Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Trời, cũng tranh thủ xỉa nhau
Sao Chị nghe giang hồ đồn là Em nức tiếng tỉa củ Thủy Tiên, nhất là theo thế rồng bay phượng múa, hoạ hổ toàn lông...
gì gì nữa mà, Em show "cái củ của em đã tỉa" cho bọn Chị xem mà học hỏi với!

250
0
0

tanh

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Ủa, thế mấy chị định mai off ăn trưa lúc mấy giờ thế, thui, có gì thì alô cho em nhé, chị SV có số rùi đúng ko

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hehe, em gái kín tiếng thế, không cần xù lông nhím đề phòng với anh đâu. Anh chỉ cần thông tin thôi, để giải đáp một số thắc mắc, và để tính tiếp một số phương án khác.
Cũng không cần úp mở, anh muốn hỏi là em đã gửi cho anh Tấn loại nào? Hoặc em chưa kịp gửi, vậy khi gửi sẽ gửi loại nào? Chuyện này nó nằm chình ình nơi blog của em nên anh biết ko có gì lạ đúng không nào.
Còn về củ Huệ trắng, anh đi tìm nó để tặng em mà, tìm được thì hiển nhiên nó là của em, chả lẽ vì em không có thứ anh cần nên anh xù luôn, hi, không cần phải sòng phẳng thế. Chỉ cần em là người thích Huệ, dù không quen biết nhưng em lên dđ nhờ anh kiếm giúp anh vẫn kiếm. OK?!
Anh trai, em có đề phòng gì đâu, anh nói vậy em giận à. Vì ko đề phòng ai nên toàn bị dụ ấy thôi. Ngay từ đầu anh nói là anh Tấn đi thì em mới biết ai mà trả lời chứ, anh hỏi thế nên em nghĩ là người nhà mình cơ. Hehe.... anh đã ghé blog em rùi thì anh cũng thấy là em chỉ có mấy loại đó thui, mà củ đỏ anh cần thì em chỉ có 1 (nay còn ko có nữa là) thì sao gửi cho anh ấy dc nên chỉ có cam và hồng sọc thui.

Còn về củ trắng thì ko phải em sòng phẳng đâu, em thix chết đi dc ấy chứ, nhưng em thấy kỳ sao ấy, ko giúp gì dc mà còn phiền anh kiếm cây tặng em nữa. Anh đã nói thế thì anh cứ nuôi em ấy nhá rùi khi nào chán thì cho em xin nhe. Cảm ơn anh trai nhiều.

Đúng là có anh trai sướng thật đấy.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

@ Gửi các chị phương xa: Mai các chị off vui vẻ nhá, và nhớ tường thuật cho em hóng với nhe.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Sao Chị nghe giang hồ đồn là Em nức tiếng tỉa củ Thủy Tiên, nhất là theo thế rồng bay phượng múa, hoạ hổ toàn lông...
gì gì nữa mà, Em show "cái củ của em đã tỉa" cho bọn Chị xem mà học hỏi với!
Hehe, lại xỉa nhau nữa nè!
Tỉa là một chuyện và củ đã tỉa có sống hay không là chuyện khác nghen. Tương tự, nắm vững kỹ thuật nhưng thực hiện nó lại là chuyện khác nữa. Chẳng hạn ai cũng biết ngày thay nước khoảng 3 lần, dùng nước mưa hoặc nước máy thì xả ra xô sau 48h mới dùng ... nhưng không mấy người làm được thế, em thì vẫn xài nước máy trực tiếp và có ngày bận chỉ kịp rửa có 1 lần.
Về tỉa, chính xác thì em mới tỉa TT năm ngoái và năm nay, tổng cộng 5 củ, khi tỉa dùng dao gọt trái cây. Chị thích xem hình thì để em kiếm đã nhé!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Em SD, cẩn thận kẻo mà
Con nai vàng ngơ ngác, lừa chết bác thợ săn
nhé ;))
Sau khi lừa chết rồi là sao nữa chị JC biết không?!!
Con Nai vàng (tiếp tục) ngơ ngác ... đạp lên xác thợ săn

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Anh trai, em có đề phòng gì đâu, anh nói vậy em giận à. Vì ko đề phòng ai nên toàn bị dụ ấy thôi. Ngay từ đầu anh nói là anh Tấn đi thì em mới biết ai mà trả lời chứ, anh hỏi thế nên em nghĩ là người nhà mình cơ. Hehe.... anh đã ghé blog em rùi thì anh cũng thấy là em chỉ có mấy loại đó thui, mà củ đỏ anh cần thì em chỉ có 1 (nay còn ko có nữa là) thì sao gửi cho anh ấy dc nên chỉ có cam và hồng sọc thui.

Còn về củ trắng thì ko phải em sòng phẳng đâu, em thix chết đi dc ấy chứ, nhưng em thấy kỳ sao ấy, ko giúp gì dc mà còn phiền anh kiếm cây tặng em nữa. Anh đã nói thế thì anh cứ nuôi em ấy nhá rùi khi nào chán thì cho em xin nhe. Cảm ơn anh trai nhiều.

Đúng là có anh trai sướng thật đấy.
Hehe, thực ra anh xin em cây là để làm giống và cũng để gửi tặng ngoài ấy. Nên muốn hỏi em cho rõ. Xem ra vẫn còn gian nan lắm.
Hehe, nếu như mà thấy áy náy thì lại kiếm cây khác tặng anh chớ sao, chuyện này đâu có dừng lại ở đây được. Nhưng yên tâm, để anh tính cho năm 2011, em không sợ xui vì nợ qua năm như cây CC đâu.

1,284
1
0

small_dracula

Củ năm ngoái nhé

ngâm nước được 1 tuần thì rễ có dấu hiệu thối, em chuyển sang cát nhưng lúc đó học chưa thuộc bài, nhác đi mua chậu và tiếc không đục thủng cái thau, kết quả là cây bị úng không có rễ, nụ bị khô khi gần nở, hè hè, "lần đầu" của em như thế, còn ngây thơ con gà mờ lắm!!!

1,284
1
0

small_dracula

Củ TT năm nay nha, đây là 2 củ ở nhà

Gọt cùng lúc nhưng có củ rễ dài và có củ rễ ngắn

1,284
1
0

small_dracula

TT tiếp, 2 củ ở Huế
Em này khá ổn, nán ngâm nước

và một em bị thối mảng rễ, sản phẩm của 1 ngày bận, tối về thấy nước đục - có váng - hơi hôi, em chuyển sang cát

Sau đó em ổn ổn kia lại bị vênh rễ, chổ dài chổ không, em cho sang cát nốt. Một phần là vì em sắp về QB, để cát cho lành chứ ở H không có người chăm.

Rễ lên nhanh, nhưng lại lòi ra vấn đề mới, rễ nó đội củ lên cao, em đang ngâm cứu khắc phục, không khéo phải cho vào nước lại, nếu thế thì dùng cái vòi mở nước vào bát ngâm rồi cho chảy nhẹ suốt ngày luôn.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Năm hết Tết đến mà em vẫn chưa nhận dc hạt giống hoa của mẹ Ngộ ạ!!! Hu hu hu... Chắc thù em vụ lá tắm đây mà!!! :(( Hôm nay ch nhận dc lá tắm chưa ạ?! Hi hi...

1,517
0
0

Mehuungo

Mẹ Đạt ơi, ko phải thế thù đâu hihi, tại trời lạnh quá , có gửi cho mẹ nó thì cũng ko gieo được nên cố nán để thu hoạch thêm hạt ý mà. HN cây còn teo cả lại nữa là Lai châu, ráng đợi chơi hoa sang năm chơi hoa cả năm nhé hehe..., trồng cây là chuyện cả đời mà, em vào tham gia có thấy mấy chồng gạch xí cây nó mọc rêu cả mà chưa ai chịu bỏ cuộc đấy.

Lá tắm nhận được chiều nay rồi, nhưng vấn đề là chưa có thùng tắm và phải kiếm cái nồi to với bếp than đun nữa, chứ đun 5 - 6h thì bếp điện nó biểu tình mất. Ra giêng tắm vậy hì hì

250
0
0

tanh

Hi, cận tết nên mọi người bận bịu về quê cả, off có 4 người mà 1 kẻ đến muộn về cũng nhanh nên chẳng tường thuật lại được gì cả ngoài cái nồi lẩu Thái trước mặt :))
Bữa này là để chào mừng chị Tuyền ra chơi HN đó mọi người biết hông:D thế mà em cũng có biết thông tin đâu, hộc tốc lao tới nơi mới mắt tròn mắt dẹt, mồm A mắt 0 hết cả, mẹ Ngộ xấu tính ghê à, úp mở mãi. Cảm nhận người thực việc thực là... hihi:">, đúng như mình nghĩ, chị Tuyền cực cực... kỳ dịu dàng, nhẹ nhàng và nữ tính :x.
Tiếc là em phải học cả ngày, off được 1 tiếng đồng hồ kịp vớt vát vài thông tin mẹ Ngộ và chị SV 8 8 8, chị Tuyền thỏ thẻ, nhẹ nhàng và... nồi lẩu trước mặt =)) Xong là 3 chân 4 cẳng (dù quyến luyến lắm đấy mà chị SV xuỳ xuỳ đi nhanh lên) nên giờ vẫn tiếc đứt ruột nè (chẳng mấy khi có khách quý phương xa, huhu).
Thông tin cụ thể thế nào, lễ đón tiếp và chuyến du lịch HN của chị Tuyền ra sao thì em cũng đang đợi mấy chị về kể tiếp đây. Chờ chờ.... mòn mỏi...:(

813
0
0

coldmoon1990

Mẹ Đạt ơi, ko phải thế thù đâu hihi, tại trời lạnh quá , có gửi cho mẹ nó thì cũng ko gieo được nên cố nán để thu hoạch thêm hạt ý mà. HN cây còn teo cả lại nữa là Lai châu, ráng đợi chơi hoa sang năm chơi hoa cả năm nhé hehe..., trồng cây là chuyện cả đời mà, em vào tham gia có thấy mấy chồng gạch xí cây nó mọc rêu cả mà chưa ai chịu bỏ cuộc đấy.

Lá tắm nhận được chiều nay rồi, nhưng vấn đề là chưa có thùng tắm và phải kiếm cái nồi to với bếp than đun nữa, chứ đun 5 - 6h thì bếp điện nó biểu tình mất. Ra giêng tắm vậy hì hì
Ôi giờ mới biết có người có lá gì đó tắm cho mát tay trồng cây songviet nhỉ, biết sớm chị em mình xin mẹ Ngộ mỗi đứa vài lá he he.

Chiều nay về mẹ Ngộ có thấy ngõ nhà mẹ Ngộ bị lún vì có xe chở mấy chục chậu Dã Yên Thảo chạy qua không?

1,517
0
0

Mehuungo

Ôi giời ơi, thế thì ngày mai em chạy sang đòi tiền môi giới đây, ít ra thì cũng phải được 1 chậu FOC chứ nhỉ???

Sang năm em trồng DYT bán cho nhà mình nhé, thế mà đang lo thất nghiệp ko biết làm gì.

Ra Tết mời cả nhà đến tắm thân mật tập thể, để đi kiếm thùng tắm với lại bếp than đã.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

To mẹ Ngộ: em ứ trích được bài, ghét nhất kiểu trả lời chay thế này!!!! Chị sao lại phải đun 5-6 tiếng ạ?! Hu hu... Ứ chịu đọc HDSD rồi!!! Mai chị đọc lại giúp em nhé!! :) còn Hạt thì qua Tết gửi cho em cũng dc ạ!

1,517
0
0

Mehuungo

Ơ chị thấy em hướng dẫn trong topic của em bên LCM mà, còn HDSD trên gói lá thì chị chưa đọc thật. Mai giở ra xem rồi báo cáo lại cô nhé.
G9 cả nhà .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.