Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị Đèn ơi chị trồng vảy rồng vào gỗ thì yên tâm rồi nhé. Đừng sợ nó khô mà sợ nó ướt nha.
DYT nhà chị đẹp quá, hình chụp cũng đẹp. Hình này chị chụp lâu chưa mà em thấy phi điệp nhà chị chưa nứt nụ gì cả??? nhà em đã bắt đầu lấm tấm bằng hạt gạo rồi chị ạ. Riêng cây phi điệp hawai thì đã nở hơn tuần nay rồi thơm nhức cả nhà luôn chị ạ. Em tặng chị hình em nó nhé. Nhưng em lười nên chụp hình ngược sáng không được đẹp lắm.

...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em này thì nở tùm lum cả mà em cũng lười không chụp cả giò vì nó cao ngại hạ xuống. Có bông này ở thấp em chụp nè. Rất lâu tàn ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi, cây đang ở chổ chị, làm là chị làm, rồi cũng là chị theo dõi, được hay không phải để em hỏi chị chứ sao lại hỏi em?! Ngay cả cây chổ em thì cũng phải đợi em làm xong mới biết được hay không, chưa làm mà hỏi thế này ép em quá.
Chị bỏ nó riêng ra, tưới hạn chế 1-2 ngày và theo dõi diễn biến để quyết định dùng thuốc hay không.
Vòi Huệ bị tóp rồi nứt là chuyện bình thường, cây ra hoa tự nhiên cũng bị, chẳng liên quan gì đến tủ lạnh hay chèn ép cả ạ. Cái câu em bôi đậm, chị nghĩ thế thật à, hihi, ngây thơ vô số tội luôn á! Cho dù chị ngâm ngập củ 3-4 ngày trong nước, củ thối ỉnh lên, thì thối nhũn đó cũng là do vi sinh vật làm chứ không phải nước làm thối. Tương tự như chị cắm hoa trong bình mà lười thay nước vài ngày sau cành thối nước đen ngòm thì đó cũng là do tụi trùng cỏ gây thối, nước chẳng có tội gì cả. Đối với thực vật ở cạn, nếu tính quá trình mục nát thì còn liên quan tới một vài loại côn trùng ăn gỗ, còn nói về thối rữa thì chỉ có 1 trong 2 nguyên nhân, do VK hoặc do Nấm. Còn nếu chỉ riêng quá trình phân giải tự nhiên dưới tác động của ánh sáng và nước, phải mất hàng trăm hàng ngàn năm để phân giải xong xác cây cây cỏ. Quay lại chuyện thối nhũn, nếu vết thương nhầy nước thì cơ bản là do VK, nếu vết thương có nhiều sợi trắng nhỏ, lác đác các sợi co cụm lại thành hạt tròn trắng thì đó là nấm.
Về thuốc, tên thuốc không quan trọng, nếu đúng quy trình thì phải làm kháng sinh đồ để tìm loại kháng sinh có tác dụng nhất rồi mới dùng, nhưng mất thời gian, ngay như người bị ốm còn ra tiệm thuốc mua đại về dùng thì cây cối xá gì, chị xem nhà có sẵn con nhộng Ampi, cefa, tetra ... gì gì đó dùng đại một cái, không ổn thì đổi thuốc. Thuốc gốc đồng là thuốc có đồng sunfat (CuSO4) màu xanh lơ, chị hỏi ở tiệm phân bón thuốc gốc đồng họ đưa cho, có gì dùng nấy, tiện hơn nhiều nếu chị hỏi mua Boocdo hay Viben... rồi ở đó họ không có lại chạy quanh.
Chú ý, tất cả các dung dịch tưới lên cây, tốt nhất cứ nên giữ nồng độ chất tan khoảng 0,1 - 0,2% hay nhỏ hơn, tương đương 1-2g/lit.
Phải công nhận là Q chu đáo thật. K mà có cái tính này thì chí ít cũng ... he he...

832
0
0

Phụng Hàm

Một bông huệ nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

up hình cũ chờ đợi mùa hoa này. Bông này em rất thích ạ.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị Đèn ơi chị trồng vảy rồng vào gỗ thì yên tâm rồi nhé. Đừng sợ nó khô mà sợ nó ướt nha.
DYT nhà chị đẹp quá, hình chụp cũng đẹp. Hình này chị chụp lâu chưa mà em thấy phi điệp nhà chị chưa nứt nụ gì cả??? nhà em đã bắt đầu lấm tấm bằng hạt gạo rồi chị ạ. Riêng cây phi điệp hawai thì đã nở hơn tuần nay rồi thơm nhức cả nhà luôn chị ạ. Em tặng chị hình em nó nhé. Nhưng em lười nên chụp hình ngược sáng không được đẹp lắm.
Chị vừa mới chụp 2,3 hôm nay thôi, chị cũng chờ mãi mà chẳng thấy Phi điệp tím của chị nó nứt nụ gì cả ...

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ Quỷ,
Hì hì, đúng là ngây thơ vô số tội. Trồng cây lâu lâu gặp tình huống gay cấn, tuy đau tim nhưng cũng nhờ vậy mới biết thêm được nhiều điều nhỉ. Cám ơn em.
Cây của chị từ hôm qua đến nay chưa thấy úng thêm nữa. Vết cắt hơi se mặt rồi. Chị sẽ thật cẩn thận không cho nước văng vào chỗ đó.

832
0
0

Phụng Hàm

Hi, chào cả nhà mình buổi chiều muộn, tặng nhà mình bông hoa mới nở nè

Đẹp và dễ thương quá. Thu hạt chị đăng ký với nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Trình làng món DYT hoa au sau khi về nhà tớ 1 ngày

813
0
0

coldmoon1990

Đây là hình ảnh báo cáo em Ong 2 chậu dừa cạn rủ đẹp mê ly, đầy quả chưa già

Và lứa MG mới sau khi giật đám dây cũ đi đã lên kín giàn. Hôm nọ chụp mới có vài bông, giờ hoa chi chít luôn

Cây Nắp ấm lên tốt lắm mà chả chịu ra nắp ấm

Trúc Pháp

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em vừa tổng kết topic gây quỹ của nhà hoa nhà mình!!! 51kg măng và 10 lọ măng sặt ngâm ớt, tổng lãi là 1.277K, sở dĩ có số lãi "khổng lồ" trên là do em mua được măng rẻ hơn dự kiến gần 3K, đồng thời nhà xe quên ko thu ship, lại được chị Mít nem ủng hộ 40K xe ôm!! hi hi... đỡ được mấy khoản liền ạ!!!
Em cảm ơn cả nhà đã ủng hộ em trong việc gây quỹ!!! sắp tới em lại ngâm cứu món gây quỹ, mong được các chị ủng hộ ạ!! :)

832
0
0

Phụng Hàm

Chị chửa có rì nài mẹ nó???

832
0
0

Phụng Hàm

Chị coldmoon ơi nhiều thứ quá là nhiều he he. Chờ chị thu hạt DYT thôi. Chắc em ko lấy cây từ nguồn nào nữa đâu tiêu hết rồi, gieo cho an toàn.

1,284
1
0

small_dracula

Cây Nắp ấm lên tốt lắm mà chả chịu ra nắp ấm

Trúc Pháp
Hè hè, cây Nắp Ấm phải cằn cỗi thiếu chất nó mới ra Ấm chị nhé!
Cây sau là một dạng Thu hải đường

169
0
0

bầu lào

Trình làng món DYT hoa au sau khi về nhà tớ 1 ngày
Đúng là ngất ngây con gà tây, giá như có mầu cà rốt và mầu tím sẫm thì còn đẹp lòi mắt ra nữa chứ lỵ. Chúc mừng , chúc mừng

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị chửa có rì nài mẹ nó???
chị ơi, anh ý là phó chủ tịt xã, giờ bận ngập đầu với bầu cử, nên quyết để cho chị sau bầu cử đấy ạ!!! :) Hay em gửi mật với măng cho chị trước nhé!!! :)
à, em nịnh anh ấy bán cho chị 8K/1 miếng rễ dớn đấy!!! Tiết kiệm được 100K nhé!!! :) Trả công em cái gì bây giờ nhỉ?? ;)

813
0
0

coldmoon1990

Hè hè, cây Nắp Ấm phải cằn cỗi thiếu chất nó mới ra Ấm chị nhé!
Cây sau là một dạng Thu hải đường
Ngoài chợ Bưởi gọi là cây trúc Pháp.
Chị không hề làm gì ngoài tưới nước cho nó. Ra lá ầm ầm mà không ra nắp ấm. Em bảo chị có nên thay chậu cho nó không? Vưỡn cái chậu bé tý mua ở chợ về để nguyên mà vẫn lên vù vù, sợ thật.

Quỷ ơi, hy vọng là chị sắp có tin vui. Cây chà là nhà chị ló ra 2 cái bẹ, chị nghi là bẹ hoa lắm. Vì không phải lá non thì chỉ có thể là hoa thôi chứ cái gì được nữa. Chị đang âm ỉ sướng, có nên chụp ảnh không Quỷ, sợ mừng hụt loắm.

Đúng là ngất ngây con gà tây, giá như có mầu cà rốt và mầu tím sẫm thì còn đẹp lòi mắt ra nữa chứ lỵ. Chúc mừng , chúc mừng
Em có 1 cây màu tím xanh sẫm. Nhưng bé tẹo mới có 1-2 bông hoa. Em thích màu đó nhất - nhưng để trên ban công thì chìm nghỉm luôn chị bầu ạ, nên em không đặt màu đấy. Chả có gì được cả. Mình thích nhưng nó không hợp cảnh nên đành hoãn cái sự vui sướng lại chứ làm thế nào.

Màu cà rốt màu vàng họ có nhiều và hoa nhỏ đẹp lắm chị. Nhưng các tông vàng không hợp với ban công nhà em nên em tránh xa. Trông lơ thơ thế mà tổng số em cũng có 11 màu đấy chị ơi. Em cũng giống mẹ Ngộ, em thích cái hoa nhỏ màu tro hoa hồng nhạt nhất.

Chị coldmoon ơi nhiều thứ quá là nhiều he he. Chờ chị thu hạt DYT thôi. Chắc em ko lấy cây từ nguồn nào nữa đâu tiêu hết rồi, gieo cho an toàn.
AT thân mến ơi. Sáng nay chị bới tung cả 3 chậu hoa lên nhặt được 2 quả DYT hoa âu. Hiếm thật đấy vì toàn hoa đực thôi. DYT thẳng sai quả hơn nhiều.

Ưu tiên em vùng sâu vùng xa. Thứ 2 chị sẽ gửi cho em cả 3 loại hạt DYT nhé. Loại rủ SG, loại đứng thẳng Hà Nội, và loại hoa âu màu hồng đậm rất sang. PM địa chỉ gửi thư cho chị, chị sẽ tống vào phong bì. Nhé. Nhưng chị thành thật khuyên em đợi đến tháng 8 hãy gieo. Mùa này dù không nắng cũng khó với DYT lắm. Đợi được thì chắc cú hơn. Còn thì tùy, thích quá cứ gieo luôn giải quyết cái sự mỳ ăn liền nhé hì hì.

@Phuong Thuan:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Ngoài chợ Bưởi gọi là cây trúc Pháp.
Chị không hề làm gì ngoài tưới nước cho nó. Ra lá ầm ầm mà không ra nắp ấm. Em bảo chị có nên thay chậu cho nó không? Vưỡn cái chậu bé tý mua ở chợ về để nguyên mà vẫn lên vù vù, sợ thật.

Quỷ ơi, hy vọng là chị sắp có tin vui. Cây chà là nhà chị ló ra 2 cái bẹ, chị nghi là bẹ hoa lắm. Vì không phải lá non thì chỉ có thể là hoa thôi chứ cái gì được nữa. Chị đang âm ỉ sướng, có nên chụp ảnh không Quỷ, sợ mừng hụt loắm.
Hì, em có nói gì về cái tên Trúc Pháp đâu, chỉ nói thêm là nó thuộc nhóm Thu Hải Đường (Begonia), sau này nếu chị trồng loại THĐ khác thì cứ chăm giống như chăm em này là được.
Cây Nắp Ấm nếu thế chị giảm nước của nó đi chút nữa xem.
Cây Chà Là nếu đúng là hoa thì nó ra hoa mùa này đấy, không phải tại chị làm nó ra hoa đâu (nhanh quá, chưa kịp ảnh hưởng). Chắc đúng mùa thật, vì cây Cau nhà em cũng đang hoa. Nếu chị không yên tâm thì post hình em xem, hì hì ...

357
0
0

bachtue

Chị coldmoon1990 ơi, cho em đăng ký hạt DYT với chị nhé, em cảm ơn chị nhiều. Chị ơi, thế loại rủ của Sài Gòn với loại rủ của hoaau khác nhau thế nào hả chị, hoaau thi nó sai hoa hơn, màu sắc đẹp hơn ạ. Rủ SG có bán hạt không chị để em nhờ mua trong đó, em có mỗi loại thẳng đứ của HN thôi, híc.

Em khoe hoa nhà em chút :p
Hoa hướng dương gieo hạt, có nụ rồi, hứa hẹn một bông hoa bé xíu :D

Bìm Bìm chị Hương cho, bông này là sát tận gốc, em ý đang leo lên

Cúc Zinia

Em báo cáo Osaca

Nhà em không có nhiều hoa đẹp, em khoe cây mít, he he, nhưng không biết bao giờ mới được ăn quả

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: