Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Huhu, thế hôm nay chợ Bưởi off đông ko ạ? Giờ em mới mò vào đọc topic cơ chứ, chết vì tiếc mất. Đêm qua bị mất ngủ nên sáng nay cố ngủ bù đến hơn 10h mới bình minh :((...

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ chị Hải Đăng: chắc chắn là do sâu đấy ạ, sâu bé tẹo teo mà rất nhiều ở mặt sau lá ý, đợt trước cây nhà em cũng bị thế.
Eo ôi, đúng thế Thuyvuong ạ. Sâu bé tẹo bé teo nấp ở mặt sau làm chị nhìn lồi cả mắt mới thấy chúng. Nhiều lắm ý...

@ Ong : Cẩm cù nhà chị chuẩn bị có đợt hoa mới, có lẽ phải mười mấy bông :)

Đợi khi nào Bìm bìm nhà chị ra hoa, chị khoe cả nhà cả giỏ hoa. Trông yêu lắm lắm.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các chị ơi, DYT nhà em 100% là ko còn tý ty nào hy vọng roài!!! :((

813
0
0

coldmoon1990

Hihi, ko ai mở topic thì em mở :D

Songviet với Thuyvuong "ra sức" bảo vệ MT bằng cách gây quỹ Huệ trắng thì Mẹ Đạt lại "tiếp tay phá hủy MT" bằng cách "chặt hết măng sặt". :p
Còn có ai đó tiếp tay cho Lâm Tặc nữa kia :D

Dù "mâu thuẫn về phương châm hoạt động" nhưng chúng ta sẽ tiếp tục cố gắng nhỉ :)

hàng trắng gây quỹ nhà em :)

Nhật gây quỹ nhà em :)
Chị hỏi ngố tý, sao gây qũy lao kèn huệ trắng lại là bảo vệ môi trường?

Dạo này Ong lên tay quá nhỉ. Gieo hạt ra hoa rồi. Chúc mừng Ong.

Ôi Q ơi e làm gì mà cây Osaka lên mầm xanh thế? Chị vặt lá trừ lại cành như e làm nhưng sau đó cành nó cũng tự rụng luôn :)
Osaka của chị chả buồn làm gì cho nó, không vặt cành (trông thế mà vặt nốt cành thì ai mà dám he he he), kệ. Và cả 2 cây đã ra mầm ra lá rồi Ong nhé. Ong nhé Ong nhé Ong nhé.

@thuy truc: chợ Bưởi bán cực nhiều các loại lá màu. Tớ đi chiều thứ 6. Vướng ngày lễ chứ không tớ tha về để cơ quan cho T vì hình như T thích món lá này đúng ko? Hôm đó lấy DT ra định gọi cho T nhưng mất tiêu đâu DT của bạn nên chịu. Về tớ đã nhờ songviet gọi bảo T.

@cả nhà: dải phân cách đường Nguyễn Chí Thanh, đối diện BIG C nhiều loại hoa lắm. DYT, cleome tím, 2 loại hoa gì nữa mà nhìn xa không rõ. Cleome thì tớ không có kinh nghiệm, nhưng DYT thì năm ngoái tầm giữa tháng 5 đến cuối tháng 5 là vặt được hạt nhưng ít lắm chứ không dễ lượm, tuy nhiên vẫn đủ dùng. Ai muốn rình thì xin mời đi.

Tớ cũng xin 1 chân off Sapa. Nhưng chỉ tháng 5 tháng 6 thôi. Mehuungo lam cai danh sach di.

1,284
1
0

small_dracula

Ôi Q ơi e làm gì mà cây Osaka lên mầm xanh thế? Chị vặt lá trừ lại cành như e làm nhưng sau đó cành nó cũng tự rụng luôn :)
Hihi, Osaka là cây họ Đậu, lá nó là lá kép lông chim chị nhé, mỗi lá gồm 2-4-6-8 lá nhỏ hợp thành (lá nhỏ này gọi là lá chét).
Chị chỉ bứt lá chét thì cái cuống lá còn lại sau đó cũng sẽ tự rụng, đó hổng phải là cành, yên tâm chị nhé.
Đối với cây nói chung thì chỉ có lá mới có thể tự rụng, cành là phải cắt hoặc bẻ thì nó mới lìa ra. Một số loại cây thậm chí cả lá cũng không thể tự rụng do không có cuống, vd như lan Hài, Huệ...
Trồng cây mà thấy cái gì tự rụng là yên tâm nhé! Hè hè, mình làm nó rụng thì lo lo chút. Nói vậy chớ nếu chị đi đánh một cái cây về trồng, nếu nó khô lá ngay trên cây thì có đến 7 phần là chết, nhưng nếu trồng rồi 2-3 ngày sau lá nó vàng ủng rồi tự rụng thì cây đó sống.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: cho xin một quả bầu nào, mà JC trông thấy 2 cây quen quen :p
Hi, đóng thùng gửi ra cho vài quả hỉ! Chứ nước này là ăn hổng hết, cứ mà "trưa bù túi bù ngày qua ngày" thì chít!!!:D:D:D
Haiz, chuyến này vô Huế lại phải làm cửu vạn xách Bầu vào, chưa biết là quân chúng nó nhờ xách mấy quả thôi.
Hôm qua không ưng ý nên đã chuyển chổ trồng cây ĐQ, bứng lên thấy quanh cục đất rễ nó ra mù mịt luôn đó, tiếc phết, cây sẽ bị chững lại chút xíu!

1,284
1
0

small_dracula

Chị ở Thị trấn Lệ Ninh, gần XM Áng Sơn. Xã chị nghiện trồng cây, nhưng trồng theo kiểu lão nông tri điền, dùng trực giác và kinh nghiệm là chính chớ không thấy đọc sách bao giờ - nông dân thứ thiệt. Chị nói với xã là thấy trên các diễn đàn người ta làm này làm kia sao mình không làm là xã cười ầm lên chọc quê làm chị ức lắm, nay quyết tự tay chăm cây mới được.

Mở đầu nè, nhờ Quỷ bắt mạch và chỉ cho chị cách phục hồi sức khỏe cho cây vũ nữ này với, em này từng nở hai vòi hoa dài lắm, mỗi vòi chị đếm được cả trăm bông, thơm ngào ngạt cả sân nhà, nhưng giờ nó thế này đây, hic:

View attachment 593
Hi, không xa đến mức đi không tới nhưng không gần đến mức thích là tới, chắc phải đi đâu tiện đường lắm mới ghé nhà chị chơi được.
Hè hè, em cũng có một cây như lày và nó gần nghẻo rồi chị ạ, không
biết có phải do nước mưa có vấn đề không, nhưng em trồng chung 5-6 chậu vũ nữ một nơi mà mình nó bị. Cây của em lúc bị em bận quá nên để yên mà nó chết, giờ mạnh dạn khuyên chị xổ ra xả rễ trồng lại.

3
0
0

VHSTMT

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

DYT nhà tớ sau 1 tuần kể từ khi mua nhé. Hôm nay trời khá nóng bức nên hoa cũng héo đi nhiều:

813
0
0

coldmoon1990

Hôm qua không ưng ý nên đã chuyển chổ trồng cây ĐQ, bứng lên thấy quanh cục đất rễ nó ra mù mịt luôn đó, tiếc phết, cây sẽ bị chững lại chút xíu!
Hôm nọ chị thay đất cho cây chà là của chị cũng vậy. Quanh đáy chậu rễ ra dày đặc kín mít. Chị vui lắm vì chứng tỏ mình chăm cây cũng ổn đấy chứ, cách đây hơn 1 năm chị thay đất cho nó có có nhiều rễ đâu. Nhưng xong lại lo lắm vì chậu chỉ có vậy, không cắt bớt rễ thì không ổn, rễ chạm thành chậu đáy chậu rồi làm sao lấy chát dinh dưỡng nuôi cây. Mà cắt đi thì sợ, run tay quá.

Trên mạng chị thấy bọn nó cũng chỉ xén bớt rễ của lavender - nhưng vẫn run. Lúc ấy nghĩ là hỏi Quỷ - nhưng chả tiện. Thế là liều mạng quyết định xén rễ. Cả tuần sau vẫn lo. Nhưng giờ qua 2 tuần cây có vẻ vẫn ổn nên chắc thở phào được rồi. Đọc bài này của Quỷ mới hiểu là cây sẽ chững một thời gian. Chững xong nó ra vài chùm quả thì tốt quá hì hì.

813
0
0

coldmoon1990

DYT nhà tớ sau 1 tuần kể từ khi mua nhé. Hôm nay trời khá nóng bức nên hoa cũng héo đi nhiều:
Ô thế bạn mới đặt thằng này chứ không phải từ trước Tết ư? Nghĩa là hoa au giờ vẫn còn DYT ư? Chắc tớ hiểu không đúng.

Tớ vừa vào hoa au và gọi cho họ rồi. Hoa của họ bây giờ mua về đẹp ngay. Mỗi tội hết thời trợ giúp, phải mua trên 5 chậu họ mới chở đến. Thank You bạn, nhờ có ban công hoa của bạn mà tớ quyết định được sẽ thử em này đấy.

@chị Bầu Lào: Em đổi ý chị ạ. Em lại thử thằng này. Ban công nhà em chỉ nắng sáng chứ không phơi nắng trưa chiều. Và không bị mưa. Nên em thử cái. Hoa giờ đẹp sẵn rồi không sợ không mát tay nó không lên. Em mà không rủ được ai chung thì em sẽ cố 5 chậu vậy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hi, ăn chơi nhỉ!
Chị cần hỏi gì cứ gọi cho em, có gì đâu mà tiện với không?! Nếu không thấy trả lời thì tức là em đang làm vườn, sau đó thấy sẽ gọi lại. Hi, chỉ cần đừng dùng số lạ là được, vì gọi nhỡ mà số lạ em không gọi lại.

250
0
0

tanh

Mừng ngày quốc tế lao động, mừng nhà mới, tầng cao :D
Sau hồi lưu luyến nhà cũ, giờ em mới lần vào nhà mới đây. Những ngày nghỉ cuối cùng vui vẻ ạ

DYT kép (có mỗi cây này chưa khoe thì phải, dạo này "đói kém" quá...)

Mai chiếu thuỷ

1,517
0
0

Mehuungo

Oh la la chị D ăn chơi quá, mua xong có hoa màu hồng giống VHSTMT thì lấy hạt cho em nhé.

Chị HD ơi, em xin lỗi chị vì ko gửi DYT về cho chị được vì em chẳng có dịp lên trên khu vực ý thời gian vừa rồi. Mà cây thì cao hàng ngày, giờ thì chịu hẳn vì nó dài ngoẵng ra rồi. Em thu hoạch hạt gửi về cho chị vậy nhé hic.

Vừa đi rừng Cúc phương vê, ko dám vặt trộm cái gì hết vì sợ , rừng khá sạch sẽ vì slogan " Bạn không để lại gì ngoài những dấu chân" in khắp nơi từ cửa rừng vào đến cây chò ngàn năm. Sáng nay Nhân lập được kỳ tích : đi bộ 6 cây số , mà leo bậc thang nhé, đến tận cây chò ngàn năm. Giờ lăn quay ra ngủ rồi, hy vọng tối nay ko khóc kêu đau chân.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Hương ơi có nhìn thấy bóng dáng cẩm cù không?

273
0
0

meby

Hi, không xa đến mức đi không tới nhưng không gần đến mức thích là tới, chắc phải đi đâu tiện đường lắm mới ghé nhà chị chơi được.
Hè hè, em cũng có một cây như lày và nó gần nghẻo rồi chị ạ, không
biết có phải do nước mưa có vấn đề không, nhưng em trồng chung 5-6 chậu vũ nữ một nơi mà mình nó bị. Cây của em lúc bị em bận quá nên để yên mà nó chết, giờ mạnh dạn khuyên chị xổ ra xả rễ trồng lại.
Chị quê QB sống ở Đà nẵng, khi mô vô Đà nẵng thì nhớ ới chị hi. Cây ni chị thích vì mùi thơm của nó mà cả vườn chỉ có mỗi một mình nó thôi, chị sẽ thử theo cách của Q, thank em nhiều.

2,501
0
0

Haidang02

Oh la la chị D ăn chơi quá, mua xong có hoa màu hồng giống VHSTMT thì lấy hạt cho em nhé.

Chị HD ơi, em xin lỗi chị vì ko gửi DYT về cho chị được vì em chẳng có dịp lên trên khu vực ý thời gian vừa rồi. Mà cây thì cao hàng ngày, giờ thì chịu hẳn vì nó dài ngoẵng ra rồi. Em thu hoạch hạt gửi về cho chị vậy nhé hic.
Chị đăng ký hạt cũng được. Hồng ri em gửi hạt chị trồng có 3 cây sắp có hoa, chắc 3,4 ngày nữa là nở thôi. Sáng nay nhìn mà mừng quá đi mất. Còn cosmos cũng lớn rồi nhưng không được mập mạp, hơi rớt cây. Bìm bìm thì thôi rồi, chị đang đợi nó đồng loạt ra hoa để chụp ảnh khoe cả nhà.
Riêng có loại cây mọc như cây cải thìa bé thì chị chưa biết là cây gì, nghi nó là DYT ... lúc nào chị pót ảnh em xem.

Sáng nay tưới nhìn nhiều cây đồng loạt chuẩn bị nở hoa mà sướng ngất ngây :)

832
0
0

Phụng Hàm

Huhu, thế hôm nay chợ Bưởi off đông ko ạ? Giờ em mới mò vào đọc topic cơ chứ, chết vì tiếc mất. Đêm qua bị mất ngủ nên sáng nay cố ngủ bù đến hơn 10h mới bình minh :((...
Buồn quá em ạ. Đi xe ngày lễ không tiện lắm. Chị lên đến nơi thì chị Ong lại có việc bận đi trước đó rồi. Bưởi chả có gì cả. Kiếm được dùm Q một nhánh lan, mua ba cây DYT mà không có thấy ưng ý. Em yên tâm nhé. DYT nảy mầm rất nhiều, là chị gieo thưa cho sau này dễ tách để trồng đó. Chắc nó nảy mầm hết nhưng vì nó còn nhỏ quá nên chị phải chụp gần sát. Tha lôi được một ít vật liệu trồng lan. Mệt vì xe cộ quá.
Hôm nọ chị thay đất cho cây chà là của chị cũng vậy. Quanh đáy chậu rễ ra dày đặc kín mít. Chị vui lắm vì chứng tỏ mình chăm cây cũng ổn đấy chứ, cách đây hơn 1 năm chị thay đất cho nó có có nhiều rễ đâu. Nhưng xong lại lo lắm vì chậu chỉ có vậy, không cắt bớt rễ thì không ổn, rễ chạm thành chậu đáy chậu rồi làm sao lấy chát dinh dưỡng nuôi cây. Mà cắt đi thì sợ, run tay quá.
Trên mạng chị thấy bọn nó cũng chỉ xén bớt rễ của lavender - nhưng vẫn run. Lúc ấy nghĩ là hỏi Quỷ - nhưng chả tiện. Thế là liều mạng quyết định xén rễ. Cả tuần sau vẫn lo. Nhưng giờ qua 2 tuần cây có vẻ vẫn ổn nên chắc thở phào được rồi. Đọc bài này của Quỷ mới hiểu là cây sẽ chững một thời gian. Chững xong nó ra vài chùm quả thì tốt quá hì hì.
he he, thế mới biết em bạo tay nhỉ??? Osaka Chị Thuyvuong còn phải phân vân khi chuyển cho em cây nào chứ về nhà em là lá em cũng xả mà rễ em cũng xả luôn ạ. Giá thể thì em giữ lại 1/3 còn giũ bỏ bớt, xả rễ phụ những giữ lại rễ chính hi hi... Đỗ quyên cũng vậy hết tết em mua 15k/cây vác hai cây về xả 1/2 rễ và chất trồng sau đó trồng lại giờ lên lá ngon lành lắm rồi ạ lại còn mới cho hai cái hoa hôm trước em khoe đó. Cắt rễ cũng là một trong những cách kích thích cho cây ra rễ mới đó chị.

Em không được nghỉ ngày lễ cũng không được nghỉ bù.

813
0
0

coldmoon1990

Buồn quá em ạ. Đi xe ngày lễ không tiện lắm. Chị lên đến nơi thì chị Ong lại có việc bận đi trước đó rồi. Bưởi chả có gì cả. Kiếm được dùm Q một nhánh lan, mua ba cây DYT mà không có thấy ưng ý. Em yên tâm nhé. DYT nảy mầm rất nhiều, là chị gieo thưa cho sau này dễ tách để trồng đó. Chắc nó nảy mầm hết nhưng vì nó còn nhỏ quá nên chị phải chụp gần sát. Tha lôi được một ít vật liệu trồng lan. Mệt vì xe cộ quá.

he he, thế mới biết em bạo tay nhỉ??? Osaka Chị Thuyvuong còn phải phân vân khi chuyển cho em cây nào chứ về nhà em là lá em cũng xả mà rễ em cũng xả luôn ạ. Giá thể thì em giữ lại 1/3 còn giũ bỏ bớt, xả rễ phụ những giữ lại rễ chính hi hi... Đỗ quyên cũng vậy hết tết em mua 15k/cây vác hai cây về xả 1/2 rễ và chất trồng sau đó trồng lại giờ lên lá ngon lành lắm rồi ạ lại còn mới cho hai cái hoa hôm trước em khoe đó. Cắt rễ cũng là một trong những cách kích thích cho cây ra rễ mới đó chị.

Em không được nghỉ ngày lễ cũng không được nghỉ bù.
Sao em lại không được nghỉ ngày lễ cũng không được nghỉ bù nhỉ, chị tưởng toàn dân toàn quân như nhau tất chứ? Đi xe ngày lễ đông đúc mệt lắm, khổ thân em. Chị kô dám đi xe máy xa nên khả năng di chuyển bị hạn chế và phụ thuộc ghê gớm vào lão chồng - chứ nếu không chị tháp tùng em ngay. Sao em chối không lấy cây DYT mà rồi lại lên Bưởi mua? Em bảo chỉ lấy hạt thôi mà?

La la la là chị đã nhận được mấy cây tiêu xanh non mượt mà PH nhé. Thank you em và nàng Ong lâu lâu rất rất nhiều. Chiều nay sẽ chuyển sang chậu đất đỏ xịn Buôn Ma Thuột, vài năm nữa ra trái thì kinh nhỉ, bán gây quỹ thuy vuong nhé :">:">:">.

Em mà đưa tin vụ trảm rễ trảm lá của em lên đây sớm thì chị đã không run tay thế lúc trảm rễ cây chà là. Cắt đi cả rỗ rễ to tướng em biết không, giá mà nấu nước uống được thì đỡ phí phạm :D. Thôi cũng may là làm bừa mà cũng trúng kỹ thuật, không lường trước nó tốt rễ cỡ đó nên không hỏi các chiên da trưỡc.

Em nhớ ngó nghiêng vụ kia cho chị nhé. Vèo cái là đến tháng 8 tháng 9 đảo gốc cho nó đấy. Nhớ em nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Nhà em hôm nay Cosmos Nhật đã nở, hoa bé xíu.

Mẹ Đạt ơi, cây thứ nhất em hỏi hôm trước là Cúc vạn thọ lùn giống Pháp đấy, hihi vừa mới phát hiện ra :D

169
0
0

bầu lào

@chị Bầu Lào: Em đổi ý chị ạ. Em lại thử thằng này. Ban công nhà em chỉ nắng sáng chứ không phơi nắng trưa chiều. Và không bị mưa. Nên em thử cái. Hoa giờ đẹp sẵn rồi không sợ không mát tay nó không lên. Em mà không rủ được ai chung thì em sẽ cố 5 chậu vậy.
Ban công nắng buổi sáng và ko bị mưa thì quá lý tưởng để trồng hoa đặc biệt là hoa DYT, nếu thích thì cứ làm đi nhưng để qua cái mùa hè nóng này đã, khoảng tháng 8 lắp đặt là được rồi. eo ôi lúc ý mọi người đi qua ngõ nhà em ko cẩn thận lại bị va chạm xe vì cái tội mải ngắm nhìn hoa đẹp.
Trước đây chị muốn lắp đặt để họ làm luôn cho cái giá đỡ bằng sắt nhưng bây giờ có khung giá đỡ rồi nên chị ko làm nữa, ban công nhà chị ko có nắng nên hoa chỉ nở vào mùa này còn mùa đông thì ngủ im, muốn có hoa chơi chị phải mang nó lên sân thượng khi nào có nụ mới mang xuống nên đôi khi cũng ngại lắm. Ghét cái cty này ghê vì họ chỉ lắp đặt chứ ko bán hạt giống cũng như cây con bây giờ lại còn bắt ép làm những 5 chậu . Giá như có nơi bán cây con giống như của hoaau thì chị em mình ko cần đến chúng nó... Chúc em đạt được ước mơ của mình, muốn tặng hoa em mà mò mãi chả thấy cái hình nào cả.