Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hôm mới mua có bạn bảo phải chăm cây này như chăm em bé, rửa củ nhẹ nhàng, thay nước thường xuyên nên lôi ra lôi vào nhiều quá, có thể thế cũng thêm phần làm nó nghiêng ngả ...
Hi, nếu chị gọt củ thì nhựa ra rất nhiều, 2-3 ngày đầu phải dùng chổi quét sơn kì cọ vết gọt dưới vòi nước chảy 5-6 lần / ngày ấy chớ, rửa cho sạch mới thôi. Sau đó thì tùy thời tiết và tùy tình trạng củ để thay nước 1-3 lần / ngày, nếu trời nóng hoặc gọt nhiều thì phải rửa nhiều lên cho khỏi thối củ.
Củ này của chị không gọt nên thay nước đỡ hơn, nhưng nhược điểm là lá cao đó. Lá dài thế này mà lôi vào lôi ra thì dễ hư lắm, chị có thể khắc phục bằng cách cho vòi nước thẳng vào bình, cho vào đáy bình càng tốt còn không mở vòi cho nó chảy tràn vài phút là được. Nếu có thể dùng tay giữ cố định củ vào bình thì nghiêng lại đổ nước cũ chêm nước mới là xong, cẩn thận hơn thì tráng nước sạch 1 lần.

792
0
0

J.C

Đầu năm tinh thần nhà mình lên cao vun vút nhỉ? :D
Ban công nhà em nó rất kỳ cục, một nửa ban công ở ngoài phải trèo qua lan can nên cây ngoài đó rất là xấu xí, ko chăm được, nửa phía trong thì tươi tốt.
Cúc lá nho ý, là của Sapa đấy chị Poppy ạ, hồi e mua ở Sapa là cả một cái nhà vườn toàn cúc lá nho thôi, ng ta bảo Tết ta mang xuống HN bán, em cũng mua 80k đấy, sắp nở thì bị thui nụ, mà chắc là tại em, vì em trồng cúc gì cũng bị thui nụ cả.
Nhà mình có vẻ mê món Đỗ quyên ta nhỉ? hoa xinh lắm, nhất là màu hồng ý, xinh hơn Đỗ quyên tàu nhiều, phía trong cánh hoa - chỉ một cánh thôi có mấy cái chấm chấm hồng đậm hơn, nhìn rất là yêu nhé, mà lại thơm ơi là thơm :D.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Phung Hàm ơi, mai có người đi Hải Dương
em cần thồ gì ở HN xuống ko?
Hi hi chị Ong ơi em vui quá đi mất. Em nhớ Hồ tây, em nhớ con đường Trần phú rợp bóng sấu, em nhớ Bách thảo chỉ muốn nhìn mãi các cây cao xem có lan ko mà chẳng khi nào thấy lan cả. Nói chung là nhớ HN rất nhiều rất rất nhiều ạ. Chị thồ đc gì cho em đây hi hi vui quá. Em cám ơn chị. Chỉ muốn mang cả HN về để trong nhà thôi he he... Khi nào chị về HD ới em nhé. Hi hi xem có cái gì chị cần không. Mà em chỉ có chủ yếu là lan thôi, thỉnh thoảng có thêm mấy thứ rồi lại cho về quê vì ở trên này không còn chỗ cho mấy em.
Hi hi, ấm lên rồi hôm trước chị nào nói trồng Tiêu nhỉ em lại quên rồi. He he, hôm nào em về quê lấy lên em sẽ nhắn lại nhé. Hôm trước em về nhưng mà còn lạnh quá nên ko dám lấy. Hôm tết về ngắm hai cây bơ to tổ vật mà không biết khi nào mới cho trái nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

Thêm vài cái gần gần hơn nữa nhé cả nhà:

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Bác Kelly: Em không đi được chatuchak bác ơi. Hôm tour ghé Nooh Nooch Garden gì đó thì chỉ có một ita hoa nhiệt đới, không nhìn thấy cây chanh nào hết. Em chỉ kịp mua mấy chậu DYT rồi té, đi tour mà bác. Thôi, giờ có đi đâu em sẽ để ý có cây chanh Tây đó em sẽ mua cho Bác nhé.

Khoe cả nhà: đêm qua tớ đi chợ Viềng, đã tha về được mấy cây bách tán, và quýt giâm cành. Để trồng thử xem quyt có lên không. Tớ mua được mấy chậu DYT Thái Lan màu tàm tạm, hoa to như cái bát đựng nước chấm. Cuối tuần sẽ up ảnh khoe hàng. Củ tulip chưa sờ đến được chả biết nóng lên các em ấy thế nào rồi nữa. Đầu năm đi làm bận túi mắt túi mũi, kinh khủng.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Bác Kelly: Em không đi được chatuchak bác ơi. Hôm tour ghé Nooh Nooch Garden gì đó thì chỉ có một ita hoa nhiệt đới, không nhìn thấy cây chanh nào hết. Em chỉ kịp mua mấy chậu DYT rồi té, đi tour mà bác. Thôi, giờ có đi đâu em sẽ để ý có cây chanh Tây đó em sẽ mua cho Bác nhé.

Khoe cả nhà: đêm qua tớ đi chợ Viềng, đã tha về được mấy cây bách tán, và quýt giâm cành. Để trồng thử xem quyt có lên không. Tớ mua được mấy chậu DYT Thái Lan màu tàm tạm, hoa to như cái bát đựng nước chấm. Cuối tuần sẽ up ảnh khoe hàng. Củ tulip chưa sờ đến được chả biết nóng lên các em ấy thế nào rồi nữa. Đầu năm đi làm bận túi mắt túi mũi, kinh khủng.
bác về rồi à
ko tha lôi được cây CC nào hả bác ơi?

Nhà em đang lo vụ hè đến trồng cây ở đâu đây, chỉ sợ cây chết nên tạm thời em dừng cái vụ mua bán này lại :)

250
0
0

tanh

Anh SD: Hòm thư lại đầy rồi nhá!
Chị Coldmoon: em mê chợ Viềng lắm lắm lun ấy, mai hẹn chị nha :D

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon đi ác nhỉ? Nghe chị kể mà em thèm, ko biết bao giờ mới được đi ngao du như bác.

Update cây DYT của hoaau

Được mỗi chậu này nở tưng bừng, 2 chậu còn lại chắc tháng nữa mới ăn thua.

Còn đây là cành đào, hoa nhiều kinh khủng, ai đi qua cũng nhòm vào hehe

@Song Việt : Trường Ngộ hôm nay thi cây đẹp, chị cho Ngộ mang cây Tiên ông đi thi vì nó gọn nhẹ, đủ hoa và lá như yêu cầu, chiều đón con thấy con thông báo cây của con được cô giáo chọn đi dự thi ở trường , tuần sau mới trả. Chắc nắng thế này thì tuần sau cây tèo rồi hihi...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Eo ôi DYT của chị Hương đẹp thế
DYT nhà em lèo tèo vài bông hoa, chán quá :(

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Eo ôi DYT của chị Hương đẹp thế
DYT nhà em lèo tèo vài bông hoa, chán quá :(
Công nhận mê luôn, nhà chị cũng lèo tèo, được cái tốt lá :)

Mà Mehuungo ơi, cây bìm bìm sống được 4 cây. Một cây chị tách ra định cho leo lên bụi trúc thì sống khoẻ, 3 cây còn trong chậu chắc chị tưới nhiều quá nên héo lá tý chết. Một cây bắt đầu tươi trở lại, hai cây kia còn đang phấp phỏng ...

331
1
0

loakenthangmuoimot

Phe với cả nhà hoa nhà mình:

Pensee:

Hạt hoa cỏ của mẹ Coldmoon cho nay đã có nụ:

DYT gieo hạt:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị D và chị H: Em đăng ký hạt DYT của các chị nhé, món này em gieo ngon rồi, hihi
Cây đào của mẹ Ngộ đẹp quá, ngất ngây.

872
0
0

kelly

Update cây DYT của hoaau

Hoa đẹp quá, đúng là hoa Tây, thật đáng đồng tiền bát gạo. Hay chị cũng đặt bọn này để chơi từ đây đến hè nhỉ. H ơi cho chị xin ít hạt của đám DYT này nhé vì sợ không đặt được nữa.

@ coldmoon: Không sao đâu em, tiện thì chị nhờ em tha về, con không có thì chị vẫn dùng gia vị chế biến sẵn của Thái thức ăn vẫn ngon mà. Tại chị thích sưu tầm cái quả chanh có vỏ sần sùi của giống này.

Lâu lắm hôm nay chị mới có thời gian vào ngó nghiêng nhà cây, nhiều hoa đẹp quá, không khí đón Tết của nhà mình rôm rả quá nhỉ. Chúc các thành viên nhà cây chúng mình năm mới thật nhiều sức khỏe, niềm vui và hạnh phúc.

813
0
0

coldmoon1990

Hoa bên Thái bán rẻ ngất luôn. Tớ mua Dã Yên Thảo có 14k 1 chậu. Loại DYT hoa to như của Tây chứ không bé ty ty như DYT Hà Nội. Và to ít cũng gấp rưỡi DYT Sài Gòn. Mỗi tội họ trồng đất, xách nặng không tưởng tượng nổi thôi.

Bác Kelly: Nếu bác mà nhờ được ai mua cây chanh đó thì cho em bon chen 1 cây với nhé. Có lẽ cây đó chỉ có ở bên Thái thôi hả bác??? Em sẽ đi công tác bên đó nữa, nhưng đi ít ngày sợ chả tìm nổi chỗ bán vì mình không quen thông thổ. Bác hỏi được chỗ nào bán chỉ cho em, em mon men nhờ người quen bên đó xem sao - quen chứ không thân nên cũng phải thăm dò đã.

Khoe thêm em TLL chụp hôm 1 Tết nhé cả nhà

Và em MG Mỹ bé xíu, bé bằng 1/3 em Việt Nam nữa nè

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon đi ác nhỉ? Nghe chị kể mà em thèm, ko biết bao giờ mới được đi ngao du như bác.

Update cây DYT của hoaau

Đúng là em mát tay thiệt. Hôm mới lắp trông chậu DYT của em khá là thảm thương, chẳng tưởng tượng sau có mấy tuần đã tưng bừng thế kia, đẹp kinh luôn. Chúc mừng em, năm mới hoa cỏ tươi tốt thế sẽ nhiều tin vui tốt lành em nhỉ.

Chị định ém hàng để gây envy cho mẹ Ngộ, nhưng ..... : chỉ có mấy ngày Tết trời ấm lên mà cây Bưởi của chị phải bung cả vài chục chùm nụ một lúc H nhé. Mỗi nách lá và cả mấu không có lá là một chùm nụ nhú ra - thèm không H? Sau Tết rồi có đi kiếm cây không, giờ trồng thì tháng Ba có hoa, đậu trái nhưng ít. Sang năm là sẽ đầy cây luôn. Chị trồng còn ngon lành thế nữa là em.

Phụng Hàm: Chị xin em cây tiêu nhé. Cành giâm rồi đi, chứ để chị giâm rồi tèo thì mất công em lắm lắm.

LoaKen: Chị sẽ kiếm hạt DYT cho em gieo chán thì thôi.

792
0
0

J.C

An ủi chị Ong nè:
Phong lữ Sapa:

Sen cạn trồng bằng hạt cô Hà Xuân cho - gieo có đúng 1 hạt, ăn may luôn:

Cũng gieo hạt cô Xuân cho- cây gì đây hả các bác?

Cây này thì em mua ở chợ Bưởi - giờ bắt đầu hoa lá trở lại rùi, mà tên gì em cũng quên luôn, ai nhắc em với:

DYT bắt đầu tưng bừng:

Sâu nhà:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.