Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mình định kiếm vỏ trấu hoặc mùn cưu về trộn với đất trồng...các chị chỉ giúp xem phải làm tn với.có cần ấp ủ gì không ạ?
mùn cưa thì mình không biết còn trấu cứ trộn trực tiếp với đất bạn ạ.

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Thuyvuong: em thấy bảo chị định mua Huệ của RC, khi nào mua thì ới em và mua giúp em 40-50 củ nhé ( không biết bằng đó đã đủ màu của huệ kép chưa nhỉ?). Chắc mua khoảng vài lần là đủ bộ sưu tập Huệ nhỉ....

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Thuyvuong: em thấy bảo chị định mua Huệ của RC, khi nào mua thì ới em và mua giúp em 40-50 củ nhé ( không biết bằng đó đã đủ màu của huệ kép chưa nhỉ?). Chắc mua khoảng vài lần là đủ bộ sưu tập Huệ nhỉ....
uh RC đã có ship về VN nhưng vẫn đắt lắm, hihi từ ý định đến hiện thực vẫn còn xa quá em à ;)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mẹ Ngộ: Cái cây Bách Thủy tiên hôm nào Song Việt lên nhà em thì em gửi bạn ấy cho chị nhé.
Loa loa loa: Nhà mình đang có rất nhiều cây MG (Bìm bìm) con, ai có nhu cầu thì ới nhé.
Phụng Hàm: Chị trồng cây ở dưới để ẩm cho Lan nhưng thấy vẫn khô lắm. Chắc tại ít cây quá, sân nhà chị đây.

Phía trên lợp mái tôn, phía đông nam và tây nam trống. Phía đông thấy nắng lắm.
Hình như T quên mất vụ xin xỏ cây bỏng của tớ rùi hì hì. Thôi cũng được T nhé - Mít Ngoan cho tớ kha khá rồi, tại tham quá nên thấy offer vẫn cứ xin. Mà xin xong rồi lại cứ phấp phỏng ngóng ngóng ... Thôi gạt tớ ra khỏi danh sách xin cây bỏng đi nhé. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều.

@Mít Ngoan: em có biết cá 7 màu mua ở đâu không? Bao nhiêu xìn nữa (hỏi cho chắc).

@poppy: hạt DYT màu đấy không nhiều, nhưng màu tím hơi pha trắng thì sẵn hơn. Chị kô để riêng các màu đâu. Bao giờ thích thì ới chị.

Hôm qua chị đã đầu tư lưới chống nắng cho mấy chậu DYT trên ban công mất tận 17k. Sáng nay đã nghĩ ra cách chống mưa cho hoa những lúc mình đi làm hoặc ban đêm lỡ mưa mà mình không che chắn được - nhẹ hết cả người.

813
0
0

coldmoon1990

Khoe em mehuungo hoa lồng đèn Hội an nhà chị đã nở

Thuyvuong nè, tất cả các cành đều ra mầm mpứo rồi em ơi

Đông hầu út gửi cho, hôm nọ hoa to hơn thì kô chụp được, hôm nay chụp hoa lại hơi bé

Năm cây loa kèn chỉ nở được 2 bông, mỗi cây 1 bông

813
0
0

coldmoon1990

Còn đây là kinh nghiệm đau thương với Lily of the Nile, mình chủ quan em ấy ưa nắng, mà không tính là cái nắng 40độ HN sẽ thế này

Mấy bông nở sớm thì không sao. 2 bông này khỏe mạnh nhất mỗi tội nở muộn, đúng đợt nắng.

1,492
1
0

songviet09

Này , em định làm hàng rào huệ ngoại dải từ cổng vào tới nhà đấy hả ? Đừng có vượt mặt người ta chứ , hahaaaa ....cái hàng rào đó vẫn đang là mơ ước của mấy chị đấy nhá .
uh RC đã có ship về VN nhưng vẫn đắt lắm, hihi từ ý định đến hiện thực vẫn còn xa quá em à ;)
Này đây chị nhé : http://royalcolors.com/shipment/index.php .

Chị làm thế nào đi , xem xem cuối năm nay chị em mình có nên ôm 1 lô về bán Gây quỹ không đi . Nghĩ tới lúc đó mà lòng rạo rực ghê nè :p

Này thì huệ nè , cứ vật vã thế này mà bảo cai là cai làm sao ???:((

Hình như T quên mất vụ xin xỏ cây bỏng của tớ rùi hì hì. Thôi cũng được T nhé - Mít Ngoan cho tớ kha khá rồi, tại tham quá nên thấy offer vẫn cứ xin. Mà xin xong rồi lại cứ phấp phỏng ngóng ngóng ... Thôi gạt tớ ra khỏi danh sách xin cây bỏng đi nhé. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều.

.
Chị , chị ...là do lỗi của em . Chị Thuytruc mang cây bỏng tới nhà e từ trước hôm lễ rồi nhưng mà mấy hôm nóng quá em không vào nhà thằng Ku được , vả lại e cũng muốn đợi cho cây dừa cạn của em nhớn nhớn chút rồi e đưa người vận chuyển tới chị luôn .
Vậy để tối mai em mang vào rồi sáng ngày kia nó mang tới cty cho chị nhé :)

813
0
0

coldmoon1990

Này thì huệ nè , cứ vật vã thế này mà bảo cai là cai làm sao ???:((

Chị , chị ...là do lỗi của em . Chị Thuytruc mang cây bỏng tới nhà e từ trước hôm lễ rồi nhưng mà mấy hôm nóng quá em không vào nhà thằng Ku được , vả lại e cũng muốn đợi cho cây dừa cạn của em nhớn nhớn chút rồi e đưa người vận chuyển tới chị luôn.
Vậy để tối mai em mang vào rồi sáng ngày kia nó mang tới cty cho chị nhé :)
Ôi đừng H ơi. Em cứ để ở nhà em đi, lúc nào chị nhờ nó qua, em không phải nhờ nó đâu, chị sẽ bảo nó. Em cũng không phải mang vào nhà nó đâu nhé. Cứ để đấy chị sẽ có người qua lấy.

Thank You thuytruc nhiều, và sorry bạn nữa nhé.

@thuyvuong: bán hạt giống DYT rủ gây quỹ đi T?

316
0
0

thuytruc

@Mít Ngoan: em có biết cá 7 màu mua ở đâu không? Bao nhiêu xìn nữa (hỏi cho chắc).

@poppy: hạt DYT màu đấy không nhiều, nhưng màu tím hơi pha trắng thì sẵn hơn. Chị kô để riêng các màu đâu. Bao giờ thích thì ới chị.

Hôm qua chị đã đầu tư lưới chống nắng cho mấy chậu DYT trên ban công mất tận 17k. Sáng nay đã nghĩ ra cách chống mưa cho hoa những lúc mình đi làm hoặc ban đêm lỡ mưa mà mình không che chắn được - nhẹ hết cả người.
Tớ cắt cả một đống bỏng giao cho Song việt đưa cậu từ lâu rồi, yên chí là đến tay cậu rồi. Cả cây bỏng cam cho mẹ Ngộ, bỏng vàng chanh cho Thuyvuong nữa mà. Song việt ơi sao lại thế nhỉ.

316
0
0

thuytruc

Post xong mới đọc thấy bài của SV và bạn Moon, hi hi

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

@thuyvuong: bán hạt giống DYT rủ gây quỹ đi T?
hihi xong mọi người mang hết hạt đến nhờ chị gieo thì sao :p
Cây hồng tèo hẳn rồi ạ, tranh thủ mát trời hôm nay em đánh cây khác trồng vào chậu để dành chị nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Thuytruc ơi, hôm nay T nhổ cây bách thủy tiên về cho chị rồi nhé, tại vì hôm qua mưa nên hồ nhà em ngập , T nhổ mãi mới được nên hơi bị đứt rễ, nhưng cây này trâu bò lắm, mà nếu nó chết thì em đền cây khác. Chị nhờ đòi SV cây nhé hehe...

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em mua ở các hàng bán cá cảnh. Hì, em cứ hỏi cá nào khỏe nhất, loại bình dân để thả vào bể cá không có sục. Có 15k/đôi cá ngũ sắc thôi. Bác bán hàng quảng cáo loại cá này khỏe lắm, cả 1 bể to vài trăm con mà không bị chết con nào.

427
0
0

poppy summer

@chị Mít: cây đang để ở cơ quan em rồi nhé.

Chị lắm sáng kiến cải tiến kỹ thuật nhể, em mua vài mét lưới xanh ở chợ Mơ, nắng quá thì phủ đại lên mấy chậu cây. Tránh mưa thì chưa nghĩ đến, đợt mưa vừa rồi, DYT nhà em dập be bét.

Cá 7 mầu/ngũ sắc gì đấy cùng lắm là 5k/đôi chứ nhỉ, 15k/đôi là cá vàng to bằng ngón tay cái rồi. Em hay mua ở chợ Mơ đường Kim Ngưu ấy. Bọn này đẻ nhanh lắm, mưa to làm bọn cá 7 mầu nhà em trôi đi hết, ko thì em cho chị vài đôi.

177
0
0

Mitngoan

@chị Mít: cây đang để ở cơ quan em rồi nhé.

Cá 7 mầu/ngũ sắc gì đấy cùng lắm là 5k/đôi chứ nhỉ, 15k/đôi là cá vàng to bằng ngón tay cái rồi. Em hay mua ở chợ Mơ đường Kim Ngưu ấy. Bọn này đẻ nhanh lắm, mưa to làm bọn cá 7 mầu nhà em trôi đi hết, ko thì em cho chị vài đôi.
Hi, hi em mua ở Chợ Mơ thì cái gì cũng rẻ hơn rổi.
Chiều chị sang em nhé.

1,284
1
0

small_dracula

lâu lâu cho em nổi lên tí kẻo mọi người quên mất em
Tặng hoa cả nhà

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chiều nay chị có muốn lấy 4 củ huệ thì cắt cho e 2 đoạn vàng vàng hồng hồng trên kia nhá nhá :D , rồi em lại quả cho chị thêm 1 đoạn thơm thơm hồng hồng khác nhá ;)
À quên , em có xanh xanh đấy , nếu chị chưa có thì em cũng cắt cho chị 1 đoạn xanh xanh luôn . Trời đang mưa giâm cành CC mới đã .
Mình thèm cái đoạn thơm thơm hồng hồng này, có hoa để ngắm luôn thì tốt quá :D

832
0
0

Phụng Hàm

:D Bí quyết là sau khi 2 cây cao 1m là em cắt ngọn vì không gian bé và nghe lời chị Tuyền bảo cho nó thành bon sai.
Sau đó ngày tưới 2 lần: 1- buổi sáng tưới bằng nước từ ống máy giặt bị thủng, 2- buổi tối tưới bình thường. Máy giặt nó nghỉ hưu cả tháng nay rồi, nhưng gần tuần sau khi nó nghỉ em mới phát hiện ra điều 1 =)) còn trước đấy cứ nghĩ nó đẫm nước là do người khác tưới hộ. Cộng thêm trời nắng nóng khủng khiếp đúng hướng tây nên coi như là cắt nước triệt để chị ạ.
Còn cây kia không để gần máy giặt, cũng không đúng hướng tây nên tươi xanh lắm, chả có tí hoa nào :D
E seach trên mạng cũng như vậy và e cũng làm y chang như thế. Vậy cách này chắc ổn rồi đấy ạ.
Phụng Hàm: Chị trồng cây ở dưới để ẩm cho Lan nhưng thấy vẫn khô lắm. Chắc tại ít cây quá, sân nhà chị đây.

Phía trên lợp mái tôn, phía đông nam và tây nam trống. Phía đông thấy nắng lắm.
Không gian phía dưới thì ổn chị ạ, nhưng với lan thì như thế chưa ổn vì ẩm độ có nhưng khoảng không gian lại hẹp mà như thế gió sẽ làm khô và không giữ ẩm đc chị ạ, lan trồng dưới mái tôn thì không khả quan lắm. Theo em với vườn như thế này thì chị nên chọn những cây cực chịu nắng và gió như đùi gà, phi điệp, hoàng phi hạc, hoàng thảo thái bình, hoàng thảo thái bình môi hài, long tu, ... sẽ ổn hơn, trồng những thứ khác chị ạ.

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Hoa Huệ Sông Nile của em

Đây là hoa lung tung