Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

250
0
0

tanh

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

ủa ủa, ở đâu thế chị??? hay quá :x

813
0
0

coldmoon1990

OC đi trực hay sao mà thức muộn thế? cả chị D cũng chưa ngủ ạ? Vậy em phổ biến cho chị 1 kinh nghiệm với DYT mà Tuyền có nhắc 1 lần rồi ko biết chị làm chưa: Chị nhớ thỉnh thoảng kiểm tra gốc cây và vặt hết lá già, héo , thối đi nhé, tốt nhất là vặt trụi lá ở gốc + vặt tỉa 1 số lá già nữa lấy chỗ cho nhánh mới mọc lên và tránh việc thối nhũn lá lan sang làm thối cây, cắt luôn cả những cành đã nở hết hoa nhường chỗ cho cành mới. Ko biết cả nhà có để ý ko chứ DYT đâm nhánh nhiều kinh khủng, nên mình ko dọn chỗ cho nó là nó héo và vàng ngay, mà cành dày quá cũng dễ thối lắm nhé, nhất là trời mưa phùn như tiết xuân này. Cleome em đánh 2 cây vào chậu cho chị rồi nhé.

Nhà mình chuẩn bị gieo lứa hoa mới cùng nhau đi, MG, Cleome, ... giờ gieo chắc ổn rồi.

Chị Đèn có thích gieo DYT HQ ko ? em vẫn còn hạt nên em sẽ gửi cho chị, tụi em gieo lên tốt lắm, mỗi tội chưa thấy hoa thôi
Eo ôi, chị giỏi quá thế nhỉ. Tuần vừa rồi đứng ngắm nghía bọn DYT chị nghĩ là phải ngắt hết lá vàng úng dưới gốc đi, thế là chị ngắt. Hôm sau nhìn gốc và cây trông khỏe hẳn. Thế là chị nhặt hết cả mười mấy chậu luôn. Ôi sao mình giỏi thế nhỉ (hi hi hi hay tại chị có đọc bài hướng dẫn của Tuyền hồi nào mà không hiểu, đến một ngày đẹp trời nó mới bật ra hi hi).

Có lẽ tại thế mà tháng trước chị bị tiêu mất 1/2 chậu tím xanh màu rất lạ (lạ như màu tím của mẹ Ngộ ấy). May quá là giờ được confirm mình làm quá đúng. Sướng.

Thank you em nhiều vụ cleome em nhé.

Loa kèn ơi , Huệ sông Nile bên đó có rất nhiều, và nhiều loại . Nhờ mang về trồng thử đi, hôm rồi bạn chị cũng mang về cho chị mấy cây.
Loa kèn ơi, nếu có thằng Huệ tím này em mua hộ chị với đi nhé.

Cám ơn chị nhé. Em cũng thích DYT lắm nhưng tay em không trồng được DYT chị ơi. Em làm chết mấy cây rồi nên giờ không còn tự tin với em này nữa.

Bìm bìm Nhật em có gởi hạt chỗ chị Thuytruc đó, mẹ Ngộ đã lấy chưa. Chị thử gieo mùa lạnh này xem sao chứ trong này em trồng nó không lớn nổi chị à. Cả bìm bìm sọc chị gởi hạt cho chị thuanthao em trồng cũng không thể leo giàn nổi. Nên giờ em quay về tắm ao ta thôi. Em xin chị Dung hạt bìm bìm dại nhé. Chị gởi chỗ Ong hay Loa Kèn giùm em được không ạ.
Út mà không tự tin với cây nghe cứ là lạ Út ơi.

Ôi, vui ghê khi có người xin mình MG dại, bõ công chị quảng cáo bấy lâu nay. Nhưng Út ơi, phải MG dại khoe mạnh thì nó mới phủ kín cái giàn xinh đẹp của em được. Nhiều nắng thế thì sau chắc em phải hãm hoa của nó đấy hi hi.

Em cho chị địa chỉ chị gửi thư cho em cho 10-15 hạt vào trong OK mà.

Út ơi. Trong đó hết mùa DYT à? tại sáng ngày chị gái chị bảo tận 80k 1 chậu, họ bảo chưa có hoa mới nên đắt, thế là chị tiếc tiền bảo chụi gái chị thôi để lần sau mua cho rẻ hi hi.

Các chuyên gia DYT ơi , có cách nào cho nó nở hoa không ? cây nhà mình giờ còn to hơn cây ở vườn ươm lúc mua về mà nó k chịu nở hoa, cứ xanh rì , hay bón phân kích hoa nhỉ ???
Tớ không chiên gia cũng comment, sợ gì. Chị e là nó cần nắng em ạ. Em cho nó ra chỗ sáng nhất có thể đi. Cây vườn ươm của chị chẳng bón phân, chả thay đất thay chậu (vì lười và bận quá) mà ra hoa ầm ầm, có chậu 15-20 bông liền dù cây vẫn chưa dài lắm. Chậu nhỏ cũng 7-8-9-10 bông, đầy nụ nhé. Tại vì ban công nhà chị phơi ra ngoài, mùa này không nắng nhưng sáng trưng.

Alo cả nhà ơi! tớ phát hiện ra 1 vườn ươm bán DYT có 25k thui. Ở đấy có khá nhiều mầu mới. Hôm qua tớ mới tha 1 chậu mầu trắng, 1 hơi vàng, 1 trắng kẻ đỏ, 1 đỏ cờ, 1 đỏ kẻ trắng đen li ti và 1 DYT hoa kép(riêng em hoa lép này chưa nở nên tớ chưa hình dung ra hoa ntn và mầu gì). Thế mà hôm trước lượn ở chợ Bưởi hỏi chậu DYT 1 hàng thì hét 100, hàng thì 80k, 1 cây rạng đông thì hô tận 200k , làm tớ tý nữa thì ngất xỉu.
Chết rồi. Tuần này cái ngõ đấy lại tắc. Tớ cũng muốn mua nữa (để cho chứ ở nhà có nhiều lắm rùi nhưng cho chậu nào đi cũng tiếc he he).

Chị mang hạt đến cơ quan nhé, em ghé qua chị mà lấy. Lần trước em xin hạt DYT chị để ở cơ quan mãi chả thấy em đến lấy thế là chị lại đi cho đấy.

Chị Coldmoon ơi! lúc nào tiện cho em xin ít hạt bìm bịp nhé. TKS chị!
Em giống anh xã chị, toàn gọi là bìm bịp, chán chả thèm correct nữa he he.

ủa ủa, ở đâu thế chị??? hay quá :x
Tanh ơi, đi tha DYT đi. Tha được cho chị nhờ vả với.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
250
0
0

tanh

@ Chị Coldmoon: haha, chị máu chiến thật đấy, 1...2....3...4...5... chậu thì em chịu rồi =)) Đùa chứ, nếu em đi được thì em vác cho (Nói nhỏ, khéo chị đợi em lâu quá lại lần đường đi thì cũng vác cho em 1...2...3...4...5... chậu nha :D)
@ Chị Menhimsu: Em chưa hình dung ra được đường đi, hồ nào vậy chị? 25k thì quá rẻ luôn ấy, tự dưng nghe thế là muốn đi. Nhà em thừa chỗ thật đấy nhưng mà tụi chuột nhà em thích DYT cực kỳ, nên rốt cuộc lại thành thiếu, cứ điều tra đường đi trước, nếu đi được thì em sẽ theo lao ngay.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

:D hihi, thế mà tớ cứ tưởng là bìm bịp đấy. Vườn đấy ở đường ven hồ ý, bạn rẽ vào đường chùa Kim liên ý, rồi đi men theo ks Seraton (không biết viết đúng không) một đoạn là nhìn thấy ngay, nó nằm ngay ven đường hồ ý.
ôi lại lên cơn thèm rồi nhưng mà nhà hết chỗ treo cây, làm thế nào bây giờ?
LG ơi vào bon chen đi này.

Có ai biết cái chùa này nó nằm ở khúc nào ko? chỉ em với :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cúc lá nho nhà em bắt đầu nở, phải tội mất máy ảnh chụp bằng máy quay nó chả nét gì cả, bên ngoài đẹp phết :D

Còn em lồng đèn bon chen ở Sapa, sợ nó ko qua nổi mùa hè năm nay

có 1 chùm nụ thì em hậu đậu làm nó rụng hết rồi

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

ôi lại lên cơn thèm rồi nhưng mà nhà hết chỗ treo cây, làm thế nào bây giờ?
LG ơi vào bon chen đi này.

Có ai biết cái chùa này nó nằm ở khúc nào ko? chỉ em với :)
Này đừng có làm LG lây bệnh nghiện ...
Đi xe buyt lên Lò đúc đi rồi LG đèo đi mua về treo ở nhà LG, thỉnh thoảng LG chụp ảnh cho mà ngắm.
Chùa KL có phải ở đg KL mới ko qua hầm là đến à.

169
0
0

bầu lào

Ong chúa xinh đẹp ơi tối nay chị phải gói lại cho gọn gàng và đề tên để gửi cho mẹ Đạt đây, định chờ hạt DYT nhưng lâu quá sợ mẹ ý sốt ruột, hôm qua trên đường về nhà con gái cứ khen hội trồng hoa của mẹ toàn người xinh. một lần nữa cảm ơn em nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ong chúa xinh đẹp ơi tối nay chị phải gói lại cho gọn gàng và đề tên để gửi cho mẹ Đạt đây, định chờ hạt DYT nhưng lâu quá sợ mẹ ý sốt ruột, hôm qua trên đường về nhà con gái cứ khen hội trồng hoa của mẹ toàn người xinh. một lần nữa cảm ơn em nhé.
Hihi, lần đầu được khen xinh bác ơi
nhưng mà biết chắc ko bằng mẹ con nhà bác rồi, con gái chịu khó đấy chứ chị nhỉ.
Tối qua em gieo tuốt tuồn tuột rồi, đang ngồi chờ xem nó mọc thế nào :)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Út mà không tự tin với cây nghe cứ là lạ Út ơi.

Ôi, vui ghê khi có người xin mình MG dại, bõ công chị quảng cáo bấy lâu nay. Nhưng Út ơi, phải MG dại khoe mạnh thì nó mới phủ kín cái giàn xinh đẹp của em được. Nhiều nắng thế thì sau chắc em phải hãm hoa của nó đấy hi hi.

Em cho chị địa chỉ chị gửi thư cho em cho 10-15 hạt vào trong OK mà.

Út ơi. Trong đó hết mùa DYT à? tại sáng ngày chị gái chị bảo tận 80k 1 chậu, họ bảo chưa có hoa mới nên đắt, thế là chị tiếc tiền bảo chụi gái chị thôi để lần sau mua cho rẻ hi hi.
Từ hôm Tết đến giờ em không ra chỗ bán cây nên không biết giá cả thế nào chị ạ.
Nhà em đang là cái công trường nên em không gieo trồng được gì cả. Chắc phải 2, 3 tháng hoặc hơn nữa em mới trồng lại được. Chẳng có hoa hòe gì hết, buồn quá nên em lót dép ngồi hóng thôi. Để em PM địa chỉ cho chị xin ít hạt bìm bìm dại trồng cho đỡ buồn chứ những cây phải nâng niu thì bây giờ em chưa có điều kiện. Em cám ơn chị nhiều nha.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Này đừng có làm LG lây bệnh nghiện ...
Đi xe buyt lên Lò đúc đi rồi LG đèo đi mua về treo ở nhà LG, thỉnh thoảng LG chụp ảnh cho mà ngắm.
Chùa KL có phải ở đg KL mới ko qua hầm là đến à.
đường ven hồ mà, sao lại gần Kim Liên mới hả Già ơi?

872
0
0

kelly

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chỗ này đi qua K/s Thắng Lợi thì có đường rẽ xuống, chị chưa hình dung ra điểm nào nhưng làng này gọi là làng Nghi Tàm, trước đây chuyên nuôi các loại cá cảnh và trồng hoa giống. Còn chùa Kim Liên là ngôi chùa ngay đằng sau k/s Sheraton. Đường to và rộng dễ tìm lắm em ạ.

341
0
0

NHD

Ở gần KS Thắng lợi, đi qua đó lên trên có đoạn rẽ vào ks Intercontinental và ks Sheraton đó cả nhà ạ, bên trái đó là chùa Kim Liên, khá đẹp.

9
0
0

vanbtx02

Chào cả nhà.Mình đánh mất chìa khóa nhà, mấy bữa nay phải lang thang đứng ngoài đường ngoài chợ.Hôm nay mới đánh chìa mới để mở cửa vào nhà.Cho mình lanh chanh tý nhé.Có khoảng 10 hạt lan huệ mẹ trắng hồng cánh kép(Đài loan) và bố là giống đỏ nhung cổ điển -nhưng không biết có chắc mẩy hay không vì không có kinh nghiệm,bữa nay em nó chín rồi,nứt vỏ nên mình thu hoạch.Nay muốn gởi cho bạn nào khéo tay hay làm gieo thử.Vậy bạn nào đã từng gieo thành công hạt lan huệ thì cho ĐC mình gởi nhé.
Các bạn xây nhà nhanh quá,mình leo mệt bở hơi tai.(À quên có mấy tấm hình giàn mướp và dây leo mà không bít tên chỉ bít hoa màu tím có mùi tỏi-nhưng chưa biết cách upload hình lên nên Pó tay.com)
;)

1,284
1
0

small_dracula

Vậy là thằng hoa Tỏi, hình avatar của chị loa kèn đó cô.
Quả Huệ chín rồi hả cô? Cô đã nhặt hạt chưa? 1 quả chắc được khoảng 70hạt.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ mẹ LT, chị coldmoon: E sẽ ghi chú các loại huệ để tha được cái j về thì tha. Đồ bác mang về cũng chả có j đâu mà.
@ mẹ nhím xù: bìm bịp là con chim, hihi.
@ cô Vân: Đúng hoa tím là lan tỏi ạ, "nghệ danh" là hoa bâng khuâng ạ. Cô có dư hạt huệ thì cho con đăng ký với nhé, thể nào mẹ LT cũng đăng ký, con ăn theo em ấy luôn ạ. Con trồng huệ thì bình thường nhưng gieo hạt thì (tự nhận là) mát tay ạ. Con cảm ơn cô trước ạ.
@ cả nhà ai muốn gửi gì cho hội miền nam thì cứ gom tất lại nhé. Có T.anh, chị D, mẹ LT và mẹ Ngộ là ở gần "vùng phủ sóng" của LK, sang tháng LK chốt lịch rồi đi gom hàng cả thể.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chào cả nhà.Mình đánh mất chìa khóa nhà, mấy bữa nay phải lang thang đứng ngoài đường ngoài chợ.Hôm nay mới đánh chìa mới để mở cửa vào nhà.Cho mình lanh chanh tý nhé.Có khoảng 10 hạt lan huệ mẹ trắng hồng cánh kép(Đài loan) và bố là giống đỏ nhung cổ điển -nhưng không biết có chắc mẩy hay không vì không có kinh nghiệm,bữa nay em nó chín rồi,nứt vỏ nên mình thu hoạch.Nay muốn gởi cho bạn nào khéo tay hay làm gieo thử.Vậy bạn nào đã từng gieo thành công hạt lan huệ thì cho ĐC mình gởi nhé.

;)
Cô Vân ơi , cô Vân ơi ...sao cô lại sang đây mà rao hỏi có ai gieo trồng thành công hạt huệ nhỉ ? con đang vật vã huệ mà cô hỏi thế thì chít con rồi . Cô nhớ để dành phần con mấy hạt nha cô . Con cảm ơn cô nha .
Hic...tên Quỷ nó nhanh chưn cũng đã hiện lên rồi kìa cô .

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cúc lá nho nhà em bắt đầu nở, phải tội mất máy ảnh chụp bằng máy quay nó chả nét gì cả, bên ngoài đẹp phết :D

Còn em lồng đèn bon chen ở Sapa, sợ nó ko qua nổi mùa hè năm nay

có 1 chùm nụ thì em hậu đậu làm nó rụng hết rồi
Cây Cúc lá nho của chị Ong đẹp ghê, chị chăm tài quá, hihi, em mua tận 80k mà chẳng nở một bông nào hết í, em còn chưa biết nó đích xác màu gì, bây giờ thì nó đã thối rễ và về chầu tiên tổ rồi ạ.
Còn cây Lồng đèn thì chị ra ĐH Y tế công cộng nhé, 150k cả chậu cả cây, chi chít, chì chịt nụ luôn, tán tròn, đẹp, hoa tím-đỏ. Yên tâm có hoa chưng chị ạ. :D Ban công nhà em chật rồi, em ko dám bon chen nữa.

250
0
0

tanh

Hihi, lần đầu được khen xinh bác ơi
nhưng mà biết chắc ko bằng mẹ con nhà bác rồi, con gái chịu khó đấy chứ chị nhỉ.
Tối qua em gieo tuốt tuồn tuột rồi, đang ngồi chờ xem nó mọc thế nào :)
Hôm đi về gió thổi to quá, em cứ lo mấy cây viola mầm bị bật rễ, huhu, cúc mầm chị cho bị die mất 1 rùi, buồn thế. Em vẫn chưa gieo hạt nào, dạo này bận làm tiểu luận quá đi!

Chỗ này đi qua K/s Thắng Lợi thì có đường rẽ xuống, chị chưa hình dung ra điểm nào nhưng làng này gọi là làng Nghi Tàm, trước đây chuyên nuôi các loại cá cảnh và trồng hoa giống. Còn chùa Kim Liên là ngôi chùa ngay đằng sau k/s Sheraton. Đường to và rộng dễ tìm lắm em ạ.
Cha, Nghi Tàm Quảng Bá ạ... cũng xa ghê, hix hix

832
0
0

Phụng Hàm

Kích thước miệng chậu là 30cm. Nhìn đã con mắt quá mà của nhà đền không sao được hic hic. Nhưng về KS thì Kem cũng ten tén ten... được hai củ hi hi...