Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây sen cạn em gieo hạt đang lên, tự nhiên trưa nay em về thấy có một đứa đứng cúi đầu rồi. Em nghi là tại đất chặt quá (em gieo xong mới vào đây học hỏi ạ), giờ em muốn thay đất mà sợ nó còn bé quá có sao k các mẹ( các bé mới nảy mầm được có 5 ngày) :(
Sen cạn mà cũng gieo đc cơ ạ. Thích quá nhỉ. Nhg mà em tưởng gọi là cạn nhg vẫn phải trồng dưới nc chứ. Nghĩa là gieo vào bùn chứ nhỉ? Thiển ý của em thui ạ. Hy vọng các bé sen cạn của chị k sao :)

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây sen cạn em gieo hạt đang lên, tự nhiên trưa nay em về thấy có một đứa đứng cúi đầu rồi. Em nghi là tại đất chặt quá (em gieo xong mới vào đây học hỏi ạ), giờ em muốn thay đất mà sợ nó còn bé quá có sao k các mẹ( các bé mới nảy mầm được có 5 ngày) :(
Sen cạn mà cũng gieo đc cơ ạ. Thích quá nhỉ. Nhg mà em tưởng gọi là cạn nhg vẫn phải trồng dưới nc chứ. Nghĩa là gieo vào bùn chứ nhỉ? Thiển ý của em thui ạ. Hy vọng các bé sen cạn của chị k sao :)

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nó là cây này nè chị( đây là cây của người ta:D).

Còn cây em gieo đây ạ, hôm qua nó như này, trưa nay có một thằng đứng mặc niệm thấy thương :(

Mà em sn năm 1988, chắc là nhỏ nhất nhà, các chị cứ gọi em bằng chị, ngại quá :D

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tặng cả nhà, nhất là Ong mẹ, 1 loại cẩm cù nữa nở hoa mà em không nhớ tên, Ong ơi nhắc chị với :)

đuổi kiến đi để chụp gần

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tặng cả nhà, nhất là Ong mẹ, 1 loại cẩm cù nữa nở hoa mà em không nhớ tên, Ong ơi nhắc chị với :)

đuổi kiến đi để chụp gần

Chị ơi, cẩm cù nhà em có vòi bông sắp ra hoa, có phải cho nó tí phân k chị? Mà cây của em lá nó cằn, hơi vàng nữa, k đc nái nẩm như của chị :(

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@Cả Nhà ai mà đi chợ Mơ thấy có cây lan tỏi thì ới chị một câu trên này nhé, may ra chị chạy ra kịp. Cảm ơn ai đó trước he he.

@songviet: tối nào chị cũng 7-8 giờ mới về đến nhà, sáng chưa tỏ đã đi. Nên có đánh cây đánh cối gì cũng phải thứ 7 chủ nhật nhé. Mà mưa gió thế này chẳng nhẽ lại mò đi lấy cây ư em gái?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

sen cạn mùa này gieo được đó, năm ngoái (tầm muộn hơn thế này, lạnh hơn) e gieo hạt cô Hà Xuân lên đẹp lắm, nhiều hoa, nhưng đến hè nắng nóng nó chết mất rồi ạ.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@Cả Nhà ai mà đi chợ Mơ thấy có cây lan tỏi thì ới chị một câu trên này nhé, may ra chị chạy ra kịp. Cảm ơn ai đó trước he he.

@songviet: tối nào chị cũng 7-8 giờ mới về đến nhà, sáng chưa tỏ đã đi. Nên có đánh cây đánh cối gì cũng phải thứ 7 chủ nhật nhé. Mà mưa gió thế này chẳng nhẽ lại mò đi lấy cây ư em gái?
Ủa chỗ em đâu có mưa chị :D . Nói chứ lúc nào dảnh thì đánh c à.

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nó là cây này nè chị( đây là cây của người ta:D).

Còn cây em gieo đây ạ, hôm qua nó như này, trưa nay có một thằng đứng mặc niệm thấy thương :(

Mà em sn năm 1988, chắc là nhỏ nhất nhà, các chị cứ gọi em bằng chị, ngại quá :D
Oi hoa đẹp quá bạn ạ. Bạn có còn hạt k cho tớ xin 1 vài hạt đc k :D. Bạn hỏi bạn J.C. cách trồng xem, bạn í đã từng trồng rồi đấy :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Thúy ơi là Pubicalyx red button.
lá ovan phải không chị?

Hihi, chị vào blog của cô Hà Xuân sẽ phân biệt được mấy thằng Pubicalyx đấy :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Oi hoa đẹp quá bạn ạ. Bạn có còn hạt k cho tớ xin 1 vài hạt đc k :D. Bạn hỏi bạn J.C. cách trồng xem, bạn í đã từng trồng rồi đấy :)
Hạt này em mua của Tân Nông Phát ở Big C, gieo phát hết sạch mất rồi :( em là gà mới tập tòe trồng cây mà chị. Mà gieo lên hết chị ạ, em gieo bằng đất vón cục thế mà nó cũng lên.

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

sen cạn mùa này gieo được đó, năm ngoái (tầm muộn hơn thế này, lạnh hơn) e gieo hạt cô Hà Xuân lên đẹp lắm, nhiều hoa, nhưng đến hè nắng nóng nó chết mất rồi ạ.
Chị J.C mát tay cho em xin ít kinh nghiệm với :D

12
0
0

tocden

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi hoa này là sen cạn ah, đợt trước đi Sapa em thấy có nhiều hoa này lắm, k ngờ lại trồng được ở đây, đẹp thế

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị ơi, cẩm cù nhà em có vòi bông sắp ra hoa, có phải cho nó tí phân k chị? Mà cây của em lá nó cằn, hơi vàng nữa, k đc nái nẩm như của chị :(
kế hoạch là 10 ngày phun phân bón qua lá 1 lần nhưng chị toàn bận nên chủ yếu cây nhà chị toàn ăn nước lã thôi, tháng nào chăm thì cây được "ăn" 2 lần không thì được có 1 lần à, em chiu khó bón phân chắc cây cối sẽ xanh tươi hơn đấy :)

Chị Thúy ơi là Pubicalyx red button.
lá ovan phải không chị?

Hihi, chị vào blog của cô Hà Xuân sẽ phân biệt được mấy thằng Pubicalyx đấy :D
Lá như loại trắng bình thường nhưng to hơn, lá ovan chưa thấy động tĩnh hoa gì cả.
Chắc hôm nào phải quyết tâm làm name tag cho toàn bộ cẩm cù và huệ thì mới nhớ được :)

1,492
1
0

songviet09

Em tiếp CC với chị Thuyvuong này .

Huệ người ta vứt đi , tiếc của e nhặt về ...

* Tuyền : thêm 1 màu trắng khác nè Bạn ơi

54
0
0

hothithuyhang

Huệ người ta vứt đi , tiếc của e nhặt về ...

Nhặt về xong đem phơi khô hả chị? Hôm qua em đào huệ nhà em lên thấy củ tùm lum nhưng mà toàn củ còi nên em rửa sạch rồi trồng lại, như thế năm sau củ nó có to ra k chị?

1,492
1
0

songviet09

Nếu e chăm sóc tốt thì chắc chắn là nó phải to ra chứ . Mà sao e phải rưửa sạch rồi mới trồng lại , lần sau nếu trồng
lại ngay thì cứ vậy mà trồng thôi nhé . Củ trên của c cũng để khô vết cắt rồi cũng trồng lại ngay vì nó bị ngược đãi quá, k thể xử lý được nữa .

169
0
0

bầu lào

Chào cả nhà buổi sáng, cả nhà ơi cho mình hỏi Bìm bìm hết mùa gieo rồi phải ko? đầu mùa hè mình gieo hạt cây mọc khoẻ và hoa nở tưng bừng, nhưng giờ thì èo uột lắm, chắc hết mùa rồi.

Hôm nay có chút hoa đang nở mời mọi người cùng ngắm:

Thanh Tú nở tưng bừng hết đợt này đến đợt khác:

Gấm Đài Loan:

Long thủ vàng:

Mười giờ MỸ:

Sam Nhật:

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nếu e chăm sóc tốt thì chắc chắn là nó phải to ra chứ . Mà sao e phải rưửa sạch rồi mới trồng lại , lần sau nếu trồng
lại ngay thì cứ vậy mà trồng thôi nhé . Củ trên của c cũng để khô vết cắt rồi cũng trồng lại ngay vì nó bị ngược đãi quá, k thể xử lý được nữa .
Là trước nay em chăm sóc nó tệ, chính xác ra thì k hề chăm sóc nên nó mới còi. Giờ em bị các chị gây nghiện nên em mới quay ra chăm sóc nó. Em rửa nó sạch như của chị ấy, rồi tách đám củ ra làm hai chậu theo kích thước, thay chất trồng như của cô HX hướng dẫn. Ít nữa nó bén rễ em phun cho nó ít phân được k ạ? Hy vọng sang năm nó bự ra :D

54
0
0

hothithuyhang

Chào cả nhà buổi sáng, cả nhà ơi cho mình hỏi Bìm bìm hết mùa gieo rồi phải ko? đầu mùa hè mình gieo hạt cây mọc khoẻ và hoa nở tưng bừng, nhưng giờ thì èo uột lắm, chắc hết mùa rồi.
Hình như thế chị ạ, của em gieo gần 2 tuần rồi mà mới lên được như này :(