Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chúc mừng chị em nhân ngày 8/3 :)

1,284
1
0

small_dracula

Chúc cả nhà 8.3 vui vẻ, hạnh phúc bên gia đình!

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chúc mừng 8-3 với bánh mỳ và hoa hồng :x

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Còn bánh ko cho e vài cái :)

169
0
0

bầu lào

Khoe với cả nhà khóm lá mầu gieo hạt từ tháng 10 đến giờ mới lớn được như này :

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Kem: Hi, củ Huệ chẻ ngọn lên bông nè, lúc đt cho K là nó chỉ nhú 1 vòi ở củ nhỏ, nhưng sau nó lên thêm 2 vòi ở củ to nữa. Để xem ra hoa thế rồi thì năm tới nó có chẻ ngọn nữa không?! À, theo nhận định của Q thì nó là cây hoa đỏ. K có nhớ đã lấy nó từ đâu không? 3 củ K gửi cho Q bảo là Huệ Lạng Sơn đến giờ vẫn chưa lên hoa nhưng chắc chắn 1 củ là Cam thơ (cái loại mà K gửi thêm 1 củ ấy) và 1 củ là Đỏ sọc, củ còn lại trồng hơi sâu nên nhìn chưa ra.
HI Q, củ huệ chẻ ngọn là cây đỏ lợt lợt chứ không phải cây đỏ. Cây đó giống cây lấy ở lạng sơn về củ to đó, còn mấy cái củ nhỏ không phải huệ lạng sơn mà là cái em chân dài màu sẫm. Củ gửi sau đúng là cam thơ gì đó còn không có củ đỏ nào cả nhé. Củ chẻ ngọn là ở HD, củ to màu giống củ chẻ ngọn là lạng sơn, củ cam thơ là ở Đà lạt, củ nhỏ mà nhiều là giống nhau cam sẫm chân dài tít tắp như chị SV gọi ý. Nguồn gốc cũng HD. Ra hoa rồi vẫn chẻ như thường luôn nhà K đang chẻ và đang hoa này. (Lười chụp hình).

273
0
0

meby

Sắp tới sẽ được ngắm các em này

Giờ thì chỉ em này là tạm được thôi

1,136
0
0

Mẹ Đạt

CHị Derma ới! Cây Osaka của chị cao bao nhiêu cm rồi ạ? Cây của em từ ngày trồng ra đất nó ko lớn nữa chứ! Giờ lại có hiện tượng cháy lá! Không biết có phải tại nó không hợp khí hậu trên em hay không nữa! :((

813
0
0

coldmoon1990

Chúc cả nhà 8.3 vui vẻ, hạnh phúc bên gia đình!
Quỷ ơi. Chị tự nhiên lại muốn trồng 1-2 chậu thanh long nên chị đang kiếm gốc. Mang từ trong Nam ra thì hạ sách nhất. Em có biết cách nào hơn thế không, tức là có vùng nào ngoài Bắc này trồng thanh long không?

Đến thời gian nào trong năm thì trồng dơn hả em? Hè này bạn chị đi Đà lạt có nhờ mua củ dơn ở Đà lạt được không em, họ có bán không ấy? và nếu mua được về gần Tết mới trồng có được không?

1,284
1
0

small_dracula

Thanh Long ra ngoài ấy sợ trồng không có quả chị ơi. Mà chở cây to phiền hà lắm, cây nhỏ sợ chị trồng 3 năm không dài đủ 1m lại nản. Dơn chổ em trồng rằm tháng 10, ngoài đó chắc tháng 9 phải trồng rồi. Đà lạt đương nhiên có bán, chỉ sợ người mua đi mua phải củ Huệ cúng

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Quỷ ơi. Chị tự nhiên lại muốn trồng 1-2 chậu thanh long nên chị đang kiếm gốc. Mang từ trong Nam ra thì hạ sách nhất. Em có biết cách nào hơn thế không, tức là có vùng nào ngoài Bắc này trồng thanh long không?
Thanh Long ra ngoài ấy sợ trồng không có quả chị ơi. Mà chở cây to phiền hà lắm, cây nhỏ sợ chị trồng 3 năm không dài đủ 1m lại nản. Dơn chổ em trồng rằm tháng 10, ngoài đó chắc tháng 9 phải trồng rồi. Đà lạt đương nhiên có bán, chỉ sợ người mua đi mua phải củ Huệ cúng
Trồng Thanh Long ngoài HN cũng có quả nhưng bé lắm, nhà dì em trồng trên sân thượng ra được 2,3 quả xinh xinh bằng nắm tay cũng thích. Nhưng em nhớ có lần mua hoa quả thấy Thanh Long nhỏ, hỏi thì em bán hàng bảo TL trồng ngoài bắc nên nhỏ. Để sáng mai em mua rồi em hỏi xem họ trồng ở đâu nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Hê, rứa nhờ chị thuyvuong hỏi xem, lấy được ngoài đó thì tiện. Cần thì em vẫn huy động được vài m, chỉ là không biết chuyển thế nào. Trồng có ra trái là tốt rồi.

813
0
0

coldmoon1990

Trồng Thanh Long ngoài HN cũng có quả nhưng bé lắm, nhà dì em trồng trên sân thượng ra được 2,3 quả xinh xinh bằng nắm tay cũng thích. Nhưng em nhớ có lần mua hoa quả thấy Thanh Long nhỏ, hỏi thì em bán hàng bảo TL trồng ngoài bắc nên nhỏ. Để sáng mai em mua rồi em hỏi xem họ trồng ở đâu nhé.
Hê, rứa nhờ chị thuyvuong hỏi xem, lấy được ngoài đó thì tiện. Cần thì em vẫn huy động được vài m, chỉ là không biết chuyển thế nào. Trồng có ra trái là tốt rồi.
Thúy hỏi hộ chị xem quanh HN có trồng không nhé. Chị nghĩ ngoài này có Quỷ ạ. Sao chị không xuống dòng được thé này. Hóa ra Ipad cứ đánh tiéng Việt là được, chả cần làm gì nhỉ. Để chị kiếm ngoài này xem sao đã. Nó có ra quả mà nhưng quả bé, vì ngày xưa nhà chị có vườn ở Xuân mai có trồng thanh long mà, giờ bán vườn rồi họ phá mát cây chả lên xin được nữa. Mà chỉ 1 gang là được sao cần vài mét hả Quỷ? À hiểu ròi, nó lên chậm lắm hả em?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Haha, nó lên chậm như chị chậm hiểu ấy.
Dạo này đầu óc e chán kinh, phản ứng thì cực kỳ chậm.

1,492
1
0

songviet09

Thúy hỏi hộ chị xem quanh HN có trồng không nhé. Chị nghĩ ngoài này có Quỷ ạ. Sao chị không xuống dòng được thé này. Hóa ra Ipad cứ đánh tiéng Việt là được, chả cần làm gì nhỉ. Để chị kiếm ngoài này xem sao đã. Nó có ra quả mà nhưng quả bé, vì ngày xưa nhà chị có vườn ở Xuân mai có trồng thanh long mà, giờ bán vườn rồi họ phá mát cây chả lên xin được nữa. Mà chỉ 1 gang là được sao cần vài mét hả Quỷ? À hiểu ròi, nó lên chậm lắm hả em?
Có trồng được bà chị à , nhưng quả bé tí mà lâu lắm . Em sợ chị chưa thấy quả đã nản roài ý . Em ngày trước cũng có ý đồ giống c nhưng phải bỏ cuộc đấy :)
Cái vụ xuống dòng , em thấy nó cũng có phím Enter mà . C gõ vào đó xuống dòng văn bản phình phường :D

832
0
0

Phụng Hàm

To Chị Coldmoon: Chị đừng lo, trái thường nhỏ nhưng ăn ngọt hơn và đặc biệt nếu tết mà có trái nhỏ vậy mà bày bàn thờ đẹp mà. Nhà em trồng cũng không lâu lắm ạ. Nếu vui thì chị kiên trì gieo hạt lên dễ lắm, nếu không thì ngày 8/4 tới em lên HN em cầm cho c cây chị tự giâm nhé. (dễ lắm, dễ như giâm xương rồng ý, nó sống còn là cây để chị ghép càng cua nữa ấy) Hi, em lượn tí rồi lại về đây có gì em sẽ vào lại sau chị cứ nhắn lại nhé. Nhưng bố em trồng năm nào cho ăn đủ thì trái cũng không kém trong nam đâu chị ạ. Bố em cho leo vào cây cau. Chỉ có một cây thôi mà nó xòe ra năm ngoái cao điểm nhất được hai loạt trái tổng cộng gần 70 trái đấy chị. Nhưng em không chụp hình lại nên không có hình, năm nay thì cụ lên ở trên này rồi nên không biết là nó không được chăm bẵm thì có ra nhiều như thế không nữa nhưng em chắc là nó vẫn ra. Chỗ nhà em ở trọ khi chưa làm nhà thì chú chủ nhà trồng trên sân thượng bằng hộp xốp và cọc bê tông cũng có trái to to nhưng ít hơn bố em trồng chị ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Mà chị Coldmoon à, ngoài mình còn đang trồng thanh long ruột đỏ ở Chí Linh HD đấy, Sở KHCN HD đang trồng thử nghiệm để sản xuất cho tết cổ truyền với ý nghĩa của người việt ta "xanh vỏ đỏ lòng" chứ thanh long nhà mình là "đỏ vỏ trắng lòng" không được như ý trong lễ tết đấy ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Dạo này nhà mình ai cũng bận sao ấy nhỉ? Em đang có thời gian chừng 1-2 tuần nhẹ nhàng chút. Em sẽ cố gắng vào nhà chăm sóc, quét dọn nhà cửa cho tươm tất chút ạ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mùa huệ đến rồi mà các ma huệ đi đâu hết rồi nhỉ :D
Tặng cả nhà

@ chị Coldmoom: sáng nay em không đi chợ nên chưa hỏi được cho chị, mai nhé, mà PH bảo có trồng ở HD kìa chị.
cả nhà ơi chắc bác ý muốn biết nơi trồng để đến xin/ mua luôn cả gốc cho nhanh chứ xin đoạn về giâm thì HN thiếu gì :p

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Cái vụ cắt lá huệ thế nào các ma huệ bày e với. Cây nhà e toàn lá :D