Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

273
0
0

meby

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhà mình dạo này đông vui quá, toàn hoa đẹp ngắm mãi không chán.

316
0
0

thuytruc

Cả nhà ơi mình muốn trồng cây mướp đắng thì có thể mua cây giống ở đâu nhỉ, loại mướp đắng SG, quả to gai tù í chứ không phải mướp đắng MB quả nhỏ và gai nhọn đâu.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Cả nhà ơi mình muốn trồng cây mướp đắng thì có thể mua cây giống ở đâu nhỉ, loại mướp đắng SG, quả to gai tù í chứ không phải mướp đắng MB quả nhỏ và gai nhọn đâu.
ra chợ mua quả mướp đắng già để mấy hôm nó chín rồi lấy hạt gieo chị ơi, hihi ngày trước mẹ em gieo lên tốt lắm.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhà chị có giỏ này nhiều hoa, có 7 cành, nhưng to bé khác nhau. Còn vũ nữ chiều vàng đang chuẩn bị ra hoa nữa, có vẻ hứa hẹn hoa đẹp lắm :

273
0
0

meby

Bộ sưu tập Morning Glory

Mắt nai

Cúc này giống hoa to, dày mà về gieo chỉ được này thôi

Bon chen khoe huệ nhưng phải của mình, sang năm ra hoa có được tính là của mình không nhĩ?

Vẫn là cẩm cù đó, nhưng năm nay èo uột lắm

Hạc đính mỗi cành nhõn một bông

Lan này là gì nhĩ?

Vũ nữ hoàng hậu được 4 cành/2 cây, nhưng không to bằng năm ngoái

Gái nhảy bé nhưng bền, cả tháng nay em í vẫn thế

2,501
0
0

Haidang02

Hị hị, Meby ơi, lại gửi mắt nai cho chị đi :x (nhìn hoa nhà em lại lên cơn thèm)

273
0
0

meby

Sorry chị, em không để chị thèm lâu nữa đâu.

316
0
0

thuytruc

Meby: Cái lan vũ nữ đốm đốm đẹp quá, chị chưa nhìn thấy bao giờ. Mắt nai có dễ trồng không hả em. Nó ưa nắng không vậy.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Dung ơi giờ e ko còn tg chăm hoa nữa rồi, chuẩn bị đi làm trở lại + 2 cái đuôi nên chỉ đủ tg chăm đám cc hiện tại thôi :)
Chị cũng nghĩ thế nên định gọi xem em có lấy DYT hoa âu chị gieo không lại thôi. Tuy nhiên chị vẫn để phần em, sang chậu cho em hẳn hoi, lúc nào thích thì chị vứt qua cho.

Lo chăm 2 cục ấy là quá vui rồi - hoa hoét nào bằng hả giời.

Ong ui, phải đợi đến tháng 12 rồi Ong nhé, hè này con bé nó học thêm và đi thực tập không về hu hu hu. Bao nhiêu đồ và Kitchen Aid của chị hu hu hu.

vẫn mơ chứ chị, PH trồng 1 năm đã có hoa thì chị em mình phấn đấu 3-5 năm nhé :)

cây hồng thơm thế nào rồi chị, không cứu được ạ :p

Em thấy kiến cũng thích ăn hạt, chắc hạt DYT ngọt nên bị kiến tha hay sao, nhưng em cũng toàn phơi hạt ở cửa sổ mà chưa bị ăn mất bao giờ ::-?
Năm nay chị cũng mới bị mà. Nghĩ hay mình lú lẫn để đâu rồi quên. Đầu tiên chị cũng nghĩ chuột - nhưng nó không đánh đổ cái nắp khay để rất chênh vênh thì chắc không phải chuột, và lại trên ban công T2, chả có chuột bao giờ. Và lại còn cắn gốc cây và lá cây con nữa. Cắn cây thì đúng - nhưng xơi hạt thì chả nhẽ sâu và ốc xơi hạt. Giờ sáng nào chị cũng phải phun nước rửa bát. Cuối tuần này chị sẽ kiếm tro rắc, hoặc nước thuốc lá phun một lượt xem sao. Vụ phun nước thuốc lá cách đây vài năm chị cũng thử rồi, có vẻ có tác dụng phết với ốc sên, còn rệp nấm thì không biết.

Cây hồng héo lá không rụng - nên chị nghĩ là tiêu. Nhưng vẫn chưa nhổ đi đâu em. Hôm trồng phần thân mầm heo héo, chị cắt phéng 1 đoạn, đem cắm xuống đất như em nói, tươi được 1 tuần, hôm qua bê ra nắng có vẻ heo mất rồi. Tại cắm vào cái chậu cây Hoa Ban cần nắng, tiếc cành hồng quá nhưng nhổ lên trồng lại chỗ khác thì nó chết là cái chắc.

427
0
0

poppy summer

Mình lại thèm cái đám MG, nếu có hạt cái loại sọc sọc cho mình nhé.
@chị thuytruc: lúc nào tỉa thanh tú, cho em ít cành nhé. Em quyết đi xin, ko thèm mua, ngoài chợ bán 25k loe hoe vài ngọn.
@chị Mehuungo: bướm vàng chanh dành cho chị chim sẻ vặt gần hết, còn lại mấy cây em đành phải đem xuống sân trồng. E vẫn còn ít hạt, nếu chị thích thì em chuyển cho chị gieo.

Lại phải hỏi cả nhà còn cách nào khác để đuổi chim sẻ, em đã treo đĩa CD chi chít và mấy cái túi nylong bay phấp phới chim sẻ vẫn vặt, phủ lưới thì chúng thò mỏ vào vặt nốt, chỉ cây nào già quá chúng mới tha...

273
0
0

meby

Meby: Cái lan vũ nữ đốm đốm đẹp quá, chị chưa nhìn thấy bao giờ. Mắt nai có dễ trồng không hả em. Nó ưa nắng không vậy.
Mắt nai cực kỳ dễ trồng, mấy khóm này là hạt mùa trước tự mọc, ở ĐN trồng được quanh năm mà ĐN nắng hơn HN.
Em lười quá nên chưa gửi hạt cho chị, em sẽ gửi cho chị cùng với chị Đèn.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Cây hồng héo lá không rụng - nên chị nghĩ là tiêu. Nhưng vẫn chưa nhổ đi đâu em. Hôm trồng phần thân mầm heo héo, chị cắt phéng 1 đoạn, đem cắm xuống đất như em nói, tươi được 1 tuần, hôm qua bê ra nắng có vẻ heo mất rồi. Tại cắm vào cái chậu cây Hoa Ban cần nắng, tiếc cành hồng quá nhưng nhổ lên trồng lại chỗ khác thì nó chết là cái chắc.
hihi chưa gì đã bê ra nắng, em cắt cành cắm xuống đầy gốc cây khi nào ra lá mới em mới đánh ra cơ. Thôi khi nào mát em trồng vào chậu cho chị cây khác nhé.

316
0
0

thuytruc

Poppy: Thanh tú chị giâm sẵn rồi, khối. Lúc nào qua nhà chị mà lấy. Chị cắm lung tung khắp nơi ra hoa rồi nhé. Chỉ việc gom lại vào chậu. Hồi trước Tết chị phạt đi một đống, tiếc của cắm lung tung. Ra chợ mua làm gì cho phí tiền.

427
0
0

poppy summer

Thế em mới thấy phí tiền vì năm trước em phá 2 chậu to đùng, nó phát triển quá đà đến nỗi đất chật cứng, nước không thấm vào được nữa.
Cuối tuần này em qua nhà chị nhé, nhân đi chợ Mơ phiên xem có gì hay không. Từ khi chợ bị đuổi về chợ đầu mối em chưa lượn phát nào, hồi trước họp ở Kim Ngưu em lượn suốt.

12
0
0

tocden

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em chào cả vườn, cho em khoe tí, hihi

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Poppy: Thanh tú chị giâm sẵn rồi, khối. Lúc nào qua nhà chị mà lấy. Chị cắm lung tung khắp nơi ra hoa rồi nhé. Chỉ việc gom lại vào chậu. Hồi trước Tết chị phạt đi một đống, tiếc của cắm lung tung. Ra chợ mua làm gì cho phí tiền.
Dear chi Thuytruc,

Mình là mem. mới, lại là đàn ông nên mấy vụ cây cối này còn phải học hỏi các chị.
Mạn phép xin hỏi chị hoa Thanh tú có chịu được nắng không ạ.

Tks

1,517
0
0

Mehuungo

Mình mạn phép trả lời thay chị Thuytruc cho bạn benkhoa nhé : Cây thanh tú chịu được nắng và ưa nước. Nhà mình hướng chính Tây mà mấy chậu thanh tú cứ lên bời bời, toàn phải tỉa bớt đi.

@ Poppy : Bị chim sẻ vặt hết rồi à? vậy thì thôi bữa nào chị mò lên PNT xem có cosmos đỏ chưa? Năm ngoái chị có trồng nở đẹp lắm.

@ Chị Đèn : EM nhớ rồi, đợi cuối tuần sau em gửi, tại từ giờ tới đó em bận lắm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Ý chị là comos đỏ là mầu cam sẫm ah? PNT là cái cửa hàng bán hạt giống rau và hoa của Cty gì gì đấy ah? nếu vậy thì em can, em có rất nhiều hạt comos vàng và cam (hạt to đùng, già câng hái ngoài vườn hoa, cách đây mấy tháng nhá), hạt hoa của cửa hàng Phạm Ngọc Thạch ấy chán lắm, ít loại nảy mầm lắm, kinh nghiệm của em.

427
0
0

poppy summer

Dear chi Thuytruc,

Mình là mem. mới, lại là đàn ông nên mấy vụ cây cối này còn phải học hỏi các chị.
Mạn phép xin hỏi chị hoa Thanh tú có chịu được nắng không ạ.

Tks
Welcome mem mới, ở đây man hơi hiếm, có mỗi 1 thì lại đang bận đi tán gái rồi, hì. Trả lời thay chị thuytruc Thanh tú chịu nắng được, mình trồng toàn để ngoài sân nắng chang chang từ sáng đến chiều.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

@ Chị Đèn : EM nhớ rồi, đợi cuối tuần sau em gửi, tại từ giờ tới đó em bận lắm.
Ơ gửi hạt của chị Đèn sang em gửi cpn nhé.

Welcome mem mới, ở đây man hơi hiếm, có mỗi 1 thì lại đang bận đi tán gái rồi, hì. Trả lời thay chị thuytruc Thanh tú chịu nắng được, mình trồng toàn để ngoài sân nắng chang chang từ sáng đến chiều.
hihi chị ơi giai ý tán xong rồi, giờ chắc mải canh Rồng :p