Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hic, lâu nay không đếm, post 3 lần rồi mà vẫn còn khoảng 5-6 loại nữa (tìm không ra hình), vậy CC nhà em là hơn 20 loại.
Còn có Hoya compacta, 2 loại CC ruồi hàng rừng không biết tên, 2-3 loại hàng rừng chưa ra hoa.

792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Chậu Bình Dương đúng là xinh thật, em cũng mê tít thò lò ^^.
Chị Ong buôn đi chị Ong, đầu năm mở hàng buôn to luôn chị ạ, cả cây cả chậu đê chị đê ^^

1,284
1
0

small_dracula

Tặng chị Nghèo bông trắng xanh lúc nó nở tròn bông

Cái chậu em trồng ốp tường post lúc nãy cũng màu đỏ, cũng pubycalyx, nhưng cả hoa và lá có khác một chút xiu với cây trên. Cây này em trồng từ một đoạn 50cm hồi tháng 4 đến nay, đang non nên chưa nở hoa ở nhà mình lần nào. Đích danh cây chị thấy hoa thì em mới tách nên chưa tách lại ngay được, nhưng cây này thì ok. Nếu chị thích và đủ kiên nhẫn trồng từ đoạn ngắn, ra tết tầm tháng 3-4 trời đẹp em tách cho chị một đoạn.

813
0
0

coldmoon1990

Hi, nói PH bứt cho chị 1 bó, về giâm kiểu gì cũng có cây sống.
Mà chị đã thấy hoa Tiêu bao giờ chưa? Nó đẹp như hoa Lá Lốt ấy ạ!
Hè hè, quảng cáo với chị vụ giâm cành Mexico petunia. Hic, chị gái em giâm mà cũng sống ầm ầm nè
giâm vào cát thôi
Cách hay nhất để có cây mạnh là chờ lên mầm rồi lấy cành non giâm lại]
Hờ hờ. Nhà chị có khối lá lốt mà chả thấy hoa bao giờ.

Chị giâm thằng Mexican Petunia này vào đất cát sống gần zero %. Còn ngâm vào cốc nước thì sống 99% he he. Thôi chị ngâm nước cho chắc ăn.

SD : Em nói đúng ghê, chị tin ngay vì nghĩ họ làm sao mà thanh minh được khi cái chậu hoa nó lù lù ra đấy. Tuy nhiên, nó đúng là thế và mình ... vẫn móc ví ra trả đủ tiền ( em ý tự động giảm cho mình 10k) mà ko mè nheo giảm giá hay trả lại gì hết . Kể ra cũng hèn hèn nhỉ...
H ạ. Nếu em chưa đặt cọc thì may ra có thể cãi nhau với nó. Đằng này đặt 500k rồi thì chỉ có cách mất cọc, chứ mình làm gì được. Chẳng phải hèn đâu. Mà có hèn tý thì thôi cũng được cho nó dễ sống H à.

Hè hè, hôm qua em mới đi đưa cổ cho người ta cứa, cái giống CC này cách đây gần 1 năm em tới chơi nhà ông bán hoa thì gặp lúc ổng mới bị cứa cổ, thích rồi nhưng họ mua làm giống nên không dám hỏi mua lại. Lần này tới ổng đã tách được thành 2 chậu. Bợ chậu này 150k. Hic, người quen nên ổng nói sao lấy vậy chứ không trả giá, cây lạ, đắt mấy cũng mua. Lá nó cũng có vẻ giống carnosa hay pubycalyx
nhưng rất to. nghe ổng bảo hoa màu hồng, rất to.
Đúng là dân nghiện pro em nhỉ. 150k chậu CC ấy chị xách dép chạy.

Hic, em tìm mãi mà không tìm nổi chị nào đã nói 350k một chậu ly ly là bao nhiu cây nhỉ? Tự dưng trưa nay về gần nhà có một nhà bày ly ly ra bán em tấp vào hỏi vội nếu lấy nhiều thì giá là bao nhiêu: (tính trăm cây đổ lên) 60k/cây, lấy lẻ 75k/cây. Cây có từ 5-8 nụ to bằng ngón tay giữa của K tới bằng ngón chân cái. Sao thấy vẫn đắt quá. Năm trước chỗ em muốn hỏi đó 50k/chậu 3 cây, 5 tai một cây. Năm nay vẫn chưa hỏi được chỗ đó.
Em ơi đắt quá nhỉ. Hiện giwof trong Metro cũng đang bán ly, 50k 1 chậu hình như 1 thân, nhiều nụ kinh khủng.

Ok, em sẽ bứng cả bầu cho chị. Nhưng chị cứ thử giâm đi cho tay nghề nâng cao nhỉ???
OK. Cho chị cả 2 loại nhé.

@ chị coldmoon: lần trước có nói với chị là post hình cho chị xem kiểu trồng CC ốp tường. Chị xem nhé
CC là loại cây chịu hạn, nhưng cũng sống được trong điều kiện ngập nước, vì thế dùng loại chậu này trồng CC rất ổn. Chất trồng đối với CC có thể dùng hỗn hợp của than củi, xơ dừa, gỗ vụn, dớn.
Ô may quá, chị có mấy cái chậu loại này, đang ttieecs rẻ không biết làm gì. Vì tha lôi từ rất xa xôi về, và lại còn mua rất đắt nữa.

1,492
1
0

songviet09

Lại hóng vụ CC với nhà mình nào, cho bớt retttttttttrettsttttttttttt.

nhưng rất to.

nghe ổng bảo hoa màu hồng, rất to.
Quỷ ơi, chị cũng mới được tặng 1 cành CC này, cũng nghe nói là màu hồng rất to. Em xem nó có giống cây của e không nhé.

Và cây này nữa, lá mỏng hơn nhưng thấy hơi tròn, cũng chưa thấy hoa.

@ chị Ong: CC
Nummularioides
Cảm ơn e cho biết tên, nhưng cành của chị giâm nó vẫn héo queo:(. Q có hoa của bông này không? cho c xem cái.

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Tặng chị Nghèo bông trắng xanh lúc nó nở tròn bông
Cái chậu em trồng ốp tường post lúc nãy cũng màu đỏ, cũng pubycalyx, nhưng cả hoa và lá có khác một chút xiu với cây trên. Cây này em trồng từ một đoạn 50cm hồi tháng 4 đến nay, đang non nên chưa nở hoa ở nhà mình lần nào. Đích danh cây chị thấy hoa thì em mới tách nên chưa tách lại ngay được, nhưng cây này thì ok. Nếu chị thích và đủ kiên nhẫn trồng từ đoạn ngắn, ra tết tầm tháng 3-4 trời đẹp em tách cho chị một đoạn.
Cám ơn em! chị không thiếu lòng kiên nhẫn đâu ;)), nếu tách mà không ảnh hưởng cây thì tách cho chị nhé!!

792
0
0

J.C

Nhà mình ơi, e hỏi câu này hơi quê tí.
Làm thế nào để cái chậu nó dính vào tường?

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Chị thấy cái chậu có một lỗ ở cạnh dính vào tường đó, mình khoan lỗ đóng đinh rồi treo nó lên là được à.

1,284
1
0

small_dracula

Đúng là quê 1 nải! mặt sau nó có cái lổ, treo như treo đồng hồ.
Nếu nhà có khoan (!!!:D:p) thì khoan lổ lên tường rồi bắt vít, vô cùng chắc chắn.

1,284
1
0

small_dracula

í ẹ, chậm hơn chị Nghèo, thành ra mình bị quê!
Hehe, cây của em có 3 tược rồi, buồn buồn còn cắt được 3 đoạn, sẽ có cho chị 1 em.

1,284
1
0

small_dracula

Hờ hờ. Nhà chị có khối lá lốt mà chả thấy hoa bao giờ.
Đúng là dân nghiện pro em nhỉ. 150k chậu CC ấy chị xách dép chạy.
Ô may quá, chị có mấy cái chậu loại này, đang ttieecs rẻ không biết làm gì. Vì tha lôi từ rất xa xôi về, và lại còn mua rất đắt nữa.
Hi, thật ra thì em mua cây đắt mấy cũng thành không đắt, như cây này nếu cần thì tầm này năm sau em sẽ có khoảng 10 cây xêm xêm như cây ban đầu, sau 2 năm có khoảng 40-50 cây, thậm chí hơn. Chỉ có một cái dở khi nhân nhanh là phải cắt đoạn ngắn và chăm cho lên tược non, nên cây không ra hoa. Còn muốn chăm ra hoa thì 1 năm sau bụi cây chỉ to lên gấp rưỡi hoặc gấp đôi thôi. Nếu tính bỏ ra 150k rồi sau đó nhiều người có thì cây không còn đắt nữa. Hè hè, thế nên nếu chị để ý sẽ thấy em hầu như rất ít mua và trồng những cây về chơi hoa xong bỏ.
Hehe, hoa và quả của Piper lolot

1,284
1
0

small_dracula

Khuyến mãi cho chị coldmoon em Piper nigrum luôn nhá

Hi, hoa nó chỉ thế thôi chị ạ

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: bà chị lười quá đó nghen, có tên rồi thì tra google đi chớ, cây của em gần tèo rồi, lần trước trồng chung với em mekongense bị mẹ để khô, em mekong thì tỏi rồi, em này ngắc ngư.
Hoa trên net nhá

1,284
1
0

small_dracula

Nhìn em nummularioides thì kích thước lá với hoa cũng tương ứng như những cây CC khác, nhưng lá thằng này chỉ bằng móng tay nên ...
À, chị songviet cho em CC bị khô tóp téo ấy vào bì nilon đi nhá, cho vào bì, đổ tí nước cho vừa ướt dớn, lèn than cho chặt gốc, sau đó cột bì lại đến tháng 3 hẵng mở bì. Đến lúc đó lá sẽ căng và rễ ra trắng hết cây rùi.

1,492
1
0

songviet09

Nhìn em nummularioides thì kích thước lá với hoa cũng tương ứng như những cây CC khác, nhưng lá thằng này chỉ bằng móng tay nên ...
À, chị songviet cho em CC bị khô tóp téo ấy vào bì nilon đi nhá, cho vào bì, đổ tí nước cho vừa ướt dớn, lèn than cho chặt gốc, sau đó cột bì lại đến tháng 3 hẵng mở bì. Đến lúc đó lá sẽ căng và rễ ra trắng hết cây rùi.
Chị cũng cho vào bao nilong đấy, nhưng cũng...ngày nào cũng mở ra nhòm:D, may quá k dấu dốt nhể;) nên mới được tư vứn. Chứ chị cứ nghĩ cho vào bao tránh rét thôi, thỉnh thoảng vẫn quên bài ( nhấc cây lên xem nó có rễ chưa?)

792
0
0

J.C

À, em có thấy cái lỗ, nhưng nghĩ là buộc dây thép vào cho nó treo lủng lẳng, giờ thấy hình lại tưởng trét xi măng cho nó dính vào tường, thắc mắc là làm sao nó dính nổi, he eh. Thật là dốt đặc, may mà được cái tinh thần ham học hỏi, lên đây hỏi các chị :D. Chỉ cảm ơn chị Nghèo thôi, còn em SD tuy có chỉ bảo nhưng tranh thủ xúc xiểm chị mấy câu, trừng phạt bằng ko cảm ơn :)).

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ui sao chị chẳng xem được hình chậu của Nghèo nhỉ, ở Bát tràng cũng có chậu hình con sóc, gà, cún mà họ đòi 190k/ chậu đấy.

Cả nhà ơi bắt bệnh DYT hộ nhà Tin với, chả hiểu sao tự nhiên 3 ngày hôm nay cây bị héo lá phần gốc trông xơ xác quá, cây đợt trước bị chết do mèo tè vào biểu hiện bắt đầu cũng như thế này nên lo quá là lo huhu. Mình chỉ bón 1 chút phân bón lá từ cách đây 2 tuần và tưới đủ ẩm cách ngày. Muốn thay đất vì cảm giác đất phù sa của họ bị chặt quá ...
hình đây ạ:

Có nhà ai từng bị thế không cứu với :(

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

hehe, bữa trước lão quỷ có "phỉnh" ai đó nếm trái quả nổ này chua chua ngọt ngọt, không biết người đó có nếm thử không?!!
Ặc ặc, tối về tưởng tượng ra cảnh ai đó một mồm nhồm nhoàm những hạt là hạt, áy náy phết!!!
Á, á, Quỷ định lừa chị nhưng chị rất cảnh giác, nhất là khi Quỷ bảo không được rửa mà phải để nguyên nhai nó mới có tác dụng. Thật ra, cái hạt của nó nâu nâu, bẩn bẩn, nhiều lông nữa nên chị chả ham.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.