Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Dạ, tên khác của cây Giã Hạc là Dendrobium anosmum.
Hì, em đùa đó, thấy còn được gọi là Phi điệp tím, không biết còn tên nào nữa không.
Lạ nhỉ, nhìn trên hình thì chỉ có 2 thân dài là có thể vàng lá sau 1 tháng thôi, còn có 3 thân ngắn đang ra lá mà. Có đúng là chị chụp hình đó trước 1tháng không thế?! Thôi kệ, miễn là chị cứ cắt nước nó đi đã, tháng sau tưới lại, nhớ là khi tưới lại thì phải tưới đều hàng ngày (hoặc 2 ngày một lần, tùy trời)
Đấy, nghe Phi điệp tím còn dễ nhớ hơn. Chị chụp từ hồi chị khoe với nhà mình ấy, chả nhớ tháng hay 2 tháng nữa. Giờ nó dài và mập hơn rồi. Lá vàng gần hết rồi.

Tại đợt vừa rồi chị bận nên cũng ít vào nhà mà hỏi, cứ tưởng mùa rụng lá thì nó rụng, ai ngờ nó rụng trụi luôn :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả nhà cho em hỏi em muốn trồng cây gì trong phòng tắm cho nó sinh động 1 chút, HN thì trồng cây gì được ạ?
trồng trong đất cũng ok mà trong nước cũng ok ạ :)

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả nhà cho em hỏi em muốn trồng cây gì trong phòng tắm cho nó sinh động 1 chút, HN thì trồng cây gì được ạ?
trồng trong đất cũng ok mà trong nước cũng ok ạ :)
Nhà tắm của chị sáng không? Trồng cây ... chùi nhà là nhất ạ!

2,501
0
0

Haidang02

Cây chùi nhà là cây lau nhà ấy à :D

Thôi chào cả nhà, bà chị già nên phải đi ngủ sớm giữ gìn xuân sắc :D
Chúc cả nhà ngủ ngon. Mai hóng tiếp.
Cảm ơn Quỷ nhiều nhé @};-

1,284
1
0

small_dracula

Công nhận đi ngủ sớm khó thật, hạ quyết tâm 3-4 lượt rồi mà vẫn chưa thoát máy được

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hihi, nhà tắm sáng bình thường thôi, cây chùi nhà có người khác trồng rồi, chị trồng cây khác :D

9
0
0

vanbtx02

Phù...muốn hụt hơi luôn.Các bạn leo nhanh quá,bà già này theo hỏng có kịp.Lò dò hoài ngắm tầng 1,tầng 2.ai dè bữa nay lên tới tầng 6 rồi.....
Các bạn cho tôi khất quà mừng tân gia nhé.Vì chưa có hoa gì nở.Mai thì tàn hết rồi.Mấy bông huệ cũng thế.
Ở đây các bạn vui quá.Thảo nào mà quỉ nhỏ trốn nhà đến đây chơi hoài.
Tôi thấy mình khỏe và trẻ ra khi gặp các bạn đấy.Thanks cả nhà đã đón tiếp nha?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Con cũng welcome cô Vân, mặc dù con chưa biết cô. Mong sớm được ngắm hoa nhà cô ạ.
SD ơi, hôm Tết nhà chị mua lay ơn, có cành còn dính liền nguyên cái củ, mặc dù bị phạt hết rễ rồi, nhưng chị phát hiện ra vẫn có hai ba cọng rễ trắng non nhú ra. Chị cắt hoa rồi đem vùi vào đất. Liệu chị có hy vọng gì không em?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hihi, nhà tắm sáng bình thường thôi, cây chùi nhà có người khác trồng rồi, chị trồng cây khác :D
Ặc ặc, em còn nghĩ ra cây Bạch Tú Cầu, nhưng chắc chị cũng trồng rồi.
Trồng cây phải có ánh sáng, chị cứ xem cường độ sáng đó cây gì sống được thì thử, tìm vài loại cây chơi lá xem.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị loaken: Người ta trồng trang trại đều thu hoạch hoa Lay ơn kiểu như vậy, nên họ thường xuyên phải mua củ giống đó chị. Các cơ sở cung cấp củ giống thì thường gieo hạt và chăm sau 2 năm để có giống.
Nói chung là có hy vọng, chị cứ hy vọng đi. Chị trồng đến khi cây khô lụi hết lá thì nhổ lên lấy củ, lúc đó củ mà to thì sang năm trồng lại có hoa còn củ nhỏ thì sang năm trồng lấy giống cho năm sau nữa.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

ặc, thôi em đi ngủ kẻo có người ý kiến! hè hè

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hôm nào chị chụp hình cái cây cho em xem, chị cắt trụi lủi rồi, còn mỗi củ với một đoạn thân ngắn thôi. Mà họ lấy hạt hoa lay ơn kiểu j nhỉ, chị thấy hoa nở rồi ra đi thẳng cánh chứ có bao giờ thấy nó "mang bầu" gì đâu?

1,492
1
0

songviet09

Buổi tối vào hóng , sáng ra đã tháy nhảy lên 2 trang , tốc độ 888 nhà mình ác thật .

1,492
1
0

songviet09

Túm được bác Kely đây rồi . Tiên ông của bác sao rồi mà e không thấy bác cập nhật tình hình gì sất ?

82
0
0

menhimsu

Trùi ui, mỏi hết cả chưn. Dạo này nhà mình 8888 ác liệt thật đấy,em theo hụt cả hơi. Tuyền ơi DYT Tuyền giâm cành kiểu gì mà ngon lành thế, tớ giâm không biết bao nhiêu lần ma toan tèo thôi. Tớ chỉ giâm thành công đc môic cúc Indo thôi. À mà cả nhà cho tớ hỏi là DYT gieo hạt xong đã lên thì có cần bón gì k, chứ để nguyên như thế thì tớ thấy lớn chậm quá.
Chị Coldmoon dạo này mát tay ghê, cây cối hoa hoét cứ phải gọi là tưng bừng. Chị còn hạt hoa Bìm bịp ta k? cho em bon chen 1 ít để trồng ngoài cổng nhé. Hôm trước trông 2 cây Rạng đông ở ngoài cống đang lên ngon lành thế mà bị nhổ trộm mất 1 cây đấy ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Phù phù phù... Cô Vân ơi cô leo có mệt không chứ con thì tụt hết hơi rồi. Khiếp thật có một buổi chiều với buổi tối mà em thấy nhà mình... Cứ đà này chắc lần sau xây hai tầng liền cho nó ăn chắc mất. Bỏ bê nhà cửa là rồi không thể leo kịp luôn.
Chào cả nhà, chúc cả nhà một ngày tốt lành và tiếp tục 888 cho nhà đông vui ạ.
@ Quỷ: Quỷ ạ, Cây của chị Đèn là không thể cứu chữa được nữa. Chị đèn khỏi mất công làm gì cho nhọc. Nếu là người trồng lan chút chút thôi thì sẽ không khi nào để cây tới vậy. Chị ấy nói là đã rụng trụi lá rồi nguyên nhân chính của nó là úng nước. Cái này thường gặp hơn là bệnh. Mà đã rụng hết lá với hiện tượng không còn cái lá nào thì Q đừng có hi vọng cái thân nó còn tươi. Nói chị Đèn chụp hình lại cho chắc chứ K cũng đã dự đoán là em nó thế này rồi nên nói luôn khỏi mất thời gian.
@Chị Đèn: Cây Giã Hạc như Q nói nó còn có tên là Phi điệp tím (em cũng thích cái tên này hơn) hay còn gọi là Dã hạc, Giả Hạc. Tên Khoa học Q đã nói rồi đó chị nhé. Cây này nhìn hình là biết không phải cây chị mới chụp. Vì với mùa này lẽ ra là em nó đã ngủ lâu rồi nhưng do chị chăm chỉ nên em nó giờ mới xuống lá đó chị. Em rất thích em này hoa đẹp mà thơm dễ chịu. Từ năm tới chị canh xem khi nào em nó căng mập đầu múp lại có một lá con là khi cây đã sung và chuẩn bị nghỉ thì chị cắt nước đừng thương tiếc gì cả. Cứ mạnh tay và tàn bạo chút chị ạ. Em nó không phụ mình đâu. Sau khi đã nghỉ chị không cần tưới em nó vẫn căng thân mà không lo gì cả. Khi mưa xuân xuống chị để ý khi nào mắt nó mở là lúc nó thức giấc rồi đó. Chị Tưới đẫm vào gốc tránh tưới lên thân và bổ sung B1 rất loãng tuần 1 lần chị sẽ có một mùa hoa mĩ mãn. Nếu muốn nhân giống thì chị bỏ tưới gốc mà tưới lên thân các mắt ngủ đó sẽ cho chị cây con mà không hoặc cho chị ít hoa. Mỗi thân đó cho chị từ 1-2 cây con. Còn nếu giờ thì chị làm như Q nói đi. Cắt nước tuyệt đối cho em nó rụng hết lá đi nếu không thì vặt hết luôn cũng được.
@ Chị Songviet: Cây của chị là do lạnh quá đó. Khi lạnh quá sẽ xảy ra hiện tượng này đặc biệt là lan công nghiệp. Lan rừng cũng bị nhưng ít hơn. Em vừa ra đi toàn bộ van đa và mokara với vũ nữ hoàng hậu đó chị. Giờ thì chị làm như Q nói là được. Chị nhúng cả chậu vào nước vôi trong chừng 15' để khô rồi phun thuốc chống nấm tiếp tục để khô không tưới ít nhất 1 tuần xem thế nào. Nhớ là môi trường phải thoáng nhé. Nếu lá nó thiếu nước mà hơi nhăn cũng không vấn đề gì cả. Em nói qua về thuốc gốc đồng. Cái này nó vừa có khả năng phòng, vừa có khả năng chữa ạ. Sau khi phun thuốc sẽ tạo thành một lớp màng trên lá và thân mầm bệnh sẽ không thể xâm nhập vào được nữa. Bỏ hết giớn ra, đừng lo nó thiếu ẩm. Tưới thì đừng tưới lên nõn. Nói chung là bệnh này xảy ra thời gian này là do rét quá nên chị không cần phải băn khoăn gì đâu, xử lý đi là xong thôi. Để đảm bảo ẩm mà không ướt, thoáng mà không khô với HĐ chị chọn giá thể là vữa xây dựng. Người ta phá nhà cũ (xây bằng vôi với cát nhé chứ không phải xi măng cát nhà) chị chọn lấy những viên to chừng ngón tay cái tới ngón chân cái về rửa đi để khô ngâm với B1 pha loãng hơn hướng dẫn mang trồng HĐ tưới ngày hoặc 2 ngày lần vô tư nhé. Vẫn nhớ ko tưới lên nõn nha. Chị Đèn lần sau trồng HĐ cũng làm vậy nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Hi chị Đèn em còn quên cây vảy rồng của chị nữa. Cây này không ưa nước chút nào cả. Chị tưới ít thôi kể cả có thể quên mà nó chỉ cần hưởng cái rơi vãi khi chị tưới cây khác cũng được. Chị quên nó sẽ dễ ổn hơn là chị chăm nó đó. Ăn nắng 100% nhé chị cây của chị đẹp đó. Em có một ít cũng đc nhưng có một kinh nghiệm này nói luôn để nhà mình ai làm thì tránh ạ. Em bó nó vào một chậu đất nung hình ống. Bó xung quanh chậu nhé chứ không phải bỏ vào trong đâu. Do em nó cần nắng nên khi để nắng thì cái chậu lại hấp thụ nhiệt dẫn tới hiện tượng bỏng rễ nên em phải cho vào trong. Chưa có khúc lũa hay gỗ nào để em bó em nó sang cả. Từ từ rồi tính vậy, lúc nào em sẽ chụp hình cho cả nhà coi.

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Ong, Như Quỷ nói trong đó chị trồng cây ít sáng em thấy chị có thể tìm cây thủy sinh nhìn giống cây khoai nước đó. Em thấy cây này được nhưng em không thể chụp hình được vì nó ở phòng sếp em cơ. Chợ Bưởi có bán đó chị. Chỉ cần cho vào bình nước thủy tinh là xong. Nhưng mỗi tuần chị cho nó ra ngoài chỗ 70% nắng chừng 1-2 ngày là ok.

2,501
0
0

Haidang02

Hi chị Đèn em còn quên cây vảy rồng của chị nữa. Cây này không ưa nước chút nào cả. Chị tưới ít thôi kể cả có thể quên mà nó chỉ cần hưởng cái rơi vãi khi chị tưới cây khác cũng được. Chị quên nó sẽ dễ ổn hơn là chị chăm nó đó. Ăn nắng 100% nhé chị cây của chị đẹp đó. Em có một ít cũng đc nhưng có một kinh nghiệm này nói luôn để nhà mình ai làm thì tránh ạ. Em bó nó vào một chậu đất nung hình ống. Bó xung quanh chậu nhé chứ không phải bỏ vào trong đâu. Do em nó cần nắng nên khi để nắng thì cái chậu lại hấp thụ nhiệt dẫn tới hiện tượng bỏng rễ nên em phải cho vào trong. Chưa có khúc lũa hay gỗ nào để em bó em nó sang cả. Từ từ rồi tính vậy, lúc nào em sẽ chụp hình cho cả nhà coi.
Hihi, vào đây mở mang nhiều quá. Chị khoái tưới cây nên cứ tưới ... lấy được. Nhà chị treo lan trên ban công, tứ phía là tường nên ông ngoại chị dặn là phải chăm tưới, khổ thế.
Chị còn vài loại lan nữa, sẽ hỏi các em dần dần. Ấy thế mà Denbro vừa rồi cũng nở hoa nhé, được gần 2 tháng mới tàn.
Trưa nay chị sẽ chụp cây Phi điệp tím ở thời hiện tại để báo cáo, chứ cái ảnh kia chụp cách đây một thời gian, chả nhớ chính xác là khi nào ...