Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

780
0
0

memynhi

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Post mấy tấm hình cây và rau nhà mình lên cho vui vườn tược nè
cải ngọt chuẩn bị hái đây (an non hihihi)

dưa chuột (nhưng trông chẳng giống nhỉ :smiling:)

cây đậu rồng mới lên ít hôm

dưa lê đang có quả con con

Hoa hướng dương Nhật đang ra nụ

hoa gì không nhớ tên, mới rinh về

nụ tường vi cánh mỏng

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@memynhi: nhìn vườn rau nhà mẹ nó thấy thích mắt quá.
Mình vẫn chưa triển khai đc vụ trồng rau vì dư âm mệt mỏi của vụ dọn nhà:angle:

883
0
0

mèo_ú

@memynhi: nhìn vườn rau nhà mẹ nó thấy thích mắt quá.
Mình vẫn chưa triển khai đc vụ trồng rau vì dư âm mệt mỏi của vụ dọn nhà:angle:
dọn nhà xong chưa chị Tiếu Tiếu???

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

dọn nhà xong chưa chị Tiếu Tiếu???
xong phần trong nhà, còn ngoài sân thì nhìn vẫn thấy ớn lắm, nên chưa có chỗ trồng rau. Anh chị cả bên nhà chồng chị vừa làm nhà xong nên sân chung còn bừa bộn, chắc là phải làm dần dần để sớm thực hiện được ước mơ của mình. Thèm lắm rồi em ah.

780
0
0

memynhi

Mẹ Tiếu Tiếu cứ dọn nhà cho xong, ổn định rồi quy hoạch vườn trồng nhé. Vườn nhà mình đang bị bệnh phấn trắng vàng lá, mấy cây bầu chắc sẽ tiêu quá. Đang tìm mua thuốc về phun đây.
À, hoa tường vi cánh mỏng nở rồi nè

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mẹ Tiếu Tiếu cứ dọn nhà cho xong, ổn định rồi quy hoạch vườn trồng nhé. Vườn nhà mình đang bị bệnh phấn trắng vàng lá, mấy cây bầu chắc sẽ tiêu quá. Đang tìm mua thuốc về phun đây.
À, hoa tường vi cánh mỏng nở rồi nè
hoa đẹp quá, nhà có cây có hoa dù đi làm về vất vả nhưng cũng thư giãn nhiều, memynhi nhỉ?

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Cả bà nội và bà ngoại Mít nhợn nhà em đều trồng nhiều cây cối. Bà nội thì trồng cây cảnh là chính, còn bà ngoại cũng có chút rau (mùng tơi, rau ngót - hình như bà trồng bằng cành thì phải. Hihi). Em cũng có 1 chậu đất cây cảnh dư của bà nội nên dùng củ hành khô trồng lên để thỉnh thoảng hái nấu canh rất ngon. Em cũng thích trồng rau lắm. Hồi em còn học cấp 2, em thấy có mảnh đất nhỏ cạnh ao bên kia đường nhà em, em cũng cuốc xẻng sang đó trồng rau răm, rau húng bạc hà, húng quế, khoai lang, khoai tây, trông thích lắm. Giờ thì chả có đất mà trồng. Em thì chưa bao giờ trồng rau bằng hạt bao giờ cả. Bao giờ mẹ Tiếu Tiếu triển khai thì hướng dẫn cho em với nhé!

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Khu vườn rau xinh xắn - chúng mình cùng trồng rau sạch cho gia đình nhé!

Nhà em cũng có hai cái balcony nhỏ, trồng rau thơm ăn chơi chơi. Đến mùa, em gieo mấy giàn đậu, hôm vừa rồi "thu hoạch" đậu Hà Lan. Góp vui với cả nhà bằng mấy tấm ảnh đậu nhà rùa nhé! :love:

Ui, chị ơi. em thích nhất đậu Hà Lan đấy ạh. Dạo này hết mùa rồi nên chả mua được ở đâu để nấu cho Mít. Lúc nào chị cho mẹ Tiếu Tiếu thì cho em với và hướng dẫn cách trồng chị nhé. Cảm ơn chị ạh.

780
0
0

memynhi

Mẹ Mít Nhợn thích thì trồng đi, mình cũng vừa gieo vài hạt đậu hà lan rồi

Đậu và tay nhặt đậu nhà Rùa đều xinh thế. 'Tay nào nhỏ thì hái đậu hà lan' hihihi

331
0
0

Hua Bin

thích quá, mọi người cho em gia nhập hội trồng rau với nhé

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Mẹ Mít Nhợn thích thì trồng đi, mình cũng vừa gieo vài hạt đậu hà lan rồi

Đậu và tay nhặt đậu nhà Rùa đều xinh thế. 'Tay nào nhỏ thì hái đậu hà lan' hihihi

Nhưng em không biết gieo hạt đậu Hà Lan thế nào ạh. Cứ lấy hạt đậu gieo xuống đất là lên cây ạh? Mùa này trồng đậu này có ổn không ạh? Hichic. Gì gì cũng chả biết. Thế mà đòi trông cây đấy!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nhưng em không biết gieo hạt đậu Hà Lan thế nào ạh. Cứ lấy hạt đậu gieo xuống đất là lên cây ạh? Mùa này trồng đậu này có ổn không ạh? Hichic. Gì gì cũng chả biết. Thế mà đòi trông cây đấy!
Đậu Hà Lan có trồng thành giàn leo ko ah?
mình chưa nhìn thấy cây này bao giờ trong đời.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
780
0
0

memynhi

mình trồng tại nhà mà cứ thích gì trồng nấy đi, có mất mùa tí cũng không sao mà :)

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Đậu Hà Lan có trồng thành giàn leo ko ah?
mình chưa nhìn thấy cây này bao giờ trong đời.
Up lên để chờ Khai Tâm vào đọc và trả lời.
Mà Khai Tâm ở Nhật thì làm sao mà cho mẹ Tiếu và mẹ Mít nhợn hạt giống được cơ chứ?

41
0
0

DaLi

Em đang đăng ký mua của anh gì bên lamchame, anh ý hẹn em tuần này sẽ mang khay và hạt giống đến cho nhà em mà chưa thấy gì. Em fải học hỏi các mẹ nhiều :). Nhà em jờ đang trồng bí xanh với bí ngồi, quả to lắm rùi mà em k chụp hình được. Em đang bầu to nên mẹ chồng k cho leo trèo lên ngó nghiêng xem cây cối thế nào :sigh:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@Hua Bin, DaLi: Welcome các bạn. ở đây có nhiều bạn đã có nhiều kinh nghiệm, mình cũng mới bắt đầu thôi.
nếu bạn nào đã chụp được ảnh bằng máy kỹ thuật số mà chưa biết cách up ảnh lên diễn đàn thì tham khảo ở đây nhé.
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=912
post số 13.
@ all: rất mong được giao lưu học hỏi với mọi người. và được nhìn thấy nhiều ảnh đẹp để thư giãn mắt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em đang đăng ký mua của anh gì bên lamchame, anh ý hẹn em tuần này sẽ mang khay và hạt giống đến cho nhà em mà chưa thấy gì. Em fải học hỏi các mẹ nhiều :). Nhà em jờ đang trồng bí xanh với bí ngồi, quả to lắm rùi mà em k chụp hình được. Em đang bầu to nên mẹ chồng k cho leo trèo lên ngó nghiêng xem cây cối thế nào :sigh:
Uý, Bí ngồi trồng bằng cây à Dali ơiiiii. Mình cũng thích bí ngồi nữa đấy. Bí xanh thì mình bthường thôi.
Hôm qua mình "rình rập" mua được quả đậu Hà Lan về nấu cho Mít. Mình đã lấy ra khoảng 15 hạt để trồng vào đất rùi. Chả biết có lên cây không nữa.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Uý, Bí ngồi trồng bằng cây à Dali ơiiiii. Mình cũng thích bí ngồi nữa đấy. Bí xanh thì mình bthường thôi.
Hôm qua mình "rình rập" mua được quả đậu Hà Lan về nấu cho Mít. Mình đã lấy ra khoảng 15 hạt để trồng vào đất rùi. Chả biết có lên cây không nữa.
Nghe mẹ Mít nhợn nói mà thèm quá cơ:drooling:

41
0
0

DaLi

Em không biết bí ngồi trồng bằng gì chị ah, hôm về quê được cho mấy cây mang lên trồng thui ah (trước đó các dì trồng bằng hạt hay bằng cây thì em không biết :smiling:). Bí xanh mẹ chồng em trồng bằng hạt chị ah :eyelash:

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em không biết bí ngồi trồng bằng gì chị ah, hôm về quê được cho mấy cây mang lên trồng thui ah (trước đó các dì trồng bằng hạt hay bằng cây thì em không biết :smiling:). Bí xanh mẹ chồng em trồng bằng hạt chị ah :eyelash:

Cảm ơn DaLi nhé! Lúc nào mình phải kiếm bí ngồi về trồng mới được.

@ mẹ Tiếu Tiếu: thế mẹ Tiếu Tiếu thèm món gì? Bí ngồi hay đậu Hà Lan????:love: