười, lười chẩy thây ra :((, thấy CSTTers lăn lưng ra vác gạo chia gạo mà cứ khoanh tay đứng nhìn, bảo vào giúp 1 tay thì cười cười, tưởng ngượng, ra tận nơi nhờ thì lỉnh lỉnh chuồn. Sau kể lại với cô bé ở Hội PN xã thì bảo, đúng rồi chị ơi, đàn ông ở vùng này sướng hơn phụ nữ, ăn ăn chơi chơi thôi, việc nặng đàn bà con gái giơ lưng ra làm :((.

Vào 1 nhà gần đó mục kích sở thị, nhà sàn ọp ẹp, dưới gầm nuôi lợn gà thả rông, leo lên đẩy cửa vào, chủ ko có nhà, cửa ko có khóa, rộng chừng 20m2, ngay giữa nhà là bếp củi, tro bụi tứ tung trên sàn, trừ 1 góc là cửa, 3 góc còn lại thế này: 1 góc là chỗ ngủ, chăn màn cũ bẩn gấp thành đống, 1 góc là chạn bếp, có vài cái xoong và bát đĩa bẩn chưa rửa, 1 góc kê mấy cái ang, mở ra thì để đựng gạo và ngô nhưng thấy còn vài hạt, cạnh đó là sàng có 1 ít gạo và ngô (xem ảnh dưới), quần áo vắt trên dây chăng ngay trên bếp đun, mà thật cũng ko biết gọi là quần áo hay giẻ lau nữa. Hỏi hàng xóm thì biết nhà có 2vc và 4 đứa con; Hỏi hôm nay có đi nhận hàng cứu trợ ko, thì kể: Nhà thằng này nghèo, nhưng mà ko “được” vào diện hộ nghèo, các ông quan xã hay nhét họ hàng các ông ấy vào hộ nghèo lắm, rồi có hộ “được” vào diện nghèo vài ngày, đúng mùa thu hoạch bán vài tấn ngô mua cái xe máy Tầu, thế là “bị” ra khỏi ds luôn, “chỉ được” vào diện “cận nghèo” thôi. Vào hộ nghèo mà "được" với "bị". Cười ra nước mắt!

Nhìn ngôi nhà UBND xã 2 tầng khang trang thế, ở một xã vùng cao Tây Bắc thế mà nói ko có trường hợp nào quá đói ăn hay bệnh tật cần cứu chữa, nghe rằng thu nhập 12 ~ 18tr / năm / hộ như thế, nhà nào cũng có điện có TV xem, …, Nửa vui nửa nặng lòng phân vân! Rằng có lẽ nào chúng ra chưa đi hết con đường chăng, rằng đâu đó sau những ngọn núi trong kia, nơi mà xe ô tô xe tải ko vào được, có những túp lều, những số phận con người đói, rét, ko chữ, ko điện, mà chúng ta chưa với tới được, xã có thể cũng ko biết được, hoặc ko “nói” được. Lại mong rằng chúng ta đủ lực, đủ sức hơn nữa, để năm tới với nhiều chuyến đi xa, sâu hơn nữa!

:cstt02: :cstt08: :cstt01:

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Dưới đây là 1 vài bức hình của chuyến đi, mang tính chất phóng sự thôi ạ, còn ảnh đẹp chờ các tay súng xịn cả nhà nhé! (hehe em phê bình bác Anchor nhá, mọi người ở đây ngóng ảnh còn bác trưng ảnh tập thể trong phòng riêng nhá :D).

Xe tải chờ hàng gần 4 tấn:

Đoàn xe CSTT lên đến huyện Suối Nánh khi trời chưa sáng tỏ:

1 số đoạn đang làm đường, xuống cuốc bộ thôi:

Hỏi thăm bà con dân bản:

Khu vực khám bệnh – trưng dụng tạm 1 phòng trong UB xã:

Khẩn trương hạ hàng xuống xe:

Đo xem trưởng BTC hay đống hàng cứu trợ cao hơn nào:

Phát quà rồi ra nhận thôi:

Đây là góc phát quần áo cũ:

Được bố mẹ “phân công” ngồi trông hàng nhà mình, ngồi lên bao gạo cho chắc, ăn bánh các cô tổ bánh HN tặng nào, sao mà ngon ngon thế:

Ngọ rồi, nắng chói chang thẳng đầu người, hàng vẫn chưa phát hết, dùng thùng carton làm mũ thôi: (Ngoài áo chuối ra cần mũ chuối nữa nhỉ, để dùng trong những chuyến đi thế này?!)

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Thồ gạo về bản nào:

Nhà sàn, người ở trên, dưới gầm nuôi lợn gà chó thế này:

Chính giữa nhà là bếp củi:

Ang gạo thì rỗng, có mấy quả bí ngô lăn lóc, cái sàng có 1 ít gạo, ngô:

Tạm biệt Suối Nánh, có khi nào trở lại???

40
0
0

anchor

Cám ơn mẹ minh mèo đã có phóng sự nhanh đầy đủ và ảnh đẹp, hy vọng mọi người sớm bổ sung thêm ảnh cho PS của bạn. anchor vừa về đến nhà lại phải cầm súng lên đường chiến đấu đêm CN mới về HP. Cám ơn các bạn trong đoàn đã tổ chức một chuyến đi rất ý nghĩ . Nhớ các bạn nhiều, hẹn sớm có nhiều dịp gặp gặp lại.:-* các bạn

467
0
0

pink3

Chưa đã mấy bác ơi, cho em thêm tí ảnh và phóng sự nữa đi:cstt08::cstt08::cstt08:

118
0
0

nangmuadong

Ngóng dài cả cổ... Giờ vẫn chưa đã thèm... Phát tiếp tập 2 đi các bác ơi!!!!!!!!!!

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em lượn ra khỏi nhà lúc 2h sáng 28/11 (vì anh Bừa còn phải đón nhiều người mà lại đón em đầu tiên nên em quyết tâm đi sớm...) thế mà bác ý mải chụp ảnh Hà Nội đêm, may mà lại nhớ đi chuẩn bị quà SN cho chị TIGI (SN chị ý ngày 29/11)- ngưỡng mộ anh Bừa vì anh cực chu đáo với chị em... Thế là 3h em mới leo được lên xe của Bừa..
Em về đến nhà cũng ngủ như chết (vì trên xe anh Nát hát hay quá nên cứ vểnh tai nghe)cơ mà ngủ nhưng vẫn cứ lâng lâng như đang trên xe và đang nghe hát... Hum nay đến hóng ảnh của Bảo-Bừa - Nát - Cam nào...:-*

21
0
0

lolem_0240

sao ít ảnh thế ạ ? iem chờ từ hum qua đến h ....

5
0
0

vuatrom

cảm ơn chị Hà, chị Kim Anh, Mường Tè, Anh Bừa và tất cả mọi người. Nhìn mọi người thực hiện công việc với tất cả tấm lòng, nhìn những ánh mắt trẻ thơ hớn hở khi có quần áo, có kẹo, nhìn những cụ già lưng còng đứng nhai trầu móm mém môi cười, nhìn sự hân hoan của bà con nhân... tôi mới thấy được, hiểu được tấm lòng của các anh các chị, thấy được ý nghĩa của công việc các anh các chị đang làm, qua đó tự nhiên trong lòng mình cũng lâng lâng, bao nhiêu bon chen, nhỏ nhen của cuộc sống bay đi hết, mà thay vào đó là ước ao được làm nhiều nhiều hơn nữa để giúp những người nghèo có hoàn cảnh khó khăn có thể có cuộc sống tốt hơn.
@ Anh Bừa: anh ơi, anh bảo gửi anh mấy cái ảnh mà có hình của Lãnh đạo Sở em, anh làm ơn gửi giúp em qua địa chỉ YM: arsenlupin_mr@yahoo.com nhé.
@ Chị Hà: Chị ơi, nhờ chị nhắn giúp chị gì mà trả lời phỏng vấn là hôm qua chị ấy lên truyền hình tỉnh Hòa Bình nhìn chị ấy rất xinh, và cho Tùng khẳng định với chị ấy rằng là Sở Công Thương Hòa Bình tham gia hôm ấy là do được Ủy ban nhân dân tỉnh phân công giúp đỡ xã Suối Nánh và tham gia với tư cách là khớp nối thôi chứ không vì mục đích nào cả, Sở Công Thương là cơ quan quản lý nhà nước, chứ không phải là tổ chức hay cá nhân nào cả nên chị yên tâm nhé.

659
0
16

admin

Administrator
Thành viên BQT

Bạn cuchuoi đăng ký mãi mà ko vào được CSTT :-O
Admin không thấy có ID nào là cuchuoi trong DS đăng ký, có một ID là cuchuoi_langdu thì đã có quyền thành viên từ ngày 17.11.2009 rồi bạn nhé!

594
0
0

meyeuTomTom

Cám ơn tất cả mọi người. Cảm phục mọi người nhiều lắm
@};-@};-@};-@};-@};-@};-

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Sáng thứ 2 đến cơ quan việc đầu tiên là mở máy xem ảnh các bác đi SN về.

Thắm thiết >:D< các bác đã thay mặt cả nhà mình vất vả thực hiện chuyến đi.

Tặng các bác nghìn @};-

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

:pÐang đọc: 32 (20 thành viên và 12 khách)
Mẹ Mít nhợn, anchor, Bừa, bobim2, fuongchic, Hanhsonlinh, hienvth, lannhu, lolem_0240, lrosalia, Mexecuazin, Mường Tè, Ong Chúa, SCP, temporal_life, Vigisa, Virgo2007

Nhìn những cái tên mà thấy thân thương thế ạ! CN em ở nhà chẳng có lúc nào mà vào nhà mình xem tình hình phóng sự ảnh ra sao rồi. Sốt ruột thế không biết được!!! :p
Xem lại những tấm ảnh của các thợ ảnh pro., toàn cảnh chuyến đi cứ như hiện rõ mồn một, chẳng bao giờ quên được...
Đến SN, CSTT không những mang được gạo, muối, lạc... mà còn mang theo cả tấm lòng yêu thương của mỗi thành viên (cả của những TV không có mặt trong chuyến đi ...) tới với bà con dân bản. Nhìn thấy các thành viên tới hỏi thăm bà con, ôm ấp các em bé vào lòng, chạy tới lui phân chia bê vác từng túi quà... mà em thấy lòng mình thật ấm áp biết bao.
Em chẳng biết nói thêm gì nữa cả.Tại thấy bây giờ thật sự vẫn còn xúc động quá! :) Mong sao nhà mình lại sớm có những chuyến đi như thế này để em lại được tham gia cùng cả nhà ạh! Yêu cả nhà mình lắm lắm! :x:x:x

P/S: @ anh Mường Tè: đêm T7 về anh có nói mơ "lạc", "muối", "lạc", "muối" không đấy ạ??? :D
@ anh Đồng Nát: may mà hôm đó em chưa confirm với anh về vụ lô đề. Không thì em ... vỡ nợ. (không ngờ mình lại beautiful đúng giờ thiêng thế không biết!!! :p) Đáng lẽ cả xe phải bắt đền anh Nát, anh Bừa vì tội "dẫn dắt" các thành viên tới con đường... say xe. :D

1,007
0
0

Mường Tè

@ Mít Nhợn: Về ngủ cứ nghĩ đến chuyện đó lại buồn cười: Em Mítnhợn vừa kêu anh Tè ơi muối muối, móc được 3 gói muối ra thì em Tý ruồi lại hô lạc lạc anh ơi, nghe như đang làm muối vừng ấy nhỉ,:D:D:D.
@ Admin: Để tránh những từ ngữ "nhạy cảm" như những từ có liên quan đến vần "ôn" (đã bị em Mít Nhợn cấm nói trên xe), từ nay ai vào diễn đàn mà có tên cúng cơm là Huệ hoặc lấy nick có từ Huệ thì đề nghị Admin bảo ng đó phải đổi tên, nick khác, hoặc k cho đi ô tô xa đề phòng khi gọi tên Huệ sẽ gây ra hiệu ứng đô mi nô trên xe như hôm đi Suối Nánh:D.
@ Anh Dũng, bác sỹ: Bác là 1 trong những người vất vả nhất vì vừa lập hattric trên xe, xuống chưa kịp nghỉ ngơi 1 phút nào đã được pà con chăm sóc đến hết buổi sáng rồi. @};-

190
0
16

lrosalia

Member

Các anh chị viết phóng sự hay quá, đọc xong thật xúc động, k biết tả như nào nữa, em cũng bon chen chụp đc ít ảnh mà k biết post, hix, ngồi hóng tiếp ảnh của các anh đấy. e chưa thấy ảnh của anh Bừa, anchor, và bác jj chưa có nick ở HP đó, cả video của a Bảo nữa...

thấy yêu mọi ng biết bao:cstt07: