Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em chào cả nhà :) Chị Trăng ơi, theo em nhớ ko nhầm thì em nghe chị Mít nói đó là cây đinh lăng lá tròn, chị Mít vô CFM nhá, Mà chị ơi, vụ DYT hoa âu của chị tới đâu roài, chị rước em nó về chưa? cập nhật tình hình cho bọn em lên tinh thần chị ơi....
Đúng rồi em ơi, cây đinh lăng lá tròn. Cảm ơn cả em lẫn Mitngoan nhé.

Vụ đặt hoaau này điên lắm. Nếu bọn em có lấy hoa phải kiểm tra chắc không sẽ nhận phải hoa cuối vụ đấy nhé. Chắc bọn em cũng thừa kinh nghiệm để phân biệt, nhưng chị cứ dặn thế. Kiểu làm ăn của hoaau còn nhiều vấn đề lắm đấy - nhưng thôi giai đoạn quá độ em ạ, sờ chỗ nào cũng bực bội đầy người. Chị hoãn đến tháng 10, nếu thấy OK chị sẽ lấy, không tính tiếp.

Chị coldmoon ơi, em ở HN nhưng em lại vừa "gả" em Osaka cho chị Thuy truc mất rồi. Hình như một em hạt của em cũng sắp nảy mầm em để dành cho chị nhé. Nếu chị thích tận hưởng niềm vui trồng cây từ hạt thì em biếu chị 1 quả Osaka về gieo này, em vẫn còn nhiều :x

Nhà mình có ai có hạt MG sọc ko, cho em với :icon nịnh nọt :D
Không sao em ơi. Chị tưởng chưa ai xin nên chị xin đấy, chứ chưa chắc chị đã đi lấy được hì hì.

Có, cho chị hạt càng tốt. Em cứ giữ đó để chị xem có nhờ vả được ai qua không nhé. Cơ quan em ở Thanh Xuân à?

Chị Trăng, em mua đinh lăng lá tròn ở chợ Mơ này:

Cây của chị có giống không.
Em trồng đinh lăng được hơn 1 tháng, để trong phòng ánh sáng yếu thấy vẫn phát triển tốt.
Chính xác em này em à. Chị cũng mua để để trong phòng vì thấy người bán bảo để tốt. Giờ có thêm em thử nghiệm rồi tốt quá .

20
0
0

cunconxinhdep

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mít cứ post đi post lại cái hình cây này làm em nổi lòng tham rồi nhá nhá !!!! Khi nào đi chợ phải tha một ẻm cho bằng chị bằng em mới được, đặc biệt là để được trong nhà, em này và tóc thần đứng cạnh nhau chắc ok đoá. Chị Trăng: Cái vụ DYT hoa âu, chờ tin chị nhé, cám ơn chị trước nè !!!

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mít cứ post đi post lại cái hình cây này làm em nổi lòng tham rồi nhá nhá !!!! Khi nào đi chợ phải tha một ẻm cho bằng chị bằng em mới được, đặc biệt là để được trong nhà, em này và tóc thần đứng cạnh nhau chắc ok đoá. Chị Trăng: Cái vụ DYT hoa âu, chờ tin chị nhé, cám ơn chị trước nè !!!
Cái vụ đậm đậm kia là không chính xác đâu nhá nhá nhá, bên này chị post cái cây đó là lần đầu đấy, WTT thì có nhiều lần hơn nhưng là top khác nhau mà.
Mà Cún tuyền nói xuông thôi, chẳng show hình gì cả, "tóc thần" là cây thế nào, làm chị tò mò quá. Tối về chụp hình rồi mai phổ biến kiến thức cho chị đi.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

15k một cây nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

15k một cây nhé.
Hic, em mua 20k một cây đã thấy rẻ rồi. Chị Ong, bao nhiêu 1 cây hoa đông hầu nhỉ. Phiên chợ trước em cũng lượn mà mắt mũi để đâu không trông thấy đông hầu chỉ vác về được cây cúc tần ấn độ để leo rủ xuống ban công. Có khi chị em mình chạm mặt nhau ở phiên chợ Mơ mà không biết ấy. :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
20
0
0

cunconxinhdep

Tại vì em nhòm thấy nó hai lần nên bảo nhiều là đúng rồi, tối qua cứ nghĩ mãi về cây này xem để đâu cho tiện hehe,
Cây tóc thần là cây này nhá Mít nhá

Cây này em nghe giang hồ đồn là cũng trồng được trong nhà, có điều chưa thử nghiệm, cây của em để trên trần nắng quá, kết cục ra sao thì chị biết rồi đóa hì hì

Cái vụ đậm đậm kia là không chính xác đâu nhá nhá nhá, bên này chị post cái cây đó là lần đầu đấy, WTT thì có nhiều lần hơn nhưng là top khác nhau mà.
Mà Cún tuyền nói xuông thôi, chẳng show hình gì cả, "tóc thần" là cây thế nào, làm chị tò mò quá. Tối về chụp hình rồi mai phổ biến kiến thức cho chị đi.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hic, em mua 20k một cây đã thấy rẻ rồi. Chị Ong, bao nhiêu 1 cây hoa đông hầu nhỉ. Phiên chợ trước em cũng lượn mà mắt mũi để đâu không trông thấy đông hầu chỉ vác về được cây cúc tần ấn độ để leo rủ xuống ban công. Có khi chị em mình chạm mặt nhau ở phiên chợ Mơ mà không biết ấy. :D
15k mà còn cao hơn cây của Mít nữa, trông giống kiểu 1 cây cố thụ thân cao tán tròn thu nhỏ nên cute lắm. Chị đi xem là chính, nên họ cứ nài nỉ thì mua chứ nhà chị làm gì có chỗ nữa em.

Hì cũng có thể chạm mặt - nhưng chị hay du kích: thường cuối giờ hoặc đầu giờ chiều mới lượn ra tý tẹo thôi. Mà theo đúng lý thuyết thì cây cuối chợ không còn cây đẹp chẳng hạn.

Hôm ấy chị không hỏi giá cây đông hầu. Nhiều lắm em ạ. Lúc chị lượn còn 2-3 hàng có, mỗi hàng phải 5-7 cây, có hàng cả chục cây. Chị không định mua nên không hỏi. Chị rình bao giờ chợ thật nhiều hồng thì chị mua về trồng ở vỉa hè. Hồng gì cũng được.

20
0
0

cunconxinhdep

Nhân tiện chị Trăng cho em hỏi luôn, làm thế nào để lấy được hạt của MG ạ, em rình rập mà ko thấy nó đậu hạt, hay là nó bị...trứng lép rồi :), tks chị nhiều@};-@};-@};-

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Tại vì em nhòm thấy nó hai lần nên bảo nhiều là đúng rồi, tối qua cứ nghĩ mãi về cây này xem để đâu cho tiện hehe,
Cây tóc thần là cây này nhá Mít nhá

Cây này em nghe giang hồ đồn là cũng trồng được trong nhà, có điều chưa thử nghiệm, cây của em để trên trần nắng quá, kết cục ra sao thì chị biết rồi đóa hì hì
Tóc thần nghe kêu quá, làm chị phát sốt lên. Cún ơi, đây là dương xỉ Pháp mà. Chị đã trồng một cây trong nhà và cũng đã ra đi không quay đầu lại rồi.

15k mà còn cao hơn cây của Mít nữa, trông giống kiểu 1 cây cố thụ thân cao tán tròn thu nhỏ nên cute lắm. Chị đi xem là chính, nên họ cứ nài nỉ thì mua chứ nhà chị làm gì có chỗ nữa em.

Hì cũng có thể chạm mặt - nhưng chị hay du kích: thường cuối giờ hoặc đầu giờ chiều mới lượn ra tý tẹo thôi. Mà theo đúng lý thuyết thì cây cuối chợ không còn cây đẹp chẳng hạn.

Hôm ấy chị không hỏi giá cây đông hầu. Nhiều lắm em ạ. Lúc chị lượn còn 2-3 hàng có, mỗi hàng phải 5-7 cây, có hàng cả chục cây. Chị không định mua nên không hỏi. Chị rình bao giờ chợ thật nhiều hồng thì chị mua về trồng ở vỉa hè. Hồng gì cũng được.
Em cũng giống chị Trăng, lượn cuối giờ sáng hoặc đầu giờ chiều. Bây giờ đi chợ Mơ em sẽ để ý xem có chị nào trông rất pro thì sẽ gọi. Em đã nhìn thấy ảnh của chị rồi hay sao ấy (ảnh hôm off đầu năm ở nhà Mẹ Ngộ) nhưng chưa nhớ hết mọi người, giờ gặp 1 lần sẽ nhớ ngay. Lần off vừa rồi chị không tham gia nhưng mọi người nhắc tới chị luôn đó (mà biểu chị hay lắm).

SD: Chị đang đọc những trang đầu top Hoa/Dây cẩm cù bên dalatrose.com, http://new.dalatrose.com/Member.aspx?uname=Phalaenopsis Phalaenopsis có phải là em không?

316
0
0

thuytruc

Hì, cây này trông giống cây dương xỉ xốp nhà mình. Nếu phải cây này thì cực dễ trồng. Mình xin nhà mẹ Ngộ về bây giờ tách được hai chậu rồi. Để trong nhà xanh mướt, đem ra nắng thì vàng xấu lắm. Để trong nhà tuần tưới một lần thôi, để tối về chụp ảnh xem có đúng không.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây này ko phải là dương xỉ Pháp đâu cả nhà ạ, nó khó trồng hơn và đẹp hơn. Cũng là họ dương xỉ, cây này nhà Phương Thuận trồng đẹp lắm , nhà em có 2 cây ra đi ko trở lại rồi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cây này ko phải là dương xỉ Pháp đâu cả nhà ạ, nó khó trồng hơn và đẹp hơn. Cũng là họ dương xỉ, cây này nhà Phương Thuận trồng đẹp lắm , nhà em có 2 cây ra đi ko trở lại rồi.
Công nhận cây nhà PT đẹp thật đấy, em mê tít mà ko biết nhét vào chỗ nào nữa cả :D

427
0
0

poppy summer

Cây này lắm tên nhỉ, nhà em gọi là Tố nữ, bà hàng xóm bác sỹ bảo nó cũng là cây thuốc. Trên Bưởi thì gọi là Capilar. Theo em cây này ko nên trông trong nhà, ban công thì Ok, nhà em cứ vứt lăn lóc ngoài sân, nắng quá thì vàng lá, có mưa lại mọc lên mầm mới. Trồng nó sống thì dễ nhưng làm thế nào để lá mỏng dính, xanh mướt, gió thổi trông như gợn sóng mới khó.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhân tiện chị Trăng cho em hỏi luôn, làm thế nào để lấy được hạt của MG ạ, em rình rập mà ko thấy nó đậu hạt, hay là nó bị...trứng lép rồi :), tks chị nhiều@};-@};-@};-
Ô hô em ơi, không phải rình (em giống hệt chị hồi đầu he he), nó có là có mà không là không, rình cũng không thấy đâu. Có loại siêng ra quả ghê gớm (như MG dại hoa xanh tím, hoa xanh xanh), MG Mỹ màu hồng tím. Có loại soi toét cả mắt cũng không thấy quả như MG dại lá xẻ hoa màu hồng tím, MG Nhật chị trồng cũng ít đậu quả nhưng cũng có. Quả của nó thì tròn ủng to cồ cộ nên có cái biết liền nhé.

Em cũng giống chị Trăng, lượn cuối giờ sáng hoặc đầu giờ chiều. Bây giờ đi chợ Mơ em sẽ để ý xem có chị nào trông rất pro thì sẽ gọi. Em đã nhìn thấy ảnh của chị rồi hay sao ấy (ảnh hôm off đầu năm ở nhà Mẹ Ngộ) nhưng chưa nhớ hết mọi người, giờ gặp 1 lần sẽ nhớ ngay. Lần off vừa rồi chị không tham gia nhưng mọi người nhắc tới chị luôn đó (mà biểu chị hay lắm).

SD: Chị đang đọc những trang đầu top Hoa/Dây cẩm cù bên dalatrose.com, Phalaenopsis có phải là em không?
Thôi thế chị khai luôn. Em thấy chị nào già già béo béo mắt la mày lét nhưng chỉ chăm chăm nhìn hoa chứ không thèm nhìn khách mua hoa thì đích danh là chị đấy. Thank you em. Cảm động thế là vẫn còn có người nhớ đến chị;;).

Công nhận cây nhà PT đẹp thật đấy, em mê tít mà ko biết nhét vào chỗ nào nữa cả :D
Ong thỉnh thoảng thấy hay quá không chịu được lại phải nổi lên tý Ong nhỉ.

@tuyền & songviet: Cảm ơn cả 2 cô em nhiều nhiều nhé.

@út: em ơi, cây đông hầu và đám hạt cho mehuungo đã lên đường tiếp, hy vọng sẽ cán đích sớm.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hihi, dạo này em ko có gì khoe nên lặn ko dám nổi chị ơi.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

các cao thủ vỏ lâm, cho em hỏi, cây này là cây gì, có phải một loại hoa nào không. hic. trong cái chậu em gieo hạt thì có cây này, lớn cực nhanh, nhổ thì em tiếc nên đang cho ra ở riêng. Nếu ai biết tên chỉ hộ em với ạh

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

các cao thủ vỏ lâm, cho em hỏi, cây này là cây gì, có phải một loại hoa nào không. hic. trong cái chậu em gieo hạt thì có cây này, lớn cực nhanh, nhổ thì em tiếc nên đang cho ra ở riêng. Nếu ai biết tên chỉ hộ em với ạh
Nhổ đi chị ơi, cây này là cây ngái, thân gỗ cao 3-7m, họ hàng nhà cây sung. Nếu chị thừa đất thì trồng, mai kia lấy quả với vỏ thân, lá làm thuốc cũng được ạ:D Em trồng cây cảnh thì tệ chứ mấy cây lùm cây bụi này em biết :D

151
0
0

derma

@Derma: DYT cao, màu hồng mới chỉ cao vài cm thôi, nó rất dễ sống nhưng chờ có hoa thì hơi lâu nhé. Có gì chị sẽ nhắn em qua lấy.
Vâng em cảm ơn chị trc nhé :). Chị ơi MG nhà chị ra nhiều hoa lắm rồi phải k? MG nhà em có rệp trắng, em lấy tay cạo chúng nó đi + phun nc có pha nc rửa bát mà k hiểu sao giờ MG nhà em héo hết. K biết là bị sao nữa. Kiểu này mà chúng nó die thì em buồn lắm huhu :(

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhổ đi chị ơi, cây này là cây ngái, thân gỗ cao 3-7m, họ hàng nhà cây sung. Nếu chị thừa đất thì trồng, mai kia lấy quả với vỏ thân, lá làm thuốc cũng được ạ:D Em trồng cây cảnh thì tệ chứ mấy cây lùm cây bụi này em biết :D
cám ơn bạn, he.he ban đầu thấy lá cũng giống lá Sung hi.hi hí hửng tưởng bở. Thôi tối về tớ cho ra rìa vậy, @};-

54
0
0

hothithuyhang

Cây sen cạn em gieo hạt đang lên, tự nhiên trưa nay em về thấy có một đứa đứng cúi đầu rồi. Em nghi là tại đất chặt quá (em gieo xong mới vào đây học hỏi ạ), giờ em muốn thay đất mà sợ nó còn bé quá có sao k các mẹ( các bé mới nảy mầm được có 5 ngày) :(