Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chào cả nhà, em có rất nhiều cái hay trong mấy ngày vừa rồi nhưng chắc là không có thời gian để kể và up hình vì em đang bị xếp chỉ huy vào đội đi chúc tết và mua cây trang trí cho cơ quan. Em vào qua nhà thấy các chị nói chuyện em có vài cái giá để các chị lựa mà mua nhé.
- Cúc đủ màu, em thích nhất màu tím xanh mà các chị nói 150k/chậu hãy mua với giá 90k/chậu (chợ bưởi, nếu lấy từ 5 chậu trở lên 85k/chậu)
- Bưởi diễn mua cây có sẵn trái và được trồng trong chậu rồi 150k/trái. Cây bao nhiêu trái tính bấy nhiêu tiền (Mua tại Văn Giang Hưng Yên. Từ cầu Thanh Trì xuống đó chừng 15km.
- Quất thế hoặc tháp từ 250k- 500k là ổn với không gian phòng khách lớn hoặc để sân.
- Về Bát Tràng tha hồ thứ để nghịch.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Tình hình hoa lá đón Tết nhà chị nhé, có cúc tím Đà Lạt, chị cũng mua 80k/chậu

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

ah, cái nì phải hỏi SD, chị mua 1 bụi Hạc đính đang có vòi hoa. Chị thấy người ta xếp mấy cục đất chèn vào rễ nó, để rễ nó phơi ra. Chị đang trồng vào tạm vào đất, thế có đc ko em?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Giữ cho chị 1 chậu trắng đi. Chị có thích hoa trắng để trộn lẫn mà. Có điều chưng trên ban công thì phải chọn màu lổi bựt thôi.
OK. Tối mai chị ghé nhé. Độ 7 giờ pm. Thank You Ong nhiều. Mang ivy cho Ong luôn nhé?
Eo ơi chả nói sớm gì cả, em vác đi cho mẩt rồi
nhưng nhà còn, em cho chị 1 chậu nhé
hehe, mai mang Ivy cho em luôn nhé, tks chị

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Nhà mình rộn ràng đón Tết vui thật. Nhìn mấy củ thuỷ tiên mà thèm chết lên được nhưng em ko dám bon chen.
Welcome Tuyền ra Hà Nội hưởng cái rét đậm, rét ngọt của Hà Nội.
@Ong, Coldmoon: cho em hỏi có còn DYT ở vườn ươm ko? Giá rổ thế nào? Có hoa để chơi Tết ko? Em muốn bon chen quá.
Sau 2 ngày cuối tuần đi tham khảo chợ Mơ, em thấy tình hình rất chi là tình hình, giá cả leo thang chóng mặt. Ko có một giò DYT nào cả, Ngọc thảo thì xấu điên, có vài chậu thu hải đường trắng, hồng giá 120k/chậu. Đồng tiền tuần trước mới có 35k/khóm, hôm qua em phải mua 80k/khóm. Cúc và đỗ quyên nhiều vô kể. Chợ họp cả ngày, đông vui nhộn nhịp lắm cả nhà ah.

Chị ơi DYT còn nhiều nhưng hơi bé, chăm tốt chắc cũng ko được nhiều hoa như của chị Dung đâu, vì còn có 1 tuần nữa là Tết mà, nhưng mà cũng tạm được.
Chị cứ lên nhà mehuungo là đến được vườn ươm nhé

1,284
1
0

small_dracula

small_dracula: Anh dracula ơi cho em hỏi xíu ạ. Hôm qua em về quê em có xin được một củ huệ( được tách từ củ mẹ), khi em mang về thì thấy một vài rễ to bị đứt, củ có 3 lá thì bị gãy nên em cắt luôn :(.
và em trồng nó vào chậu, dùng đất giá thể và tưới nước cho nó. không biết trồng vào thời gian này nó có sống được không anh nhỉ? anh có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Vì em chưa trồng loại này bao h.... với lại hết tuần này em về quê ăn tết 1 tuần nên sợ ko chăm nó nó tèo mất.
sory anh vì em không có thời gian lục lại cái bào cũ, vì cuối năm đi tiệc tùng liên miên ạ.

cảm ơn anh.

p/s: à em ở hà nội ạ.
Huệ rất dễ sống, bạn yên tâm nhé. Bạn bê chậu cây ra ngoài trời (nếu nhà có khoảng lộ thiên) rồi để vậy tha hồ đi nhé, cho bạn đi cả tháng cũng không sao, trong vòng 1 tháng tới cũng không cần tưới đâu, kệ nó vậy, khi nào thấy củ lên lá hãy tính. Nếu thấy cây có lá thì chờ xem đất khô là tưới. Yên tâm, chết có người đền!
Rút kinh nghiệm luôn, Huệ nó lên lá theo đợt, thế nên khi thấy củ chỉ toàn lá trưởng thành (dài hết mức cả rồi, cái này so sánh lá trong cùng với ngoài cùng tương đương nhau là biết) thì thoải mái cắt hết rễ và lá rồi trồng lại nguyên cái củ thế thôi. Còn nếu củ có lá non đang lên thì để yên cả lá thế mà trồng, trồng xong lá già có thể bị vàng rồi khô, cứ kệ vậy, khi nào nó khô hết thì bứt lá đó đi cho sạch.
Nếu trồng Huệ vào giai đoạn trời nắng ráo thì để rễ, trồng xong tưới một lần rồi chờ khô đất mới tưới lại; còn gặp lúc có mưa tốt nhất là cắt hết rễ, trồng vào đất ẩm rồi để ra ngoài trời không tưới (đất không ướt nhé, đừng trồng cây khi đất ướt, gặp lúc mưa đất bị ướt hết thì quẳng nó vậy hết mưa khô đất hẵng trồng, bao lâu cũng được, 2 tháng khô 1-2 vảy là cùng).

1,284
1
0

small_dracula

ah, cái nì phải hỏi SD, chị mua 1 bụi Hạc đính đang có vòi hoa. Chị thấy người ta xếp mấy cục đất chèn vào rễ nó, để rễ nó phơi ra. Chị đang trồng vào tạm vào đất, thế có đc ko em?
Hi, nãy nhìn cái hình em thấy rồi. Hạc đính là loại lan sống đất (địa lan) nên chị trồng đất đúng rồi ạ. Nó thường mọc những nơi đất trũng, đầm lầy, chỗ giao nhau giữa 2 sườn đồi... nên đại khái là ưa ẩm, có thể chịu úng nhưng vẫn chịu được hạn. Dễ trồng thôi chị ạ, tưới thì không lo, nhưng loại này sống dưới tán cây, thích nghi với ánh sáng vừa phải (50-70%) nên dễ bị cháy lá khi gặp nắng to. Nếu tập dần dần thì cây vẫn sống được dưới nắng 100% nhưng chú ý tránh nắng trong những ngày nắng gắt mùa hè.
Cây ra hoa tự nhiên tầm tháng 2-3 DL.

792
0
0

J.C

Hôm nay e mới được diện kiến cái chỗ bán cây cảnh ở Trường đại học Y tế công cộng, nhiều lan ghê, mà đắt dã man, chậu cỡ nhỏ nhất đựng 5 cây lan hồ điệp - 5 cành là 1tr8, chậu lớn khoảng 30tr, chậu cúc hasfarm cũng 100k, sống đời bé tí 60k, đắt gấp 3 lần metro, big C. Em bỏ chạy nguyên cả dép :D.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hôm nay e mới được diện kiến cái chỗ bán cây cảnh ở Trường đại học Y tế công cộng, nhiều lan ghê, mà đắt dã man, chậu cỡ nhỏ nhất đựng 5 cây lan hồ điệp - 5 cành là 1tr8, chậu lớn khoảng 30tr, chậu cúc hasfarm cũng 100k, sống đời bé tí 60k, đắt gấp 3 lần metro, big C. Em bỏ chạy nguyên cả dép :D.
Hehe, chị nghía chỗ này từ lâu mà chưa qua được. HN cái gì cũng đắt trong khi SG rẻ mà nhiều, Tết cũng ko tăng giá, lại hát bài Ước gì :(

792
0
0

J.C

Mấy chậu dài em trồng cúc đã tàn rồi chị Ong ạ, tình hình này em lại phải mua đợt mới để thay rồi. Mà chị Ong biết facebook Pham Lam là của ai hok? :D em nhìn thấy mấy cái ảnh hoa quen lứm, mà ngại tìm trong các post trước.

1,284
1
0

small_dracula

Đúng là hoa tết leo thang chóng cả mặt. Chổ em Hồ điệp cách đây 10 ngày còn mua được với giá 110-120k, hôm qua em hỏi là 170k. Đỗ quyên thì tăng từ 60-70k lên 110-120k. Chổ quen cũng như chổ lạ, chặt ngang xương. Hôm qua Huế bắt đầu có chợ hoa, mò ra dạo 1 vòng, giá hoa Chuông (Tử la lan) là 100k, nghe mà điếc cả tai. Năm ni em quyết tu thân tích đức, không mua hoa .... chờ 30 mua nụ cho rẻ, hehe

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Ặc, là chị Ong hả? huhu, xí hổ quá trời ơi.... hihi, e add chị nhớ :D @};-@};-@};-@};- :x:x:x:x

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, hỏi Phạm Thu Lam là biết, khửa khửa

792
0
0

J.C

@ SD: hôm nay thấy 1 chậu đỗ quyên 720k, lác mắt luôn phải định thần nhìn lại cho rõ :))

1,284
1
0

small_dracula

Hoa đắt quá, chơi tạm hoa nhà

Nụ cả vạt

1,284
1
0

small_dracula

Như chậu ĐQ này là mấy xiền

1,284
1
0

small_dracula

TT ở nhà hôm nay nè, rễ hay phết

792
0
0

J.C

Chậu đỗ quyên của SD khó định giá lắm, cả chợ tìm toét mắt ko có cái chậu nào thưa thớt ít hoa ít lá ít cành như vậy :))

1,284
1
0

small_dracula

Huhu, Lay ơn bị muộn rồi

Chỉ có khoảng 5 vòi đúng tết, giờ bằng này

Còn lại phải rằm và cuối tháng giêng mới nở

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.