Tầng 4 nhé Hải Phòng ơi!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Tầng 4 nhé Hải Phòng ơi!

Chị ơi, sáng sớm, vào nhà mình thấy các em cởi để bảo vệ môi trường mà ... đói đau cả bụng
Hôm đó chị mà không can các em nhà mình cũng bảo vệ môi trường nhở :D

Nhà mình ơi, chủ nhật này (18/3) chùa Phúc Bì (An Lão) tổ chức đúc chuông, sư thầy mời chị em mình đến dự và ăn chay (trưa) với nhà chùa. Hôm đó chị ở SG rồi. Thuận sẽ phụ trách phương tiện và đường lối. Ai đi được báo cho chị để chuẩn bị nhé. Địa điểm đón có lẽ ở nhà chị Nhung cho tiện nhỉ. Khoảng 8 - 8.30 giờ sáng đi là vừa.

360
0
0

tminh's mum

@ MeCTB: CN em không đi được rồi
@ tổ làm bánh a-ma-tơ và ăn bánh chuyên nghiệp: em có 1 típ làm bánh cho những ai không có lò mà vẫn bon chen ăn bánh gato như em (bánh không trét kem nhé): công thức như của chị Lan cuccu nhưng thêm cho em 40-50g bơ (tùy thích ăn béo hay không), 10ml nước cốt dứa, hoặc cam, hoặc chanh leo, 15-20ml sữa tươi
Em làm rất đơn giản, chẳng cần tách lòng trắng trứng.
1. đập trứng và cho đường vào đánh bông
2. rây bột vào trộn đều
3. bơ đun chảy, để nguội, chia đôi, cho 1/2 vào bột
4. cho tiếp nước cốt hoa quả và sữa tươi vào trộn đều cùng bột
5. cho 1/2 chỗ bơ còn lại vào nồi cơm điện, đổ bột vào, phủ 1 cái khăn mỏng lên trên miệng nồi rồi mới đậy vung nồi. Nhấn nút Cook, khi nào nồi nhảy về Warm thì chờ khoảng 10' rồi bật lại lần nữa. Sau khi nồi nhảy về nút Warm lần 2 thì chờ thêm 20-30 (tùy nồi) rồi tắt điện, lấy bắc nồi ụp ra đĩa. Cực thơm, mềm, xốp, và không có mùi trứng, hoặc nếu có thì mùi rất nhẹ.

Ở đây, bơ cho thêm vào bánh để bánh mềm, nước cốt hoa quả để khử bớt mùi trứng, sữa tươi để bánh đỡ bị khô. Vì vậy chống chỉ định nếu làm bánh để trét kem. Tối qua em làm xong cái bánh ngay lập tức bị xâu xé, 8h30 tối còn được đặt hàng làm thêm nhưng dụng cụ nhà em í ẹ lắm nên em ngại :D

P/S 1: các cao thủ làm bánh: em múa rìu qua mắt thợ, các chị đừng lườm em mà tội nghiệp, năn nỉ, năn nỉ các chị, trình của em còi còi, chỉ được đến vậy thôi

P/S 2: các thấp thủ đang ham hố muốn bon chen mà chưa dám mua lò (vì nhiều lý do) giống em: chỉ cần cái nồi cơm điện, nhất là nồi nhiệt tốt, nấu cơm có thể có cháy thì thỉnh thoảng làm 1 số loại bánh đơn giản lòe bố con nó ở nhà vô tư. Với cái nồi cơm điện, em vừa làm bánh gato, vừa đua đòi được cookies, bánh lưỡi mèo, lại ủ sữa chua cực ngon nữa. Với cái máy đánh trứng TQ 7 chế độ rẻ rề, em vừa trộn bột, vừa đánh trứng, làm kem. Hihi, nếu bận rộn và chưa đủ đam mê để sắm sửa đầy bếp các dụng cụ chuyên dụng thì thỉnh thoảng rỗi rãi cứ a-ma-tơ như em đi ah, đỡ phải ngồi tiếc hùi hụi vì không sử dụng hết các tính năng hiện đại của chúng.

P/S cái cuối cùng: về nhiệt của nồi cơm điện, nhiều nồi nấu cơm ăn rất chán (em không tính mấy cái nồi xịn mấy triệu 1 cái đâu nhé ;)), đó là vì rơle nhiệt của nồi được đặt ở nhiệt dộ thấp, mình có thể mang ra cửa hàng nhờ người ta chỉnh lại cho mình, nồi sẽ nhiều nhiệt và cơm sẽ ngon hơn nhiều)

Em xin hết. Nhân cảm hứng từ phóng sự ăn của trưởng làng mà em hơi nhiều lời tí ah

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Dạo này DĐ hay có nick mới vào quảng cáo, chị vào nhà nhìn bài của Tờ Mờ chưa kịp đọc thấy dài ngoằng tý nữa thì gọi cho Min xóa bài :D

Định thần lại, đọc xong phải ấn thanks ngay tức thì. Hờ hờ, thế này thì đúng là lười như chị cũng làm bánh gato được nhở. Lão chồng với cả thằng con zai nhà lão suốt ngày bảo các cô CSTT ai cũng khéo, trừ mẹ. Đã thế từ giờ trở đi, cứ 2 ngày chị cho ăn 3 mẻ bánh, xem còn chê nữa không :))

P.S 1: Ơ, nhưng chị lại phải mua máy đánh trứng à?

P.S 2 : Cho xin luôn cái công thức Lancuccu đê, hôm nọ chị có để ý gì đâu.

P.S 3 :Còn cân nữa. Cái cân nhà chị mà đem ra cân bột với đường thì có mà...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
273
0
0

NganHa

Dạo này DĐ hay có nick mới vào quảng cáo, chị vào nhà nhìn bài của Tờ Mờ chưa kịp đọc thấy dài ngoằng tý nữa thì gọi cho Min xóa bài :D

Định thần lại, đọc xong phải ấn thanks ngay tức thì. Hờ hờ, thế này thì đúng là lười như chị cũng làm bánh gato được nhở. Lão chồng với cả thằng con zai nhà lão suốt ngày bảo các cô CSTT ai cũng khéo, trừ mẹ. Đã thế từ giờ trở đi, cứ 2 ngày chị cho ăn 3 mẻ bánh, xem còn chê nữa không :))

P.S 1: Ơ, nhưng chị lại phải mua máy đánh trứng à?

P.S 2 : Cho xin luôn cái công thức Lancuccu đê, hôm nọ chị có để ý gì đâu.

P.S 3 :Còn cân nữa. Cái cân nhà chị mà đem ra cân bột với đường thì có mà...
Em thì thấy vẫn nhiều công đoạn, em thích cái loại bột mà pha sẵn hết những thứ cần thiết rồi chỉ việc trộn với nước và cho vào nồi thôi, mà em vẫn thích cái không khí của tổ bánh, người trộn, người thái, người nếm, người buôn...vui xế ;) chỉ có chủ nhà là hơi mệt 1 tí nhỉ :'>

313
0
0

lancuccu

@ MeCTB: CN em không đi được rồi
@ tổ làm bánh a-ma-tơ và ăn bánh chuyên nghiệp: em có 1 típ làm bánh cho những ai không có lò mà vẫn bon chen ăn bánh gato như em (bánh không trét kem nhé): công thức như của chị Lan cuccu nhưng thêm cho em 40-50g bơ (tùy thích ăn béo hay không), 10ml nước cốt dứa, hoặc cam, hoặc chanh leo, 15-20ml sữa tươi
Em làm rất đơn giản, chẳng cần tách lòng trắng trứng.
1. đập trứng và cho đường vào đánh bông
2. rây bột vào trộn đều
3. bơ đun chảy, để nguội, chia đôi, cho 1/2 vào bột
4. cho tiếp nước cốt hoa quả và sữa tươi vào trộn đều cùng bột
5. cho 1/2 chỗ bơ còn lại vào nồi cơm điện, đổ bột vào, phủ 1 cái khăn mỏng lên trên miệng nồi rồi mới đậy vung nồi. Nhấn nút Cook, khi nào nồi nhảy về Warm thì chờ khoảng 10' rồi bật lại lần nữa. Sau khi nồi nhảy về nút Warm lần 2 thì chờ thêm 20-30 (tùy nồi) rồi tắt điện, lấy bắc nồi ụp ra đĩa. Cực thơm, mềm, xốp, và không có mùi trứng, hoặc nếu có thì mùi rất nhẹ.

Ở đây, bơ cho thêm vào bánh để bánh mềm, nước cốt hoa quả để khử bớt mùi trứng, sữa tươi để bánh đỡ bị khô. Vì vậy chống chỉ định nếu làm bánh để trét kem. Tối qua em làm xong cái bánh ngay lập tức bị xâu xé, 8h30 tối còn được đặt hàng làm thêm nhưng dụng cụ nhà em í ẹ lắm nên em ngại :D

P/S 1: các cao thủ làm bánh: em múa rìu qua mắt thợ, các chị đừng lườm em mà tội nghiệp, năn nỉ, năn nỉ các chị, trình của em còi còi, chỉ được đến vậy thôi

P/S 2: các thấp thủ đang ham hố muốn bon chen mà chưa dám mua lò (vì nhiều lý do) giống em: chỉ cần cái nồi cơm điện, nhất là nồi nhiệt tốt, nấu cơm có thể có cháy thì thỉnh thoảng làm 1 số loại bánh đơn giản lòe bố con nó ở nhà vô tư. Với cái nồi cơm điện, em vừa làm bánh gato, vừa đua đòi được cookies, bánh lưỡi mèo, lại ủ sữa chua cực ngon nữa. Với cái máy đánh trứng TQ 7 chế độ rẻ rề, em vừa trộn bột, vừa đánh trứng, làm kem. Hihi, nếu bận rộn và chưa đủ đam mê để sắm sửa đầy bếp các dụng cụ chuyên dụng thì thỉnh thoảng rỗi rãi cứ a-ma-tơ như em đi ah, đỡ phải ngồi tiếc hùi hụi vì không sử dụng hết các tính năng hiện đại của chúng.

P/S cái cuối cùng: về nhiệt của nồi cơm điện, nhiều nồi nấu cơm ăn rất chán (em không tính mấy cái nồi xịn mấy triệu 1 cái đâu nhé ;)), đó là vì rơle nhiệt của nồi được đặt ở nhiệt dộ thấp, mình có thể mang ra cửa hàng nhờ người ta chỉnh lại cho mình, nồi sẽ nhiều nhiệt và cơm sẽ ngon hơn nhiều)

Em xin hết. Nhân cảm hứng từ phóng sự ăn của trưởng làng mà em hơi nhiều lời tí ah
Ném cho một tảng đá to đùng đây:D Chuyển ngay em từ tổ nếm sang tổ làm:)) Người gì vừa khéo tay vừa chịu khó mà lại bỏ sót hay là trốn việc nhể.
Bánh của em chắc ăn giống chiffon đấy, chị thcíh hơn gato vì không khô, đọc mà thèm lắm rồi đây.

Chiều thứ 7 này tổ bánh chuyển về nhà Tấn Minh đê, vì em thèm bánh gato nồi cơm điện với lại cả lưỡi mèo, cả bánh gấc nữa. Ai đồng ý nhấn tks:D (Lý do to đùng là chiều thứ 7 này em với Ngân Hà bận đưa bọn chíp đi học lớp vỡ lòng để chuẩn bị vào lớp 1. Đến 5h chiều mới rảnh thì chỉ kịp vào tổ nếm:))

313
0
0

lancuccu

Vào nhà, cho dù bụng còn no căng, nhưng không vì thế mà 2 chiếc bánh flan có sẵn của chủ nhà bị ế :

QUOTE]

Úi giời, xem cái ảnh này em thấy nhà mình mới dũng cảm làm sao Cái flan trông kinh dị thế kia mà cũng xơi. Nó chính là hậu quả của mẻ gato trứng đánh không bông, và mải làm mẻ khác nên caramen thắng cũng không đạt:D Thật là xúc động với tình cảm của nhà mình dành cho đầu bếp xịn như em:-*:x:p Các cao thủ bánh trái voà đây chắc vỡ tim mà ... toi:))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
313
0
0

lancuccu

Em thì thấy vẫn nhiều công đoạn, em thích cái loại bột mà pha sẵn hết những thứ cần thiết rồi chỉ việc trộn với nước và cho vào nồi thôi, mà em vẫn thích cái không khí của tổ bánh, người trộn, người thái, người nếm, người buôn...vui xế ;) chỉ có chủ nhà là hơi mệt 1 tí nhỉ :'>
Hí hí, may mà có người ăn cho không thì ế toi

360
0
0

tminh's mum

Chị Lan,
@1: vị của nó đúng là gần giống bánh chinfon
@2: nhà em lúc nào cũng oeo căm các bác, chỉ vì mỗi tội em không có cái dụng cụ nào nên chả dám cất lời mời
@3: vì cái do chính đáng to đùng đùng của bác, có lẽ phải xem xét lại thời gian và địa điểm của tổ bánh nhể. Em đang định lần tới nướng nhờ bác mẻ bánh dừa xem nó ra sao. Em làm thử ở nhà rồi nhưng không có lò nên bánh không giòn như mong đợi. Làm món này 1 lúc được 2 loại đấy bác. Lòng trắng làm bánh, lòng đỏ làm caramen (em chưa thử nên chưa can đảm show hàng) hoặc ngược lại, lòng đỏ làm bánh dừa (loại này em chưa thử), lòng trắng làm bánh lưỡi mèo, hihi
@4: gì thì gì, ai cười kệ ai, với mấy chị em nhà HP chúng em, bác và chị MinhMinh vẫn là cao thủ :D

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

@ Lancuccu : Em gái không vào nhà thì thôi, mà đã vào thì phải quăng cả chùm bom :D Nếu chỉ vì các chị luôn sẵn sàng ăn bánh do em làm mà em cảm động đến thế thì bọn chị xin tình nguyện phục vụ nhé :x

360
0
0

tminh's mum

@ Lancuccu : Em gái không vào nhà thì thôi, mà đã vào thì phải quăng cả chùm bom :D Nếu chỉ vì các chị luôn sẵn sàng ăn bánh do em làm mà em cảm động đến thế thì bọn chị xin tình nguyện phục vụ nhé :x
Hề hề, em cũng thế, vừa giúp chị Lan thỏa đam mê làm bánh, vừa giúp chị em chúng em thỏa đam mê ... nếm

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ừ, chị cũng thích cái không khí của tổ ... nếm. Mà chị nghĩ lại rồi, cách làm bánh của mẹ TM đơn giản đến cỡ nào thì cũng vẫn phức tạp hơn việc ngồi nhìn mọi người làm xong là chén luôn, nhở :D

Bác có định mua thì cho em chung với nhé[/QUOTE
có ai xách hộ em , em buôn hi.hi
chị aslan ới .....................
Ới chị As đi rồi chị em mình o đờ :)

Chiều thứ 7 này tổ bánh chuyển về nhà Tấn Minh đê, vì em thèm bánh gato nồi cơm điện với lại cả lưỡi mèo, cả bánh gấc nữa. Ai đồng ý nhấn tks:D (Lý do to đùng là chiều thứ 7 này em với Ngân Hà bận đưa bọn chíp đi học lớp vỡ lòng để chuẩn bị vào lớp 1. Đến 5h chiều mới rảnh thì chỉ kịp vào tổ nếm:))
Thứ 7 này chị không tham gia tổ bánh, hẹn thứ 7 sau,vừa nếm bánh vừa họp bàn kế hoạch đi Lạng Sơn luôn nhá :)

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mấy tháng rồi mới được nhìn thấy nắng và mặc áo 2 dây, sướng dã man ;;)

497
0
0

Mẹ Hải Tâm

Chị cho tí hình ảnh về nắng và hai dây cho chị em sướng cùng đi ạ..

313
0
0

lancuccu

Chị ui, mong chị về chia quà:)

Em thả con săn sắt bắt con cá rô chị nhé, bỗng dưng lôi ra ánh sáng được ối người khéo tay hay làm mà chưa chịu làm cho mình ăn chị ạ. Mọi người chán bánh ngọt rồi, thứ 7 tuần này mẹ Tít sẽ làm bánh cuốn nhân xịt heo siêu nạc cho mình ăn, ai không đi ráng nhịn xèm:))

To all: Đã úp sọt chị Aslan vụ vận chuyển Đà nẵng, ai đặt bánh bột lọc, mực một nắng, nem lụi... trừ các loại mắm ở topic đặc sản ĐN thì đăng ký ở đây để em tập hợp số lượng nhé!