Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Úi, mấy bà chị mình có vẻ hứng thú quây lưới lắm nè anh SD, cẩn thận nhá:))
Em không phải lo đâu, hắn đi trên trần không được thì hắn đi đường âm hí hí ... Chị nghĩ chỉ có em là nên chuẩn bị thôi, còn chị thì kiểu gì cũng chiến được hết he he... (Dọa chơi không biết có ai sợ không ha!)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Mẹ Huungo: DYT bán chơi Tết toàn 100-120k/chậu vươn dài hơn ở vườn ươm tính ra 3 chậu cũng phải bạc triệu mà còn chưa có chậu, đất và giá đỡ nên DYT bạc triệu của em cũng ko phải là đắt trong dịp Tết này, hy vọng thời tiết ấm lên nó sẽ khỏe mạnh hơn và nở hoa đồng loạt, chịu khó chăm sóc nó tươi tốt lên cho cả nhà được nhờ em nhé.

Coldmoon: Chị cũng đã trồng được 3 chậu DYT treo ở ban công rồi nhưng hiện nay hoa ít lắm ngày nào cũng ra săm xoi xem có nụ chưa mà sốt hết cả ruột, rét thế này mà hoa của mọi người vẫn nở đẹp mới thích chứ , em chăm chỉ show hàng lên cho chị ngắm với nhé.
Chủ nhật em up ảnh. Nhà em vẫn đầy hoa chị ạ. Hết lại đi mua hoa mới về nên he he he.

Í, cây của chị chợ Bưởi ko bán đâu. Chợ Bưởi bán cây khác, lá to hơn, hoa to hơn, màu nhạt hơn :D.
Big C có tulip đó, nhưng mà chị không thích mua tulip cây sẵn, thích trồng từ củ lên cơ. Tiên ông 40k à, huhu, đắt nhỉ, thôi không mua nữa, đắt quá trời. Để tiền đấy đi mua hoa cúc trồng cho màu mè ban công, :D
Chị cũng thích trồng từ củ lên, mỗi tội sợ không có hoa. Nên chắc ăn sẽ chơi cả 2 luôn. JC chắc chắn là Big C có tulip à em? Chị toàn nghe thông báo chứ chưa nhìn thấy tận mắt. Bao nhiêu xìn?

Chà, dạo này chợ cây ở Mơ, Bưởi hoạt động cả ngày đó nha. Hnay e đi tìm tiên ông, hóa ra lại là ngày phiên, tiếc là tìm DYT chẳng thấy, lạ nhỉ, e tìm cả ở Bưởi cũng chỉ có vài cây màu hồng mà chị JC cho rồi. Thấy chợ Mơ đã bán Tuylip rồi đó, 100k/ chậu 3 củ thì phải (ko nhớ là 3 hay 4 nữa, tại đặt hàng chị Coldmoon rùi nên... nếu rẻ mới dám sờ thôi), Thủy tiên giâm cát thì kêu 50k (còn giảm được) và cả chậu, đã gọt thì là 90k nha. E chỉ chú ý mấy món đó thôi, còn chưa thấy có loại hoa gì mới ở Mơ hôm nay nữa.
Bớ chị JC, tiên ông 40k chị mua ko? e vội quá quên ko gọi cho chị lúc mua, nhưng chị mua thì hôm sau e đi chợ sớm lấy cũng được
Em ui, hôm qua chị mua tận 50k 1 củ đó.

Nếu em ghé qua chị lấy củ tulip thì chị sẽ cắt cho em được ít nhất 2 loại CC hoa đỏ và hoa tím (người bán họ nói thế nhé, chứ chị kô đảm bảo he he). Chỉ chắc chắn một điều là kô phải CC thường loại hoa trắng bán đầy chợ, lá khác hẳn đấy. Cái dây chị mua cũng được vài mét.

Em thấy cô và mọi người đều trồng vào đất nên em cũng trồng đất chị à. Cây này trồng trong chậu nhỏ thôi, nó thích bị bó rễ và tưới ít thôi chị nhé. Từ hôm e trồng vào làm ẩm chất trồng trước rồi nên e chưa tưới lại lần nào. Chị cứ trồng thử đi, làm chuột bạch cùng em cho vui, hi...
Thank you em. Chị chưa dám động đến. Thế chị cứ để nguyên trong cái chậu cũ này của nó cho nó bó rễ có được kô. Đợi chút chị chụp ảnh. Đang tiện máy đây rùi.

1,492
1
0

songviet09

Thank you em. Chị chưa dám động đến. Thế chị cứ để nguyên trong cái chậu cũ này của nó cho nó bó rễ có được kô. Đợi chút chị chụp ảnh. Đang tiện máy đây rùi.
Em nhổ lên khỏi cái chậu cũ của nó rồi để nguyên vậy sang chậu mới thôi chị à, cho mấy củ vào 1 chậu xem khi nó có hoa có đẹp hơn tí nào không?

813
0
0

coldmoon1990

Cái vụ tiên ông tiên bà này em chửa hiểu gì cả mà sao nhà mình sốt sồn sột thế nhỉ?
Nhắn chị Ong: Chị đi công tác chưa mà chưa thấy chị nhắn cho em nhỉ? Qua em mang về chơi tết đi.
Hội chứng a dua em à. Chị có thích em này đâu, nhưng thấy mọi người có cũng thử cái, sau này còn nói "đã từng chơi Hyacinth" he he.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Dạ, thôi em lương thấp lém, không a dua đua đòi được chị ạ. Cả nhà cập nhật hình thường xuyên cho em ngắm với nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Em nhổ lên khỏi cái chậu cũ của nó rồi để nguyên vậy sang chậu mới thôi chị à, cho mấy củ vào 1 chậu xem khi nó có hoa có đẹp hơn tí nào không?

Úi em tưởng là chị SV đang có bún cuốn rau xanh và... hí hí ngon ngon quá!

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Dạ, thôi em lương thấp lém, không a dua đua đòi được chị ạ. Cả nhà cập nhật hình thường xuyên cho em ngắm với nhé.
Thế mà cứ rủ chị a dua vụ TT:p

Úi em tưởng là chị SV đang có bún cuốn rau xanh và... hí hí ngon ngon quá!
Hí hí hí , bún này giá 40K đóa PH. Chị đang làm chuột bạch vụ này cũng bởi cái tính a dua. Nói nhỏ e nghe là tên Q nó đang ngồi vuốt râu cười thầm tụi c đó;)

250
0
0

tanh

Em không phải lo đâu, hắn đi trên trần không được thì hắn đi đường âm hí hí ... Chị nghĩ chỉ có em là nên chuẩn bị thôi, còn chị thì kiểu gì cũng chiến được hết he he... (Dọa chơi không biết có ai sợ không ha!)
Em chưa chuẩn bị gì cả, nên bị dọa là chạy liền à, chị Phụng hàm có rường cột vững chắc, bị dọa thì đã có người trừng trị lại ùi, hihi
Em ui, hôm qua chị mua tận 50k 1 củ đó.

Nếu em ghé qua chị lấy củ tulip thì chị sẽ cắt cho em được ít nhất 2 loại CC hoa đỏ và hoa tím (người bán họ nói thế nhé, chứ chị kô đảm bảo he he). Chỉ chắc chắn một điều là kô phải CC thường loại hoa trắng bán đầy chợ, lá khác hẳn đấy. Cái dây chị mua cũng được vài mét.
Em mở hàng cho người ta mà chị, em lấy cái củ giống y hệt chị SV, có một cái chồi bên cạnh nữa, hihi, chà, để xem có cái chậu be bé nào trồng không, e chỉ đủ vốn mua mỗi 1 củ thui. Chị SV ơi, up thường xuyên tình hình nha

Hội chứng a dua em à. Chị có thích em này đâu, nhưng thấy mọi người có cũng thử cái, sau này còn nói "đã từng chơi Hyacinth" he he.
Hahaa, tim đen bị đâm trúng rùi, nhưng e còn ham của lạ nữa mờ ;)) Hix, dò dẫm tìm đường nuôi trồng, may là ko phải cắt tỉa gì như TT, ko là e cho còn có cái lõi :))

792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

@chị Coldmoon: Mẹ Mun ơi, chắc chắn Big C có tulip đó, e mới đi cách đây 1 ngày, mỗi chậu 3 cây, đa số là cây chưa thấy nở, nhưng có một cây nở bông màu vàng rồi, nhìn cũng yêu, nhưng e thì thích ngắm cái củ nó trồi lên từng ít một nên e ko mua. Giá xiền thì e ko xem vì e ko định mua mà. Còn hyacinth thì e thích lắm, chẳng qua ko biêt tên tiếng Việt của nó thui. Mà nhất là e thích mỗi ngày ngắm cái cây trồi lên một ít, e phải chăm cây từ lúc nhỏ hoặc là gieo hạt em mới yêu nó, chứ đi mua cây to, sẵn từ chợ về e lại không yêu, hihihi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Thế mà cứ rủ chị a dua vụ TT:p

Hí hí hí , bún này giá 40K đóa PH. Chị đang làm chuột bạch vụ này cũng bởi cái tính a dua. Nói nhỏ e nghe là tên Q nó đang ngồi vuốt râu cười thầm tụi c đó;)
Em cũng nói nhỏ với chị, Hắn cười nhưng hắn cũng không biết mình cười cái gì đâu ạ. Còn vụ TT là đáng chơi lắm mà. Chị cứ thử đi khắc nghiện. Mà TT thì ăn chắc chứ TO thì đã biết gì đâu.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Em chưa chuẩn bị gì cả, nên bị dọa là chạy liền à, chị Phụng hàm có rường cột vững chắc, bị dọa thì đã có người trừng trị lại ùi, hihi
Hi hi chị có sợ không chỉ có chị bít thui em iu à khà khà khà....

792
0
0

J.C

Chị Thúy ơi, trưa thứ 6 em ko chạy lên chỗ chị được rùi. Em cũng bận tiệc tùng tất niên ở cơ quan í ;))

317
0
0

tuyen-virgo

hy vọng thời tiết ấm lên nó sẽ khỏe mạnh hơn và nở hoa đồng loạt, chịu khó chăm sóc nó tươi tốt lên cho cả nhà được nhờ em nhé.
...
rét thế này mà hoa của mọi người vẫn nở đẹp mới thích chứ , em chăm chỉ show hàng lên cho chị ngắm với nhé.
Nếu trời lạnh mà khô thì các Chị pha nước ấm (như pha sữa cho em bé) rồi xịt ẩm gốc, phun sương trên lá để giữ ẩm và ấm cho DYT, vì nó không chịu đất bị khô đâu.
đợt trước mình thấy cây héo cũng vội cắt cành giâm nhưng không sống nên lần này càng run vì trời rét quá mà. Thèm đi sài gòn mua cây quá :)
Đây là DYT songviet gieo hạt, cây của songviet ra nhánh cao rồi mà cây nhà chị mãi mới được thế này
Chị ơi, Chị bấm ngọn nó đi Chị, rùi tưới ẩm vào gốc, chất trồng này khô quá, phun sương trên lá nữa, chừng tuần sau là thấy có tược mới liền cho coi!

Cái "hoa hồng hồng như hoa Thiên Lý, rất là thơm" đó coi chừng là hoa Giun (Sử quân tử/Trang Leo) đấy Chị Thúy ơiiiiiii....
@chị Coldmoon: Mẹ Mun ơi, chắc chắn Big C có tulip đó, e mới đi cách đây 1 ngày, mỗi chậu 3 cây, đa số là cây chưa thấy nở, nhưng có một cây nở bông màu vàng rồi, nhìn cũng yêu, nhưng e thì thích ngắm cái củ nó trồi lên từng ít một nên e ko mua. Giá xiền thì e ko xem vì e ko định mua mà. Còn hyacinth thì e thích lắm, chẳng qua ko biêt tên tiếng Việt của nó thui. Mà nhất là e thích mỗi ngày ngắm cái cây trồi lên một ít, e phải chăm cây từ lúc nhỏ hoặc là gieo hạt em mới yêu nó, chứ đi mua cây to, sẵn từ chợ về e lại không yêu, hihihi.
Tulip bán trong Big C và Metro đều có vì là hàng Dalat Hasfarm, giá 58k/chậu 3 cây, nếu chơi hết hoa thì nhổ cây và củ lên, cắt lá rồi phơi khô cái củ, bỏ ngăn rau trong tủ lạnh, tháng 10 sang năm vùi xuống đất, tưới thì cây mới sẽ lên, còn có hoa hay không thì Em không bảo đảm vì chưa thử, nhưng người bạn của Em ở Denmark hướng dẫn làm vậy đó!

250
0
0

tanh

Tulip bán trong Big C và Metro đều có vì là hàng Dalat Hasfarm, giá 58k/chậu 3 cây, nếu chơi hết hoa thì nhổ cây và củ lên, cắt lá rồi phơi khô cái củ, bỏ ngăn rau trong tủ lạnh, tháng 10 sang năm vùi xuống đất, tưới thì cây mới sẽ lên, còn có hoa hay không thì Em không bảo đảm vì chưa thử, nhưng người bạn của Em ở Denmark hướng dẫn làm vậy đó!
Ồ, có 58k thôi ạ, ở ngoài chợ Mơ bán 100k nhất định ko giảm lun ấy chị ạ! e cũng nghe nói là chơi hoa xong là mang củ cất vô tủ lạnh, he, năm nay e thử xem sao :D Thế còn TT chơi hoa xong thì làm gì tiếp ạ, sao hầu hết mọi người bảo là ko giữ để trồng được nữa?:(

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Úi, mấy bà chị mình có vẻ hứng thú quây lưới lắm nè anh SD, cẩn thận nhá:))
Hehe, còn tùy quây lưới anh hay quây lưới CC, quây CC thì có VQG lo chứ anh lo gì, đến lúc đó mạnh ai nấy chạy. Còn mà quây lưới anh thì anh càng mừng (hi, mẹ anh còn mừng hơn nữa)!
Đang nói chuyện chi ri? hehe

1,284
1
0

small_dracula

Cái "hoa hồng hồng như hoa Thiên Lý, rất là thơm" đó coi chừng là hoa Giun (Sử quân tử/Trang Leo) đấy Chị Thúy ơiiiiiii....
CC cũng thuộc họ Thiên Lý mà, nó khá thơm, họ tả thế chắc không sai đâu chị. Với lại họ thấy cây chổ chị thuyvuong mới nói, mà CC thì khác xa Sử Quân Tử

317
0
0

tuyen-virgo

Ồ, có 58k thôi ạ, ở ngoài chợ Mơ bán 100k nhất định ko giảm lun ấy chị ạ! e cũng nghe nói là chơi hoa xong là mang củ cất vô tủ lạnh, he, năm nay e thử xem sao :D Thế còn TT chơi hoa xong thì làm gì tiếp ạ, sao hầu hết mọi người bảo là ko giữ để trồng được nữa?:(
Giá Tulip đấy là trong SG, ngoài đó thì Chị không biết có đắt hơn nhiều hay không, nhưng thường giá của Hasfarm DL là đồng giá hết hay sao đó, không đến 100K như ngoài chợ đâu. Trong này cũng vậy, mua hoa của Hasfarm mà ra tiệm cây mua thì cũng đắt hơn 5-10k so với mua trong BigC hay Metro.
Củ Thủy Tiên sau khi chơi mùa này, nếu mùa sau Em muốn chơi tiếp thì cũng dễ mà. Sau khi hoa tàn, lá cũng tàn luôn rồi, thì Em đem cái củ đó phơi khô thật khô nhé, phải thật khô. Xong rồi Em lấy 1 cái lọ thủy tinh đẹp đẹp để bỏ nó vào, hoặc lấy dây ruy-băng xinh xinh một tí cột nó lên, dán cho nó 1 tờ giấy ghi chú là 01.2012. Tiếp đến đem treo hoặc để hủ thủy tinh ở nơi nào trong nhà mà Em thường nhìn thấy nó nhất, rồi hàng thỉnh thoảng nhìn nó suốt 1 năm, đến đầu tháng 1.2012 thì Em nhớ ra tiệm hoa, tìm mua của Thủy Tiên mới để bắt đầu cuộc chơi mới, lấy củ đã phơi khô kia đem bỏ, vì nó đã hết nhiệm vụ lịch sử là đã nhắc nhở Em nhớ mua hoa mới.
Hì, Em đã cắt xẻ nó thảm thương như thế, rút hết ruột gan ra mà trổ hoa là may mắn lắm rồi, chỉ còn bộ rễ thôi thì làm sao nó sống nổi đến mùa sau chứ?

CC cũng thuộc họ Thiên Lý mà, nó khá thơm, họ tả thế chắc không sai đâu chị. Với lại họ thấy cây chổ chị thuyvuong mới nói, mà CC thì khác xa Sử Quân Tử
Uh, nếu bà ấy nhìn thấy CC nhà Chị Thuý rồi thì có thể hi vọng cây nhà bà ấy là CC, vì cái chùm hoa Sử quân tử Chị thấy cũng na ná một vài loại CC!

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Cái vụ tiên ông tiên bà này em chửa hiểu gì cả mà sao nhà mình sốt sồn sột thế nhỉ?
Nhắn chị Ong: Chị đi công tác chưa mà chưa thấy chị nhắn cho em nhỉ? Qua em mang về chơi tết đi.
huhu, tết đến nơi lu bù chưa biết có đi được ko em ơi, để chị xem rồi báo lại em nhé
tks e

Tuyền ơi, cái vụ bấm ngọn ấy, bấm ở vị trí nào :D

813
0
0

coldmoon1990

Giá Tulip đấy là trong SG, ngoài đó thì Chị không biết có đắt hơn nhiều hay không, nhưng thường giá của Hasfarm DL là đồng giá hết hay sao đó, không đến 100K như ngoài chợ đâu. Trong này cũng vậy, mua hoa của Hasfarm mà ra tiệm cây mua thì cũng đắt hơn 5-10k so với mua trong BigC hay Metro.
Củ Thủy Tiên sau khi chơi mùa này, nếu mùa sau Em muốn chơi tiếp thì cũng dễ mà. Sau khi hoa tàn, lá cũng tàn luôn rồi, thì Em đem cái củ đó phơi khô thật khô nhé, phải thật khô. Xong rồi Em lấy 1 cái lọ thủy tinh đẹp đẹp để bỏ nó vào, hoặc lấy dây ruy-băng xinh xinh một tí cột nó lên, dán cho nó 1 tờ giấy ghi chú là 01.2012. Tiếp đến đem treo hoặc để hủ thủy tinh ở nơi nào trong nhà mà Em thường nhìn thấy nó nhất, rồi hàng thỉnh thoảng nhìn nó suốt 1 năm, đến đầu tháng 1.2012 thì Em nhớ ra tiệm hoa, tìm mua của Thủy Tiên mới để bắt đầu cuộc chơi mới, lấy củ đã phơi khô kia đem bỏ, vì nó đã hết nhiệm vụ lịch sử là đã nhắc nhở Em nhớ mua hoa mới.
Hì, Em đã cắt xẻ nó thảm thương như thế, rút hết ruột gan ra mà trổ hoa là may mắn lắm rồi, chỉ còn bộ rễ thôi thì làm sao nó sống nổi đến mùa sau chứ?

Uh, nếu bà ấy nhìn thấy CC nhà Chị Thuý rồi thì có thể hi vọng cây nhà bà ấy là CC, vì cái chùm hoa Sử quân tử Chị thấy cũng na ná một vài loại CC!
Trời, chị ghét em ghê. Chị tưởng bở đọc hết sức chăm chú, ghét em quá.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

huhu, tết đến nơi lu bù chưa biết có đi được ko em ơi, để chị xem rồi báo lại em nhé
tks e

Tuyền ơi, cái vụ bấm ngọn ấy, bấm ở vị trí nào :D
Bấm từ ngọn xuống 2 cặp lá, đừng bấm gần đốt lá quá vì từ đốt lá đó sẽ nhảy 2 tược mới ở 2 bên.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.