Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các mẹ cho em hỏi cai hoa godetia tên tiếng Việt là gì với? Em còn ít hạt này với hạt mai địa thảo, có mẹ nào có nhu cầu k ạ? Nhận tiện, nhà mình có ai còn hạt DYT k, cho em xin ít :D

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các mẹ cho em hỏi cai hoa godetia tên tiếng Việt là gì với? Em còn ít hạt này với hạt mai địa thảo, có mẹ nào có nhu cầu k ạ? Nhận tiện, nhà mình có ai còn hạt DYT k, cho em xin ít :D
Em ở đâu, chị còn một ít đấy, chia đôi cùng gieo nhé.

54
0
0

hothithuyhang

Em ở đâu, chị còn một ít đấy, chia đôi cùng gieo nhé.
Em ở Vinh, Nghệ An chị ạ. Nếu mà chị ở HN hay TP.HCM thì để em nhờ bạn em qua lấy giùm. Chị lấy 2 hạt kia k, cho em địa chỉ em gửi :D

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hehe, cho em khoe cái hoa cầm hơi kẻo có người nói em lặn kỹ.

Có cây Hồng tú cầu nở hoa mà em chưa chụp hình, mai chụp khoe nốt.

177
0
0

Mitngoan

Hoa godetia: Tên Khoa học: Godetia amoena (Lehm.) G. Don in Sweet
Tên tiếng Việt: Hoa gỗ đệ

Chị PM cho em rồi đấy, em vào hộp thư đọc nhé.

427
0
0

poppy summer

các cao thủ vỏ lâm, cho em hỏi, cây này là cây gì, có phải một loại hoa nào không. hic. trong cái chậu em gieo hạt thì có cây này, lớn cực nhanh, nhổ thì em tiếc nên đang cho ra ở riêng. Nếu ai biết tên chỉ hộ em với ạh
Cây này có tác dụng khi ăn mít, hix. Hồi nhỏ chị toàn bị sai đi vặt cái lá này để chùi nhựa mít vì nó vừa to, vừa ráp.

Vâng em cảm ơn chị trc nhé :). Chị ơi MG nhà chị ra nhiều hoa lắm rồi phải k? MG nhà em có rệp trắng, em lấy tay cạo chúng nó đi + phun nc có pha nc rửa bát mà k hiểu sao giờ MG nhà em héo hết. K biết là bị sao nữa. Kiểu này mà chúng nó die thì em buồn lắm huhu :(
Cây nhà chị hôm nào cũng 5-7 bông, kích cỡ các kiểu, từ miệng chén đến miệng bát. Cây nhà em thế nào rồi, sống sót sau vụ nuớc rửa bát ko?
Tuần tới chị đem cho em DYT nhí mầu hồng nhé, nếu em thích thì tặng em luôn 1 cây bông phấn (4 o'clock) mầu hồng, khoảng 10cm (có gì nhắn lại để chị còn nhổ).

@Cả Nhà ai mà đi chợ Mơ thấy có cây lan tỏi thì ới chị một câu trên này nhé, may ra chị chạy ra kịp. Cảm ơn ai đó trước he he.
Em hay lượn qua Mơ, nhưng mà chả biết mặt mũi cái cây Lan tỏi thế nào.

Cũng đang định hỏi sao em lặn kỹ thế, chị hỏi tý, cây trà nhà chị bị rệp hoặc nấm gì đấy. Đa số lá cây đều xám xám, bạc bạc, mặt dưới thì mạng nhện trắng xoá. Nó có rất nhiều nụ nên chị chảng dám phun nước rửa bát, phải làm thế nào đây em?

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hoa, lá nhà em nhé
Thế này gọi là Ba hoa

Ghen tỵ với đám 10h tây nhà chị Bầu, em trồng chỉ đươck thế này thôi

Mời cả nhà vừa ngắm hoa, vừa ngắm cá nhà em.
Chi thuytruc, cỏ lan chi nhà em là loại này

316
0
0

thuytruc

Poppy: Chị đăng ký cỏ lan chi nhé, khác loại nhà chị. Tuần sau nếu rỗi chị đến lấy nhé. Cây dừa cạn là màu trắng, nếu nó sống được chị đánh cho em một cây. Chị cứ thế nhổ lên trồng lại nên hôm nay thấy hơi heo héo. Tuần tới nếu cây bông phấn vàng ra lá thật thì chị mang cho em, không thì chờ bọn sâm bố chính lấy một thể.

1,284
1
0

small_dracula

Cây này có tác dụng khi ăn mít, hix. Hồi nhỏ chị toàn bị sai đi vặt cái lá này để chùi nhựa mít vì nó vừa to, vừa ráp.
Cây này thuộc chi Ficus, bà con nhà Sanh Si Đa Đề, nếu em nhớ không nhầm thì chổ em gọi là cây Ngái, cây có quả đặc trưng của chi này, đại khái là "lòng Vả như lòng Sung", quả to bằng quả Sung nhưng có cuống dài thường mọc thành chùm 2-3 quả.
Hè, Em cao hứng search google thì ra cả tên latin và công dụng chữa đau lưng.
Ngái (Ficus hispida)

poppy summer;140433Cũng đang định hỏi sao em lặn kỹ thế nói:
Chị chụp cái hình em xem với, có thể là nấm hoặc nhện đỏ. Sợ hư hoa thì đành phải pha thuốc chùi từng lá chị ạ!

1,284
1
0

small_dracula

Tặng hoa cả nhà, chúc một tuần mới vui vẻ!

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn chị , hi.hi em thì ít ăn mít nên thôi, tác dụng này bỏ đi cũng không tiếc chị nhỉ

Cây này thuộc chi Ficus, bà con nhà Sanh Si Đa Đề, nếu em nhớ không nhầm thì chổ em gọi là cây Ngái, cây có quả đặc trưng của chi này, đại khái là "lòng Vả như lòng Sung", quả to bằng quả Sung nhưng có cuống dài thường mọc thành chùm 2-3 quả.
Hè, Em cao hứng search google thì ra cả tên latin và công dụng chữa đau lưng.
Cám ơn Q. , nói sớm mấy hôm thì bon chen để lại vì nhà cũng nhiều người đau lưng. Nhưng từ hôm hỏi tới nay đã cho ra đi roài.:D

316
0
0

thuytruc

Cây này là hoa gì mà đẹp thế Quỷ ơi

1,284
1
0

small_dracula

Hi, Mai chỉ thiên mấy hôm mọi người cứ nói đấy ạ

357
0
0

bachtue

Cả nhà ơi, cho mẹ cháu hỏi với, hai cây này là cây gì? có phải cây dại không để mẹ cháu còn trảm. Cảm ơn cả nhà nhiều.

813
0
0

coldmoon1990

Quỷ bảo chị cách chăm em này đi. Hiện giừo chị tránh mưa cho em nó ghê lắm vì nghe nói em ấy không chịu được mưa dai sẽ bị thối cành. Cây của chị giờ cao độ 30-35cm, bao nhiêu năm nữa sẽ cao bằng cây của Quỷ hả Quỷ? Có cần bón phân nhiều không?

Chị đang thích em nhài Nhật vì thấy nó siêng hoa quá. Đã mua 1 cây, có khi lại mua thêm em nữa cho nó có đôi có lứa hì.

5
0
0

hoachieutim

Mình còn một ít hạt DYT nếu bạn cần thì cho ĐC mình sẽ gửi tặng ha!

Hoa thanh trúc nhà mình nà

DYT trên balcong

54
0
0

hothithuyhang

Mình còn một ít hạt DYT nếu bạn cần thì cho ĐC mình sẽ gửi tặng ha!

Hoa thanh trúc nhà mình nà

DYT trên balcong

DYT nhà chị đẹp quá, mà chị mít còn một ít chị í gửi cho em rồi :D Chị mít bảo chị í gieo lên nhưng k biết chăm nên nó tèo, chị chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với ạ.

151
0
0

derma

Cây nhà chị hôm nào cũng 5-7 bông, kích cỡ các kiểu, từ miệng chén đến miệng bát. Cây nhà em thế nào rồi, sống sót sau vụ nuớc rửa bát ko?
Tuần tới chị đem cho em DYT nhí mầu hồng nhé, nếu em thích thì tặng em luôn 1 cây bông phấn (4 o'clock) mầu hồng, khoảng 10cm (có gì nhắn lại để chị còn nhổ).
Hic, cây nhà em die thật rồi chị ạ, k cứu đc huhu. Buồn thế. Cứ tưởng là gieo đc rồi, cuối cùng lại thế :(. À mà loại bìm bìm ngoại này có giâm cành đc k hả chị? Nếu mà đc thì khi nào cây nhà chị tươi tốt cho em xin 1 đoạn nhé.

Chị ơi, chị cứ cho cây gì là em xin cây ấy :D. Cây gì em cũng thích cả hihi. Em sẽ cố gắng rửa tay xà phòng trc khi gieo :D

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ bảo chị cách chăm em này đi. Hiện giừo chị tránh mưa cho em nó ghê lắm vì nghe nói em ấy không chịu được mưa dai sẽ bị thối cành. Cây của chị giờ cao độ 30-35cm, bao nhiêu năm nữa sẽ cao bằng cây của Quỷ hả Quỷ? Có cần bón phân nhiều không?

Chị đang thích em nhài Nhật vì thấy nó siêng hoa quá. Đã mua 1 cây, có khi lại mua thêm em nữa cho nó có đôi có lứa hì.
Em vẫn để nó giữa trời thế thôi, kinh nghiệm thì ngày xưa em trồng nó trong trấu mục thấy tốt lắm. Chất trồng tơi xốp thoát nước tốt và có thêm phân chuồng là ok thôi.
Hi, để mà to như cây của em thì phải ... vài trăm ... năm chị ạ, cây đó to thế là vì nó là gốc cây Mức, em ghép lên thôi. Cây gốc Mai chỉ thiên của em trồng 10 năm mà thân chỉ bằng ngón tay cái.