Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Tớ cũng trồng được mấy thùng xốp rau, mẹ Tiếu Tiếu ơi gần nhà chia sẻ hạt giống nhé, tớ còn rất nhiều hạt cải mơ, xà lách.
Kể với cả nàh là tết vừa rồi tớ trồng mấy chậu cải ngọt cải cúc, thế mà chỉ hái mấy lần nấu mỳ cho con, còn lại để cho ra hoa chơi tết, ai đến cũng buồn cười rồi cả ...khen nữa :smiling:.
Tớ thihcs trồng rau thơm lắm, vì dễ trồng dễ chăm,nhà tớ hành, mùi tàu, kinh giới, húng bạc hà... thì hầu như không phải đi mua. Hic nhưng mà vừa nắng mấy hôm vườn rau bắt đầu tan tác rồi, sáng dậy tưới rồi mà chiều đi làm về cây cứ rũ cả ra, trồng chanh leo để che nắng mà mãi chưa leo đến giàn.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

1. rau muống: mua mớ tương đối đứng tuổi một tí, ngắt ngọn ăn, cọng để lại vùi xuống đất để trồng.
2. Lấy 3 - 4 củ hành khô, ngâm nước, vùi xuống, tuần sau là có bụi hành.
3. Mồng tơi, cải...đều nhanh cả
Mọi người cho ý kiến tiếp ah!
kinh giới, tía tô chỉ cần trồng 1 lần, để cây ra hoa hạt rụng xuống trời mưa lại nảy mầm...ăn quanh năm

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Tớ cũng trồng được mấy thùng xốp rau, mẹ Tiếu Tiếu ơi gần nhà chia sẻ hạt giống nhé, tớ còn rất nhiều hạt cải mơ, xà lách.
Kể với cả nàh là tết vừa rồi tớ trồng mấy chậu cải ngọt cải cúc, thế mà chỉ hái mấy lần nấu mỳ cho con, còn lại để cho ra hoa chơi tết, ai đến cũng buồn cười rồi cả ...khen nữa :smiling:.
Tớ thihcs trồng rau thơm lắm, vì dễ trồng dễ chăm,nhà tớ hành, mùi tàu, kinh giới, húng bạc hà... thì hầu như không phải đi mua. Hic nhưng mà vừa nắng mấy hôm vườn rau bắt đầu tan tác rồi, sáng dậy tưới rồi mà chiều đi làm về cây cứ rũ cả ra, trồng chanh leo để che nắng mà mãi chưa leo đến giàn.
Chị ơi, em đc cho nhiều hạt giống lắm, ít loại nhưng số lượng thì nhiều. Hẹn hôm nào rỗi rãi thì mời đến nhà nhau để giao lưu nhé!

780
0
0

memynhi

@mẹ Cáo : Em thấy không cần phải đầu tư tốn kém đâu, mình tự làm được hết mà, thùng xốp ra chợ mua của mấy hàng trái cây, gạch ống để kê thì kiếm nhà nào đang xây xin hoặc chia lại, đất thì đi xúc nhé. Chỉ tốn tiền mua hạt giống và ít phân bón. Nếu các mẹ ở trong SG thì đến công ty Trang Nông mua, hạt ở đây bán tốt lắm.

780
0
0

memynhi

@mẹ Tiếu Tiếu : hành trồng bằng củ hành khô thì mau lên nhưng cũng yếu và mau tàn lắm, trồng bằng hạt thì lâu lên nhưng cây khỏe và lại cho mình củ để ăn luôn.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

kinh giới, tía tô chỉ cần trồng 1 lần, để cây ra hoa hạt rụng xuống trời mưa lại nảy mầm...ăn quanh năm
Hay thế, nhà chị hay ăn kinh giới lắm (bún đậu mắm tôm í mà:laughing:), nên chắc phải trồng cây này đầu tiên:angle:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

@mẹ Cáo : Em thấy không cần phải đầu tư tốn kém đâu, mình tự làm được hết mà, thùng xốp ra chợ mua của mấy hàng trái cây, gạch ống để kê thì kiếm nhà nào đang xây xin hoặc chia lại, đất thì đi xúc nhé. Chỉ tốn tiền mua hạt giống và ít phân bón. Nếu các mẹ ở trong SG thì đến công ty Trang Nông mua, hạt ở đây bán tốt lắm.
Mấy bà bán trái cây chợ nhà chị bả hét 20k/cái thùng xốp cũ xì làm chị sợ quá. Định hôm nào dậy sớm mò ra chợ Long Biên mua cho rẻ:laughing:.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Mấy bà bán trái cây chợ nhà chị bả hét 20k/cái thùng xốp cũ xì làm chị sợ quá. Định hôm nào dậy sớm mò ra chợ Long Biên mua cho rẻ:laughing:.
Chị có quen bà bán hoa quả nào không, hôm nào mua rồi xin, nhà em toàn xin được thôi. Hay em xin cho chị mấy cái, nhưng không biết chuyển kiểu gì nhỉ

780
0
0

memynhi

Em thì mua lại của bà bán trái cây quen mình vẫn hay mua trái cây của bả, 10K/4-5 thùng quýt (mình trồng cây nên thùng không đẹp lắm cũng được, thùng còn mới tinh vừa khui thì hình như 5K/cái), còn thùng nho thì 3K/thùng có nắp. Trồng rau thì dùng thùng nho cho đỡ tốn đất, thùng quýt em trồng cây dưa chuột, dưa lê, cà chua, v.v.

Đây là cây dưa chuột trong thùng, hình này chụp cũng lâu lâu rồi, hôm nay lớn hơn nhiều và đã có 1 hoa cái và 4 nụ cái, còn hoa đực thì chi chít :smiling: Cạnh bên nó là thùng nho trồng cải ngọt.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@mẹ Tiếu Tiếu : hành trồng bằng củ hành khô thì mau lên nhưng cũng yếu và mau tàn lắm, trồng bằng hạt thì lâu lên nhưng cây khỏe và lại cho mình củ để ăn luôn.
hành cũng có hạt à, mình tưởng chị có củ hành khô nên toàn trồng bằng củ. Hạt giống thì mua ở chợ nhỉ?
@Chị Cáo: 20K là quá đắt. Tìm các phương án rẻ hơn hoặc miễn phí, hihi:smiling:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chị có quen bà bán hoa quả nào không, hôm nào mua rồi xin, nhà em toàn xin được thôi. Hay em xin cho chị mấy cái, nhưng không biết chuyển kiểu gì nhỉ
cho em đăng ký vài cái thùng xốp nhé!
Cám ơn trước.

780
0
0

memynhi

Hạt hành hoa bạn mình mua ở HN, mẹ Tiếu Tiếu ở đâu vậy ?

1,850
0
0

Mẹ Cáo

À, đúng rồi, gần cq chị có 1 chị bán hoa quả thân quen, để chị xin xem sao, ý kiến của em quá hay:kiss:

780
0
0

memynhi

@mẹ Tiếu Tiếu: thích hạt gì thì PM cho mình, nếu có sẵn mình share, còn không mình nhờ bạn mua hộ nhé.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@mẹ Tiếu Tiếu: thích hạt gì thì PM cho mình, nếu có sẵn mình share, còn không mình nhờ bạn mua hộ nhé.
Thanks.
qua đợt dọn nhà vừa rồi, mình kiếm đc khối thứ có thể đựng đất trồng cây.
Bận quá nên chưa triển khai đc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,080
0
0

Tối nay em về em chụp Ớt sạch nhà em , Ớt trái đàng hoàng nhé , kg phải Ớt đùa đâu, ngon, cay đẹp khoảng 10 cây , cũng chục chậu . ai cần em cho hạt hahaha

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

cho em đăng ký vài cái thùng xốp nhé!
Cám ơn trước.
Hôm nay mới quay lại vườn. Để tùan sau mẹ Tin xin cho mẹ Tiếu Tiếu nhé, tối nay phaỉ chuẩn bị đồ mai cả nhà đi chơi rồi.

780
0
0

memynhi

@Trái ớt dễ thương: chị có hạt 'ớt dễ thương' nào thì gửi cho em nhé :smiling:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hôm nay mới quay lại vườn. Để tùan sau mẹ Tin xin cho mẹ Tiếu Tiếu nhé, tối nay phaỉ chuẩn bị đồ mai cả nhà đi chơi rồi.
chị ơi, không cần nữa đâu. Em dọn nhà ra khối đồ cũ rồi. Thanks chị nhiều.