Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phụng Hàm : cây của c đang có hoa và nụ , liệu tưới cái chống nấm gốc đồng kia lên có sao không ?tưới tòan bộ vườn cho cả các cây khác luôn được không em ? Denro , đai châu nhà chị đều bị thế . Năm nay hỏng lan nhiều lắm, có mỗi mớ DYT gieo là ngon lành thôi .

Menhimsu : DYT ăn phân lắm nên mẹ nó bón cho chúng đi , chúng sẽ lên vù vù ấy .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phụng Hàm : cây của c đang có hoa và nụ , liệu tưới cái chống nấm gốc đồng kia lên có sao không ?tưới tòan bộ vườn cho cả các cây khác luôn được không em ? Denro , đai châu nhà chị đều bị thế . Năm nay hỏng lan nhiều lắm, có mỗi mớ DYT gieo là ngon lành thôi .
Vâng vườn em cũng vậy mà. Nhìn cây mà buồn kinh người. Chị tiếc hoa làm gì. Hủy nụ đi để cứu cây. Em còn ngắt toàn bộ đai trâu trúng tết vì thời tiết khắc nghiệt ấy. Hầu hết em ko chơi hoa thời gian vừa rồi. Mục đích là bảo toàn lực lượng thôi. Nếu chị để hoa cũng không ra gì đâu vì cây đang yếu mà chị. Phun toàn bộ vườn đi chị. Tốt mà không sao đâu. Nhưng chị nên lau lá cây đi để tạo quang hợp tốt nhé. Lá bụi quá nên làm giảm khả năng hấp thụ ánh sáng không tốt ạ. HĐ cần khoảng 50-65% ánh sáng thôi nhưng rất cần thông thoáng. Ưa nắng buổi sáng hướng đông không ưa nắng chiều hướng tây chị nhé

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

bón phân gì thế? hihi tớ vừa đặt hàng mấy em phân nước phân hạt ở Gino liền :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Ong, Như Quỷ nói trong đó chị trồng cây ít sáng em thấy chị có thể tìm cây thủy sinh nhìn giống cây khoai nước đó. Em thấy cây này được nhưng em không thể chụp hình được vì nó ở phòng sếp em cơ. Chợ Bưởi có bán đó chị. Chỉ cần cho vào bình nước thủy tinh là xong. Nhưng mỗi tuần chị cho nó ra ngoài chỗ 70% nắng chừng 1-2 ngày là ok.
Hihi, em biết "trình độ" của chị rồi mà, nhìn cúc lá nho ra Phong lữ, em có biết tên chính xác cây này ko cho chị với
Chị thấy người ta hay cắm cây phát lộc trong bệ bồn rửa mặt nhưng mà chị ko thích cây này, với lại cứ thấy cái tên phát lộc mà cho cạnh toilet nghe buồn cười quá, chả hợp gì cả nhỉ :D

872
0
0

kelly

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Túm được bác Kely đây rồi . Tiên ông của bác sao rồi mà e không thấy bác cập nhật tình hình gì sất ?
Em ơi, tiên ông ra hoa đúng Tết 2 tím 1 hồng, riêng em hồng thì có 2 vòi hoa, mấy ngày Tết cả nhà thơm ngát, giờ thì hoa chưa tàn nhưng lá thì hơi úa, chị bận quá chẳng có thời gian chụp ảnh và giờ cũng chẳng có thời gian để tỉa củ. Chắc cuối tuần này chị sẽ bỏ củ ra hong. cảm ơn 2 em SV và OC nhiều nhiều nhé.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ong mua phân nước giống của Tuyền cắm xuống thì quá tốt rồi còn gì, mình chỉ bón phấn qua lá thôi .

832
0
0

Phụng Hàm

Hihi, em biết "trình độ" của chị rồi mà, nhìn cúc lá nho ra Phong lữ, em có biết tên chính xác cây này ko cho chị với
Chị thấy người ta hay cắm cây phát lộc trong bệ bồn rửa mặt nhưng mà chị ko thích cây này, với lại cứ thấy cái tên phát lộc mà cho cạnh toilet nghe buồn cười quá, chả hợp gì cả nhỉ :D
Hi vậy thì em biết làm sao giờ. Vậy để em hỏi lại nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Dạ không đó là cây vạn niên thanh leo ạ. Cây em nói là giống cây khoai nước cơ, củ lá rễ giống ý như là mang khoai nước vào cắm ý.

813
0
0

coldmoon1990

Trùi ui, mỏi hết cả chưn. Dạo này nhà mình 8888 ác liệt thật đấy,em theo hụt cả hơi. Tuyền ơi DYT Tuyền giâm cành kiểu gì mà ngon lành thế, tớ giâm không biết bao nhiêu lần ma toan tèo thôi. Tớ chỉ giâm thành công đc môic cúc Indo thôi. À mà cả nhà cho tớ hỏi là DYT gieo hạt xong đã lên thì có cần bón gì k, chứ để nguyên như thế thì tớ thấy lớn chậm quá.
Chị Coldmoon dạo này mát tay ghê, cây cối hoa hoét cứ phải gọi là tưng bừng. Chị còn hạt hoa Bìm bịp ta k? cho em bon chen 1 ít để trồng ngoài cổng nhé. Hôm trước trông 2 cây Rạng đông ở ngoài cống đang lên ngon lành thế mà bị nhổ trộm mất 1 cây đấy ạ.
Có lên tay thật em ạ, đồng tiền trồng không toi cây nào, đang ra hoa tiếp mới ác chứ. Chị có đầy hạt bìm bìm dại. Thằng này em biết cách kiềm chế cho nó lên thưa thưa thôi thì hay hơn bìm bìm ngoại đấy em ạ, khỏe và nhiều hoa, lá lại đẹp. Hoa MG ngoại chụp cận cảnh trông "tưởng bở" lắm, chứ ở ngoài chị e chẳng mấy thằng leo được thành giàn.

Ôi giời , đi ăn tết Nguyên tiêu về tiêu luôn suất mặt tiền rồi. Quỷ đợi chị dạy Ngộ học xong rồi post hình đỗ quyên ta màu trắng cho Quỷ thèm nhé.

Hehe Songviet ơi, cây hồ điệp em cho chị vẫn sống nhăn, lá tươi đẹp và đang có ... nụ, chị toàn để trong nhà, hàng ngày dội nước vào than, có hôm thì quên... lười vậy mà hên, chứ như chị Đèn chăm chỉ quá lại ... tèo.

Chị Đèn ơi , ở tầng trước chị post hình cây Cleome, em thấy có vẻ bị thiếu nắng, cây nhà em mập mạp , lá sẫm màu cơ. Còn cây DYT tím ý gọi là Mexican pentunia ( ở HN có người gọi là Thạch thảo )
Em có lấy không chị nhượng lại suất mặt tiền cho, vênh ít thôi.

Hôm nào đánh sẵn vào chậu cho chị vài cây cleome đi, màu gì cũng được. Hôm qua chị đã cắt 2 quả Bưởi to vào cúng rằm đấy.

82
0
0

menhimsu

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ong mua phân nước giống của Tuyền cắm xuống thì quá tốt rồi còn gì, mình chỉ bón phấn qua lá thôi .
Túm Songviet lại hỏi tý:D, phân qua lá là phân gì thế? tớ chỉ biết mỗi loại NPK với cả phân tan để bón lan thôi.

82
0
0

menhimsu

Có lên tay thật em ạ, đồng tiền trồng không toi cây nào, đang ra hoa tiếp mới ác chứ. Chị có đầy hạt bìm bìm dại. Thằng này em biết cách kiềm chế cho nó lên thưa thưa thôi thì hay hơn bìm bìm ngoại đấy em ạ, khỏe và nhiều hoa, lá lại đẹp. Hoa MG ngoại chụp cận cảnh trông "tưởng bở" lắm, chứ ở ngoài chị e chẳng mấy thằng leo được thành giàn.

Chi ơi bim bịp dại của chị có phải là loại mà lá của nó gần giống lá trầu không và hoa thì to đùng k?

9
0
0

vanbtx02

Phù phù phù... Cô Vân ơi cô leo có mệt không chứ con thì tụt hết hơi rồi. thời gian.

Chào cả nhà nhé.Quả thật có lẽ pahi3 sắm cái thang máy thôi các bạn ơi.Một đêm và buổi sáng mà đã sang trang vù vù.
@Bạn Phụng Hàm.Hình như bạn quen quen.Bên WTT?hay bên lan huệ?Hay là lan Hải Dương.Khoan nhé.Tối nay cô ngâm cứu lại rồi trả lời câu đố này.

Mà hồ điệp trồng được bằng vữa :Vôi- cát hả Phụng Hàm?Giá thể này có hiền không?Cô chưa trồng lan gì hết nhưng ghi nhận kinh nghiệm này của các bạn để sau này có thể áp dụng.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Phù phù, may mà ko nghiện lan, chăm mệt quá
nhưng mà lại nghiện cẩm cù, huhu
tối nay có thêm 1 số em đến nhà :)

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chuẩn không cần chỉnh, chỉnh là trật :D

Phân gì cũng đc chị ạ, chị chạy ra chợ Bưởi làm bịch Bình nguyên cho em, lên vù vù vèo vèo, em vừa tỉa bao nhiêu lá, nụ con, vì muốn nó dài thòng lòng xuống như của chị Tuyền (văn dốt nhỉ, ý em là rủ xuống thơ mộng ý)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị H, chị D, cả nhà ơi ai có kinh nghiệm vụ mua củ hoặc hạt từ Úc về thì cho em biết với, bác gái em sang Úc thăm chị họ em nên có thể nhờ xách ít hạt hoặc củ nhẹ nhẹ. Mua loại nào (chị em ở Melbourne) và thủ tục hải quan vào VN có lằng nhằng không nhỉ?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị H, chị D, cả nhà ơi ai có kinh nghiệm vụ mua củ hoặc hạt từ Úc về thì cho em biết với, bác gái em sang Úc thăm chị họ em nên có thể nhờ xách ít hạt hoặc củ nhẹ nhẹ. Mua loại nào (chị em ở Melbourne) và thủ tục hải quan vào VN có lằng nhằng không nhỉ?
haha, hải quan thì không khai chả ai hỏi, bác cứ gói hành lý kỹ vào, hỏi có gì ko cứ lắc đầu là xong :D
Cả Hải quan Úc nữa nhé, nó cũng sẽ hỏi có những thứ gọi là gen, tươi sống các kiểu ko nhưng cứ lắc đầu ngoan hiền thôi :)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ong ới, không sao chứ gì, vì bác già cả rồi, sợ nó lắm chuỵen lằng nhằng thì khổ bác. Nên xách tay hay là gửi hành lý hả Ong?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ong ới, không sao chứ gì, vì bác già cả rồi, sợ nó lắm chuỵen lằng nhằng thì khổ bác. Nên xách tay hay là gửi hành lý hả Ong?
E mang hạt hoa Nhật gần 100 gói về này chị, có sao đâu, nó ko soi được đâu mà. Gửi hành lý an toàn hơn chị ạ. Chị hỏi thêm mẹ huungo cho chắc :)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Phù phù, may mà ko nghiện lan, chăm mệt quá
nhưng mà lại nghiện cẩm cù, huhu
tối nay có thêm 1 số em đến nhà :)
Ghen tỵ với Ong quá huhu, có thêm cẩm cù à

mà sao mấy giò lan của chị có chăm bẵm gì đâu nhỉ, nhớ Phụng Hàm chỉ cho là ngắt nước thế là cứ quăng chúng nó đấy, Dendro mùa xuân nứt mắt rồi đấy, dưới gốc thì ra thêm 5,6 mầm non nữa. À vụ này phải cảm ơn songviet tư vấn chọn nữa nhỉ, chị thấy nó hợp với người lười và bận như chị :D

chị ơi củ, hạt khô cứ bọc giấy báo gửi hành lý bình thường nhé, nếu soi ra và hỏi đến thì nói là quà tặng, trừ khi mang cả vali vài chục cân củ giống mới phải nghĩ cách chứ ít thế cứ yên tâm chị à :)