Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Tuyền ơi dự sinh tháng mấy? Nghén lắm à? Hai mẹ con cố lên.
Tuyền dự sinh cuối tháng 7.2012, hihi, khỏe lắm, tăng cân rất ít (7 tháng tăng 6kg), khổ cái là vẫn chưa biết cảm giác ốm nghén là gì!

427
0
0

poppy summer

Em nhận ra ngay là nhà chị có trồng nhé, em còn định mom men xin hạt nữa cơ.

427
0
0

poppy summer

Tuyền ơi, tăng cân ít thì đẻ xong đỡ phải giảm cân, khỏe là tốt rồi. Ngày trước có tháng mình lên 5kg, bác sỹ còn tưởng cân hỏng, sau khi sinh cả năm mới xuống cân đc đó.

317
0
0

tuyen-virgo

Tuyền ơi, tăng cân ít thì đẻ xong đỡ phải giảm cân, khỏe là tốt rồi. Ngày trước có tháng mình lên 5kg, bác sỹ còn tưởng cân hỏng, sau khi sinh cả năm mới xuống cân đc đó.
Uh, Tuyền cũng không ham tăng cân nhiều đâu, miễn là Bsỹ phán em bé bình thường là mừng rồi, vì mình béo phì trước khi bầu mà, với cân nặng của Tuyền thì chỉ được nên tăng 8-10kg thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Em nhận ra ngay là nhà chị có trồng nhé, em còn định mom men xin hạt nữa cơ.
CÂY CHỤP TRONG ẢNH ĐẤY LÀ CÂY NHÀ CHỊ ĐẤY CHỨ không phải cây Đà Lạt đâu, MÀU NÓ TÍM HƠN NỮ HOÀNG XANH TRONG ĐÀ LẠT. CHỊ THÍCH MÀU HOA TRONG ĐÀ LẠT HƠN VÌ NÓ XANH XANH XANH XANH CHỈ TÍM RẤT ÍT THÔI.

CHỊ TUỐT ĐƯỢC BAO NHIÊU HẠT MÀ VỨT TRÊN BÀN BỊ CÔ DỌN PHÒNG QUÉT MẤT. CHO EM GÓI HẠT CHỊ MUA ĐẤY - CHỊ HÔNG GIEO ĐÂU. Cây nhà chị bị nhổ nhường chỗ cho cây khác lâu rồi, không kịp ra hạt.

@Cả nhà có ai biết cách giâm chuỗi ngọc chỉ cho tó với. Tớ mang 1 chậu ra bị gãy mất một ngọn dài tiếc quá.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Tuyền dự sinh cuối tháng 7.2012, hihi, khỏe lắm, tăng cân rất ít (7 tháng tăng 6kg), khổ cái là vẫn chưa biết cảm giác ốm nghén là gì!
Cố lên em - sắp đến đích rồi hì.

Chị tha được cúc trắng ra HN rồi Tuyền ui, trồng ngon lành rồi em, cầu trời cho nó đừng phụ công mình. Lần này mà không trồng được lần sau chị sẽ lại bứng tiếp nhưng sẽ đánh cẩn thận hơn nữa. Chồng chị thì quen rồi, chứ cả làng chết ngất khi thấy chị rút trong người ra cái bay mang sẵn từ Hà Nội vào để đào cúc. Cả dã quỳ cũng đã được trồng ở bờ tường nhà hàng xóm nhà chị rồi em hi hi hi.

213
0
0

"hot boy utvanut"

@Cả nhà có ai biết cách giâm chuỗi ngọc chỉ cho tó với. Tớ mang 1 chậu ra bị gãy mất một ngọn dài tiếc quá.
Chuỗi ngọc có phải là cái cây mọng nước không chị ? Cây này em mang về bị rụng lả tả. Em cứ vứt lá nó trên mặt đất tự nó mọc rễ rồi ra cây mới chị ạ

Chồng chị thì quen rồi, chứ cả làng chết ngất khi thấy chị rút trong người ra cái bay mang sẵn từ Hà Nội vào để đào cúc.
=))

213
0
0

"hot boy utvanut"

Thêm vài tấm hình nữa cho mát. SG đã vào mùa mưa rồi. Buổi tối trời mát lạnh.

(Em không biết quy định một post được mấy hình nhỉ )

1,517
0
0

Mehuungo

Tuyền sắp cán đích rồi, lên cân thế là chuẩn đấy. Chứ người như chị em mình béo ... chắc nên khó xuống lắm. Có công chúa thế này thì ối đứa mon men làm thân để mong kết sui gia.

Út ơi, cái tiểu cảnh đẹp tuyệt vời, trông xanh mướt mát cũng cảm nhận được cái mát lạnh về đêm của Sài gòn, chẳng bù cho ngoài này nóng sắp phát điên, cây nhà chị bị cháy hết cả lá, trông rầu lắm. Cái đám CC phải đi sơ tán vì cũng bị cháy vàng cả lá. Được cái tụi nó năm nay chịu khó nở hoa cho chị ngắm nên chưa bị thất sủng.

Chị D đi Đà lạt lâu ko? em cũng rất thích ĐL vì nó yên tĩnh, thoáng mát và ít người , mặc dù nhiều người cứ bảo lên đó buồn chết đi được. Em xong nhiệm vụ với tụi trẻ con là phắn lên đó trồng cây và đọc sách cho sướng hehe..., mà em trồng cái cây cúc trắng Magarite rồi, toàn ... lá thôi.

Bachlenvien ơi, chị đang ấp ủ ý định làm 2 chậu súng to để 2 bên cửa nhà nên có "thừa" cây súng nào thì nhớ dành cho chị nhé :D

273
0
0

meby

Hè về, Zen red rực rỡ:

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@mehuungo: Chị thích màu gì ạ: em chỉ còn màu vàng, và trắng đêm và màu hồng ta của em Maichi cho. Chị lấy màu gì ạ. Đúng là súng vàng rất nhiều cánh và đẹp ạ
@Chị Mit Ngoan: mấy hôm nay em toàn về nhà tối quá nên chưa lấy bứng Súng Vàng lên được, để cuối tuần em ở nhà em lấy rồi thứ 2 mang cho chị nhé.
Em lâu không ở cùng phụ huynh, mấy hôm trước bứng Súng trắng cho mẹ Ngộ mà cứ quên, Papa em mắng suốt bảo quên thế cây nó chết đi chứ.

33
0
0

Bachlienvien

Tiểu cảnh của chị Út đẹp quá !!!!!!!!!!!!

273
0
0

meby

Mõm cam sum suê

Dendro vẫn bền bỉ

273
0
0

meby

Cat lung linh

Huệ dại xinh xắn

273
0
0

meby

Sorry cả nhà, em thả nốt quả này nữa thôi nhá!

Em vanda này lần đầu tiên nở, không biết tên, nhờ các ma lan chỉ giáo

Khế độc một quả

Cúc

Quà của núi rừng Nam Trà My:

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em vào điểm danh, đồng thời mời các chị qua topic dưới chữ ký của em nhòm xem có vợt được món nào ủng hộ quỹ ko nhé! Chiều em show hàng nhà em! :D

813
0
0

coldmoon1990

Tuyền sắp cán đích rồi, lên cân thế là chuẩn đấy. Chứ người như chị em mình béo ... chắc nên khó xuống lắm. Có công chúa thế này thì ối đứa mon men làm thân để mong kết sui gia.

Út ơi, cái tiểu cảnh đẹp tuyệt vời, trông xanh mướt mát cũng cảm nhận được cái mát lạnh về đêm của Sài gòn, chẳng bù cho ngoài này nóng sắp phát điên, cây nhà chị bị cháy hết cả lá, trông rầu lắm. Cái đám CC phải đi sơ tán vì cũng bị cháy vàng cả lá. Được cái tụi nó năm nay chịu khó nở hoa cho chị ngắm nên chưa bị thất sủng.

Chị D đi Đà lạt lâu ko? em cũng rất thích ĐL vì nó yên tĩnh, thoáng mát và ít người , mặc dù nhiều người cứ bảo lên đó buồn chết đi được. Em xong nhiệm vụ với tụi trẻ con là phắn lên đó trồng cây và đọc sách cho sướng hehe..., mà em trồng cái cây cúc trắng Magarite rồi, toàn ... lá thôi.

Bachlenvien ơi, chị đang ấp ủ ý định làm 2 chậu súng to để 2 bên cửa nhà nên có "thừa" cây súng nào thì nhớ dành cho chị nhé :D
Lần đầu tiên chị đi ĐL cách đây 20 năm, từ nước ngoài về SG có công chuyện rồi phi lên ĐL chơi nên thấy ĐL bình thường lắm.

Lần này đi ĐL thì từ HN vào nên thấy ĐL tuyệt vời kinh, con người và cảnh vật. Đặc biệt là con người. Chứ chị chả ấn tượng gì với mấy cái Vườn Hoa đầy hoa của ĐL đâu em, hi hi, vào đó chỉ thích ghé chỗ bán hoa bán cây xem có xách được gì ra không thôi. Chị thích chạy ngoài đường ngắm hoa ngắm cây hơn. Chị thích cái sự buồn của Đà Lạt lắm lắm vì hợp với tính chị. Tuy nhiên, sau chuyến đi này thì chị gần như tạnh hẳn ý định mua nhà vườn trong ĐL rồi em à, khí hậu ĐL chỉ hợp với cây cỏ hoa lá thôi em, không hợp cho tuổi giề hì hì. Tháng 12 con bé lớn nhà chị về cả nhà chị sẽ vào chơi nữa, nhưng đi chơi thôi, ở lâu chị e không nổi. Mùa mưa thì cứ sáng nắng chiều mưa, độ ẩm thì cao - cây hoa thì mơn mởn nhưng người thì sáng thuốc chiều thuốc mà đầu thì không đau cũng nặng như chì he he, tối ngủ cũng chẳng dễ. Về đến HN cũng nóng thiệt nhưng đêm ngủ có điều hòa nó khô hơn còn ngủ được em ạ. Nói chuyện với mấy anh chị lớn lớn trong đó, các bác ấy bảo về hưu thì các bác ấy về vùng biển sống chứ không ở Đà Lạt được. Chị thì không thích biển lắm lắm nên thôi, tiếp tục Hà Nội thôi.

Cúc đó là shasta daisy em à, không phải marguerite daisy đâu H (hì chị thấy em Tuyền bẩu thế, xong chị google thấy thế). Marguerite daisy là cúc trắng hay trồng bên Tây, thân cao hơn, lá nó cũng khác với shasta daisy thì phải. Chị có 1 cái ảnh chụp ngồi giữa vườn cúc marguerite vui lắm. Em trồng mà có lá là giỏi rồi, chị đọc thấy mọi người toàn bảo không trồng được ở Hà Nội cơ, em trồng dơợc là gioi quá rồi. Cứ từ từ em ạ, đầu tiên là sống được là vui rồi, vụ ra hoa tính tiếp sau. Lavender ra được hoa ở Hà Nội thì hy vọng lớn hơn là shasta daisy cũng có hoa. Cùng lắm chị bê nó vào phòng điều hòa chứ sợ gì hì hì. Đám cây chị bứng về hiện tại đang tiềm năng lắm, nếu chúng nó tèo thì tháng 7 có người đi ĐL chị nhờ đánh tiếp về trồng lại - hy vọng hy vọng hy vọng.

Khế độc một quả

Năm ngoái khế nhà chị cũng được đúng 1 quả, trồng ngoài vỉa hè nên che che đậy đậy đến khổ, quá quả vàng hì hì. Năm nay ra lác đác mấy cái hoa rồi tịt, kô biết liệu có ra nổi hoa nữa không đây.

@út: đúng đấy út ạ. Chuỗi ngọc này chị cũng thấy mọi người nói không trồng được ở Hà Nội, nhưng chị biết có người trồng được nên chị cũng muốn thử. Vả lại rẻ dã man. Chậu nhỏ có 25k, chậu to 60k, chơi vài tháng nó tèo cũng vẫn ổn. Nhưng chị vẫn hy vọng nó sống được, còn do mình có chăm được không nữa mà.

@Cả Nhà: Hạt DYT tớ gieo tháng nóng bỏng khó chịu này ở HN mà lên rất nhanh và cây rất khỏe nhé, 10 ngày nhú cả loạt, 15 ngày lá đã to bằng hạt đậu xanh rồi - với kinh nghiệm còm của chị thì hiện tại mẻ gieo tháng 5 tốt nhất, nhì gieo tháng 7, chậm nhất kém nhất là gieo tháng 1. Tuy nhiên tỷ lệ nảy mầm thì chị không để ý, chị toàn gieo rất nhiều nên thực sự không để ý nhé (có khi chỉ được 10-20-30-40-50 %, chịu chả biết, chả tính bao giờ). Ai muốn gieo DYT thì gieo đi, không sợ nắng nóng nhé. Để khay gieo chỗ không nắng, nhiều sáng, thoáng mát, khô ráo (không nên để tầng 1).

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Em vanda này lần đầu tiên nở, không biết tên, nhờ các ma lan chỉ giáo
Được ngắm hoa đã mắt chị cứ thả nhiều nhiều vào nhé @};-
Màu lan tím đẹp thật cơ mà em cũng không biết tên :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ôi niềm mơ ước của L Tuyền ơi. Tăng thế khỏi mất công giảm cân sau sinh :)

427
0
0

poppy summer

Chị Coldmoon, sang tên gói hạt hoa xác pháo xanh cho em và cả vài cây DYT con nữa nhé.