Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Bao giờ em lấy để chị đi moi, papa chị san cho chị 1 chậu nhưng chị đợi có hoa mới vác về. Huệ trắng đẻ ít lắm, papa chị trồng 3 củ, 5 năm sau mới đc 10 củ.
Lúc nào tiện cho chị thì chị moi giúp em ạ, em lấy lúc nào cũng được chị ạ. Cây nhà chị màu trắng ạ :) mê quá.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, bà chị định thả bom thằng em đấy à, kế hoạch của thằng em lại vừa bị kéo chậm lại, chị biết rõ còn giở "móc trảo công" ra nữa.
@CSTD: cung cấp Huệ chỉ là 1 trong rất nhiều việc em sẽ làm, sẽ làm thôi chị ạ, bây giờ chưa đâu. Tương lai này có lẽ hơi bị xa.

320
0
0

hi, thế chị lại tìm cách khác vậy, trước mắt có được 1 củ từ chị poppy là sướng rồi. Bao giờ đến cái tương lai hơi bị xa đấy thì nhớ thông báo nha :)

317
0
0

tuyen-virgo

Giờ em đang để ở trong nhà mà, để trên bệ tường, thấy nhà cũng đẹp hơn.
Ivy cắt cành rồi giâm cũng được chị nhỉ? Để em còn nhân giống, biết đâu sau này nhà đầy Ivy :D
Đừng để trong nhà nhé, vì Ivy không phải cây nội thất đâu, nó sẽ èo uột rồi tèo đó! Chị chưa giâm cành Ivy vì không biết giâm để làm gì, bữa trước thấy nó tốt quá địng giâm nhưng cô HX bảo để cho nó dài rũ ra mới đẹp. Thế nên đến lúc làm SG thì Chị phải đi mua chậu khác, biết mục đích sử dụng thì mình chủ động giâm để dành sẵn rồi nhỉ!
Small, Tuyền : Cho chị hỏi các chiên da môi trường cái, vấn đề này hơi lạc đề chút nha. Đối với nhà ở nông thôn không có đường cống chung thoát nước thải thì có biện pháp gì để tự xử lý nước thải không. Nếu có link về vấn đề này gửi cho chị với. cám ơn các em nhìu.
Link thì Em không có, nhưng mà giải pháp thì nhiều Chị ạ, quan trọng là mình có chịu bỏ chi phí ra để làm hay không thôi, vì đa số các nơi họ đầu tư xử lý chỉ bởi vì Luật buộc họ phải làm, theo họ, chi phí cho xử lý môi trường là chi phí không hoàn lại.

Tuyền: nhà này kích động phong trào tốt nhỉ:p, chắc ngày trước làm cán bộ Đoàn.
Mình ghét cái đậm đậm đó lắm, vì suốt ngày hô hào thôi chứ không làm, mình toàn làm lớp phó văn Thể Mỹ hay "thanh niên xung phong" thôi à!

813
0
0

coldmoon1990

@ chị coldmoon: Lay ơn em mới trồng bữa rằm nè chị, hoa tết đó
Tại em share nên chị mới nổi cơn tham lam. Em mua củ lay ơn ở đâu. Cây này dễ trồng với chị, không ra hoa thì lá cũng được. Chỉ chị chỗ mua đi.

@chị Coldmoon: :)) ko thích nhưng vẫn bon chen, đúng bản chất của người nhà hoa đấy chị :)) em thi thoảng cũng vậy, thấy mọi người chơi nhiều, khen nhiều, tự dưng cũng muốn có. Trước em ko thích cây trà, giờ thấy mọi người mua và trồng nhiều quá, lại đang định bụng làm 1 cây đây (2 tháng trước em chặt bỏ 2 cây trà nhà em; 2 năm rồi chúng ko ra hoa; em chậc lưỡi nó tàn quá rồi, lúc nào thích thì đi mua cây khác, giờ thấy tiếc tiếc, nếu khéo chăm có khi chúng sống).

Cuối tuần trước em cũng mua 1 mớ 10 bó cây con các loại hết 100k. Đúng là rẻ hơn so với trước. Mà chị cũng từng mua 30k/mớ violet ạ :D
Hi hi. Hôm qua hôm kia chị vừa ơi ới trên này là không thích trà, có 1 cây èo uột ai lấy kô chị mừoi, thế mà sáng nay đi chợ Mơ vẫn lân la các loại cây trà hồng suýt còn tha 1 cây về nữa ấy chứ, Chít mất.

Chúc mừng nhà mới, tớ có tý cây nhà lá vườn đơi...........Mà cả nhà biết hoa gì không? họ lấy Mai hoàng yến cắm vào cây cỏ gì đấy rồi gọi là Dạ yến thảo. Xã nhà tớ hí hửng mua hẳn 4 cây,mà chết cười vì Mai hoang yến nhà có, dạ yến thảo nhà cũng có, thế mà vưỡn bị lừa ạ.
Ảnh của nhà bạn này chụp dễ sợ luôn, long lanh lung linh.

Vào nhà mới đến trang 4 rồi mà em giờ mới có hoa khoe, phải nói trước là bông này ở ngoại lung linh lắm nhưng vào cái ĐT lởm của em nó ra như dzị.

Chị Dung:[/B] so ri chị vì hôm nay mải đi chợ và mải mần cái lũ cây mới mua nên em quên mang hạt cho chị rồi. Để ngày mai chị nhé, và chị còn nhiều DL thì mai cho em xin 1 ít nha. Ciu ciu chị trước.
OK, mai chị mang cho em DL. H ơi lúc nào quẳng qua cho chị cũng được, kô vội nhé.

Hôm nào em phải sắp xếp làm phiên chợ Mơ mới được. Vừa tìm cây vừa tìm mấy cái chậu giống chị songviet Mehuungo mua hôm nay nữa, rẻ thế cơ chứ, mà em nhìn kích thước chậu cũng hợp mắt nữa.
Mà chậu 2 em H up ở đâu mà chị kô nhìn thấy nhỉ????

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Small, Tuyền : Cho chị hỏi các chiên da môi trường cái, vấn đề này hơi lạc đề chút nha. Đối với nhà ở nông thôn không có đường cống chung thoát nước thải thì có biện pháp gì để tự xử lý nước thải không. Nếu có link về vấn đề này gửi cho chị với. cám ơn các em nhìu.
Chiên da MT trả lời :D
Không có cống thoát nước thì xây bể ngầm nhiều ngăn chị ơi, tùy vào lượng nước thải nhà chị khoảng bao nhiêu m3/ngày để tính toán thể tích bể.
Ngoài ra còn có mấy gói kích thích vi sinh xử lý bể ngầm nữa, thỉnh thoảng mua về đổ vào nó sẽ giúp phân hủy nhanh hơn.
Rồi định kỳ thuê người hút bùn nữa chị

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Tại em share nên chị mới nổi cơn tham lam. Em mua củ lay ơn ở đâu. Cây này dễ trồng với chị, không ra hoa thì lá cũng được. Chỉ chị chỗ mua đi.
Hi, chị vui chưa, lên cơn tham rồi lẫn lộn hết, chổ em mua thì em chỉ xong chị làm sao mua được?!! Mà của này họ chỉ bán bữa rằm thôi, giờ sợ không còn. 2/3 số củ em vừa trồng đó là củ năm ngoái của em thu hoạch để lại, chỉ toàn màu hồng thôi chị à, cái màu phổ thông nhất ấy.
Em vừa gọi điện về nhà hỏi mẹ, mấy củ ở nhà bị vét trồng hết rồi, mẹ em nói sẽ hỏi mấy chổ bán xem còn không nhưng không chắc có đâu chị nhé, vì thường đợt rằm không bán được củ người ta sẽ mang về nhà tự trồng để đến tết bán hoa, nếu được em mua rồi gửi chị trồng.
thuytruc nói:
Hồi hôm em thấy chị hỏi rồi nhưng chưa kịp trả lời, nãy quên mất. Em không rõ ý chị lắm, không hình dung được "nông thôn" của chị nó như thế nào, vì tất cả những nơi em từng đặt chân đến mà được gọi là nông thôn thì đều tương đối rộng rãi, quanh quẩn cũng có vài cái ao chứa nước giúp điều hòa môi trường. Nước thải mỗi hộ đa phần là chảy ra một khoảng đất hơi trũng trong vườn rồi thấm tự nhiên xuống, cho dù không có rãnh nước cũng không thấy có vấn đề gì.
Còn nếu chổ chị diện tích hẹp, nước thải nhiều có thể dẫn đến tràn sân gây mất vệ sinh, thì chị hãy đào hố như chị Ong nói, hố to nhỏ tùy vào lượng thải của mình, thông thường 2 hố thông nhau là được, cái đầu tiên để lắng cặn và cái thứ 2 để thấm nước. Thông thường loại này được xây thành bên và nắp đậy, không làm đáy.
Chiên da MT trả lời :D
Không có cống thoát nước thì xây bể ngầm nhiều ngăn chị ơi, tùy vào lượng nước thải nhà chị khoảng bao nhiêu m3/ngày để tính toán thể tích bể.
Ngoài ra còn có mấy gói kích thích vi sinh xử lý bể ngầm nữa, thỉnh thoảng mua về đổ vào nó sẽ giúp phân hủy nhanh hơn.
Rồi định kỳ thuê người hút bùn nữa chị
Hi, OK!

813
0
0

coldmoon1990

Ở bên wtt, có hình "chị nông dân đi chợ Mơ" đó chị :D

trong trang này chị: http://www.webtretho.com/forum/f112...ao-day-thu-gian-tang-10-a-625348/index74.html
Thank You em. Bên đó lên trang nhanh khủng khiếp. Chị chạy theo hụt hơi. Đợt này kẹt nên mới dậm chân ở trang 36, mà hình như trang 76 rồi, haizzzzz.

Sao bọn em có thể mua 11k mấy cái chậu ấy được hả mehuungo và songviet. Chị cũng hỏi ở chợ Mơ, họ đòi 10k 1 cái mà, chị muốn trả 5k lắm nhưng sợ, ngần ngừ mãi rồi lẳng lặng đi.

@songviet: đã bảo cô nhà chị lấy cho 1lọ bự DL rồi nhé. Lạy trời mai chị không quên hi hi hi. Kô biét songviet có trồng chuối hoa canna lily không chị cho em hạt, gieo dễ lắm, loại này hạt to như hạt MG, mà phàm cái gì to là có hy vọng dễ tính hơn em nhỉ hi hi hi.

Hi, chị vui chưa, lên cơn tham rồi lẫn lộn hết, chổ em mua thì em chỉ xong chị làm sao mua được?!! Mà của này họ chỉ bán bữa rằm thôi, giờ sợ không còn. 2/3 số củ em vừa trồng đó là củ năm ngoái của em thu hoạch để lại, chỉ toàn màu hồng thôi chị à, cái màu phổ thông nhất ấy.
Em vừa gọi điện về nhà hỏi mẹ, mấy củ ở nhà bị vét trồng hết rồi, mẹ em nói sẽ hỏi mấy chổ bán xem còn không nhưng không chắc có đâu chị nhé, vì thường đợt rằm không bán được củ người ta sẽ mang về nhà tự trồng để đến tết bán hoa, nếu được em mua rồi gửi chị trồng.
Công nhận là vui và tham, thôi SD ơi, nhưng đừng làm phiền bác gái nữa. Chị em mình mè nheo nhau trên này đủ rồi, các cụ mắng cho thì bùn hi hi. Nói chứ chị kô nghĩ bác mắng, nhưng đừng phiền bác nhé em nhé. Thiệt lắm lắm đấy. Tại chị quen mồm, ai có cái gì cũng hỏi "mua ở đâu" để bắt chước, chán.

Thôi, báo cáo. Tối nay chị đã trộn mẻ đất phân ủ đầu tiên để trồng đám thược dược. Phân đen xì xốp ơi là xốp, chẳng có mùi gì. Đẹp quá nên chị đã quyết định lần sau về quê xin hẳn 5 bao để trộn đất trồng rau. 1 bao chả bõ bèn tẹo nào. Nếu lần này đám thược dược vẫn kô lên thì chị bỏ nghề mất (có chơi bập bập nhé).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Đúng là các chuyên gia môi trường. Quá đúng, minh họa cho hệ thống xử lý nước sinh hoạt kiểu thân thiện môi trường nhé.

Hệ thống kết hợp bể tự hoại và bãi lọc ngầm trồng cây, vừa xử lý nước thải lại vừa đẹp.

[/IMG]

[/IMG]

Loại cây trồng trong bãi lọc: Cỏ nến, sậy, thuỷ trúc, mai nước, phát lộc...

Nếu thuytruc muốn tìm hiểu thêm về phương pháp xử lý này cứ google bãi lọc ngầm trồng cây, contructed wetland, wetland...

316
0
0

thuytruc

Hồi hôm em thấy chị hỏi rồi nhưng chưa kịp trả lời, nãy quên mất. Em không rõ ý chị lắm, không hình dung được "nông thôn" của chị nó như thế nào, vì tất cả những nơi em từng đặt chân đến mà được gọi là nông thôn thì đều tương đối rộng rãi, quanh quẩn cũng có vài cái ao chứa nước giúp điều hòa môi trường. Nước thải mỗi hộ đa phần là chảy ra một khoảng đất hơi trũng trong vườn rồi thấm tự nhiên xuống, cho dù không có rãnh nước cũng không thấy có vấn đề gì.
Còn nếu chổ chị diện tích hẹp, nước thải nhiều có thể dẫn đến tràn sân gây mất vệ sinh, thì chị hãy đào hố như chị Ong nói, hố to nhỏ tùy vào lượng thải của mình, thông thường 2 hố thông nhau là được, cái đầu tiên để lắng cặn và cái thứ 2 để thấm nước. Thông thường loại này được xây thành bên và nắp đậy, không làm đáy.

Hi, OK!
Chị đang nghiên cứu quy hoạch cái vườn ngoại thành của chị. Vườn rộng 4000m có một cái ao rộng độ 200m. Vấn đề là chị không muốn thải nước thải ra ao vì nước thải có chất như xà phòng, nước rửa bát, nước lău nhà v.v...toàn hóa chất, để thấm tự nhiên sợ ô nhiễm môi trường đất của mình. Ao có thể trồng rau muống ăn hoặc thả cá, đất thì trồng rau, cây quả...Nếu có phương án hợp lý về chi phí mà giải quyết được vấn đề này thì tốt quá.
Poppy: Mehuungo chuyển cây cleome cho chị rồi, chị trồng tạm vào hộp xốp, lúc nào em đến lấy nhé.
Songviet : Hôm nọ em bảo chị đi chợ Mơ mua hộ chậu cây khoảng 2000/c chị giãy nảy lên vì chị mua toàn ít nhất 7-8000/chậu con, chả bao giờ mua được rẻ như em. Hôm nào ngày nghỉ mà em đi chợ Mơ chị phải bám càng theo học mua chậu mới được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Poppy ơi , lấy Cleome chưa, nếu nó ko sống thì nhắn mình lấy cây khác cho nhé, cả chị thuytruc nữa ạ, vì cây vẫn còn hơi bé. Có lẽ lần sau em đánh vào chậu nhỏ trước cho hồi cây rồi mới mang đi.

Chị Coldmoon lại mua violet à, thế em đánh vào chậu nhỏ cho chị vài cây nhé, hôm nào lên lấy DYT thì lấy luôn. Cả củ huệ và thược dược nữa chứ, thôi nếu tuần này chị ko qua được thì tuần tới em mang cho chị nhé. Nhưng nhớ để phần em mấy hạt canalily với, nhà SV nó ...hết chỗ trồng rồi hehe...

Mà quên chưa hỏi chị là đám hạt DYT chị vặt bên HQ màu gì đấy? Cây nhà em lên chíu chít rồi. Thế cái đám hoa dại chị có thấy hoa của nó ko? Cây nhà em lên tốt phết rồi nhưng chưa thấy hoa đâu cả. Em vẫn còn 1 ít hạt để dành. Cả đám lavender cũng chưa dám gieo, nhỡ ko lên thì tiếc lắm .

427
0
0

poppy summer

Lúc nào tiện cho chị thì chị moi giúp em ạ, em lấy lúc nào cũng được chị ạ. Cây nhà chị màu trắng ạ :) mê quá.
Chị đọc ko kỹ tưởng em chỉ thích huệ trắng thôi, hóa ra huệ nào em cũng thích. Vườn nhà chị có một cơ số huệ dại, loại hoa nhỏ mầu đỏ sẫm. Em thích chị nhổ luôn cho. Huệ hồng sọc thỉnh thoảng chị thấy Mơ bán, chị cũng có mấy củ, cái này thì phải đợi bọn cây con nó nhớn đã nhé.

427
0
0

poppy summer

Poppy: Mehuungo chuyển cây cleome cho chị rồi, chị trồng tạm vào hộp xốp, lúc nào em đến lấy nhé.
Ôi, cám ơn chị nhìu, để chiều mai mà về sớm thì em qua lấy.

427
0
0

poppy summer

Poppy ơi , lấy Cleome chưa, nếu nó ko sống thì nhắn mình lấy cây khác cho nhé, cả chị thuytruc nữa ạ, vì cây vẫn còn hơi bé. Có lẽ lần sau em đánh vào chậu nhỏ trước cho hồi cây rồi mới mang đi.

Mình vẫn đang nhờ thuytruc chăm sóc, vì chiều nay về muộn mà cũng ko biết thuytruc có ở nhà lúc nào. Cám ơn bạn nhé. Ah, bọn này có cần chăm sóc đặc biệt gì ko?

1,284
1
0

small_dracula

Công nhận là vui và tham, thôi SD ơi, nhưng đừng làm phiền bác gái nữa. Chị em mình mè nheo nhau trên này đủ rồi, các cụ mắng cho thì bùn hi hi. Nói chứ chị kô nghĩ bác mắng, nhưng đừng phiền bác nhé em nhé. Thiệt lắm lắm đấy. Tại chị quen mồm, ai có cái gì cũng hỏi "mua ở đâu" để bắt chước, chán.

Thôi, báo cáo. Tối nay chị đã trộn mẻ đất phân chuồng đầu tiên để trồng đám thược dược. Phân đen xì xốp ơi là xốp, chẳng có mùi gì. Đẹp quá nên chị đã quyết định lần sau về quê xin hẳn 5 bao để trộn đất trồng rau. 1 bao chả bõ bèn tẹo nào. Nếu lần này đám thược dược vẫn kô lên thì chị bỏ nghề mất (có chơi bập bập nhé).
Hehe, lúc em gọi về hỏi Lay ơn còn không? nói để gửi cho bạn con trồng, mẹ em bảo bạn con ở gần không cho tới nhà chở một chậu trong số mẹ mới trồng (trên hình đó). Hì, e chỉ sợ là không có, nên chị cũng đừng hy vọng nhiều, còn nếu có thì việc mua chỉ là chuyện nhỏ thôi.
À, chị còn nhớ lần trước em nói vụ nhổ lên trồng lại Lay ơn sẽ không ra hoa không??! Hì, như đám củ của em đó, vừa trồng xuống mấy ngày thôi, thậm chí ngọn và rễ chưa mọc, nhưng nếu nhổ lên gửi cho chị thì chị trồng mùa này không có hoa, thế mà cứ trồng cứ lấy củ rồi mùa sau trồng lại là nó ra hoa bình thường. Loại này nó hay thế đấy, nên của em cả vạt mà đã lỡ trồng xuống thì phải đi kiếm củ mới cho chị, chứ biết chị thích trồng nó từ sớm là khỏe rồi (hè hè, tại thấy nói chỉ thích TD, ai dè cũng thích đủ thứ). Cái vụ này em vẫn còn nhớ hồi nhỏ ở nhà trồng hoa ngày tết thỉnh thoảng vẫn bị người ta nhổ trộm Lay ơn và TD, thế là đến tết cứ đi quanh khắp xóm nhìn xem nhà nào trồng Lay ơn chỉ tốt lá mà không ra hoa, quyết tìm cho ra thủ phạm nhổ trộm cây nhà mình....
Bì phân đó được khoảng bao nhiêu kg hả chị? nếu ít quá thì trộn phân loãng thôi cũng được nhé, cho mỗi cây ké một ít. Thường thì mỗi năm chị trộn 1 lần đất mới (1 bao phân : 1 bao trấu : 1 bao đất (+ cát nếu cần)) và thêm một lần cải tạo đất cũ (xổ đất cũ trong các chậu ngắn ngày cây đã rụi và đất gỡ ra từ chậu lâu năm mà mình muốn thay đất + phân mới + trấu mới) như thế là đủ dùng. Vì nếu chị liên tục trộn đất mới sẽ dẫn đến trường hợp đất cũ thay ra sẽ phải đem đi vứt, như thế thì trồng cây vẫn tạo ra "rác", trong khi đó mình hoàn toàn có thể biến việc trồng cây thành 1 quá trình đơn thuần tiêu thụ "rác" mà hiệu quả không thay đổi.
Tính theo kiểu này thì chị bị một lỗi nữa là thường chuẩn bị "phụ kiện" trồng cây vượt quá nhu cầu, không cần thiết chị ạ. Gì thì gì chị phải tiêu thụ hết lượng phân đang tồn kho chổ chị đã, các loại chị đã mua lâu nay. Sau đó chị chỉ cần bón 2 loại phân: một là phân ủ (nếu 1 năm chị có thể về quê xin được 2 lần là ổn), cái này bón lót ngay khi chị trộn đất trồng cây; hai là tưới bằng nước ngâm ruột cá "đóng chai". Nếu chị có chổ để dự trữ đất trộn sẵn, thì mỗi năm chị chỉ cần không đến 10 lần động chạm đến phân gio, tương ứng với vài lần chế nước ngâm vô chai, vài lần trộn đất và vài lần ngâm phân. Hehe, còn nếu cảm thấy số lần như thế ÍT quá nhớ cái mùi đó chịu không nổi thì lâu lâu mở thùng ngâm ruột cá múc một gáo pha loãng rồi xách đi tưới quanh thăm vườn...

316
0
0

thuytruc

Đúng là các chuyên gia môi trường. Quá đúng, minh họa cho hệ thống xử lý nước sinh hoạt kiểu thân thiện môi trường nhé.

Hệ thống kết hợp bể tự hoại và bãi lọc ngầm trồng cây, vừa xử lý nước thải lại vừa đẹp.

Loại cây trồng trong bãi lọc: Cỏ nến, sậy, thuỷ trúc, mai nước, phát lộc...

Nếu thuytruc muốn tìm hiểu thêm về phương pháp xử lý này cứ google bãi lọc ngầm trồng cây, contructed wetland, wetland...
Quá hay poppy ơi, các chiên da môi trường đưa giải pháp đều ngon, poppy lại có minh họa và hướng dẫn cách tra cứu. Chị vừa thử hỏi anh Guc theo hướng dẫn của poppy ra bao nhiêu bài hay. Cám ơn các chiên da nhé. Nút cám ơn đâu mất tiêu rồi. Đúng là một diễn đàn, hỏi lên kiểu gì cũng có người biết.

1,284
1
0

small_dracula

Chị đang nghiên cứu quy hoạch cái vườn ngoại thành của chị. Vườn rộng 4000m có một cái ao rộng độ 200m. Vấn đề là chị không muốn thải nước thải ra ao vì nước thải có chất như xà phòng, nước rửa bát, nước lău nhà v.v...toàn hóa chất, để thấm tự nhiên sợ ô nhiễm môi trường đất của mình. Ao có thể trồng rau muống ăn hoặc thả cá, đất thì trồng rau, cây quả...Nếu có phương án hợp lý về chi phí mà giải quyết được vấn đề này thì tốt quá.
Hì, quên mất vụ 4000m, diện tích chừng đó thì thả nổi cũng chả sao đâu chị, môi trường nó tự làm sạch. Em nghĩ mình sinh hoạt gia đình thì lượng thải cũng không lớn, hóa chất cũng chả có gì là độc hại. Tuy nhiên làm được thì quá tốt, càng sạch sẽ. Vậy cũng xây bể chìm nhưng giờ lại làm đáy, nước sau khi qua 2 bể sẽ chảy vào một bể lộ thiên có trồng các loại cây thủy sinh như chị poppy giới thiệu (số bể thì càng nhiều càng tốt nhưng mình cũng chưa cần nhiều, 1 thôi đã là quá tốt rồi; cây thì chị có thể trồng đủ loại, miễn là nó sống nước, vd Dọc mùng, Bèo, rau Mác, sen súng...). Bể lộ thiên này có thể làm đáy hoặc không, nếu làm đáy thì thành bể nên đặt nó thấp hơn mặt đất chút xíu đề phòng có lúc nước nhiều gây tràn.

316
0
0

thuytruc

Ôi, cám ơn chị nhìu, để chiều mai mà về sớm thì em qua lấy.
Em ơi từ từ hẵng đến lấy cây vì sáng nay chị thấy chúng hơi heo héo chỉ có mỗi một cây tươi, để chúng nó hồi đã nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.