Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Này ...cả 2 chị nay..thế ai mua được cái đống Đùi gà con con 25K thế, gần cuối chợ đó, hình như là Tanh mua mạ Thế cuối cùng ai mua e loạn cả lên rôi.
mớ đấy là chị mua nhé. Lúc mua Kiều tím cũng bảo là chia nhau nhưng sau thấy Thuyvuong mua được một khóm to, loaken cung có, Tanh lại về trước nên cuối cùng chị ôm tất.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mẹ tuyền ơi DYT viền đẹp quá, mẹ nó còn hạt ko từ thiện cho mình chút xíu nhé, mình cảm ơn nhều.

Cả nhà: Cty cây xanh Tiến Đức ngõ 2 Dường An Dương Vương có bán mụn xơ dừa; 30k/1bao mẹ nào có nhu cầu thì đến mua 1 bao dùng xả láng.
Chị ơi chị nhắn muộn quá, mớ hạt đó giờ nằm trong đất hết rùi. Chị chịu khó chờ F1 của tụi nó vậy nhé. Hạt của em bắt đầu nhu nhú rồi.

mớ đấy là chị mua nhé. Lúc mua Kiều tím cũng bảo là chia nhau nhưng sau thấy Thuyvuong mua được một khóm to, loaken cung có, Tanh lại về trước nên cuối cùng chị ôm tất.
:))

112
0
0

mepond

Các cao thủ nhà mình ơi, Em cần tư vấn 1 việc ạ

Hoa cúc calendula và chamomile ở VN mình là loại nào các chị chỉ em với ( tên và có hình càng tốt ạ) em đang tìm 2 loại hoa này , rất rất cần ạ.

Em cảm ơn các chị nhé

331
1
0

loakenthangmuoimot

Các cao thủ nhà mình ơi, Em cần tư vấn 1 việc ạ

Hoa cúc calendula và chamomile ở VN mình là loại nào các chị chỉ em với ( tên và có hình càng tốt ạ) em đang tìm 2 loại hoa này , rất rất cần ạ.

Em cảm ơn các chị nhé
Calendula là cúc susi ở VN bạn ạ, còn Chamomile thì ở VN chưa có. Mình lấy tạm hình cúc susi của một bạn ở WTT:

Chamomile nếu mình không nhầm thì đợt trước topic hạt giống hoa của Sing và Nhật gây quỹ có loại này, mình cũng gieo nhưng chưa có hoa.

320
0
0

Mà chậu ở chợ Mơ rẻ thế nhỉ. 2 chậu sứ to mà có 25k ạ. Em đang thiếu chậu (mấy cây mua về vẫn để bầu đất bọc nilon đen, chưa bỏ ra trồng chậu vì hết chậu) nên phải cố gắng rinh về thôi.

250
0
0

tanh

Thế thì nó nằm ở túi của ai rùi. Hay là lại quên ở đấy?
Nhưng mà em chưa trả tiền, lúc đó chị Thuytruc trả tiền, cho nên... người nào cầm thì là của người đó thôi, hihi, tiết kiệm tiết kiêm xiền.
@ CSTD: cả chợ có mỗi 1 hàng có cái giá như vậy thôi thì fải, là chậu sứ xuất khẩu bị lỗi nên giá rẻ. Em thì chẳng cần nó đẹp đẽ gì lắm, miền trông tàm tạm và chứa được cây là được roài, hihi. Chị quên cho e sđt rùi đó

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Mẹ tuyền ơi DYT viền đẹp quá, mẹ nó còn hạt ko từ thiện cho mình chút xíu nhé, mình cảm ơn nhều.
Em sẽ gửi ra đợt hạt khác cho SongViet, có gì bạn ấy sẽ nhắn cho Chị.
@SongViet: Tuyền có một ít hạt "từa lưa" gửi tặng các mem ngoài í gieo để có hoa chơi Tết nhé (tham vọng), mình sẽ gửi theo địa chỉ bữa trước, SongViet nhé!

320
0
0

@tanh: 0904 169 309. Em đến ngày thường, giờ hành chính cũng được, vì có cô giúp việc ở nhà, chị để sẵn và dặn cô ý về bao trấu cho em (và dyt, cúc indo nếu lúc đấy có. trưa nay định lượn Bưởi mua mà lại nhậu nhẹt bù khú ko đi được ). Còn nếu chị qua em trước thì chị sẽ call em (hờ hờ cứ nói trước ko bước qua).

@chị tuyen: thèm cái "từa lưa" của chị quá (mà thú thật em vẫn chưa đến lấy được từa lưa đợt trước cơ, quyết tâm tuần này qua lấy về gieo gieo gieo, lần này em sẽ gieo bằng SM).

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cả nhà: Cty cây xanh Tiến Đức ngõ 2 Dường An Dương Vương có bán mụn xơ dừa; 30k/1bao mẹ nào có nhu cầu thì đến mua 1 bao dùng xả láng.
Em định hỏi mà quên mất, đường An Dương Vương có phải là đường xuống nhà mẹ Ngộ không ạ? Và 30k/ bao mấy kg hả c ơi?

250
0
0

tanh

@tanh: 0904 169 309. Em đến ngày thường, giờ hành chính cũng được, vì có cô giúp việc ở nhà, chị để sẵn và dặn cô ý về bao trấu cho em (và dyt, cúc indo nếu lúc đấy có. trưa nay định lượn Bưởi mua mà lại nhậu nhẹt bù khú ko đi được ). Còn nếu chị qua em trước thì chị sẽ call em (hờ hờ cứ nói trước ko bước qua).

@chị tuyen: thèm cái "từa lưa" của chị quá (mà thú thật em vẫn chưa đến lấy được từa lưa đợt trước cơ, quyết tâm tuần này qua lấy về gieo gieo gieo, lần này em sẽ gieo bằng SM).
* Chị Tuyen: Hihi, mem miền Bắc lại sắp được trợ cấp của chị Tuyền rùi, zui zui, yêu chị Tuyen wa' đi mất :X ( hay chị CSTĐ đợi lun cái đợt "từa lưa" này nhỉ ;;) )
* CSTĐ: Hehe, ok! Kiểu này khéo em đợi chị thông báo "DYT về với Tanh rùi" mới lò dò tới nhà chị quá :))

320
0
0

Mộc Châu mùa này đẹp khủng khiếp cả nhà ơi, chả nhẽ em xin bám váy chị Coldmoon cuối tuần này (em vướng cu con, ko thì....):

(trời, ai chỉ em cách làm thế nào để ảnh to ra... tự dưng em post hình toàn bị thế nài là sao).

Mọi người vào đây xem cảnh Mộc Châu mùa này này (em xem xong mà ngất ngư luôn):

http://ngoisao.net/News/Choi-gi/2010/12/157342-nhung-canh-dong-hoa-moc-chau/page_2.asp

1,517
0
0

Mehuungo

Mộc Châu mùa này đẹp khủng khiếp cả nhà ơi, chả nhẽ em xin bám váy chị Coldmoon cuối tuần này (em vướng cu con, ko thì....):

View attachment 370

(trời, ai chỉ em cách làm thế nào để ảnh to ra... tự dưng em post hình toàn bị thế nài là sao).

Mọi người vào đây xem cảnh Mộc Châu mùa này này (em xem xong mà ngất ngư luôn):

http://ngoisao.net/News/Choi-gi/2010/12/157342-nhung-canh-dong-hoa-moc-chau/page_2.asp

Em lại động vào nỗi đau của chị rồi, chị cũng đang thèm được đi Mộc châu lămmmmm...

Tuy nhiên chị ko thích hoa Dã quỳ , thấy nó to quá so với hoa dại hihi..., nhưng mê cánh đồng cải và ngôi nhà có rặng đào, nhà chị mọi người đều thích đi biển, có mỗi chị khoái núi mới cay chứ

Tới tháng 9 thì thèm đi Mù Cang Chải ngắm ruộng lúa chín vàng, rồi thèm lên Cao Bằng nhòm thác Bản Dốc nữa chứ huhu... ko biết bao giờ mới đi được.

1,284
1
0

small_dracula

@ cả nhà: nhà mình ai muốn trồng lan thì nhớ là lan chỉ trồng ngang phần cổ rễ thôi nhá. Hay nhất là dùng dây nhựa cột chặt cái gốc cây vào một cục than, sau đó đặt cục than ây "ngồi" trên đống than và lèn chặt xung quanh là được.
Nhớ là lan rất chậm lớn, có cây mỗi năm lên được vài thân (như Kiều) và có cây chỉ được vài lá (Hồ điệp), tương tự cũng chỉ ra được vài cái rễ. Nóng vội là trồng nó không được đâu.
Cây mới trồng có khi cả tháng mới ra rễ, không lo. Nhưng chú ý đã trồng rồi thì tốt nhất nên cột cố định vài thân vào dây treo, treo ở một chổ cố định. Hạn chế tối đa việc săm soi, nâng lên đặt xuống, tuyệt đối không bới than ra coi rễ... Càng hạn chế lay động thì cây càng dễ ra rễ.

316
0
0

thuytruc

@ cả nhà: nhà mình ai muốn trồng lan thì nhớ là lan chỉ trồng ngang phần cổ rễ thôi nhá. Hay nhất là dùng dây nhựa cột chặt cái gốc cây vào một cục than, sau đó đặt cục than ây "ngồi" trên đống than và lèn chặt xung quanh là được.
Nhớ là lan rất chậm lớn, có cây mỗi năm lên được vài thân (như Kiều) và có cây chỉ được vài lá (Hồ điệp), tương tự cũng chỉ ra được vài cái rễ. Nóng vội là trồng nó không được đâu.
Cây mới trồng có khi cả tháng mới ra rễ, không lo. Nhưng chú ý đã trồng rồi thì tốt nhất nên cột cố định vài thân vào dây treo, treo ở một chổ cố định. Hạn chế tối đa việc săm soi, nâng lên đặt xuống, tuyệt đối không bới than ra coi rễ... Càng hạn chế lay động thì cây càng dễ ra rễ.
Chị mang cây ở chợ về, lấy than vụn đem rửa mấy nước như rửa rau rồi cho than vào chậu, đặt cây lên rồi phủ một lớp than lên. Songviet bảo phải than to mới được thế là sáng nay xin xếp đi làm muộn ra chợ Mơ mua than to lại rửa mấy nước đổ ra rổ để ráo nước, xong lại lôi cổ đám lan ra trồng vào than to. Chiều hỏi SV bảo than phải ngâm chứ không rửa thế là tối về lại lôi cổ các em ấy lên đem treo ngược phun cho tí nước, lại đổ than vào ngâm. Tối mai trồng lại đã được chưa.

khi nào trồng xuống chị chụp ảnh rồi em xem đã được chưa nhé

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Thủy trúc : Cây Cleome em đánh vào chậu cho chị nhé, nó cũng khá to rồi và trời đang râm nên chắc sau 1 tuần chị mang về là ổn. Cuối tuần chị lấy cùng 2 giỏ treo sen nữa nhé.

316
0
0

thuytruc

Chị Thủy trúc : Cây Cleome em đánh vào chậu cho chị nhé, nó cũng khá to rồi và trời đang râm nên chắc sau 1 tuần chị mang về là ổn. Cuối tuần chị lấy cùng 2 giỏ treo sen nữa nhé.
cuoi tuan chi co viec ve que, em cu de tuan sau chi len nha em lay nhe. thank em nhe.

213
0
0

Phuong Thuan

Báo cáo cả nhà e lượm đc rất nhiều hạt DYT +NT, mỗi tội lượm xong bỏ lẫn lộn giờ ko biết đâu là DYT xoăn, đâu là thường, và màu gì với màu gì cũng lẫn luôn.Ngọc thảo thì có lượm đc quả màu cam nhưng cũng bị lẫn với màu khác mất rồi. Em còn ngày mai nữa nên sẽ cố gắng lượm tiếp. hix, mọi người trong đoàn chỉ thích shopping nên đi những chỗ thăm quan e toàn phải vội vàng theo họ nên ko chụp choẹt ảnh ọt về hoa hoét nhiều. à ngọc thảo màu cam thấy cô hướng dẫn viên nói đợt này mới thấy có, hì, hy vọng kiếm đc giống mới cho mọi người. ngọc thảo trắng thì ko tìm thấy quả vì toàn cây mới cho bông, với lại quả ngọc thảo toàn tự bung ra nên mấy quả e hái đc nó non quá. hy vọng mấy quả màu kia e lượm đc nó đã già để có thể gieo đc.

Thôi e out đây, hôm sau về sẽ đọc bài của mọi người sau. hum sau về ai thích lấy hạt về gieo thì nhắn e nhé. Chúc cả nhà ngủ ngon

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em lại động vào nỗi đau của chị rồi, chị cũng đang thèm được đi Mộc châu lămmmmm...

Tuy nhiên chị ko thích hoa Dã quỳ , thấy nó to quá so với hoa dại hihi..., nhưng mê cánh đồng cải và ngôi nhà có rặng đào, nhà chị mọi người đều thích đi biển, có mỗi chị khoái núi mới cay chứ

Tới tháng 9 thì thèm đi Mù Cang Chải ngắm ruộng lúa chín vàng, rồi thèm lên Cao Bằng nhòm thác Bản Dốc nữa chứ huhu... ko biết bao giờ mới đi được.
Chị rất giống em nhé. Em cũng thèm đủ thứ, càng đi càng thấy chưa đủ! Hai tuần nữa e cũng đi MC đây, hy vọng có hoa mận rồi.
Báo cáo cả nhà e lượm đc rất nhiều hạt DYT +NT, mỗi tội lượm xong bỏ lẫn lộn giờ ko biết đâu là DYT xoăn, đâu là thường, và màu gì với màu gì cũng lẫn luôn.Ngọc thảo thì có lượm đc quả màu cam nhưng cũng bị lẫn với màu khác mất rồi. Em còn ngày mai nữa nên sẽ cố gắng lượm tiếp. hix, mọi người trong đoàn chỉ thích shopping nên đi những chỗ thăm quan e toàn phải vội vàng theo họ nên ko chụp choẹt ảnh ọt về hoa hoét nhiều. à ngọc thảo màu cam thấy cô hướng dẫn viên nói đợt này mới thấy có, hì, hy vọng kiếm đc giống mới cho mọi người. ngọc thảo trắng thì ko tìm thấy quả vì toàn cây mới cho bông, với lại quả ngọc thảo toàn tự bung ra nên mấy quả e hái đc nó non quá. hy vọng mấy quả màu kia e lượm đc nó đã già để có thể gieo đc.

Thôi e out đây, hôm sau về sẽ đọc bài của mọi người sau. hum sau về ai thích lấy hạt về gieo thì nhắn e nhé. Chúc cả nhà ngủ ngon
Hí, chị cũng phải bon chen vụ này mới được, nghe em tả đã thèm luôn rồi!

1,284
1
0

small_dracula

Chị mang cây ở chợ về, lấy than vụn đem rửa mấy nước như rửa rau rồi cho than vào chậu, đặt cây lên rồi phủ một lớp than lên. Songviet bảo phải than to mới được thế là sáng nay xin xếp đi làm muộn ra chợ Mơ mua than to lại rửa mấy nước đổ ra rổ để ráo nước, xong lại lôi cổ đám lan ra trồng vào than to. Chiều hỏi SV bảo than phải ngâm chứ không rửa thế là tối về lại lôi cổ các em ấy lên đem treo ngược phun cho tí nước, lại đổ than vào ngâm. Tối mai trồng lại đã được chưa.
khi nào trồng xuống chị chụp ảnh rồi em xem đã được chưa nhé
Bả songviet cũng "lắm chuyện" phết :D:p, đó là nói quy trình thế, còn lỡ trồng rồi thì thôi, cần gì bới ra trồng lại cho mất công :D.
Ngâm hay rửa thì cũng là để xả bớt muối khoáng trong than, tránh việc làm cháy rễ non hay thui đầu rễ. Việc này là bắt buộc đối với những nơi sử dụng than của Rừng Ngập Mặn (chủ yếu miền nam), còn mình dùng than Lào hoặc than gỗ tạp (gỗ xẻ) thì xả nước qua là được. Nếu đã lỡ trồng khi chưa xả thì cầm vòi nước xả trực tiếp lên than trong chậu cũng vậy cả. Mà em trồng nhiều hôm lười chả hề xả trước cũng chẳng sao.
Trồng Lan nếu chị bỏ gốc vào chậu rồi lấp than lên là sai rồi, chị phải trồng sao cho nó "ngồi" lên trên chất trồng. Chị để ý ở phần gốc của nó hơi phình to hơn, ở đó có 2-3 cái mắt ngủ, trồng phải luôn đảm bảo các mắt ngủ lộ ra trong không khí.
Kiều và Đùi gà có thể trồng chậu hoặc ghép gỗ, ghép cây tươi. Chị thích trồng ghép gỗ em sẽ hướng dẫn thêm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.