Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hehe, lờ đi không trả lời mà vẫn bị nhắc. CC gì em cũng không biết nhé, nhìn lá thì thấy giống Hoya carnosa, Hoya pubicalyx, phải chờ hoa thôi. Có một tên nhìn giống hàng rừng, lại phải chờ hoa tiếp.
Cây của chị Haidang là Hoya carnosa.

331
1
0

loakenthangmuoimot

SD ơi, hoa trà có ra nhánh không? Trà đỏ của chị bao nhiêu năm chẳng thêm nhánh nào, chỉ ra lá và hoa thôi. Muốn chiết trà thì làm thế nào hả em? Có giâm cành được không hay phải chiết?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ong ơi, nếu Ong không ngại trồng cẩm cù từ cành thì để khi nào Loa Kèn vào Út sẽ chuyển giao lại cho Ong nhé. Út có khoảng mười mấy loại cẩm cù của cô HX cho cành nhưng mà thấy tay mình không có duyên trồng.
Chị ơi ăn mày vớ được chiếu rách.
Em đang phê ở bàn nhậu mà nghe Nghèo gọi điện nhắn tin này của chị tỉnh luôn.
Ôi trời em, em lên cơn nghiện em này vật vã luôn, chả hiểu sao lại thế
Chị cho em nhé, nhé
kiu kiu chị nhiều ạ :)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

[B nói:
loakenthangmuoimot[/B];117865]Phe em mai trắng chợ Mơ, khỏe mạnh xinh đẹp bụ bẫm cực kỳ:
Cây này của em ở ngoài cao to chứng nào em? Nhìn ảnh chị không tưởng tượng ra được? Và đắt không. Ngày xưa Tết nào chị cũng mua mai trắng, chị chỉ thích mai trắng và đào phai thôi. Từ năm ngoái không mua nữa vì nhà không có chỗ cho em ấy. Giờ chị nhìn thấy cây của em chị lại ham hố.

Phụng Hàm: Cho chị hỏi chơi đào sau Tết làm thế nào để giữ cây. Chị chỉ cần nó sống, ra lá. Sang năm ra lác đác vài cái hoa, không ra hoa cũng được chứ chị không yêu cầu nó ra hoa nhiều như đào Tết đâu? Bày cho chị cái. Chị vẫn trồng trong chậu thôi, không có đất để trồng xuống đất đâu em nhé. Nhưng nhiều nắng nhiều gió. Có cần thay đất trong chậu cho nó không, trộn phân chuồng ủ hoai rồi chẳng hạn? Hiện tại chị vẫn giữ y nguyên cái chậu bê trên vườn về thôi.

Em ơi, liệu cái cây khế cảnh trồng trong chậu ra đầy quả ấy đem về nhà mình trồng nó có ra quả được nữa không? Chị vẫn máu mê trồng khế, chưa từng bao giờ trồng được ra quả hết. Hiện tại chị có cây khế mua 25k chợ Bưởi, vẫn lên tốt nhưng chưa ra hoa, muốn tính mỳ ăn liền bằng cách đi mua cây có quả sẵn về trồng tiếp hì hì.

813
0
0

coldmoon1990

Hehe, lờ đi không trả lời mà vẫn bị nhắc. CC gì em cũng không biết nhé, nhìn lá thì thấy giống Hoya carnosa, Hoya pubicalyx, phải chờ hoa thôi. Có một tên nhìn giống hàng rừng, lại phải chờ hoa tiếp.
Cây của chị Haidang là Hoya carnosa.
Báo cáo em SD, chị đã hoàn thành vụ Sim Mua. Chị đánh 1 bụi mua to có cả mười mấy thân nhé, nhưng các thân nhỏ thôi. Những thằng gốc to thì lá không đẹp, mà chị thích cũng phải đẹp tương đối ngay chứ rước cái của này về nhà mà trông xơ xác bụi bặm quá thì ong ve nhiều lắm em. Em Sim thì chân dài, dài hơi quá so với mình muốn vì chị đã từng leo lên đồi ở Quảng Bình hái sim, thấy toàn bụi nho nhỏ lúp xúp thôi mà đằng này em ấy cao quá cả đầu chị. Bù lại có 3 thân đàng hoàng. Hôm nay nắng kha khá nên lúc đánh về các em ấy cũng heo héo, lo phết đấy. Giờ thì các em ấy đã hồi hồi, lạy trời mai đừng có nắng nhiều để cây của chị không héo lại. Trồng xong tối quá nên không chụp ảnh được. Chị còn đang lo không biết cây Sim của chị có đúng là cây Sim không đây. Mua thì chắc rồi, 101%, nhưng cây Sim thì hơi ngại, nghĩ chắc là đúng nhưng vẫn hơi ngài ngại hi hi. Để chị up ảnh em xác nhận hộ chị nhé. Hy vọng hè này chị có sim Hà nội mời em.

Chị tha cả tải đất đồi về, trộn thêm phân chuồng, phân lân, và cả DL nữa rồi nhồi quanh chậu. Đánh được bầu đất to, chậu thì bé nên chả dùng hết mấy đất, còn thừa vô khối. Em bảo chị dùng đất ấy bón thêm cho chè xanh được không, vùng chị đi đánh sim mua cũng là vùng trồng chè xanh nhiều lắm đấy. Mấy cái cây này có dễ trồng không SD???????

Hôm qua chị mới trồng tulip xuống đất, tại chị bận túi mắt túi mũi. Loa kèn trồng mầm lên cao rồi nhưng chưa ra lá, của em thế nào?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em ơi, liệu cái cây khế cảnh trồng trong chậu ra đầy quả ấy đem về nhà mình trồng nó có ra quả được nữa không? Chị vẫn máu mê trồng khế, chưa từng bao giờ trồng được ra quả hết. Hiện tại chị có cây khế mua 25k chợ Bưởi, vẫn lên tốt nhưng chưa ra hoa, muốn tính mỳ ăn liền bằng cách đi mua cây có quả sẵn về trồng tiếp hì hì.
Kệ nó đi thôi, tưới tấm đều và thỉnh thoảng bón phân cho nó là sẽ có quả thôi. Cây khế nhà chị trồng trong chậu trên sân thượng mà năm nào cũng sai lúc lỉu, toàn để chim rỉa vì bọn trẻ chẳng chịu ăn gì cả. Mà đầu hè hoa nhiều hay ít là biết ngay cây đậu quả có sai không. Chị thấy bảo trồng khế không tốt nên cũng chẳng chăm chút gì nhiều, nhưng mỗi sáng thức dậy lên sân thấy chỗ cây khế có nhiều tiếng chim hót nhất nên cũng thấy vui vui.

1,517
0
0

Mehuungo

Em kính nể chị D đấy, tha lôi đủ thứ cây về mà vẫn sắp xếp được chỗ cho chúng nó ngự. Nhà em bây giờ mua cây gì cũng phải nghĩ nát óc ra chỗ trồng, mà OX em đợt này nhổ hết đám cây đường viền sân rồi, giờ đòi mua cỏ về trồng chứ ko cho em trồng hoa nữa, chắc kiểu này em phải mua chậu về trồng mất thôi.

Chị hỏi hộ em 1 cây bưởi Diễn nhé, bữa nào có thì cuối tuần em xuống chị. Em cám ơn.

À qua Ong lấy Cleome chưa hả chị?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị coldmoon sắp trồng cây lên cả mái nhà rồi :))
Cây mai trắng này của em nhỏ thôi chị, không cao lắm. Tầm ngang đùi em thôi, được cái hoa và mầm nhiều lắm. Hy vọng em nuôi nó sống. Mẹ chị đỡ chưa chị?

1,284
1
0

small_dracula

Hic, chị loa kèn, cây nào chả ra cành hả chị, chị để nó cằn cỗi thì nó ít cành ít lá thôi.
Chiết cành dễ lắm, chị khoanh vỏ rồi bó đất, vài tháng sau có rễ là cắt trồng thôi. Trà em chưa giâm thử nhưng cơ bản là thấy khó, nhìn cách nó mỗi năm ra lá có 1 lần là thấy khó ra rễ rồi.
@ chị coldmoon: Hì, mai em cho chị xem hình tulip. Sim Mua thì chị cứ chăm vài ngày xem thế nào, nếu nó héo và khô lá trên cây thì cây hơi căng, còn nếu lá tươi hoặc vàng rụng là cây sống. Đất dư chị bỏ cho Trà được chị nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ôi e bon chen thế nhưng phải gọi chị D bằng sư phụ đấy. Haha còn tha lôi cả bao tải đất đồi nữa. Chị nhờ người lên đồi tìm cây hay chị tự đi tìm đấy.

SD ơi, hôm qua chị làm lồng cho cc, chuyển sang chậu to nên chị cho thêm than củi, xơ dừa, dớn, giá thể multy vào cho nó. Có cần bổ sung phân bón gì ko e?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Trời, nhà mình leo kinh thật, hôm xưa máy tính nhà em hỏng laptop lại để ở cơ quan nên không làm sao mà vào đọc hay làm gì được. Giờ thì em phải đọc và trả lời dần vậy. Fu Fu Fu...

993
0
0

Cá Chép

Cây cẩm cù lá xoắn ạ.

Chúc cả nhà một tuần mới nhiều hứng khởi nhé :)

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phụng Hàm: Cho chị hỏi chơi đào sau Tết làm thế nào để giữ cây. Chị chỉ cần nó sống, ra lá. Sang năm ra lác đác vài cái hoa, không ra hoa cũng được chứ chị không yêu cầu nó ra hoa nhiều như đào Tết đâu? Bày cho chị cái. Chị vẫn trồng trong chậu thôi, không có đất để trồng xuống đất đâu em nhé. Nhưng nhiều nắng nhiều gió. Có cần thay đất trong chậu cho nó không, trộn phân chuồng ủ hoai rồi chẳng hạn? Hiện tại chị vẫn giữ y nguyên cái chậu bê trên vườn về thôi.

Đào thì em chưa thấy ai trồng chậu chơi cả chỉ tới tết mới bứng vào chậu thôi ạ. Chỗ em trồng đào ở ruộng, Chị hỏi SD xem thế nào chứ em không để ý bọn này. Hằng năm tới tết em trưng đào đá, đào rừng đó ạ. Nếu chị hỏi đào rừng đào dại thì em chỉ cho chị. Nó không cần nhiều đất lắm đâu chị chen chúc đâu đó cũng sống được mà hoa lại đẹp. Nếu chị thích em kiếm cho chị cây nho nhỏ trồng chơi. Tụi này nó dễ mà. Còn cây khế chăm bình thường em thấy nó ra trái đầy đó có gì đâu mà phải kiếm cây có trái rồi. Chị chăm tốt rồi tới mùa hè thì bón cho nó ít lân nó sẽ cho chị trái thôi. Cây có trái rồi đắt lắm mua làm chi. À mà em đã lấy tiêu cho chị rồi nhưng nó mọc đầy đống gạch nên không bứng được bồng em giựt về một nắm có lẽ phải giâm dùm chị khi nào nó nảy thì em gửi chị vậy. Hay chị thử giâm đi em lấy cũng nhiều nhiều đó sao mà chết hết đc cơ chứ cái bọn này mọc như cỏ dại chị ạ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em chào cả nhà, lâu lắm em mới vào được mạng bằng máy tính đấy!!! :) Chúc cả nhà một tuần mới làm việc hiệu quả!!!!
to chị Hương và cô Bầu Lào: Mẹ Đạt nhận được cả 2 gói hạt giống hoa của cô và chị rồi ạ!!! Cháu/em cảm ơn nhiều ạ!!! Nhưng mờ nhiều quá, ko biết trồng đâu cho hết ạ!!! Vì vườn sau nhà cháu đã trồng hết sạch rau rồi ạ!!! :D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị không phải cao thủ như Q và K nhưng chị lanh chanh tý. Chị thấy cây này giống cây cẩm cù nhà chị :)
Hi hi chị ơi tên Q mới tham lam cái gì cũng nhúng mũi vào thử chứ em thì oan quá. Cái em CC này em cũng trồng nhưng chẳng biết gì về nó cả oan cho em quá chị ơi... Mà nhà em còn không có vườn chỉ có trồng ở ban công và sân thượng thôi ạ. Được cái cũng tham gần giống Q nên không trồng đc thì gửi về ông ngoại trồng nhưng cũng khó rồi 2 năm nay bố em yếu rồi nên không kham đc nữa. Hi hi từ nay đừng có kêu em giống như Q nữa nha xí hổ lém lém đó chị....

1,517
0
0

Mehuungo

Ui Cá Chép trồng được CC lá xoắn ra hoa à? Giỏi thế, cây nhà mình trồng 6 tháng nay rồi săm soi mãi giờ mới thấy ra cái mầm lá mới bé tí.

@OC : ối giời , sướng thế, đây là ăn mày găp chiếu mới chứ. Giờ thì hết GATO với chị nhé ( OC nói có 15 loại CC , nhưng vẫn kém nhà mẹ Ngộ, mà mẹ Ngộ đếm đi đếm lại mới có chừng 10 loại thôi, chắc OC đếm cả cây khác mất hehe...). Mà nghe chừng giỏ nhà OC có mấy loại trùng nhau nhé.

@Mẹ Đạt : Em nhận được rồi à, vậy thì gieo đi, trên đó mà thiếu đất trồng à? Có mấy loại nên trồng chậu chơi đẹp hơn, đặc biệt là DYT ( Là cái hạt bé tí ti, ở trong gói nilon nhé)

@Chị Coldmoon : Bà ngoại lại ốm à, bà bị sao đó ạ, có phải đi viện ko ạ?

@chị Bầu lào : Lúc nào rỗi chạy qua em nhé, có quà của chị em đang giữ ạ.

@Chị Thuytruc : Em xin phép spam cái : Đồ gỗ con em em nó đi xem rồi, bộ gỗ sồi OK lắm, chị có lấy gì ko thì chuyển 1 thể, em đang đợi bên bán báo em kích cỡ đóng gói, kg rồi hỏi anh BĐ.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị ơi ăn mày vớ được chiếu rách.
Em đang phê ở bàn nhậu mà nghe Nghèo gọi điện nhắn tin này của chị tỉnh luôn.
Ôi trời em, em lên cơn nghiện em này vật vã luôn, chả hiểu sao lại thế
Chị cho em nhé, nhé
kiu kiu chị nhiều ạ :)
Ong ơi, sang chậu khẩn trương cho đám DYT vườn ươm. Chậu nào rễ cũng quá trời luôn bám mấy vòng quanh chậu rồi Ong. Hôm qua chị thay tất rồi, chị chỉ bỏ bớt đám xỉ than dưới đáy rồi để nguyên xi bầu đất cũ cho sang chậu to hơn rồi đổ thêm đất thôi. Em nên sang chậu vì ngoài vụ rễ chặt ra thì chậu bé quá mọc chen chúc đám cây mầm bên dưới bị cớm vàng hết. Sang chậu to mình có thể rẽ cây ra được sẽ cứu được đám con con bên dưới ấy đấy, chị làm rồi, có kết quả rồi. Để đám mầm con ấy bị úa vàng thối còn dễ gây thối lan sang cành khác nữa thì gay.

Đám DYT vườn ươm cũng ra hoa ghê gớm, chậu nào cũng phải 30 bông rồi Ong. Nhưng cành nó ngắn nên chưa rủ được. Chị rất hy vọng chuyển chậu xong chúng nó sẽ lớn nhanh hơn hi hi hi.

Em kính nể chị D đấy, tha lôi đủ thứ cây về mà vẫn sắp xếp được chỗ cho chúng nó ngự. Nhà em bây giờ mua cây gì cũng phải nghĩ nát óc ra chỗ trồng, mà OX em đợt này nhổ hết đám cây đường viền sân rồi, giờ đòi mua cỏ về trồng chứ ko cho em trồng hoa nữa, chắc kiểu này em phải mua chậu về trồng mất thôi.

Chị hỏi hộ em 1 cây bưởi Diễn nhé, bữa nào có thì cuối tuần em xuống chị. Em cám ơn.

À qua Ong lấy Cleome chưa hả chị?
Nhổ hết lên trồng cái khác cũng vui mà. Mấy hôm nữa nắng nhiều chị cũng nhổ hết hoa cỏ linh tinh trồng lại cỏ đây. Mùa hè nóng bức nhìn cỏ xanh thích lắm em ạ. mà chị còn ức nữa là trồng hoa xanh đỏ tím vàng nhìn thì vui mắt chứ chụp lên ảnh tổng thể như áo vá, xấu òm. Đánh an ủi không được cái nọ thì được cái kia vậy.

Chị nghĩ lấy Bưởi phải đánh gốc dần cho nó ổn cây mới bưng về chứ nhỉ. Để chị hỏi lại.

Chưa qua lấy cleome được, bà bô chị ốm nằm viện mà nên khất với Ong. Hôm qua đi lấy mua sim bị lườm nguýt ghê lắm, nhưng không đi nắng lên đánh về khó trồng hơn.

Đào thì em chưa thấy ai trồng chậu chơi cả chỉ tới tết mới bứng vào chậu thôi ạ. Chỗ em trồng đào ở ruộng, Chị hỏi SD xem thế nào chứ em không để ý bọn này. Hằng năm tới tết em trưng đào đá, đào rừng đó ạ. Nếu chị hỏi đào rừng đào dại thì em chỉ cho chị. Nó không cần nhiều đất lắm đâu chị chen chúc đâu đó cũng sống được mà hoa lại đẹp. Nếu chị thích em kiếm cho chị cây nho nhỏ trồng chơi. Tụi này nó dễ mà. Còn cây khế chăm bình thường em thấy nó ra trái đầy đó có gì đâu mà phải kiếm cây có trái rồi. Chị chăm tốt rồi tới mùa hè thì bón cho nó ít lân nó sẽ cho chị trái thôi. Cây có trái rồi đắt lắm mua làm chi. À mà em đã lấy tiêu cho chị rồi nhưng nó mọc đầy đống gạch nên không bứng được bồng em giựt về một nắm có lẽ phải giâm dùm chị khi nào nó nảy thì em gửi chị vậy. Hay chị thử giâm đi em lấy cũng nhiều nhiều đó sao mà chết hết đc cơ chứ cái bọn này mọc như cỏ dại chị ạ.
Chị không giâm được đâu Phụng Hàm ơi. Hay em cứ gửi đám ấy cho chị thử, nhưng sợ nhỉ. Em kiếm cho chị cây đào ta nhé. Nhưng hình như phải trồng từ trước Tết hả em?

Chị sẽ đợi đến hè xem biết đâu năm nay cây khế nhà chị lại bói thì ác chiến nhỉ.

1,517
0
0

Mehuungo

Em post lên đây ĐC mua giỏ xơ dừa, hàng công ty, mẫu mã phong phú và đẹp, giá cả rất OK, nhà mình ai đi công tác SG tiện rẽ qua mà mua

Công ty Thủ Công Mỹ Nghệ Kim Bôi (TNHH)
Phòng kinh doanh
Địa chỉ: 87Ter Trần Đình Xu, Q1, TP.HCM
Điện thoại: 39202201, Fax: 39200220

Em cũng thích lắm, hè vào phải tha ra mới được. Còn làm gây quỹ thì sợ lắm rồi, hàng cồng kềnh, khó giao hàng, giờ em đang ôm sô 1 mớ ở nhà, may mà hôm T7 hội cây nhà mình lấy hộ cho 1 ít rồi.

316
0
0

thuytruc

Em chào cả nhà, lâu lắm em mới vào được mạng bằng máy tính đấy!!! :) Chúc cả nhà một tuần mới làm việc hiệu quả!!!!
to chị Hương và cô Bầu Lào: Mẹ Đạt nhận được cả 2 gói hạt giống hoa của cô và chị rồi ạ!!! Cháu/em cảm ơn nhiều ạ!!! Nhưng mờ nhiều quá, ko biết trồng đâu cho hết ạ!!! Vì vườn sau nhà cháu đã trồng hết sạch rau rồi ạ!!! :D
Hôm thứ 7 chị đã đem hạt hoa Tuyền gửi cho em lên nhà mẹ Ngộ rồi nhé. Quả này tha hồ trồng rồi sô hàng lên cho cả nhà xem nhé.
Vườn nhà mình chả có hoa gì đẹp, trồng hoa thì thành rau, khoe mấy cây cũ hoa mới vậy.
Em Bỏng ra hoa rất chăm chỉ nhé

một em nữa khác màu

Chậu Ivy mua trước Tết