Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em kết DYT mầu này quá cơ, em nhớ là chị Coldmoon cũng có, đều là hàng hoa Âu phải ko? Để dành cho em xin ít hạt để cuối năm em trồng nhé.

Hoa thì giống hoa giun, cành thì ko giống lắm. Túm lại là vẫn ko biết là cây gì::-?
trời nắng nóng tức thật, cây thì héo mà bọn rệp lại phát triển ầm ầm X(
Hì, Hà nội vừa nắng lại vừa nóng, ốc sên thì mất tích, nhưng rệp và nhện đỏ thì vẫn sống nhăn.

427
0
0

poppy summer

Góp thêm tý mầu tím tím, hồng hồng.
DYT mua Hoàng Hoa Thám đã ra đi gần hết, DYT tự trồng vẫn kiên cường, bất khuất.
Cái chậu để giâm cành đinh lăng, đám ngọc thảo và bóng nước đã nhảy dù vào.

700
0
16

halinhmy

Member

Hi hi em cũng có Osaka mùa hoa đầu, 21 cành, bung nụ từ hôm 12/4 nhưng mãi đến 25/4 mới bắt đầu nở đến giờ cũng gần hết rồi ạ.
Em chụp tạm nên dìm hàng em nó hơn em của Phụng Hàm.
30/4 thì em nó rũ như này vì thiếu nước:

3/5 thì em bung ra như này:

Kinh nghiệm thì em mà nói ra các ma hoa uýnh em chết, chỉ là mèo mù vớ cá rán thôi hi hi
Tối về em resize lại ảnh toa hơn ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chà, Halinhmy lại thêm dầu vào lúc trời nắng nóng thế này, ghen tị.
bí quyết chắc là quên tưới nước phải ko e ơi :D

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Mít ơi, để hôm nào mát mát em đem mấy cây con cho chị nhé, chứ trời như thế này thì chúng chít mất.
Chiều hôm qua tất cả đám cây nhà em trông như cải chuẩn bị muối dưa, đến sáng nay chúng đã tỉnh lại, còn chiều nay ko biết thế nào đây.
Poppy: Hôm nào mát mang đi thì ới, chị sẽ chạy sang lấy ngay. Cho chị luôn cái cây khoai nước lá màu đỏ giống cho chị Thùy nhé.

Bachlienvien: Chị chuẩn bị sẵn chậu, chất trồng, cá nữa, chỉ chờ có mỗi hoa súng thôi.

Mẹ Ngộ: Dạo này nắng nóng, mệt mỏi, công việc lại nhiều nên em lười đi quá, có cách nào gửi chị chậu trồng cây nội thất không nhỉ.

Không có tay trồng lan khéo như Phụng Hàm, chị chỉ đang có bông denro ăn sẵn này thôi. Hi vọng mình trồng sẽ ra được thêm vòi hoa thứ 2, thứ 3...

700
0
16

halinhmy

Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chà, Halinhmy lại thêm dầu vào lúc trời nắng nóng thế này, ghen tị.
bí quyết chắc là quên tưới nước phải ko e ơi :D
:D Bí quyết là sau khi 2 cây cao 1m là em cắt ngọn vì không gian bé và nghe lời chị Tuyền bảo cho nó thành bon sai.
Sau đó ngày tưới 2 lần: 1- buổi sáng tưới bằng nước từ ống máy giặt bị thủng, 2- buổi tối tưới bình thường. Máy giặt nó nghỉ hưu cả tháng nay rồi, nhưng gần tuần sau khi nó nghỉ em mới phát hiện ra điều 1 =)) còn trước đấy cứ nghĩ nó đẫm nước là do người khác tưới hộ. Cộng thêm trời nắng nóng khủng khiếp đúng hướng tây nên coi như là cắt nước triệt để chị ạ.
Còn cây kia không để gần máy giặt, cũng không đúng hướng tây nên tươi xanh lắm, chả có tí hoa nào :D

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

:D Bí quyết là sau khi 2 cây cao 1m là em cắt ngọn vì không gian bé và nghe lời chị Tuyền bảo cho nó thành bon sai.
Sau đó ngày tưới 2 lần: 1- buổi sáng tưới bằng nước từ ống máy giặt bị thủng, 2- buổi tối tưới bình thường. Máy giặt nó nghỉ hưu cả tháng nay rồi, nhưng gần tuần sau khi nó nghỉ em mới phát hiện ra điều 1 =)) còn trước đấy cứ nghĩ nó đẫm nước là do người khác tưới hộ. Cộng thêm trời nắng nóng khủng khiếp đúng hướng tây nên coi như là cắt nước triệt để chị ạ.
Còn cây kia không để gần máy giặt, cũng không đúng hướng tây nên tươi xanh lắm, chả có tí hoa nào :D
Gato quá, hehee mai mình dòm lại cây nhà xem có cái vòi nụ nào chui ra trêu tức lại không, mình cũng cắt nước từ 7h sáng đến 6h tối và để ở hướng tây mừ :D

700
0
16

halinhmy

Member

He he, em chỉ định báo cáo thui chứ trình làm bánh gato của em mới dừng ở cấp cốt bánh thôi ạ #:-SThế thôi em không thêm ảnh nữa nhé, em chờ cả nhà hihi.
Chị Thuý ơi cây này sau khi máy giặt hỏng thì chậu đất khô qoeo, cây trơ khấc, rụng trụi cành lá, khô cả ngọn cơ ạ. Em tưởng cây sắp từ giã mình rồi cơ nên vội vàng bồi dưỡng. Ai ngờ em nó vẫn yêu mình thế >:) Chồi non và vòi nụ bung ra cùng thời kì chị ạ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

He he, em chỉ định báo cáo thui chứ trình làm bánh gato của em mới dừng ở cấp cốt bánh thôi ạ #:-SThế thôi em không thêm ảnh nữa nhé, em chờ cả nhà hihi.
Chị Thuý ơi cây này sau khi máy giặt hỏng thì chậu đất khô qoeo, cây trơ khấc, rụng trụi cành lá, khô cả ngọn cơ ạ. Em tưởng cây sắp từ giã mình rồi cơ nên vội vàng bồi dưỡng. Ai ngờ em nó vẫn yêu mình thế >:) Chồi non và vòi nụ bung ra cùng thời kì chị ạ.

Ơ thêm ảnh đi mà, cho bà con càng thèm sang năm quyết tâm " thương cho roi cho vọt " với Osaka nhỉ :)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Tặng cả nhà vũ điệu cẩm cù nhé:
Lá xanh viền trắng, hoa hồng nhạt rất thơm và bền hoa, 1 tuần rồi vẫn chưa rụng.

Em hàng rừng này cũng cực thơm, cánh hoa hơi vàng

Em này cánh phớt tím hồng.

Hàng khủng, đường kính khoảng 3cm mà vẫn chưa có dấu hiệu nở.

1,517
0
0

Mehuungo

Thúy ơi hàng rừng và hàng "khủng" xuất xứ ở đâu đấy? Chị có ko nhỉ hehe...

@Mitngoan : Hihi cứ để đó, cơm ko ăn gạo còn đó mà, khi nào tiện chị chạy qua lấy, dạo này chị cũng bận kinh.

316
0
0

thuytruc

Mẹ Ngộ: Cái cây Bách Thủy tiên hôm nào Song Việt lên nhà em thì em gửi bạn ấy cho chị nhé.
Loa loa loa: Nhà mình đang có rất nhiều cây MG (Bìm bìm) con, ai có nhu cầu thì ới nhé.
Phụng Hàm: Chị trồng cây ở dưới để ẩm cho Lan nhưng thấy vẫn khô lắm. Chắc tại ít cây quá, sân nhà chị đây.

Phía trên lợp mái tôn, phía đông nam và tây nam trống. Phía đông thấy nắng lắm.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Mitngoan : Hihi cứ để đó, cơm ko ăn gạo còn đó mà, khi nào tiện chị chạy qua lấy, dạo này chị cũng bận kinh.
Chị ơi, để em mang chậu trồng cây lên CQ, lúc nào chị đưa Ngộ đi học thì ới em, em sẽ phi qua trường Ngộ đưa chị nhé!

1,284
1
0

small_dracula

Mẹ Ngộ: Cái cây Bách Thủy tiên hôm nào Song Việt lên nhà em thì em gửi bạn ấy cho chị nhé.
Loa loa loa: Nhà mình đang có rất nhiều cây MG (Bìm bìm) con, ai có nhu cầu thì ới nhé.
Phụng Hàm: Chị trồng cây ở dưới để ẩm cho Lan nhưng thấy vẫn khô lắm. Chắc tại ít cây quá, sân nhà chị đây.

Phía trên lợp mái tôn, phía đông nam và tây nam trống. Phía đông thấy nắng lắm.
Chị ơi, chị chụp hình cận cảnh cây Huệ màu gạch bên phải hình em xem với nhé.

316
0
0

thuytruc

Chị ơi, chị chụp hình cận cảnh cây Huệ màu gạch bên phải hình em xem với nhé.
nó là bông Cam thơ bình thường thôi, hình như chăm tốt nên thấy bông nó to và màu thắm hơn một số bông cam thơ chị thấy ở vườn người khác. Ảnh cũ hoa tàn rồi nên chị post lại ảnh chụp gần hơn nhé.

427
0
0

poppy summer

@chi thuytruc, cuối tuần cứ định qua nhà chị ngắm cái vườn thì trời lại mưa hoặc sắp mưa. Em xí vài cây MG, nó mầu gì chị ơi?
@chị mít: ngày mai em đem cây đi nhé, em sẽ nhắn chị qua lấy. May quá có chị rước cái cây lá khoai nước mầu đỏ ấy, nó cứ lên búp nào là chim sẻ lại vặt, em giữ kỹ lắm mới lên được vài lá.

1,492
1
0

songviet09

Tặng cả nhà vũ điệu cẩm cù nhé:

Em hàng rừng này cũng cực thơm, cánh hoa hơi vàng

Em này cánh phớt tím hồng.
Chiều nay chị có muốn lấy 4 củ huệ thì cắt cho e 2 đoạn vàng vàng hồng hồng trên kia nhá nhá :D , rồi em lại quả cho chị thêm 1 đoạn thơm thơm hồng hồng khác nhá ;)
À quên , em có xanh xanh đấy , nếu chị chưa có thì em cũng cắt cho chị 1 đoạn xanh xanh luôn . Trời đang mưa giâm cành CC mới đã .

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chiều nay chị có muốn lấy 4 củ huệ thì cắt cho e 2 đoạn vàng vàng hồng hồng trên kia nhá nhá :D , rồi em lại quả cho chị thêm 1 đoạn thơm thơm hồng hồng khác nhá ;)
À quên , em có xanh xanh đấy , nếu chị chưa có thì em cũng cắt cho chị 1 đoạn xanh xanh luôn . Trời đang mưa giâm cành CC mới đã .
cắt vàng thôi nhé, hồng phải chờ vì có mỗi 1 đoạn ngắn lắm :)

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mình định kiếm vỏ trấu hoặc mùn cưu về trộn với đất trồng...các chị chỉ giúp xem phải làm tn với.có cần ấp ủ gì không ạ?