Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

ngoài ra em còn 1 gói hạt hướng dương, 1 gói hoa chuông đã gieo luôn được chưa ạ?

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Út thấy ở đây có cây trồng trong phòng tắm nè Ong ơi. Tất nhiên chỉ là tham khảo thôi chứ mình không thể làm hoành tráng được như vậy nhưng mà trông cũng đẹp phết. Bắt chước đưa ra ngoài vườn cũng được đó.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Út thấy ở đây có cây trồng trong phòng tắm nè Ong ơi. Tất nhiên chỉ là tham khảo thôi chứ mình không thể làm hoành tráng được như vậy nhưng mà trông cũng đẹp phết. Bắt chước đưa ra ngoài vườn cũng được đó.
ôi bao giờ em có cái phòng tắm đẹp thế này, chẹp chẹp
chị làm em chết thèm rồi :D

1,517
0
0

Mehuungo

Quỷ ơi Đỗ quyên trắng này, thèm chưa?

Mời cả nhà ngắm DYT nhà mình, cây màu tím hoa và lá to hơn hẳn cây màu đỏ cờ và vàng

Màu đỏ cờ nhé

Màu vàng này chưa ai có nhỉ, nhưng cũng ko đẹp bằng màu tím nhung đâu

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Hương ơi sao gọi chị ko được nhỉ
em muốn mua cái móc treo như cái chị dùng treo chậu DYT ấy, mua đâu chị ơi?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Four oclock, hạt hoa Sing, ko biết tên TV là gì?

Gieo tháng nào ạ?
Em này là hoa phấn Ong nhé, chị cũng có nhưng chưa có cái phẩy phẩy giống Ong, nếu dư thì cho chị, đặt gạch cuối hàng thôi nhé.

Cosmos Sing

Gieo vào tháng nào ạ?
Cả 2 em này, hoa phấn và hoa bướm đều ưa mùa lạnh mát mẻ. Chị gieo cuối hè đầu thu năm ngoái thì mua xuân được một chậu tưng bừng, phải cái em hoa bướm thì phải tỉa tót, và đợt vừa rồi rét kinh quá em í cũng hơi tàn tạ, được cái hoa sai vô kể. Hoa phấn thì chị để ý thấy nó có củ sau khi hoa tàn (cây nhà chị có giống thế không chị Út ơi?), và nếu ra hoa thì để ý vặt hạt nhé, hạt to đùng không sợ rơi mất đâu.

ngoài ra em còn 1 gói hạt hướng dương, 1 gói hoa chuông đã gieo luôn được chưa ạ?
Hướng dương giờ gieo được rồi em ơi, còn hoa chuông thì nhiều loại lắm, up ảnh lên mới biết, nói chugn các bạn ở bển này ưa trời mát, né cái mùa hè chảy mỡ với mùa đông rét quắt người của HN ra nhé.

Quỷ ơi Đỗ quyên trắng này, thèm chưa?
Chị mua ĐQ ta à, cây trắng to không chị? Em thấy ở Mơ nhiều lắm, 120 đổ lại tùy to nhỏ, mê lắm í.

Mời cả nhà ngắm DYT nhà mình, cây màu tím hoa và lá to hơn hẳn cây màu đỏ cờ và vàng
Hoa thế này cũng ổn đấy chị nhỉ, không đến nỗi như mình nghĩ ban đầu.

213
0
0

"hot boy utvanut"

@ Loa Kèn, Chị không biết hoa phấn ngoại thì thế nào chứ hoa phấn nội màu hồng tím như hoa mười giờ í thì ra hoa quanh năm. Trong SG nóng vậy mà trồng mùa nào cũng được hết. Cây lớn thành bụi to luôn.

@Mẹ Ngộ mát tay thật. Mới hơn 1 tháng mà DYT khác một trời một vực luôn. Cũng mừng là mấy màu này "không đụng hàng" chị hén.

1,284
1
0

small_dracula

Hôm nào chị chụp hình cái cây cho em xem, chị cắt trụi lủi rồi, còn mỗi củ với một đoạn thân ngắn thôi. Mà họ lấy hạt hoa lay ơn kiểu j nhỉ, chị thấy hoa nở rồi ra đi thẳng cánh chứ có bao giờ thấy nó "mang bầu" gì đâu?
Trời! nếu đã cắt hết lá thì xong rồi, cây mà không có lá chị trồng nó xuống không còn ý nghĩa gì nữa. Như cây của em đó, giờ ra hoa xong em vẫn phải chăm tiếp tục cho đến tháng 5 cây lụi lá mới nhổ lên lấy củ.
Các chị nhà mình sợ nhìn xấu nên hoa chưa kịp tàn hết đã giật vứt đi, quả chưa kịp lớn đã cắt vòi, cây chưa kịp chết đã nhổ lên trồng lại cho nó mau chết... hè hè, làm sao mà thấy quả được. Quả nó tựa tựa như quả Vừng (Mè).

1,284
1
0

small_dracula

@ Quỷ: Quỷ ạ, Cây của chị Đèn là không thể cứu chữa được nữa. Chị đèn khỏi mất công làm gì cho nhọc. Nếu là người trồng lan chút chút thôi thì sẽ không khi nào để cây tới vậy. Chị ấy nói là đã rụng trụi lá rồi nguyên nhân chính của nó là úng nước. Cái này thường gặp hơn là bệnh. Mà đã rụng hết lá với hiện tượng không còn cái lá nào thì Q đừng có hi vọng cái thân nó còn tươi. Nói chị Đèn chụp hình lại cho chắc chứ K cũng đã dự đoán là em nó thế này rồi nên nói luôn khỏi mất thời gian.
@Chị Đèn: Cây Giã Hạc như Q nói nó còn có tên là Phi điệp tím (em cũng thích cái tên này hơn) hay còn gọi là Dã hạc, Giả Hạc. Tên Khoa học Q đã nói rồi đó chị nhé. Cây này nhìn hình là biết không phải cây chị mới chụp. Vì với mùa này lẽ ra là em nó đã ngủ lâu rồi nhưng do chị chăm chỉ nên em nó giờ mới xuống lá đó chị. Em rất thích em này hoa đẹp mà thơm dễ chịu. Từ năm tới chị canh xem khi nào em nó căng mập đầu múp lại có một lá con là khi cây đã sung và chuẩn bị nghỉ thì chị cắt nước đừng thương tiếc gì cả. Cứ mạnh tay và tàn bạo chút chị ạ. Em nó không phụ mình đâu. Sau khi đã nghỉ chị không cần tưới em nó vẫn căng thân mà không lo gì cả. Khi mưa xuân xuống chị để ý khi nào mắt nó mở là lúc nó thức giấc rồi đó. Chị Tưới đẫm vào gốc tránh tưới lên thân và bổ sung B1 rất loãng tuần 1 lần chị sẽ có một mùa hoa mĩ mãn. Nếu muốn nhân giống thì chị bỏ tưới gốc mà tưới lên thân các mắt ngủ đó sẽ cho chị cây con mà không hoặc cho chị ít hoa. Mỗi thân đó cho chị từ 1-2 cây con. Còn nếu giờ thì chị làm như Q nói đi. Cắt nước tuyệt đối cho em nó rụng hết lá đi nếu không thì vặt hết luôn cũng được.
@ Chị Songviet: Cây của chị là do lạnh quá đó. Khi lạnh quá sẽ xảy ra hiện tượng này đặc biệt là lan công nghiệp. Lan rừng cũng bị nhưng ít hơn. Em vừa ra đi toàn bộ van đa và mokara với vũ nữ hoàng hậu đó chị. Giờ thì chị làm như Q nói là được. Chị nhúng cả chậu vào nước vôi trong chừng 15' để khô rồi phun thuốc chống nấm tiếp tục để khô không tưới ít nhất 1 tuần xem thế nào. Nhớ là môi trường phải thoáng nhé. Nếu lá nó thiếu nước mà hơi nhăn cũng không vấn đề gì cả. Em nói qua về thuốc gốc đồng. Cái này nó vừa có khả năng phòng, vừa có khả năng chữa ạ. Sau khi phun thuốc sẽ tạo thành một lớp màng trên lá và thân mầm bệnh sẽ không thể xâm nhập vào được nữa. Bỏ hết giớn ra, đừng lo nó thiếu ẩm. Tưới thì đừng tưới lên nõn. Nói chung là bệnh này xảy ra thời gian này là do rét quá nên chị không cần phải băn khoăn gì đâu, xử lý đi là xong thôi. Để đảm bảo ẩm mà không ướt, thoáng mà không khô với HĐ chị chọn giá thể là vữa xây dựng. Người ta phá nhà cũ (xây bằng vôi với cát nhé chứ không phải xi măng cát nhà) chị chọn lấy những viên to chừng ngón tay cái tới ngón chân cái về rửa đi để khô ngâm với B1 pha loãng hơn hướng dẫn mang trồng HĐ tưới ngày hoặc 2 ngày lần vô tư nhé. Vẫn nhớ ko tưới lên nõn nha. Chị Đèn lần sau trồng HĐ cũng làm vậy nhé.
Hè hè, tại lúc đầu chỉ nói rụng lá, nên mới nói để lại cứu, nếu là cây đã trồng 1-2 năm, rễ ôm chậu, thì khi úng rụng hết lá vẫn cứu ok nhé, tớ làm 2 lần rồi, một ngày đẹp trời tớ về nhà thấy cây HĐ không còn cái lá nào... hè hè ... nguyên nhân thì cũng có lần nói với K rồi đó.
Còn cây này là cây lấy về chưng hoa, tớ đoán nó mang vòi hoa và đứng trong nhà ròng rã 4 tháng chứ không ít, nó suy + dư nước + thiếu nắng dẫn đến rụng lá toàn tập. Cơ hội cứu cây rất thấp, thậm chí không có, nhưng làm để biết cũng hay. Với lại một người yêu cây, không bao giờ bỏ cây khi nó còn sống. ((hè hè, chổ này có sử dụng "móc trảo công", nhưng chỉ móc một người thôi, mọi người không cần chột dạ nhé)). Q đã từng cứu sống một cây Hạc Đính khi bụi Hạc đính bị thối chỉ còn duy nhất 1 đốt thân, từ cái mắt ngủ đó mọc lên một cây cao 5cm (tương đương cây mọc hạt), trồng nó 2 năm sau thì củ tơ mới bằng được ngón tay út.
Còn Phi điệp tím, ngoài đó lạnh nên cây ngủ trước thì phải, trong này có chậu ngủ có chậu chưa, cây nhà Q hàng năm có cây đến tháng 9-10DL mới nở hoa, nên nhìn thế thấy cũng thường, không để ý.
HĐ của chị songviet lão quỷ vẫn nghĩ vết đen đó do Nấm, mà do nấm thì bất kì lúc nào cũng có thể bị nếu vườn không thoáng, không cứ gì lạnh.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Quỷ ơi, Phi điệp tím nhà chị hiện tại nó thế này :

Chụp tối bằng điện thoại nên trông chán chứ ở ngoài nó dài lắm, tương lai mà ra hoa là đẹp.

Còn HĐ nhà chị không phải nó thiếu nắng đâu, chị để bên ngoài chứ có để trong nhà đâu, tại chị tưới nhiều quá thôi, ngày nào cũng 2 lần tưới nên mới ra nông nỗi ấy. Chị bắt đầu cắt nước với PĐT.

1,284
1
0

small_dracula

Hihi, vào đây mở mang nhiều quá. Chị khoái tưới cây nên cứ tưới ... lấy được. Nhà chị treo lan trên ban công, tứ phía là tường nên ông ngoại chị dặn là phải chăm tưới, khổ thế.
Hè hè, chăm tưới quá nhịn không nổi thì tưới tường không tưới cây chị nhé!
@ mẹ Ngộ: Nể chị thật, em không tự tin mình làm được thế! Đẹp đó chị, cũng không uổng. Mà em thấy hoa mình trồng nở thế này thích hơn mua của tụi nó sẵn hoa.

2,501
0
0

Haidang02

Hè hè, chăm tưới quá nhịn không nổi thì tưới tường không tưới cây chị nhé!
@ mẹ Ngộ: Nể chị thật, em không tự tin mình làm được thế! Đẹp đó chị, cũng không uổng. Mà em thấy hoa mình trồng nở thế này thích hơn mua của tụi nó sẵn hoa.
chị làm sao mà dám tưới tường chứ ;) :D

Riêng cái vụ trồng hoa rồi nó nở quả thực sung sướng chả gì bằng. Kiểu như chỉ có con mình là đẹp nhất ấy, lúc đó nhìn hoa mua ở chợ chả có cảm xúc gì.
Hồi chị gieo mấy cái hạt mẹ huungo cho, nó nảy mầm, không ngày nào không ngó xem nó lớn bằng nào rồi. Giờ cây BB đã có hoa, bé xíu nhưng sáng ra ngắm nó thấy hân hoan lắm lắm... Hí hí, thấy mình giỏi quá đi cơ (là tự khen mình chứ so với các mẹ và các em ở đây chị mới chỉ là học trò lớp 1)

1,284
1
0

small_dracula

là em nói thật chứ không phải đùa đâu, tường đẹp không tiện tưới thì bên dưới lan cố gắng trồng nhiều chậu cây, trồng mấy loại ưa nước như Môn - Ráy, mỗi ngày tưới lan 1 lần, còn lại tưới tụi này.

2,501
0
0

Haidang02

là em nói thật chứ không phải đùa đâu, tường đẹp không tiện tưới thì bên dưới lan cố gắng trồng nhiều chậu cây, trồng mấy loại ưa nước như Môn - Ráy, mỗi ngày tưới lan 1 lần, còn lại tưới tụi này.
Hihi, chị cứ tưởng chú đùa. Nói chứ bên dưới lan chị cũng trồng một số chậu cây khác cũng có ý đồ cho lan ở trên có tý hơi ẩm. Tại chị thấy lan nhà họ treo trên giàn, dưới là đất thì chả cần tưới mấy cũng đẹp lắm.

Chị OK với kiểu tưới tường của Quỷ, nhưng mà mùa nắng nóng, tưới tường nó hắt ra toàn mùi nóng như kiểu gạch bốc khói ấy (tại lúc chị tưới nó cũng bị vào tường nhiều nên thấy thế)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị Út ơi, hoa phấn của em nó kỳ lắm, ra hoa một lượt tưng bừng, chỉ nở chiều tối và đêm, rồi tàn và rụng từ từ, lá rồi đến cành, từng đốt một. Gốc nó phình ra như củ thược dược. Mấy cây của em màu đỏ cờ, hồng, trắng và vàng, cây lên cũng mảnh mai chứ không khỏe mạnh, thành từng bụi to như cây hoa phấn ta. Được cái hoa màu lạ.
(Đang gõ tự dưng bị treo, hic)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Chị OK với kiểu tưới tường của Quỷ, nhưng mà mùa nắng nóng, tưới tường nó hắt ra toàn mùi nóng như kiểu gạch bốc khói ấy (tại lúc chị tưới nó cũng bị vào tường nhiều nên thấy thế)
Vì chị tưới nó bắn vào chút đỉnh nên bốc mùi như hơi đất trời mưa, như thế sẽ tạo ra hiện tượng hầm hơi, càng hại cây đó chị, cây sẽ bị hơi nóng đó "luộc chín". Nên bình thường mùa nắng mỗi lần tưới cây là phải tưới thật đẫm, mỗi ngày chỉ tưới 1 lần nhưng tưới đẫm sẽ tốt hơn 4-5 lần xịt qua loa. Tưới tường chính là để làm ẩm tường, mùa nắng tường rất khô, tưới nhiều và thường xuyên hàng ngày mới có tác dụng. Còn không chị phải trồng thêm thật nhiều cây để tạo ẩm.

1,517
0
0

Mehuungo

Ối Quỷ ơi, tiêu chị rồi... hôm qua đọc thế nào mà hôm nay chị nhổ trụi đám lay ơn của chị lên và cắt lá rồi , củ to đẹp lắm và có lóc nhóc 1 đám củ con tí nữa. Giờ tiêu rồi hả em???

Thức sự thì đám DYT đó công chăm sóc cũng ko nhiều đâu cả nhà ạ, thỉnh thoảng tưới cho nó 1 ít nước dinh dưỡng nó bán kèm thôi. Nhưng chắc tiết xuân nên nó mới tốt thế, chứ về đúng đợt rét có khi tèo rồi, đúng là trong cái rủ cũng có cái may nhỉ.

Chị Đèn yên tâm, em thu hoạch được hạt là chị sẽ có phần. Út có thích hạt màu độc này ko để chị dành phần cho?

Ong Chúa : CHo chị xin ít hạt hoa phấn ( 4 oclock) nhé, cám ơn em

1,416
0
36

MomMi

Active Member

hôm nay em lượn vào đây học hỏi kinh nghiệm chăm đỗ Quyên, nhà em có một cây mà em chẳng biết chăm hoa thế nào? mehuungo giúp em nhé.
Nhìn hoa mọi người trồng đẹp quá mà nhà em chẳng có tí tẹo đất nào để trồng như thế này. hu hu.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả nhà, chiều nay em với chị Bầu lào, Tanh đã xử lý xong đám hạt hoa rồi ạ
hihi, phần của Tanh, Baulao, Mẹ Đạt xử lý xong rồi
để em check lại toàn bộ hàng dư rồi gửi mọi người nhé
Hình như chị Loa kèn sắp vào SG nhỉ, để em gửi các chị SG trước nhé :)
xin lỗi các bác hình như thiếu, để em liên lac với em JC để bù vào ạ :)
hihi, hôm nay nhìn nhầm thế nào chia sai hết ạ
MG sọc đã hết mất, còn MG tím thôi ah
em sẽ gửi chị Loa Kèn mấy loại sau cho chị Út, Thuận Thảo và trước nhé
Hoa phấn, Nemophila, Balloon, ko tên, MG tím

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: