Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tuyền ơi: DYT bán ở GINO có đắt hơn chỗ khác nhiều không? Em có bviết tiệm hoa nào quanh quanh trung tâm, trên đường từ trung tâm ra sân bay, trên đường từ Bình Thuận Bình Dương về Sài gòn thì chỉ chị với, để chị xem có nhờ vả bà chị gái thỉnh thoảng xách cho mình cái gì đó không? Đấy là cua đường mà mỗi khi vào SG chị ấy hay đi.
Nữa. Chị tìm suốt mà chưa bao giờ gặp phân NPK có PK cao hơn N, có ai biết mua ở đâu không?
cái thứ nhất chị hỏi Nghèo nhé, hôm trước em cũng đi mua ở đấy đấy, cái chỗ mà em bảo chị 500K taxi ấy
cái thứ 2 em phun đầu trâu 701 chị ơi 10-30-20 cũng tạm ổn nhỉ :D

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ôi vừa phun kích hoa cho đám DYT thì sáng nay gặp trận mưa rào, có phải phun lại ko cả nhà ơi?
Nếu vừa phun phân trong vòng 24h mà gặp mưa thì nên phun lại Ong à, khi phun phân bón qua l1, mình thường pha thêm sữa dính (có bán ở tiệm phân/thuốc, là chất dính để pha thêm vào phân bón hoặc thuốc sâu, có tác dụng bám dính tốt trên lá để kéo dài thời gian phân/thuốc bám trên lá, tăng hiệu quả hấp thu)

Cái này thì chị nghĩ là Tuyền nói rất đúng, nhưng nếu với Hà Nội thì vẫn lại phải tùy như thế nào gọi là sáng đấy nhé. Mùa đông HN thì phơi ngoài nắng cũng chả bằng chỉ để có sáng trên ban công trong SG, vì SG nắng chang chang mà. Mùa hè HN mà phơi nắng thì chắc toi hết, lúc ấy lại chỉ cần sáng thôi, không cần nắng nữa. Đúng không Tuyền?
Đúng đấy Chị à, trong SG thừa nắng thừa sáng, vì vậy nên rất dễ phân biệt giữa nắng/râm, sáng/mát. Chỗ nắng có nghĩa là nắng hắt trực tiếp vào cây, còn sáng là chỗ không bị nắng hắt trực tiếp, nhưng lại không nằm dưới mái che hay tán cây như là chỗ mát, còn trời nắng hay râm thì đó là ngày có nắng hay không nắng thôi.
Ban công nhà Em được cái khoảng sáng, vì hướng Bắc, bên phải là hướng Đông thì có một bức tường ban công nhà hàng xóm nên không hứng được nắng sáng, bên trái lại là dãy nhà khác nên nắng chiều cũng không, nhưng cả ngày lúc nào cũng sáng toét mắt luôn. DYT nhà Em treo phía ngoài ban công thì cành không dài bằng bên trong, nhưng cành mập và chắc khỏe, hoa nhiều; ngược lại mặt trong ban công thì cành lòng thòng xuống, cành mảnh, lá to nhạt màu và hoa ít hơn bên ngoài. Chung quy lại, Em vẫn thấy DYT hợp với nơi có ánh sáng tốt nhưng không bị nắng trực tiếp quá 4h/ngày.
Em có bviết tiệm hoa nào quanh quanh trung tâm, trên đường từ trung tâm ra sân bay, trên đường từ Bình Thuận Bình Dương về Sài gòn thì chỉ chị với, để chị xem có nhờ vả bà chị gái thỉnh thoảng xách cho mình cái gì đó không? Đấy là cua đường mà mỗi khi vào SG chị ấy hay đi.
Quanh trung tâm thì khó tìm ra hàng hoa, vì đất đắt đỏ lắm. Từ Trung tâm ra sân bay chỉ có thể ghé vào sân vận động (lối vào GINO) nhưng có 2 hàng hoa ngay cổng vào phía bên trái và bên phải là thường có DYT, nhưng giá thường đắt hơn những nơi khác 10-15k/chậu. Ở GINO rất ít khi bán DYT, loanh quanh GINO thì có nhưng sẽ đắt hơn mấy tiệm khu ngoài, Em nghĩ là do phải thuê mặt bằng của sân vận động. Từ Bình Thuận vào TP.HCM thì vừa qua Metro An Phú (Quận 2) có một tiệm hoa bên tay trái quanh năm đều có DYT. Từ Bình Dương vàp TP.HCM thì trên đường Đinh Bộ Lĩnh đoạn vừa qua Bến xe Miền Đông xuống đến cầu Đinh Bộ Lĩnh cũng có hàng hoa bên tay phải, chỗ này giá cũng hơi cao hơn nơi khác 10-20%.
@@@@@Cả Nhà: Cho tớ hỏi có ai biết ở đâu có nhiều dừa cạn không? Tớ cần hoa lá cành để sao cho bà già uống. Tớ định trồng thật nhiều, nhưng phải 3 tháng nữa mới lớn, và có lớn cũng chả đáp ứng nổi nhu cầu để uống (vì cây tớ trồng nó chỉ lớn khiêm tốn lăm. Thế nên tớ muốn hỏi cả nhà có thể kiếm đâu ra bây giờ? càng gấp càng tốt. Thankss cả nhà trước.
Gần khu nhà Em cây dừa cạn mọc dại nhiều lắm, cây nó cao cả mét mấy, một bụi um tùm (xem ảnh), rất nhiều khu đất trống có dừa cạn, nếu Chị cần gấp thì cuối tuần Em đi 1 vòng hái cho, mỗi tội Em sợ sâu xanh (nó rất thích ăn lá dừa cạn vì thơm).

Nữa. Chị tìm suốt mà chưa bao giờ gặp phân NPK có PK cao hơn N, có ai biết mua ở đâu không?
Phân này Em còn nhiều lắm, vì Em mua đến 3hủ 100gr, chừng 20k/hủ, Em dùng được 2-3 lần, mỗi lần có 5-10gr pha cho bình 8lít, nếu Chị cần thì Em gửi cho Chị một ít.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Coldmoon: ngoài ra, dừa cạn bán ở tiệm hoa chừng 10-15k/chậu 3 cây, cũng kha khá cành. Nếu ngại đi hái, xin, vặt trộm thì cũng có thể mua (hơn tốn), nhưng mua số nhiều chắc sẽ rẻ hơn.

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

Chị Coldmoon: ngoài ra, dừa cạn bán ở tiệm hoa chừng 10-15k/chậu 3 cây, cũng kha khá cành. Nếu ngại đi hái, xin, vặt trộm thì cũng có thể mua (hơn tốn), nhưng mua số nhiều chắc sẽ rẻ hơn.
Thế ở HN thì bán dừa cạn ở đâu vậy các mẹ ơi. Xem ảnh hoa nhà các mẹ đẹp quá đi thôii

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tuyền ơi cho tên phân NPK 10-30-30 đi, hôm nào rảnh mình qua chợ Bưởi tìm xem sao :)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nếu vừa phun phân trong vòng 24h mà gặp mưa thì nên phun lại Ong à, khi phun phân bón qua l1, mình thường pha thêm sữa dính (có bán ở tiệm phân/thuốc, là chất dính để pha thêm vào phân bón hoặc thuốc sâu, có tác dụng bám dính tốt trên lá để kéo dài thời gian phân/thuốc bám trên lá, tăng hiệu quả hấp thu)

Quanh trung tâm thì khó tìm ra hàng hoa, vì đất đắt đỏ lắm. Từ Trung tâm ra sân bay chỉ có thể ghé vào sân vận động (lối vào GINO) nhưng có 2 hàng hoa ngay cổng vào phía bên trái và bên phải là thường có DYT, nhưng giá thường đắt hơn những nơi khác 10-15k/chậu. Ở GINO rất ít khi bán DYT, loanh quanh GINO thì có nhưng sẽ đắt hơn mấy tiệm khu ngoài, Em nghĩ là do phải thuê mặt bằng của sân vận động. Từ Bình Thuận vào TP.HCM thì vừa qua Metro An Phú (Quận 2) có một tiệm hoa bên tay trái quanh năm đều có DYT. Từ Bình Dương vàp TP.HCM thì trên đường Đinh Bộ Lĩnh đoạn vừa qua Bến xe Miền Đông xuống đến cầu Đinh Bộ Lĩnh cũng có hàng hoa bên tay phải, chỗ này giá cũng hơi cao hơn nơi khác 10-20%.

Gần khu nhà Em cây dừa cạn mọc dại nhiều lắm, cây nó cao cả mét mấy, một bụi um tùm (xem ảnh), rất nhiều khu đất trống có dừa cạn, nếu Chị cần gấp thì cuối tuần Em đi 1 vòng hái cho, mỗi tội Em sợ sâu xanh (nó rất thích ăn lá dừa cạn vì thơm).

Phân này Em còn nhiều lắm, vì Em mua đến 3hủ 100gr, chừng 20k/hủ, Em dùng được 2-3 lần, mỗi lần có 5-10gr pha cho bình 8lít, nếu Chị cần thì Em gửi cho Chị một ít.
Ô chị tưởng Bình Thuận về SG đi qua Bình Dương chứ? Nếu khác nhau thì chị hỏi Bình Thuận thôi, chị sẽ ghi cái tiệm hoa này để nhờ. Hôm nọ chị gái chị vào GINO, chỉ có 1 hàng có DYT, có đúng 1 chậu, kô có hoa. Đòi 80k. Chị thấy thế đắt quá nên bảo stop.

Gửi cho chị mấy ít cái phân đó đi, tức là mua giúp chị 1-2 lọ, chắc Ong thể nào chả bon chen. Và nếu dám thì hái cho chị ít cái dừa cạn đó, phơi qua đi cho nó gọn rồi gửi cho chị nhé. gấp nhưng không đến nỗi kô chờ được vài ngày. Chả cần PCN cũng được ấy chứ. Chữa bệnh lâu dài mà.

Nhìn ảnh của em thì trồng béng dừa cạn chứ cần gì trồng hoa gì nữa nhỉ, đẹp thế không biết. Cây mình trồng lơ thơ hoa, cành thì ngỏng ngêu chứ đâu có được thé kia cơ chứ.

Chị không muốn mua vì chị sợ cây bán họ phun thuốc Tuyền ạ. Uống không khéo lại mang bệnh thêm. Chị chỉ định trồng và hái ở chỗ mọc dại, chả ai phun gì ấy cho nó an toàn. Chứ ở Hà Nội bán có 3k-4k 1 cây be bé thôi. 30k 1 chục.
Tuyền ơi cho tên phân NPK 10-30-30 đi, hôm nào rảnh mình qua chợ Bưởi tìm xem sao :)
Đặt Tuyền mua giúp cho đi.

Ong update tình hình hoa chợ Bưởi chợ Mơ đi cái nhỉ.

317
0
0

tuyen-virgo

Ô chị tưởng Bình Thuận về SG đi qua Bình Dương chứ? Nếu khác nhau thì chị hỏi Bình Thuận thôi, chị sẽ ghi cái tiệm hoa này để nhờ. Hôm nọ chị gái chị vào GINO, chỉ có 1 hàng có DYT, có đúng 1 chậu, kô có hoa. Đòi 80k. Chị thấy thế đắt quá nên bảo stop.

Gửi cho chị mấy ít cái phân đó đi, tức là mua giúp chị 1-2 lọ, chắc Ong thể nào chả bon chen. Và nếu dám thì hái cho chị ít cái dừa cạn đó, phơi qua đi cho nó gọn rồi gửi cho chị nhé. gấp nhưng không đến nỗi kô chờ được vài ngày. Chả cần PCN cũng được ấy chứ. Chữa bệnh lâu dài mà.
Từ Bình Thuận vào sẽ đi ngang Đồng Nai và 1 phần Bình Dương (Bên phải là Bình Dương, bên trái là Đồng Nai) Chị ạ. Có Em ở trong này cần thì Chị cứ nhờ, đi được thì Em sẽ đi mua dùm, chị của Chị chỉ cần đến lấy thôi, không sợ phiền đâu Chị à (Em làm cty riêng nên đố ai dám bắt bẻ giờ giấc của Em, hì hì)
Ok Chị cái đám dừa cạn, Em sẽ đi 1 vòng hái giúp cho!

813
0
0

coldmoon1990

Hôm nay chuyển nghề sang hoa đồng nội nào
Cải cúc

Cải xanh chụp nghệ thuật chụp macro mà sao nó nhòe thế này em loa kèn ơi

Hoa cà chua lạy trời cho nó đậu quả cái

Thằng này không hoa nhưng mướt mát quá, có mỗi 3 cây

Và đây là em Trà đỏ bị vứt ra cạnh đống phan xanh thì lại ra hoa mới sợ chứ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hic, hôm trước order online của GINO theo cái gói gợi ý của nó, chả có cái nào là NPK 10-30-30 cả, tức thế chứ
hihi, hình như có chai kích hoa của nó 1l thấy nhiều quá nên cancel

317
0
0

tuyen-virgo

Hôm nay chuyển nghề sang hoa đồng nội nào
Thằng này không hoa nhưng mướt mát quá, có mỗi 3 cây

Chị ơi, cây này sao giống xà-lách Romance quá vậy Chị? Chị vào BigC mua thử về xem có giống không nhé, ăn giòn lắm, làm món salad Ceasar (quả oliu, phô-mai parmesan bột, bánh mì sandwich cắt nhỏ nướng giòn, trộn chung với chanh và đường) ăn thích lắm, giá hơi đắt thôi 65k/ký!

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cả nhà ơi, tình hình là mùng 10 Lk sẽ vào SG, vậy có ai gửi gì cho miền nam thì PM nhé.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hic, hôm trước order online của GINO theo cái gói gợi ý của nó, chả có cái nào là NPK 10-30-30 cả, tức thế chứ
hihi, hình như có chai kích hoa của nó 1l thấy nhiều quá nên cancel
CHị mua cái này ở chợ Mơ, 20k nhé. Của phân bón Bình Điền, có vẽ cái đầu trâu, lọ nhựa màu vàng.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả nhà ơi, tình hình là mùng 10 Lk sẽ vào SG, vậy có ai gửi gì cho miền nam thì PM nhé.
Chị ơi nếu ra cầm giúp em được không nhưng hơi nặng nên em hơi ngại. Nếu không được cũng không sao ạ em sẽ lại tìm cách khác vậy. Tại thứ đó không gửi CPN được ạ.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Loa kèn: Dạ, cám ơn Chị trước nhé, Em sẽ liên lạc với Chị sau ạ!